[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

Hoang Giang91

Xe tăng
Ngày trước chỉ có thuê bao, mobi còn kém vina ở chỗ ko nt từ máy bàn đc ( nhắn qua tổng đài). Khoảng năm 2000 mới có trả trước 3500₫/p. Gala cười có tiểu phẩm của Xuân Bắc, Quang Thắng, Vân Dung có phần nói về gọi dưới 3s ko mất tiền
Những năm 2000 gọi di động chia làm 3 vùng; vùng 1 HN, vùng 2 SG vùng 3 Miền Trung. Gọi nội vùng giá rẻ nhất tầm 3500đ/p, vùng 2 khoảng 5000đ, vùng 3 đắt nhất 8000đ. Đấy là giá em gọi từ HN. Ngày đấy em có DA ở Quảng Ngãi nạp thẻ 100000đ gọi vài cuộc hết sạch (ĐT em đăng ký ở HN mang vào đó gọi vẫn cứ tính cước như đang ở HN). Em dùng tacx

amylvs

Xe tăng
Tiếp chuyện Đức " ghẻ " nhé các cụ.
Thời gian khoảng 2003-2004 gì đó, em ra Đà Nẵng llafm show Hội chợ HVNCLC. Như thường lệ, em gọi cho LHĐ. Hai đứa hẹn nhau ở một quán sân vườn gần Cửa hàng TDTT LHĐ. Lúc đó tầm 10 giờ sáng. Đến nơi đã thấy ngoài Đức ra, còn có 1 khuôn mặt quen thuộc : tiền vệ số 8 tài hoa V.M.H,lúc đó đang đưa vợ con ra ĐN nghỉ mát. Anh này trước đây từng dính vào một vụ " vạ miệng " khá nổi tiếng khi trả lời phỏng vấn trên báo TTVH.
Thế là ... Rượu tam trà tứ..Vô vô 100%... Đến khoảng 2 giờ chiều, đến giờ đi rước vợ con,anh Hiếu không ngần ngại rút điện thoại vào toa-let trao đổi gì đo, xong anh bước ra khoát tay :
- Chơi tiếp !
Cuộc rượu hôm ấy kéo dài đến giờ em đi làm ( 18g30 ). Và thú thạt là tối hôm ấy, phải lấy hết sức bình sinh để giữ mình không ngã nằm dài trên sân khấu...
Cách đây hơn 10 năm, khi CLB Đà Nẵng do HLV LHĐ dẫn dắt lần đầu tiên đoạt chức Vô địch V-League, bạn có mời em ra ĐN dự lễ mừng công, không quên kèm theo lộ phí máy bay khứ hồi. Đêm vui hôm ấy thật đáng nhớ...
Đám cưới em ngày 4/11/2010, dù bận trăm công ngàn việc, Đức ghẻ không ngần ngại bay chuyến bay trưa từ ĐN vào SG, dự đám cưới buổi chiều, và sáng hôm sau bay về ĐN. Trong tiệc cưới, sau phần làm lễ của cặp đôi MC số 1 Sài thành lúc đó là TB - QH ( em xin đội ơn Anh Chị đã đến làm MC không công cho em, lại còn đi thêm phong bì mừng mới ngại ), bạn LHĐ hiên ngang bước lên sân khấu mở màn chương trình với bài " Ghen "( điệu Twist, tông C Đô trưởng - Hỡi cô nhân tình bé nhỏ của tôi ơi...) Thằng chú rể này hân hạnh đứng đàn cho bạn,lòng rưng rưng cảm động như khi cách đó 13 năm, cũng được đàn cho bạn hát trong màu áo chú rể ...
P/s : Đáng lẽ em không kể lể những chuyện này trên thớt, vì có vẻ " thấy sang bắt quàng làm họ " quá. Nhưng vì có cụ hỏi, nên em không thể kìm lòng mình được, phải viết đôi dòng về một người bạn thuỷ chung, chí tình chí nghĩa. Cám ơn bạn nhiều lắm, bạn già Lê Huỳnh Đức !
Haha, em dân Bắc kỳ 100% ( mặc dù ba em quê Hà Tĩnh, mẹ quê Khánh Hòa- Nha trang), em biết LHĐ là vì xưa em đá banh cùng mấy ông bạn của LHĐ, 1 ông tên là Ân-NKQK7- hình như Trịnh Nguyên Ân, một ông tên Ng Tú Toàn, 2 ông bạn đá banh nữa thì ở gần nhà LHĐ trong khu đâu đó Thị Nghè, giờ giải tỏa rồi!

Lavande

Xe điện
Cụ nói thật chính xác. Em là đồng đội với LHĐ ( Đức " ghẻ ") từ năm 1987
Có khá ít người biết LHĐ xuất thân từ tuyến trẻ QK7 chứ không phải trẻ CATP. Với cụ này em có khá nhiều kỷ niệm.
Năm 1997,LHĐ gọi em mang đàn lên chơi đám cưới cậu ấy. Em đi với 1 em SV VHNT ( Khoa Du Lịch ) da bánh mật. Đến nơi mới biết,đám cưới thuộc loại khủng thời bấy giờ : trên 70 bàn tiệc,camera phải đến 4,5 máy..Tiệc đãi ở KDL Văn Thánh Q.BT. Trên sân khấu là một ban nhạc 5,6 người trống kèn đủ cả đang hoà tấu. Cậu LHĐ thản nhiên mời ban nhạc kia xuống dùng tiệc ở 1 bàn riêng gần sân khấu,cùng với các ca sĩ,MC. Xong Đ kêu em lên cắm đàn với câu nói :
- Mày đàn tao hát mới được !
Em ngại quá. Và ban nhạc kia nhìn em với vẻ không mấy thiện cảm ( nhưng sau đó thái độ kia quay ngoắt 180 độ, vì một lý do em sẽ nói sau ).
Vậy là trong suốt buổi tiệc cưới, mình em trơ trọi trên sân khấu, với sự hợp tác khá ăn ý của MC là Trung Tá Hoàng Trọng Thanh, đương kim Trưởng Đoàn Bóng Đá CATPHCM ( chức vụ này ngang với Trưởng Phòng hoặc Trưởng Quận ).Bữa đó anh Thanh chơi nguyên bộ Comple trắng, giày trắng " tông suyệt tông ' .Tất nhiên là MC của nhà hàng cũng được mời xuống ăn nhậu với ban nhạc kia ( nhà hàng vẫn phát lương đầy đủ ).
Bữa tiệc cưới đó là buổi tiệc mà khách mang tiền bông lên sân khấu tặng nhiều em chưa từng thấy. Em ước lượng bèo nhất cũng 5 triệu trở lên ( 5 triệu thời đó lớn lắm các cụ ơi ). Tàn tiệc, em thản nhiên gom mớ tiền bông kia, bỏ vào túi nylon và mang xuống bàn tiệc của ban nhạc và ca sĩ đang cụng ly chan chát :
- Dạ em gửi các anh chị nè. Tại thằng bạn em nó kêu em lên đàn chứ em biết nhà hàng có ban nhạc thì em đi tay không lên nhậu thôi...
Văn hoá "tiền bông" trong Nam ntn theo thông lệ ăn chia ra sao cụ cũng nên chia sẻ để các cụ ngoài Bắc biết :)

hat65

Xe điện
Những năm 2000 gọi di động chia làm 3 vùng; vùng 1 HN, vùng 2 SG vùng 3 Miền Trung. Gọi nội vùng giá rẻ nhất tầm 3500đ/p, vùng 2 khoảng 5000đ, vùng 3 đắt nhất 8000đ. Đấy là giá em gọi từ HN. Ngày đấy em có DA ở Quảng Ngãi nạp thẻ 100000đ gọi vài cuộc hết sạch (ĐT em đăng ký ở HN mang vào đó gọi vẫn cứ tính cước như đang ở HN). Em dùng tacx
Gọi nhiều phải dùng trả sau mới kính tế chứ cụ. Em nhớ là 250k / tháng nhưng cước có 1200 hay 1500/p thôi

NoWD

Xe Cứu Trợ
Cụ đúng là hơn cả công tử Bạc Liêu.
Ở Sài Gòn Thời 1994, nhà cháu ở 'Khách sạn Sài Gòn Star ' đường Nguyễn Thị Minh Khai , Điện thoại di động xịn, xe ô to Honda Accord đời 1994, lương đo la tất cả tầm 1 ngàn đô/tháng. Thế mà chẳng dám xài như cụ DKeyboard :D
Nhà cháu khi đó đây
Buu dien SG.jpg
Em định viết lúc trước, nhưng ngại mang tiếng soi mói. Nhưng đến quả ảnh này của bác thì đành phải nói là cả 4 cái ảnh chỉ có 1 bộ đồ từ đầu đến chân.
Như xì tin giờ nó nói là ngợ bác mượn đồ xin cảnh để checkin 😀.

Baoleo

Xe tăng
Em định viết lúc trước, nhưng ngại mang tiếng soi mói. Nhưng đến quả ảnh này của bác thì đành phải nói là cả 4 cái ảnh chỉ có 1 bộ đồ từ đầu đến chân.
Như xì tin giờ nó nói là ngợ bác mượn đồ xin cảnh để checkin 😀.
Đồng phục của hãng thì đành chịu thôi :D Bốt thêm quả ảnh, với con Accord,để khỏi mang tiếng là chụp ké này :D
KG SG Kieu Linh - Minh Hang - Xuan Dung.jpg

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Haha, em dân Bắc kỳ 100% ( mặc dù ba em quê Hà Tĩnh, mẹ quê Khánh Hòa- Nha trang), em biết LHĐ là vì xưa em đá banh cùng mấy ông bạn của LHĐ, 1 ông tên là Ân-NKQK7- hình như Trịnh Nguyên Ân, một ông tên Ng Tú Toàn, 2 ông bạn đá banh nữa thì ở gần nhà LHĐ trong khu đâu đó Thị Nghè, giờ giải tỏa rồi!
Dạ nhà LHĐ lúc trước nằm trong Trại Cửu Long TQLC, bây giờ là gần khu Vinpearl đường Ng Hữu Cảnh.
Còn 2 anh cụ nói, tên chính xác là Trịnh Bảo Ân và Trần Tú Toàn. Anh Toàn đá cánh hay lắm, tốc độ - lắt léo. Anh Ân đá trung vệ. Tuy đá chung một khoá NK QK7 nhưng 2 anh đều lớn tuổi hơn em ạ. Bây giờ,2 anh vẫn ra sân chung với em trong màu áo Cựu Năng Khiếu QK7 vào 4g chiều thứ bảy hàng tuần ở sân số 1 Phú Thọ.
Gửi cụ hình ảnh LHĐ trong màu áo Cựu NK QK7.

Chỉnh sửa cuối:

DKeyboard

Xe buýt
Đồng phục của hãng thì đành chịu thôi :D Bốt thêm quả ảnh, với con Accord,để khỏi mang tiếng là chụp ké này :D
KG SG Kieu Linh - Minh Hang - Xuan Dung.jpg
Nếu không phiền, cụ có thể cho nhà cháu biết đôi chút về cô đứng ở bìa trái không ạ. Đội ơn cụ.

hong.viwaco

Xe container
Cụ đúng là hơn cả công tử Bạc Liêu.
Ở Sài Gòn Thời 1994, nhà cháu ở 'Khách sạn Sài Gòn Star ' đường Nguyễn Thị Minh Khai , Điện thoại di động xịn, xe ô to Honda Accord đời 1994, lương đo la tất cả tầm 1 ngàn đô/tháng. Thế mà chẳng dám xài như cụ DKeyboard :D
Nhà cháu khi đó đây
Buu dien SG.jpg
Khách sạn Saigon Star có phải ở địa chỉ cũ là 202-204 XVNT không cụ, đối diện với công viên Tao đàn. Trước đó là khu tập thể QĐ.

DKeyboard

Xe buýt
Khách sạn Saigon Star có phải ở địa chỉ cũ là 202-204 XVNT không cụ, đối diện với công viên Tao đàn. Trước đó là khu tập thể QĐ.
Chính xác đấy cụ. Lúc trước em hay làm show ở đó. Xịch xuống gần trăm mét có thêm 1 khách sạn em cũng làm nhiều, bây giờ là Phòng Quản Lý XNC CATP, chuyên cấp Passport. Hình như số 196 NTMK thì phải.

hong.viwaco

Xe container
Chính xác đấy cụ. Lúc trước em hay làm show ở đó. Xịch xuống gần trăm mét có thêm 1 khách sạn em cũng làm nhiều, bây giờ là Phòng Quản Lý XNC CATP, chuyên cấp Passport. Hình như số 196 NTMK thì phải.
Vậy thì em cũng thỉnh thoảng vào thăm ông bà già ở đó những năm cuối 80 đầu 90. Khi đó vẫn là khu tập thể QĐ. Buổi tối xuống xem các chị em ngành chuẩn bị hành trang xuống đường đông như trảy hội. Đây là ranh giới giữa Q1 và Q3 nên khi CA Q1 ra quân thì lại dạt sang bên đường thuộc Q3 và ngược lại. Mà hồi đó các chị em coi như đó là 1 nghề nên ít có sự mặc cảm. Một điều lạ với em hồi đó là có những bác già ban ngày thì đạp xích lô, ba gác chở hàng nhưng buổi tối khi có ca nhạc bên Tao đàn thì gửi xích lô khu nhà em rồi đóng bộ rất bảnh sang đó nhảy đầm.

Vomoicuoi

Xe tăng
Lê huỳnh Đức cũng là số ít những tiền đạo việt giữ được phong độ khá lâu . Chắc sinh hoạt cũng chỉnh chu nhỉ cụ thớt

DKeyboard

Xe buýt
Tạm xong chuyện bóng đá, em xin chuyển sang chuyện bác em, cụ Tạ Đình Đề.
Ông ngoại em có bà chị ruột là đại tư sản..Hai chị em cùng sống ở số 8 Hàng Ngang - Hà Nội. Bà chị này, vì có chồng được Vua ban cho chức gì đó,nên gọi là bà Hàn,
Bà Hàn sinh được mấy người con vừa trai vừa gái, trong đó có bác Đặng Thị Thọ. Vậy bác Thọ và Mẹ em là hai chị em con cô con cậu ruột ( đúng không các cụ nhỉ ). Và bác Thọ chính là hiền thê, người nâng khăn sửa túi cho bác Tạ Đình Đề.
Hai vợ chồng bác Đề cũng sống ở số 8 Hàng Ngang chung với ông bà ngoại và mẹ em,cho đén khi mẹ em theo chồng ( là ba em ) về Khu tập thể dành cho cán bộ ở Nguyễn Cảnh Chân - Ba Đình HN.
Sau 1975, gia đình em vào Nam và ở tại CMT8 - Q.3. Một thời gian sau, anh Tạ Đình Hùng ( con trai bác Đề ) cùng vợ là chị Thanh dọn về ở chung với gia đình em ( nhà em lúc đó là 1 Vila rất to , số 280/6H CMT8 Q.3 ).
Hai vợ chồng bác Đề có khi vào Nam chơi cả vài tháng ở nhà em. Do đó, em tiếp xúc với bác khá nhiều. Em xin khẳng định một lần nữa, là tuyệt đối không có chuyện ông Tạ Đình Đề là điệp viên phía bên kia , được cử đi ám sát Cụ Hồ v.v và v.v...

Chỉnh sửa cuối:

DKeyboard

Xe buýt
Lê huỳnh Đức cũng là số ít những tiền đạo việt giữ được phong độ khá lâu . Chắc sinh hoạt cũng chỉnh chu nhỉ cụ thớt
Nói chung là lúc trẻ tập luyện hơn mọi người, cuộc sống gia đình gương mẫu. Thời trẻ không biết uống bia, nhưng sau một thời gian bỗng lột xác. Đến tận bây giờ vẫn có một tửu lượng rất đáng nể.

DKeyboard

Xe buýt
Thời gian trước 1954, bác Tạ Đình Đề là Đội trưởng Biệt động đội Thành Hà nội.
Sau ngày giải phóng Thủ đô, bác về HN công tác tại Tổng cục Đường sắt, cho tới khi bị bắt lần thứ nhất. Vụ án và phiên toà " lịch sử " xử bác trắng án, khi đó em chưa sinh ra nên chỉ nghe bác kể. Mời các cụ tìm đọc trên mạng.
Năm 1985, " nhà thơ làm kinh tế " tiến hành cải cách tiền tệ , " bù giá vào lương ", đẩy hàng chục vạn gia đình vào cảnh ....( em tự kiểm duyệt ). Bác Đề khi đõ tỏ ra khá bẩt mãn. Câu nói đùa cửa miệng của bác khi đó là " bù da vào xương ". Đó là một trong những lý do dẫn đến việc bác bị câu lưu lần thứ hai. Di chứng của lần này là trong lúc áp dụng những " biện pháp nghiệp vụ " khi lấy cung, chân bác đã vô tình bị gãy, hậu quả là bác phải chống ba-toong đi cà nhắc tới cuối đời. Sau hơn một năm,bác được trả tự do mà không có một phiên toà hay bản án nào rõ ràng...
Nhớ tới bác, là hình dung tới một ông già nhỏ thó, hàm râu đen nhánh, chân tập rễnh chống gậy, đặc biêt là rất mê bóng đá. Em còn nhớ khi World Cup 1982 ESPANA diễn ra, khi ấy bác ở trong Nam với gia đình em. Bác kỳ công lọ mọ sưu tầm các bài báo,các hinh ảnh cắt ra từ báo về 16 đội tuyển tham dự VCK, để dán đầy một quyển sổ khổ lớn, cho chúng em dễ theo dõi . ( Thới đó chưa có truyền hình trực tiếp. )
Anh Tạ Đình Hùng sau trở thành một đại gia, với 1 Công ty May XK và vô số nhà cửa đất đai. Tháng 10-1993, anh mở nhà hàng Thái Sơn ở đường Nguyễn Kiệm Q,PN, gần ngã tư PN. Em đương nhiên phải về làm dưới trướng của anh. Anh cũng là một khách VIP của các nhà hàng bia ôm ở Q.1, Q.3 và PN, với biệt danh " Hai Đức ", thức uống luôn là Johnny Walker Black Label. Em luôn là thằng em dại được anh gọi đến mỗi khi ngồi ở nhà hàng nào. Cậu Tuấn Bắc organ mà em nhắc tới trong bài nói về cá độ bóng đá, cũng rất được anh ưa thích,gọi tới nhậu.
Anh Tạ Đình Hùng mất năm ngoái vì bạo bệnh. Sáng sớm hôm đưa anh vế an nghỉ ở Nghĩa trang Gia tộc họ Đặng ở Q.12, em ngậm ngùi cùng cậu Tuấn bắc đi bộ theo xe tang, thắp nén hương tiễn anh về nơi an nghỉ cuối cùng...

Chỉnh sửa cuối: