[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

xedieu

Xe cút kít
E biết cụ í đàn ông thanh niên ở trong giới đó khó giữ tiền lắm. E ở trong giới ăn chơi E biết họ kiếm tiền khủng nên tiêu pha rất thoáng. Chỗ e mấy cô nhân viên mát xa í sống bằng tiền bo k có lương mà các cổ kiếm tiền khủng luôn. Năm 2002 vàng 800k chỉ đô 1tr625k và lương E mới ra trường làm 2 chỗ được 2tr2 tháng. Mà cô mát xa chỗ e có tháng 24tr tháng 20tr cô nào bèo nhất 15tr, e là người phát tiền tip của các cô cuối ca làm nên em ghi sổ và cuối tháng e cộng thử. Cụ thấy khủng khiếp k? Chính e than với sếp là e học cao mà thu nhập thua gái mát xa ô ấy mới nói nhưng e k phải va vấp với khách k bị xàm sở e k bị người ta dị nghị về nghề nghiệp.
Thu nhập của e cả lương và tip khoảng 10tr 1 tháng thời điểm 2002. E được típ vì tính tiền và sắp xếp nhân viên vào mát xa. E tiết kiệm tiền gởi về quê cho cha mẹ nuôi các e ăn học và mua sắp xe cộ đt..dư ra e đổi đô giữ chứ lúc ấy k dám mua đất mua nhà vì sợ và hồi í cứ nghĩ mình k có hộ khẩu nên k mua, ăn chơi mua sắm.
Các bạn làm mát xa chỗ e thu nhập cao nhưng ít ai giữ được tiền, mấy cổ ăn nhậu nuôi bạn trai, nhảy nhót quần áo túi ví...E biết tình hình vì e làm thêm buổi tối ở đó 4 năm, nhiều lúc hỏi han cuộc sống của mấy cổ mới biết.
Hay mợ Rồng làm thớt nữa đi. Em nghĩ cũng sẽ rất thú vị đấy ạ!

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Sinh năm 1972, đá NK QK7, vậy chắc cụ chơi cùng Lê Huỳnh Đức rồi.
Cụ nói thật chính xác. Em là đồng đội với LHĐ ( Đức " ghẻ ") từ năm 1987
Có khá ít người biết LHĐ xuất thân từ tuyến trẻ QK7 chứ không phải trẻ CATP. Với cụ này em có khá nhiều kỷ niệm.
Năm 1997,LHĐ gọi em mang đàn lên chơi đám cưới cậu ấy. Em đi với 1 em SV VHNT ( Khoa Du Lịch ) da bánh mật. Đến nơi mới biết,đám cưới thuộc loại khủng thời bấy giờ : trên 70 bàn tiệc,camera phải đến 4,5 máy..Tiệc đãi ở KDL Văn Thánh Q.BT. Trên sân khấu là một ban nhạc 5,6 người trống kèn đủ cả đang hoà tấu. Cậu LHĐ thản nhiên mời ban nhạc kia xuống dùng tiệc ở 1 bàn riêng gần sân khấu,cùng với các ca sĩ,MC. Xong Đ kêu em lên cắm đàn với câu nói :
- Mày đàn tao hát mới được !
Em ngại quá. Và ban nhạc kia nhìn em với vẻ không mấy thiện cảm ( nhưng sau đó thái độ kia quay ngoắt 180 độ, vì một lý do em sẽ nói sau ).
Vậy là trong suốt buổi tiệc cưới, mình em trơ trọi trên sân khấu, với sự hợp tác khá ăn ý của MC là Trung Tá Hoàng Trọng Thanh, đương kim Trưởng Đoàn Bóng Đá CATPHCM ( chức vụ này ngang với Trưởng Phòng hoặc Trưởng Quận ).Bữa đó anh Thanh chơi nguyên bộ Comple trắng, giày trắng " tông suyệt tông ' .Tất nhiên là MC của nhà hàng cũng được mời xuống ăn nhậu với ban nhạc kia ( nhà hàng vẫn phát lương đầy đủ ).
Bữa tiệc cưới đó là buổi tiệc mà khách mang tiền bông lên sân khấu tặng nhiều em chưa từng thấy. Em ước lượng bèo nhất cũng 5 triệu trở lên ( 5 triệu thời đó lớn lắm các cụ ơi ). Tàn tiệc, em thản nhiên gom mớ tiền bông kia, bỏ vào túi nylon và mang xuống bàn tiệc của ban nhạc và ca sĩ đang cụng ly chan chát :
- Dạ em gửi các anh chị nè. Tại thằng bạn em nó kêu em lên đàn chứ em biết nhà hàng có ban nhạc thì em đi tay không lên nhậu thôi...

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
Có khá ít người biết LHĐ xuất thân từ tuyến trẻ QK7 chứ không phải trẻ CATP. Với cụ này em có khá nhiều kỷ niệm.
Năm 1997,LHĐ gọi em mang đàn lên chơi đám cưới cậu ấy. Em đi với 1 em SV VHNT ( Khoa Du Lịch ) da bánh mật. Đến nơi mới biết,đám cưới thuộc loại khủng thời bấy giờ : trên 70 bàn tiệc,camera phải đến 4,5 máy..Tiệc đãi ở KDL Văn Thánh Q.BT. Trên sân khấu là một ban nhạc 5,6 người trống kèn đủ cả đang hoà tấu. Cậu LHĐ thản nhiên mời ban nhạc kia xuống dùng tiệc ở 1 bàn riêng gần sân khấu,cùng với các ca sĩ,MC. Xong Đ kêu em lên cắm đàn với câu nói :
Em ngại quá. Và ban nhạc kia nhìn em với vẻ không mấy thiện cảm ( nhưng sau đó thái độ kia quay ngoắt 180 độ, vì một lý do em sẽ nói sau ).
Vậy là trong suốt buổi tiệc cưới, mình em trơ trọi trên sân khấu, với sự hợp tác khá ăn ý của MC là Trung Tá Hoàng Trọng Thanh, đương kim Trưởng Đoàn Bóng Đá CATPHCM ( chức vụ này ngang với Trưởng Phòng hoặc Trưởng Quận ).Bữa đó anh Thanh chơi nguyên bộ Comple trắng, giày trắng " tông suyệt tông ' .Tất nhiên là MC của nhà hàng cũng được mời xuống ăn nhậu với ban nhạc kia ( nhà hàng vẫn phát lương đầy đủ ).
Bữa tiệc cưới đó là buổi tiệc mà khách mang tiền bông lên sân khấu tặng nhiều em chưa từng thấy. Em ước lượng bèo nhất cũng 5 triệu trở lên ( 5 triệu thời đó lớn lắm các cụ ơi ). Tàn tiệc, em thản nhiên gom mớ tiền bông kia, bỏ vào túi nylon và mang xuống bàn tiệc của ban nhạc và ca sĩ đang cụng ly chan chát :
- Dạ em gửi các anh chị nè. Tại thằng bạn em nó kêu em lên đàn chứ em biết nhà hàng có ban nhạc thì em đi tay không lên nhậu thôi...
Hết lượt vod cụ!

fanmu123456

Xe hơi
Số người ở lại miền Bắc ít hơn nhiều so với số người về. Vì họ đã quen thổ nhưỡng , khí hậu , văn hóa từ nhỏ , hơn nữa bây giờ về là được phân công , công tác vào chỗ ngon , gọi là có địa vị. Thời nào chả thế .Phải có địa vị và kinh tế thì hai chân mới đạp được 2 thuyền mà vẫn yên . Đàn bà , con gái ngày xưa thì xe đạp nhiều người cũng chả biết đi , nên 2 bà mà ở cách nhau 7-8km là đã yên rồi. Còn quãng đường ấy đối với đàn ông thì làm con honda 50cm3 là đã vi vu 2 nhà rồi.
Sau năm 75 trong Nam có câu : nhất trụ, nhì tù, tam khu, tứ kết.

DKeyboard

Xe buýt
Tiếp chuyện Đức " ghẻ " nhé các cụ.
Thời gian khoảng 2003-2004 gì đó, em ra Đà Nẵng llafm show Hội chợ HVNCLC. Như thường lệ, em gọi cho LHĐ. Hai đứa hẹn nhau ở một quán sân vườn gần Cửa hàng TDTT LHĐ. Lúc đó tầm 10 giờ sáng. Đến nơi đã thấy ngoài Đức ra, còn có 1 khuôn mặt quen thuộc : tiền vệ số 8 tài hoa V.M.H,lúc đó đang đưa vợ con ra ĐN nghỉ mát. Anh này trước đây từng dính vào một vụ " vạ miệng " khá nổi tiếng khi trả lời phỏng vấn trên báo TTVH.
Thế là ... Rượu tam trà tứ..Vô vô 100%... Đến khoảng 2 giờ chiều, đến giờ đi rước vợ con,anh Hiếu không ngần ngại rút điện thoại vào toa-let trao đổi gì đo, xong anh bước ra khoát tay :
- Chơi tiếp !
Cuộc rượu hôm ấy kéo dài đến giờ em đi làm ( 18g30 ). Và thú thạt là tối hôm ấy, phải lấy hết sức bình sinh để giữ mình không ngã nằm dài trên sân khấu...
Cách đây hơn 10 năm, khi CLB Đà Nẵng do HLV LHĐ dẫn dắt lần đầu tiên đoạt chức Vô địch V-League, bạn có mời em ra ĐN dự lễ mừng công, không quên kèm theo lộ phí máy bay khứ hồi. Đêm vui hôm ấy thật đáng nhớ...
Đám cưới em ngày 4/11/2010, dù bận trăm công ngàn việc, Đức ghẻ không ngần ngại bay chuyến bay trưa từ ĐN vào SG, dự đám cưới buổi chiều, và sáng hôm sau bay về ĐN. Trong tiệc cưới, sau phần làm lễ của cặp đôi MC số 1 Sài thành lúc đó là TB - QH ( em xin đội ơn Anh Chị đã đến làm MC không công cho em, lại còn đi thêm phong bì mừng mới ngại ), bạn LHĐ hiên ngang bước lên sân khấu mở màn chương trình với bài " Ghen "( điệu Twist, tông C Đô trưởng - Hỡi cô nhân tình bé nhỏ của tôi ơi...) Thằng chú rể này hân hạnh đứng đàn cho bạn,lòng rưng rưng cảm động như khi cách đó 13 năm, cũng được đàn cho bạn hát trong màu áo chú rể ...
P/s : Đáng lẽ em không kể lể những chuyện này trên thớt, vì có vẻ " thấy sang bắt quàng làm họ " quá. Nhưng vì có cụ hỏi, nên em không thể kìm lòng mình được, phải viết đôi dòng về một người bạn thuỷ chung, chí tình chí nghĩa. Cám ơn bạn nhiều lắm, bạn già Lê Huỳnh Đức !

Chỉnh sửa cuối:

Baoleo

Xe tăng
Cụ đúng là hơn cả công tử Bạc Liêu.
Ở Sài Gòn Thời 1994, nhà cháu ở 'Khách sạn Sài Gòn Star ' đường Nguyễn Thị Minh Khai , Điện thoại di động xịn, xe ô to Honda Accord đời 1994, lương đo la tất cả tầm 1 ngàn đô/tháng. Thế mà chẳng dám xài như cụ DKeyboard :D
Nhà cháu khi đó đây
Buu dien SG.jpg

fanmu123456

Xe hơi
Dạ khi gia đình em vào Nam năm 1975 thì Má Hai em vẫn còn sống dưới Long An. Bà mất năm 1982. Mộ ba em giờ nằm cạnh mộ Má Hai ở khu đất nhà ạ ( Ba em có tiêu chuẩn chôn ở Nghĩa Trang LS Tỉnh Long An nhưng khi còn sống ông đã từ chối không thích ),Mẹ em và em chưa gặp Má Hai lần nào. ( Theo ước nguyện của Mẹ em,em đã mang di cốt của Mẹ em ra chôn cạnh Ông bà ngoại em ở Khu Mộ Gia đình - Làng Khúc Thuỷ - Thanh Oai - Hà Đông ( bây giờ đã nhập vào Hà Nội ).
Các chị của em dưới Long An bây giờ đã già lụ khụ ( chị Út trẻ nhất cũng trên 70 )luôn luôn yêu quý chúng em như ruột thịt. Vợ em rất thích cho lũ nhỏ về Long An choi vì tình cảm nồng hậu chơn chất của những người nông dân chân lấm tay bùn. Mỗi năm gia đình em về Long An chơi vài ngày. Em có người cháu con của chị Ba ( anh này lớn hơn em khoảng chục tuổi ),những năm 80 khi lên SG học trường CA ở trong nhà em ở CMT8. Anh này về sau làm Trưởng CA Huyện nhà Tân Trụ khoảng chục năm thì chuyển qua làm Trưởng Phòng CSMT. Anh tên là Sáu Nên,mới mất năm ngoái vì TNGT.
Ông già em cũng dân tập kết. Vì ham vui nên đang làm công chức cho Pháp thì năm 1946 đi theo Việt Minh chứ lúc ấy không có lý tưởng gì =))=))Em thấy trong lý lịch ông già khai như vậy.

Ông già em còn ghi rằng ""cha tôi nếu chiếu theo tiêu chuẩn miền Bắc thì là địa chủ""=)) vì ông nội em có mấy trăm hecta ruộng.

DKeyboard

Xe buýt
Cụ đúng là hơn cả công tử Bạc Liêu.
Ở Sài Gòn Thời 1994, nhà cháu ở 'Khách sạn Sài Gòn Star ' đường Nguyễn Thị Minh Khai , Điện thoại di động xịn, xe ô to Honda Accord đời 1994, lương đo la tất cả tầm 1 ngàn đô/tháng. Thế mà chẳng dám xài như cụ DKeyboard :D
Nhà cháu khi đó đây
Buu dien SG.jpg
Ấy cụ.có phải tiền của nhà cháu đâu ạ. Lúc ấy còn trẻ người non dại, nhà tài trợ có lòng trang bị mà mình từ chối khí không phải cụ nhể.

Baoleo

Xe tăng
Ấy cụ.có phải tiền của nhà cháu đâu ạ. Lúc ấy còn trẻ người non dại, nhà tài trợ có lòng trang bị mà mình từ chối khí không phải cụ nhể.
Hồi đó anh em mình gập được nhau thì vui nhỉ :D

isc46x1

Xe tải
Chị Quỳnh Hoa này trẻ thật, trước e cứ ngỡ chị sinh 74-75 gì đó ai ngờ sinh năm 70. Đến giờ chị vẫn trẻ thật.

Cụ chủ tớt cao to đẹp trai hầy. Anh Tô Văn An thì giờ khác quá. Giờ ngoài đường chịu không nhận ra anh An. Cháu nhớ anh An cũng cao to, dứt điểm hay lắm. Cháu có xem anh An thi đấu ở cột cờ hay hàng đẫy, giờ ko nhớ nổi là sân nào nhưng chắc chắn khi đó anh An đá cho Thể Công. Khi đó có cả anh Vũ Công Tuyền. anh Tô Văn An và Vũ công tuyền tuổi tầm sinh năm 69-70 gì đấy. khi đó thể công nhiều cầu thủ hay Hồng Sơn, Công Tuyền, Đỗ mạnh dũng, Quang Hà, Hải biên....

View attachment 8627237
Cụ chủ hỏi anh An xem nhớ trận nào đây không ?
View attachment 8627281
Thể Công - Cảng Sài Gòn.

berryfun

Xe điện
Tiếp chuyện Đức " ghẻ " nhé các cụ.
Thời gian khoảng 2003-2004 gì đó, em ra Đà Nẵng llafm show Hội chợ HVNCLC. Như thường lệ, em gọi cho LHĐ. Hai đứa hẹn nhau ở một quán sân vườn gần Cửa hàng TDTT LHĐ. Lúc đó tầm 10 giờ sáng. Đến nơi đã thấy ngoài Đức ra, còn có 1 khuôn mặt quen thuộc : tiền vệ số 8 tài hoa V.M.H,lúc đó đang đưa vợ con ra ĐN nghỉ mát. Anh này trước đây từng dính vào một vụ " vạ miệng " khá nổi tiếng khi trả lời phỏng vấn trên báo TTVH.
Thế là ... Rượu tam trà tứ..Vô vô 100%... Đến khoảng 2 giờ chiều, đến giờ đi rước vợ con,anh Hiếu không ngần ngại rút điện thoại vào toa-let trao đổi gì đo, xong anh bước ra khoát tay :
- Chơi tiếp !
Cuộc rượu hôm ấy kéo dài đến giờ em đi làm ( 18g30 ). Và thú thạt là tối hôm ấy, phải lấy hết sức bình sinh để giữ mình không ngã nằm dài trên sân khấu...
Cách đây hơn 10 năm, khi CLB Đà Nẵng do HLV LHĐ dẫn dắt lần đầu tiên đoạt chức Vô địch V-League, bạn có mời em ra ĐN dự lễ mừng công, không quên kèm theo lộ phí máy bay khứ hồi. Đêm vui hôm ấy thật đáng nhớ...
Đám cưới em ngày 4/11/2010, dù bận trăm công ngàn việc, Đức ghẻ không ngần ngại bay chuyến bay trưa từ ĐN vào SG, dự đám cưới buổi chiều, và sáng hôm sau bay về ĐN. Trong tiệc cưới, sau phần làm lễ của cặp đôi MC số 1 Sài thành lúc đó là TB - QH ( em xin đội ơn Anh Chị đã đến làm MC không công cho em, lại còn đi thêm phong bì mừng mới ngại ), bạn LHĐ hiên ngang bước lên sân khấu mở màn chương trình với bài " Ghen "( điệu Twist, tông C Đô trưởng - Hỡi cô nhân tình bé nhỏ của tôi ơi...) Thằng chú rể này hân hạnh đứng đàn cho bạn,lòng rưng rưng cảm động như khi cách đó 13 năm, cũng được đàn cho bạn hát trong màu áo chú rể ...
P/s : Đáng lẽ em không kể lể những chuyện này trên thớt, vì có vẻ " thấy sang bắt quàng làm họ " quá. Nhưng vì có cụ hỏi, nên em không thể kìm lòng mình được, phải viết đôi dòng về một người bạn thuỷ chung, chí tình chí nghĩa. Cám ơn bạn nhiều lắm, bạn già Lê Huỳnh Đức !
Anh V.M.H có phải đây ko cụ?

DKeyboard

Xe buýt
Hồi đó anh em mình gập được nhau thì vui nhỉ :D
Daj bây giờ gặp vẫn cứ vui cụ nhể. Nói fun tí thôi chứ em nể cụ lắm đấy, một chàng trai Hà nội gốc đa tài, trọn tình trọn nghĩa với hiền thê đầu ấp tay gối.

Baoleo

Xe tăng
Daj bây giờ gặp vẫn cứ vui cụ nhể. Nói fun tí thôi chứ em nể cụ lắm đấy, một chàng trai Hà nội gốc đa tài, trọn tình trọn nghĩa với hiền thê đầu ấp tay gối.
Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ - cụ nhé :D

DKeyboard

Xe buýt