[Funland] Bên trong những nhà hàng " gác tay " ở SG những năm 1990 - 2000...

Hoàng tử đỏ

Xe container
10 số là sau này rồi, tầm trước năm 2000 thì chỉ 9 số thôi. Vina 0912.X.xxxx cho MB, 0919 cho MN, với Mobi thì là 0904 và 0909.

Tầm năm 199x, tôi đi máy bay ngồi cạnh 2 cán bộ, họ trao đổi số đt mà tôi nhớ mãi: 1 ông thì 091929192, ông kia 090909090
Đổi sang 10 số phải đến năm 2003 thì phải, cụ ơi.

• Vodka
Reactions: QAZ

Hoàng tử đỏ

Xe container
PN dễ đổi giọng hơn đ.ô mà nhất là các em từ 8x trở về sau ..
Chuẩn ạ. Tụi e có nghề rồi mà ra HN gặp e gái Vinh nói chuyện giọng HN k nhận ra, đến lúc e í nói chuyện ĐT với đồng hương mi tau răng rứa mới nhận ra ạ.

Em tưởng nhà cấp này là kiểu nhà công vụ ko bán được mà cụ. Như nhà của ông trịnh văn Bô hay nhà đại tướng VNG cũng có bán được đâu cụ
Thời xưa cấp đầy mà cụ, thời đó quy định còn lỏng lẻo, đất đai thì rẻ. Mà em nói nhầm là đc cấp đất ở PĐP thôi chứ nhà xây lên. Nhiều cụ cấp tướng còn leo lên tập thể ở, còn cấp tá phải ra HQV sau lại ngon :))

Mr Chun

Xe tăng
Em chợt nghĩ. Tuổi trẻ của cụ ( DKeyboard ) rất vui . Nhưng nếu như cụ bớt ham đàn ham vui trong thời đó thì khéo giờ này với qh và nhanh nhạy vốn có tổng mặt tiền nhà cụ khéo dài quá nửa km.😂
Thế sao có truyện cho cụ cháu mình hóng

DKeyboard

Xe buýt
224 Quang Trung Phường 10 Quận Gò Vấp TPHCM
Dạ thưa các cụ, sáng nay em có trận bóng giao hữu lúc 9g giữa CA Gò Vấp và UBND Huyện Hóc Môn ( có tấm ảnh dưới đây kiểm chứng ạ ).
Sau 2 hiệp thi đấu " giao hữu ", đến phần hiệp 3 " giao lưu " thì em trốn về, phần là để lo cơm nước cho 2 đứa nhỏ, phần là để biên hầu các cụ đây ạ.
Em sẽ trả lời từng cụ một, sau đó ta tiếp tục chủ đề nhà hàng nhé các cụ.

DKeyboard

Xe buýt
VH công vụ, nịnh thì gọi sếp kém tuổi là a xưng e, tôn trọng thì gọi a xưng tôi (mình) hoặc xưng tên, bỗ bã thì cứ a báo cáo chú mà táng.

E đã từng ngồi với a LHĐ, a í bảo tao tuổi Hợi bằng với VMH.
Vâng cụ nói chuẩn đấy ạ LHĐ 1971, còn VMH em nghĩ chắc cũng thế.

QAZ

Xe container
Đổi sang 10 số phải đến năm 2003 thì phải, cụ ơi.
Tôi cũng không nhớ chính xác năm nào, chỉ nhớ tăng lên 10 số là chèn thêm số 3 vào, làm "hỏng" rất nhiều số đt đẹp.

Thời đó tôi có số 09045.xxxx, tăng lên 10 số thành ra 090345.xxxx lại đỡ xấu hơn.

Nghen loc

Xe tăng
Cụ Chủ thớt có thể nói qua về lịch sử đội bóng Năng khiếu quân khu 7 được ko ạ? E đọc báo thỉnh thoảng thấy hay nhắc đến cái tên này.

DKeyboard

Xe buýt
VMH hình như 1972 thôi mà, cụ, sao cụ gọi là "anh H"?
Dạ hôm đầu tiên gặp cụ Hiếu ở ĐN,em nghĩ mình bằng tuổi nên gọi anh cho lịch sự ( về sau có nghe nói cụ SN 1971 ). Đến lúc rượu ngà ngà,3 đứa em, cụ Hiếu và cụ Đức cứ " mày, tao " loạn cả lên. Riêng cụ Hiếu thì gọi em bằng " ông " xưng " tôi ". Cụ Hiếu sống chân tình đáng quý lắm cụ ạ.

DKeyboard

Xe buýt
Cụ hay cụ nào viết đoạn đi nhậu rơi súng. Em cũng chứng kiến 1 việc tương tự. Hồi em còn làm NN, có đi tháp tùng 1 cụ BCT đi công tác Phú Yên. Máy bay hồi đó tử PY ra HN kiểu atr 72 hay gì ấy k có ghế vip nên đoàn em lên sau ngồi cuối cùng. Lúc đi lên máy bay về HN anh cảnh vệ cũng làm rớt súng. Em lấy cái mũ lưỡi trai che đi cho ông ấy nhặt lên. Về HN hai ae đi nhậu say gần chết.
Mà hình như bay từ PY ra HN là lâu nhất vì chuyến dài máy bay nhỏ, em nhớ k nhầm là 2h45’.
Dạ em không chứng kiến chuyện ấy cụ ạ. Nhưng em biết chuyện cụ Mạnh CSGT Đoàn 4, sau khi nhậu trong nhà hàng bia ôm Nam Mỹ, ra nhậu tiếp ở quán Mười Trí gần đó, say quá rút súng ra bắn thị uy nữa ạ.

DKeyboard

Xe buýt
Cụ Chủ thớt có thể nói qua về lịch sử đội bóng Năng khiếu quân khu 7 được ko ạ? E đọc báo thỉnh thoảng thấy hay nhắc đến cái tên này.
Dạ chiều nay em đi Đồng Nai có việc. Đến nơi có thì giờ rảnh em sẽ trả lời cụ nhé.

Dạ em không chứng kiến chuyện ấy cụ ạ. Nhưng em biết chuyện cụ Mạnh CSGT Đoàn 4, sau khi nhậu trong nhà hàng bia ôm Nam Mỹ, ra nhậu tiếp ở quán Mười Trí gần đó, say quá rút súng ra bắn thị uy nữa ạ.
À có cụ kể trong thớt này chuyện rơi súng, nhưng em quên k quote lại mà ngại mò :))

DKeyboard

Xe buýt
Hi hi, biết ngay cụ DKeyboard là mê gái xinh mà :D
Cô bé ấy tên là Kiều Linh, là Á hậu thể thao, đâu như năm 1992 hay 1993 gì đó.
Cô này là thư ký trong các năm 1994-1997.
Các cô thư ký thời ấy đây. Cô Kiều Linh mặc áo tối mầu.

Tôi số khổ.
Đi đâu, cũng có 1 em kèm chặt, không rời nửa bước.
Cô thư ký hôm nay đây :D

chau 2.jpg
Dạ nếu vậy chắc cô này chắc tầm tuổi em ạ. Bây giờ cụ còn giữ liên lạc với Mrs, K.L không ạ.

TRANG-TRANG

Xe buýt
Thời gian trước 1954, bác Tạ Đình Đề là Đội trưởng Biệt động đội Thành Hà nội.
Sau ngày giải phóng Thủ đô, bác về HN công tác tại Tổng cục Đường sắt, cho tới khi bị bắt lần thứ nhất. Vụ án và phiên toà " lịch sử " xử bác trắng án, khi đó em chưa sinh ra nên chỉ nghe bác kể. Mời các cụ tìm đọc trên mạng.
Năm 1985, " nhà thơ làm kinh tế " tiến hành cải cách tiền tệ , " bù giá vào lương ", đẩy hàng chục vạn gia đình vào cảnh ....( em tự kiểm duyệt ). Bác Đề khi đõ tỏ ra khá bẩt mãn. Câu nói đùa cửa miệng của bác khi đó là " bù da vào xương ". Đó là một trong những lý do dẫn đến việc bác bị câu lưu lần thứ hai. Di chứng của lần này là trong lúc áp dụng những " biện pháp nghiệp vụ " khi lấy cung, chân bác đã vô tình bị gãy, hậu quả là bác phải chống ba-toong đi cà nhắc tới cuối đời. Sau hơn một năm,bác được trả tự do mà không có một phiên toà hay bản án nào rõ ràng...
Nhớ tới bác, là hình dung tới một ông già nhỏ thó, hàm râu đen nhánh, chân tập rễnh chống gậy, đặc biêt là rất mê bóng đá. Em còn nhớ khi World Cup 1982 ESPANA diễn ra, khi ấy bác ở trong Nam với gia đình em. Bác kỳ công lọ mọ sưu tầm các bài báo,các hinh ảnh cắt ra từ báo về 16 đội tuyển tham dự VCK, để dán đầy một quyển sổ khổ lớn, cho chúng em dễ theo dõi . ( Thới đó chưa có truyền hình trực tiếp. )
Anh Tạ Đình Hùng sau trở thành một đại gia, với 1 Công ty May XK và vô số nhà cửa đất đai. Tháng 10-1993, anh mở nhà hàng Thái Sơn ở đường Nguyễn Kiệm Q,PN, gần ngã tư PN. Em đương nhiên phải về làm dưới trướng của anh. Anh cũng là một khách VIP của các nhà hàng bia ôm ở Q.1, Q.3 và PN, với biệt danh " Hai Đức ", thức uống luôn là Johnny Walker Black Label. Em luôn là thằng em dại được anh gọi đến mỗi khi ngồi ở nhà hàng nào. Cậu Tuấn Bắc organ mà em nhắc tới trong bài nói về cá độ bóng đá, cũng rất được anh ưa thích,gọi tới nhậu.
Anh Tạ Đình Hùng mất năm ngoái vì bạo bệnh. Sáng sớm hôm đưa anh vế an nghỉ ở Nghĩa trang Gia tộc họ Đặng ở Q.12, em ngậm ngùi cùng cậu Tuấn bắc đi bộ theo xe tang, thắp nén hương tiễn anh về nơi an nghỉ cuối cùng...
Mình "có duyên" ngồi dự trực tiếp 3 ngày xét xử vụ án cụ Tạ Đình Đề hè 1976 (chắc cõi óp ít người đc dự?) . Mặc dù lúc đó còn là học sinh nhưng có 2 ấn tượng vẫn nhớ đến giờ:
1- Khi xét hỏi và bị quy tội tham ô (công đoàn may cho 1 bộ vét mặc tiếp khách nước ngoài vì cụ toàn mặc quần sooc) Cụ có nói: ngày bé nhà giàu, tôi từng đc sống trong nhung lụa .
Ngay tại tòa, Cụ nói đã bị tay đại úy tên là Doãn Trung Trì dùng nhục hình .
2- Ngày cuối sau khi tuyên án (hồi đó mọi người hay nói là trắng án) ,khi tan ra về ở cổng 2BT có một bà cụ rất đẹp lão nói: tôi năm nay hơn 80 tuổi mà mới thấy có phiên tòa đông ntn, phiên đầu là tòa áo đen,áo đỏ Pháp xử cụ Phan Bội Châu?
ps: mình dân Cự Đà chính hiệu, cậu út nhà mình chuyên đá phủi với VMH sân bê tông cv Thống Nhất, giờ 2 đứa vẫn thân với nhau

DKeyboard

Xe buýt
Như thế cụ ấy đâu có chuyện để kể cho cụ...😄
Dạ nếu lúc ấy em biết trước mua vàng, mua đất v.v... thì có khi em được giải Nobel kinh tế tồi cụ nhỉ....
Nói fun thế thôi. Rất nhiều người đã hỏi với thu nhập lúc ấy của mày như thế, sao không mua nhà mua đất. Em xin thưa rằng trẻ người non dạ, sống xa gia đình, tiền làm khá dễ như em lúc ấy thì khó giữ được thăng bằng tỉnh táo lo cho tương lai lắm cụ. Nhưng nếu hỏi em có tiếc không, thì em xin trả lời rằng em không hề nuối tiếc. Bây giờ em làm cũng được tháng mươi mười lăm củ nuôi vợ con, thích ăn gì ra chợ mua về ăn, tối ngủ có quyền bật máy lạnh vài tiếng cho bớt nóng, không nợ nần ai, vợ đẹp con khôn, ấy là mình nên cám ơn cuộc đời lắm rồi cụ nhỉ. Biết bao người tài giỏi hơn mình, mong muốn chỉ được như mình mà không được. Ngồi nghĩ, tất cả những thứ mình có được hôm nay, đều hoàn toàn do mồi hôi nước mắt của mình làm ra, không dựa dẫm thế bố làm to (:em tự lập hoàn toàn, sống xa gia đình từ năm 18 tuổi ). Do đó tối tối em có thể kê gối ngủ cao đầu, hoàn toàn không tiếc nuối gì những huy hoàng phù du ngày trước ạ.

TRANG-TRANG

Xe buýt
Dạ hôm đầu tiên gặp cụ Hiếu ở ĐN,em nghĩ mình bằng tuổi nên gọi anh cho lịch sự ( về sau có nghe nói cụ SN 1971 ). Đến lúc rượu ngà ngà,3 đứa em, cụ Hiếu và cụ Đức cứ " mày, tao " loạn cả lên. Riêng cụ Hiếu thì gọi em bằng " ông " xưng " tôi ". Cụ Hiếu sống chân tình đáng quý lắm cụ ạ.
Cậu em mình cũng nói vậy,VMH từng đến tận cơ quan cho nó cái vợt để chuyển sang tenit mà giờ vẫn tuần 1 buổi đá sân 11.
Chắc cũng vì thế mà khi giải nghệ ,VMH đc phân công đứng đội bục ở ngã 5 ĐBP-TP lại xin về dẫn đoàn vì ngại "ăn bánh mì" như các đc khác đc

Chỉnh sửa cuối:

DKeyboard

Xe buýt
Dạ
Mình "có duyên" ngồi dự trực tiếp 3 ngày xét xử vụ án cụ Tạ Đình Đề hè 1976 (chắc cõi óp ít người đc dự?) . Mặc dù lúc đó còn là học sinh nhưng có 2 ấn tượng vẫn nhớ đến giờ:
1- Khi xét hỏi và bị quy tội tham ô (công đoàn may cho 1 bộ vét mặc tiếp khách nước ngoài vì cụ toàn mặc quần sooc) Cụ có nói: ngày bé nhà giàu, tôi từng đc sống trong nhung lụa .
Ngay tại tòa, Cụ nói đã bị tay đại úy tên là Doãn Trung Trì dùng nhục hình .
2- Ngày cuối sau khi tuyên án (hồi đó mọi người hay nói là trắng án) ,khi tan ra về ở cổng 2BT có một bà cụ rất đẹp lão nói: tôi năm nay hơn 80 tuổi mà mới thấy có phiên tòa đông ntn, phiên đầu là tòa áo đen,áo đỏ Pháp xử cụ Phan Bội Châu?
ps: mình dân Cự Đà chính hiệu, cậu út nhà mình chuyên đá phủi với VMH sân bê tông cv Thống Nhất, giờ 2 đứa vẫn thân với nhau
Dạ bẩm cụ, có một chuyện khá đau lòng, nhưng em nghĩ không nói ra thì em nghĩ em có lỗi với vong linh bác em ạ. Vì đó là điều day dứt với bác em tới cuối cuộc đời. Đó là khi xét hỏi, tất cả những cán bộ lấy cung bằng tuổi em tuổi cháu của bác, đều bắt bác Tạ Đình Đề, một công thần lão thành CM, từng vào sinh ra tử vì nước lúc họ còn chưa ra đời, mỗi khi mở đầu câu nói với họ bác đều phải có từ " Dạ thưa ông ", " Dạ thưa bà " và xưng " con ". Dĩ nhiên bây giờ đã hoàn toàn khác, em có rất nhiều bạn làm trong ngành CA, tình báo , họ đều lịch sự có học, thân ái không như thời ấu trĩ lúc trước. Nhưng vẫn phải nói ra để có bài học kinh nghiệm, để những việc như vậy không bao giờ xảy ra, cụ nhỉ....

Sứa.

Xe điện
Cụ Hiếu sống chân tình đáng quý lắm cụ ạ.
H thẳng tính phết nên lên tuyển QG hay bị nhóm CLB QĐ cô lập :D vì thế ít đc đá, có đợt chán gọi lên chả thèm lên. Hồi đó MH và HS tài tương đương nhau và kình địch theo truyền thống của 2 CLB :))
H thẳng tính nhưng cũng dễ tính thế nên sau ra CSGT nhiều ng vi phạm xin hắn toàn cho qua.
Đc cái đội đá bóng giỏi như HS,MH sau ra đánh tennis cũng rất hay, có tên tuổi làng tennis phủi HN.

Kiên Khùng

Xe điện
Dạ nếu lúc ấy em biết trước mua vàng, mua đất v.v... thì có khi em được giải Nobel kinh tế tồi cụ nhỉ....
Nói fun thế thôi. Rất nhiều người đã hỏi với thu nhập lúc ấy của mày như thế, sao không mua nhà mua đất. Em xin thưa rằng trẻ người non dạ, sống xa gia đình, tiền làm khá dễ như em lúc ấy thì khó giữ được thăng bằng tỉnh táo lo cho tương lai lắm cụ. Nhưng nếu hỏi em có tiếc không, thì em xin trả lời rằng em không hề nuối tiếc. Bây giờ em làm cũng được tháng mươi mười lăm củ nuôi vợ con, thích ăn gì ra chợ mua về ăn, tối ngủ có quyền bật máy lạnh vài tiếng cho bớt nóng, không nợ nần ai, vợ đẹp con khôn, ấy là mình nên cám ơn cuộc đời lắm rồi cụ nhỉ. Biết bao người tài giỏi hơn mình, mong muốn chỉ được như mình mà không được. Ngồi nghĩ, tất cả những thứ mình có được hôm nay, đều hoàn toàn do mồi hôi nước mắt của mình làm ra, không dựa dẫm thế bố làm to (:em tự lập hoàn toàn, sống xa gia đình từ năm 18 tuổi ). Do đó tối tối em có thể kê gối ngủ cao đầu, hoàn toàn không tiếc nuối gì những huy hoàng phù du ngày trước ạ.
Càng sống lâu, mới càng thấy hóa ra bản thân sống vui sống khỏe sống thật mới là giá trị còn lại của mình. Còn lại kể cả con mình cũng không phải là bản thân mình thì vật chất chỉ là phương tiện cụ nhỉ!