[Funland] Bế tắc trong công việc nhà nước, mất phương hướng. Mong các bác cho em lời khuyên

Trạng thái
Thớt đang đóng

Lactroivedau

Xe hơi
Em bế tắc quá , mất phương hướng sống lên đây mong nhận được lời khuyên của các bác . Em xin cảm ơn.
Em năm nay cũng 43 tuổi rồi. Gần 20 năm đi làm trong môi trường nhà nước ở 1 đơn vị sự nghiep ngành xây dựng cầu đường. Đến nay lương em nhận hàng tháng tròn 4trieu đồng.
Với thực tại là công việc lương quá thấp không sống đủ cho bản thân . Lại thêm việc Lãnh đạo trực tiếp bộ phận em có mâu thuẫn nên giờ nó để em ngồi không hưởng lương . Ngày ngày đến điểm danh rồi về.
Đó là công việc còn về gia đình thì từ lâu em không kiếm ra tiền thì cũng nhiều sự thay đổi trong các mối quan hệ hoặc do em quá nhạy cảm và cả nghĩ. Nhưng mẹ em có lẽ là người đẩy em ngày càng sâu xuống đất nhất với sự chì chiết sỉ vả đến mỗi em thành người không làm chủ được hành động của mình khi phải nói chuyện với bà. Rất nhiều lần em đập phá đồ chỉ mong bà thương hại em như 1 thằng điên để bớt dằn vặt gia đình nhưng không được. Cuối cùng 2 vợ chồng em và đứa con gái nhỏ phải bỏ đi thuê nhà.
Một người trong gia đình nua làm em day dứt mãi đó là thằng em trai. Cung nhiều lúc khó khăn em phải ngửa tay xin tiền nó để bớt khó khăn lúc cuối tháng . Mỗi lần em xin 500k lần nhiều thì 1trieu. (Em trai em tài sản nó có cũng đen chuc ty) Nhung cũng từ khi đó thì em thấy thái độ khốn nạn của nó ngày càng ko chấp nhận được . Mọi việc gia đình giờ nó cùng bà mẹ em là nguoi quyết định. Gio nó khinh em như thằng nó phải nuôi báo cô. No chỉ mat em noi nhu vay. May trieu em nhan duoc tu no em phai tra gia đat qua. Khốn nạn quá em xin vài đồng tiền mà giờ em sẽ không thể chấp nhận nó là em dc nua. Coi nhu em không có mẹ và thằng em được vì những lời cay nghiệt theo năm tháng không làm em quên được.
E may mắn vì ông bố vẫn là chỗ dựa tinh thần giúp em.
Nhưng 43t rồi không thể hy vọng gì nhờ cụ già . Em thì làm trong nhà nước , bác nào làm biết rõ rồi không có chuyên môn gì ngoài viết mấy cái văn bản. Là thằng kỹ sư cầu đường em cũng học hành tương đối nhưng gần 20 năm làm như chơi giờ em khó nghĩ quá
Em muốn bỏ nhà nước vì em không nịnh bợ để có được tý vị trí dù nhỏ nhất
Nhưng giờ bỏ là em không còn nghề gì ạ
Em xin các bác nếu đã trải qua hoàn cảnh như em cho em xin lời khuyên với ah.
Đi làm dặt dẹo chờ đủ năm nhận chế độ với đồng lương 4-5tr. Hay
Nghỉ đi học nghề lại hay kinh doanh nhỏ lẻ được không ạ. Hay đi xin một công viec mới ah. E mất phương huong đành lên đây hỏi các bác . Mong nhận sự chia sẻ.
Em cảm ơn các bác

Chỉnh sửa cuối:

hưvô

Xe lăn
Xem ra cụ cũng vất vả thật. Mỗi nhà mỗi cảnh.

xecub49

Xe điện
Cống hiến tận 20 năm mà không có tí nghề nào thì cũng khó thật. Cụ chủ cũng phải làm lại từ đầu nhưng nếu bắt đầu trước đây 5 năm thì tốt hơn

minhtranslator

Xe tải
Sao cụ lại trách ng thân. Người đáng trách là chính cụ thôi. 43 tuổi còn hỏi câu này thì hỏng r.

scorp8x

Xe container
Nếu tự hỏi & quyết định 15 năm trước thì còn hy vọng chứ giờ 43 thì e là xác suất thành công nếu ra ngoài tự biên chải chỉ ….1%. Nhưng chịu khó chăm chỉ thì chạy Grab cũng gấp đôi lương hiện nay. Nếu là em thì nghỉ mịa nó luôn, bảo hiểm cũng > 20 năm là đủ đk có sổ hưu roài

Lactroivedau

Xe hơi
Cống hiến tận 20 năm mà không có tí nghề nào thì cũng khó thật. Cụ chủ cũng phải làm lại từ đầu nhưng nếu bắt đầu trước đây 5 năm thì tốt hơn
Bọn em làm quản lý dự án quanh quẩn mấy cái văn bản thoi mà cụ. Giờ nó nuoc có miếng ăn là phải đông hội mới ăn được còn chân chất làm thật thì không đen luot ah

LunaLX

Xe tải
Thằng em trai sống thế không được, em nói thật, ai đời tài sản chục tỷ lại phải để anh trai chịu khổ.
Người ta có câu, một người làm quan, cả họ được nhờ.
Gia đình em, ông chú em làm quan to, tài sản cũng hơn chục tỷ, ấy nhưng chả xin việc được cho các cháu, cũng chả giúp đỡ được gì các anh chị nghèo khó ngày xưa nhường xuất đi học cho em út, ra đời bươn chải sớm.
=> Cả nhà em khinh.
Còn ai bảo thằng giàu thì kiệt sỉ, cũng tùy người, xã hội em cũng là thằng có tí chức vụ, cũng quen biết nhiều, nhiều người giàu có, họ đầu tư các thứ, kéo anh chị em con cháu làm cùng, cả họ phất lên theo.
Những thằng chỉ biết bản thân mình, rồi cũng chả có kết cục tốt đẹp.
Phận bác chủ thớt em thì chả trách bác, xã hội phân công lao động, mỗi người 1 nơi 1 việc 1 nghề, chả ai cao sang hơn ai, nghề của bác là do cơ chế, chế độ mà tạo thành con người bác bây giờ. Thôi thì mình đã vất vả như vậy, bác nên tính cách khác chân trong chân ngoài xem hợp lý hơn không, cũng phải nên thử liều 1 tý, biết đâu ạ.
Nhưng em vẫn khẳng định lại 1 lần nữa, thằng em bác như cc

VCHDHN

Xe container
Sao kĩ sư cầu đường lại chuyên viết văn bản. Cụ có bằng ks đấy thì tìm hiểu xin việc chỗ khác thử xem. Việc bà mẹ với em trai gác lại, ở riêng rồi nên quan tâm đến cái thiết thực hơn.

Crusaderland

Xe điện
Em nghĩ chạy Grab tháng cũng được tối thiểu 6-7tr thì bám víu nhà nước làm gì cụ.
Cụ đóng BHXH 20 năm rồi thì bảo lưu để đến tuổi nhận lương hưu thôi/

Africa

[Tịch thu bằng lái]
Nếu tự hỏi & quyết định 15 năm trước thì còn hy vọng chứ giờ 43 thì e là xác suất thành công nếu ra ngoài tự biên chải chỉ ….1%. Nhưng chịu khó chăm chỉ thì chạy Grab cũng gấp đôi lương hiện nay. Nếu là em thì nghỉ mịa nó luôn, bảo hiểm cũng > 20 năm là đủ đk có sổ hưu roài
Em 40 bắt đầu mới làm được. 43 thì sao

dalink

Xe điện
Cụ k ra ngoài đi làm giám sát nổi à? Thế đi chạy grab cho lành.

trancuong10286

Xe tải
Đối với CV: e mà như vậy e sẽ xin nghỉ và kiếm cv khác.
Đối với GĐ: e ko có ý kiến
Mong anh sớm vượt qua thời gian khó khăn này

Lactroivedau

Xe hơi
Sao kĩ sư cầu đường lại chuyên viết văn bản. Cụ có bằng ks đấy thì tìm hiểu xin việc chỗ khác thử xem. Việc bà mẹ với em trai gác lại, ở riêng rồi nên quan tâm đến cái thiết thực hơn.
Dạ nghề em khó khăn lăm ah. Từ nhiều năm nay các tổng cty lớn toàn nợ lương cán bộ . Đói rách nên em mới chui vào nhà nước. Ko phải đi xa nên chỉ viết văn bản là vậy ah

daicuty

Xe tăng
Chấp nhận đi cụ. Em đây 33tuổi vẫn bươn chải đây. Làm đủ nghề, chả nản việc gì, chỉ sợ sức khỏe không có thôi. Chả bao giờ là muộn, quan trọng là mình có muốn không thôi

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Kụ 43 là Đinh Tỵ, hơn em 1 tuổi. Kụ xin tiền em trai 1, 2 lần còn được, xin nhiều mà bản thân không có động thái gì để người khác thấy rằng mình đã nỗ lực kiếm tiền nhưng không thoát được, nó lại là chuyện khác.

Giờ đã đi làm 20 năm rồi thì giờ kụ tính làm vài tháng nữa cho đủ 20 năm đóng BH rồi xin nghỉ. Ngừng đóng BH, làm đơn nhận trợ cấp thất nghiệp. Chờ đến 60 tuổi được lĩnh lương hưu thôi ợ, vẫn phải xin đóng BH y tế bắt buộc ở Phường, có gì về sức khoẻ còn có BH đỡ cho chi phí.

Rồi cụ nộp hồ sơ vào Grab mà chạy Grab xe máy và giao hàng, vất vả nhưng tháng mười mấy triệu, còn hơn lương 4T nuôi thân còn k đủ, nói gì lo cho vợ con. Cầm đồng tiền mình tự kiếm ra nó vẫn tự hào hơn cực nhiều lần phải ngửa tay xin người khác.

Hơn nữa cụ có em trai làm kiếm ra được chục tỏi, chẳng nhẽ lại không có việc vặt gì để anh trai làm, nhận đồng lương xứng đáng với công sức lao động hay sao ạ? Hay do có góc khuất nào đó mà cụ chưa kể hết, VD người khác không thấy sự cố gắng lao động kiếm tiền từ cụ chẳng hạn?

Chúc kụ sớm tìm được hướng đi cho mình.

Chỉnh sửa cuối:

zom8x

Xe tải
lúc 30 tuổi còn làm nn mà không phát triển được thì cụ phải nghĩ đến ngày hôm nay rồi.
Giờ 40 không dứt điểm thì 50 tuổi lại mệt nữa vì lúc đó con cái nó soi mình chứ bố mẹ già có khi mất rồi. E nó cũng chẳng còn để ý gì đến mình nữa.
Thay đổi chưa bao giờ muộn chúc cụ cùng vợ con vượt qua khó khăn này.
Ngấm vào hoàn cảnh như cụ mới thấy tiền nó bạc. Nhưng cũng thấy nó cực quan trọng

Trạng thái
Thớt đang đóng