[Thảo luận] Bẫy tốc độ ở Đồng Văn

cleg72

Xe đạp
Tôi viết bài này với mục đích lưu ý các bạn lái xe chú ý để tránh bị bắn tốc độ dẫn đến việc vừa mất tiền và thời gian trên đường quốc lộ 1 đoạn Đồng Văn – Phủ Lý theo hướng từ Hà Nội đi. Với những người lái xe hẳn đã biết Đồng Văn nổi tiếng có món bánh cuốn và bắn tốc độ. Với tôi, bánh cuốn thì đã thử vài lần, còn tốc độ thì đây là lần đầu tiên. Qua việc bị bắn tôi phát hiện ra một chi tiết mà mặc dù rất chú ý kiểm soát tốc độ theo biển báo tôi vẫn bị “dính”.

Khi lái xe từ Hà Nội hướng Phủ Lý các bạn nên lưu ý là CSGT bắn tốc độ ở khoảng cách giữa biển báo hết địa phận thị trấn Đồng Văn và biển hạn chế tốc độ các loại xe đi trên quốc lộ đặt cách cái biển báo hết đô thị đó vài trăm mét về hướng thành phố Phủ Lý. Trong khoảng cách này, nếu xe con dưới 9 chỗ mà đi quá 50km/h là sẽ bị bắn. Trong trường hợp của tôi, xe của tôi (7 chỗ) bị bắn tốc độ 61/50km tại ki lô mét 220, tức là nằm giữa biển báo hết đô thị và biển hạn chế tốc độ tối đa 80km cho xen con dưới 9 chỗ.

Quá kinh ngạc! theo tôi hiểu thì sau khi đi qua cái biển báo hết đô thị Đồng Văn, và chưa đến chỗ cái biển hạn chế tốc độ, tôi được phép chạy tối đa 80km/h. Vậy mà mới 61km/h đã bị dính. Đây chính là cái BẪY các bạn lái xe cần lưu ý. Đừng vì nhìn thấy biển báo hết đô thị mà tăng tốc.

Còn một chi tiết nữa tôi muốn chia sẻ đó là CSGT không đưa ra được hình ảnh bắn tốc độ tại thời điểm đó. Thâm chí tôi yêu cầu đến tận vị trí đặt camera đế xem nhưng họ không cho. Họ lấy lý do camera bắn tự động và đặt cách đó 2km! và bla bla!. Phần còn lại của câu chuyện chắc các bạn cũng biết rồi.

Già làng

Xe tải
Chia buồn với cụ.
Chắc cụ ít đi đường trường và ít lượn o-ép nên kô biết cái bẫy này của xxx,kô riêng gì Đồng Văn mà trên toàn lãnh thổ VN các xxx đều áp dụng bẫy này.

ChinhKOCanChuan

Xe buýt
Cụ chủ thớt cho em hỏi chút.

Sau cái biển báo hết đô thị thì có biển báo nhắc lại về hạn chế tốc độ không ạ?

Nếu mà có thì ...

Còn nếu không có các cụ nhớ lấy điện thoại chụp lại hình rồi cãi.

Tôi viết bài này với mục đích lưu ý các bạn lái xe chú ý để tránh bị bắn tốc độ dẫn đến việc vừa mất tiền và thời gian trên đường quốc lộ 1 đoạn Đồng Văn – Phủ Lý theo hướng từ Hà Nội đi. Với những người lái xe hẳn đã biết Đồng Văn nổi tiếng có món bánh cuốn và bắn tốc độ. Với tôi, bánh cuốn thì đã thử vài lần, còn tốc độ thì đây là lần đầu tiên. Qua việc bị bắn tôi phát hiện ra một chi tiết mà mặc dù rất chú ý kiểm soát tốc độ theo biển báo tôi vẫn bị “dính”.

Khi lái xe từ Hà Nội hướng Phủ Lý các bạn nên lưu ý là CSGT bắn tốc độ ở khoảng cách giữa biển báo hết địa phận thị trấn Đồng Văn và biển hạn chế tốc độ các loại xe đi trên quốc lộ đặt cách cái biển báo hết đô thị đó vài trăm mét về hướng thành phố Phủ Lý. Trong khoảng cách này, nếu xe con dưới 9 chỗ mà đi quá 50km/h là sẽ bị bắn. Trong trường hợp của tôi, xe của tôi (7 chỗ) bị bắn tốc độ 61/50km tại ki lô mét 220, tức là nằm giữa biển báo hết đô thị và biển hạn chế tốc độ tối đa 80km cho xen con dưới 9 chỗ.

Quá kinh ngạc! theo tôi hiểu thì sau khi đi qua cái biển báo hết đô thị Đồng Văn, và chưa đến chỗ cái biển hạn chế tốc độ, tôi được phép chạy tối đa 80km/h. Vậy mà mới 61km/h đã bị dính. Đây chính là cái BẪY các bạn lái xe cần lưu ý. Đừng vì nhìn thấy biển báo hết đô thị mà tăng tốc.

Còn một chi tiết nữa tôi muốn chia sẻ đó là CSGT không đưa ra được hình ảnh bắn tốc độ tại thời điểm đó. Thâm chí tôi yêu cầu đến tận vị trí đặt camera đế xem nhưng họ không cho. Họ lấy lý do camera bắn tự động và đặt cách đó 2km! và bla bla!. Phần còn lại của câu chuyện chắc các bạn cũng biết rồi.

getz 1.6

Xe buýt
Bó tay. 1 bài học cho những bác tài non...như E :D

BonBonTT

Xe điện
Nó không đưa ra ảnh sao cụ không làm đến cùng, nếu sai thì mình nộp phạt để lần sau đi cho đúng, còn ko tội gì mà phải mất tiền ng hả cụ

Sirius xanh

Xe tải
Em bổ sung thông tin - cũng trên cung đường này: đoạn Phủ lý đi -> Đồng văn; đoạn này ra khỏi Tx Phủ lý khá xa mới đến biển báo hết đô thị và XXX đứng bắn tốc độ liên tục trong hơn 01 tháng trở lại đây( em bị dính một phát - 56/50 = 2 loét)

Smee april

Xe điện

Em đồng ý với cụ chủ thớt và cả cụ Sirius xanh. Anh họ em đã bị dính cả hai chiều của đường này rồi (cùng một lần về giỗ ở quê): lúc về bị bắt tại ĐV, lúc lên bị bắt tại PL. Em thì bị chiều DV-PL lúc 5h40 sáng thứ bảy. Hôm đó em đưa mẹ em đi lễ nên chị gái rất nhanh nhẹn gọi một loạt số điện thoại VIP ở HN. Kết quả thì vẫn được đi.
Mà chỗ này em nhớ là xe ôm chạy từ điểm đặt camera và máy in mang ảnh ra cho xxx trực tại chốt và kiêm nhiệm vụ cò luôn. Lúc em vừa dừng xe đã thấy có ông xe ôm mon men bảo em là cưa đôi. Tởm không chịu được

cleg72

Xe đạp
Cụ chủ thớt cho em hỏi chút.

Sau cái biển báo hết đô thị thì có biển báo nhắc lại về hạn chế tốc độ không ạ?

Nếu mà có thì ...

Còn nếu không có các cụ nhớ lấy điện thoại chụp lại hình rồi cãi.
Có 1 cái biển hạn chế dưới 80km/h nhưng đặt cách biển hết đô thị Đồng Văn vài trăm mét. Vị trí bắn nằm giữa 2 cái biển ấy. XXX không có ảnh lúc lập biên bản, nó chỉ ghi là ở km 220 (mình nghi nó bắn láo quá). Hôm đến nộp phạt họ đưa cho xem cái ảnh trên đó ghi tọa độ bị bắn. Nhìn cái tọa độ thì bố thằng nào biết nó bắn ở điểm nào.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Gần Tết rồi, XXX tranh thủ ra đường kiếm tiền đông lắm !

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Tóm lại là vẫn mập mờ, nên ức ở chỗ là toàn bị dính theo kiểu 5 ăn, 5 thua, cãi cố thì khả năng đúng cao, nhưng thường chết. Lần em bị dính ở Thanh hoá, 46/40, điên tiết, sẵn quả biên bản đã cầm tay, em chạy từ TH ra HN tuyền 70-80, qua NB, Phủ Lý mà không bị dính thêm phát nào nữa =P~

Nấm mỡ

Xe điện
Nếu khi thấy biển bắt đầu/hết khu đông dân cư (420/421ab) mờ nhìn thấy biển chỉ dẫn tốc độ thì nhà cháu cứ từ từ cho lành. Dưng nếu không thấy (xa quá hoặc không có luôn) thì cứ theo quy định - dư 50/80 km/h với xe con - mờ chạy.

Biết cãi với xxx mất thì giờ & chửa chắc đã OK dưng nếu bị bắn vụ này là phải cãi. Theo đúng Luật GTĐB, cụ thể là quy định về biển 420/421 của Điều lệ Báo hiệu đường bộ, các biển 420/421 này chỉ ra phạm vi bắt đầu/hết hiệu lực đối với các quy định về giao thông trong khu đông dân cư.

Các biển chỉ dẫn tốc độ tối đa cho từng loại phương tiện, nếu gặp thì theo, nếu chưa/không gặp thì theo quy định chung với khu đông dân cư hoặc ngoại thành, ngoại thị. Các biển này, thực ra chỉ là thực hiện mô tả các quy định về tốc độ tối đa như quy định tại quyết định 05/2007/QĐ-BGTVT, hoàn toàn không có tác dụng thay thế cho biển 420/421.

Cóp pết Điều 13 quyết định nói trên để các cụ thấy biển 420/421 là biển chủ đạo trong vấn đề tốc độ và có cơ sở tranh cãi nếu phải làm. Cơ quan quản lý đường bộ có trách nhiệm thường xuyên kiểm tra, lắp đặt đầy đủ các báo hiệu về tốc độ và khoảng cách, đặc biệt là biển báo hiệu “Bắt đầu khu đông dân cư” và biển báo hiệu “Hết khu đông dân cư” theo quy định của Điều lệ Báo hiệu đường bộ.

Thông thường, nếu các cụ rắn & đòi ghi rõ vào biên bản thì xxx cũng buông - kiếm chỗ dễ mờ làm cho đỡ mất thời gian (là xiền bạc mờ) :D

meoluoi

Xe điện
Cái này thì đúng chứ sao lại bẫy nhie, cụ đi 61/50 mà. Nên chấp hành tốt luật giao thông cụ ạ.
Đồng văn thì lúc nào qua quán trà cụ Trưởng An đều có đội bắn hết kể cả 1-2h sáng nhé

cleg72

Xe đạp
Hôm đó mình biết rõ xxx bắn ở vị trí khi mình đã đi qua biển hết đô thị vì khi qua cái biển đó mình mới tăng tốc trên 50. Đi đoạn đường đó nhiều nên mình biết chắc bị bắn láo. Trên biên bản lúc đầu chỉ ghi là đi quá tốc độ ở km 220. Mình nói km 220 thì có thể trước hoặc sau cái biển hết đô thị va mình yêu cầu ghi rõ trong biên bản là vị trí xe mình đi quá tốc độ trước hay sau cái biển hết đô thị. Đồng thời mình yêu cầu ghi rõ là chưa có ảnh tại thời điểm lập biên bản. Loằng ngoằng mãi họ không chịu ghi mà chỉ ghi là sẽ có ảnh khi đến xử lý.

Mình muốn hỏi các bạn là có ai biết có văn bản nào ghi rõ là xxx phải cho người vi phạm xem bằng chứng (ảnh) vi phạm hay không?

cleg72

Xe đạp
Cái này thì đúng chứ sao lại bẫy nhie, cụ đi 61/50 mà. Nên chấp hành tốt luật giao thông cụ ạ.
Đồng văn thì lúc nào qua quán trà cụ Trưởng An đều có đội bắn hết kể cả 1-2h sáng nhé
Đi qua biển hết đô thị rồi mà sao còn hạn chế 50 được

hamvui

Xe tải
bác chủ thớt bị bắn mồm rồi, không bắn ở giữa hai biển đâu, chẳng qua khi thấy bác quả quyết thế thì *** họ doạ bác thôi, chứ rắn không ký bb bởi không có ảnh thì họ cũng đuổi bác đi sớm

cleg72

Xe đạp
bác chủ thớt bị bắn mồm rồi, không bắn ở giữa hai biển đâu, chẳng qua khi thấy bác quả quyết thế thì *** họ doạ bác thôi, chứ rắn không ký bb bởi không có ảnh thì họ cũng đuổi bác đi sớm
Mình biết. Mình muốn ký và nộp phạt vì vấn đề không phải mình muốn mất tiền mà muốn làm có các giấy tờ liên quan để sau này làm rõ xem việc xxx làm đúng hay sai. Hôm đó ký biên bản xong và đi một đoạn mình gọi điện cho người quen với mục đích để xả tức. Lúc sau người đó bảo mình sáng mai (vì lúc kỹ biên bản trời đã tối) quay lại chỗ cũ lấy giấy tờ. Mình để 10 ngày sau đúng như giấy hẹn quay lại. Họ cho mình xem cái ảnh, mình yêu cầu đưa ảnh và quyết định xử phạt để đi nộp tiền. Họ bảo vì anh thế này, thế kia, ... nên không phải nộp. Họ trả lại bằng cho mình. Mình muốn cầm cái ảnh nhưng họ không cho.

xe365vn

Xe container
e hãi nhất cái đoạn này
ko biết đg nào mà lần, đi chậm thì xe sau cứ còi với nháy đèn bực cả mình

4eyes10

Xe buýt
xxx bắt láo cụ chủ thớt rồi. Đã qua khỏi biển báo hết khu vực đô thị thì đương nhiên hết hạn chế tốc độ 50km/h rồi. Cái này đưa lên báo được đấy. Theo em các cụ hay đi cung đường này nên sắm lấy quả cam nhỏ xíu mà xài để lấy chứng cớ xử xxx

HUNGSMUN

Xe container
Bố khỉ...cứ như cái chợ giời ấy nhỉ...hàng thật hàng giả lẫn lộn....giá cả thì đủ loại...