[Thảo luận] Bẫy tốc độ ở Đồng Văn

ducleminh

Xe điện
Tôi viết bài này với mục đích lưu ý các bạn lái xe chú ý để tránh bị bắn tốc độ dẫn đến việc vừa mất tiền và thời gian trên đường quốc lộ 1 đoạn Đồng Văn – Phủ Lý theo hướng từ Hà Nội đi. Với những người lái xe hẳn đã biết Đồng Văn nổi tiếng có món bánh cuốn và bắn tốc độ. Với tôi, bánh cuốn thì đã thử vài lần, còn tốc độ thì đây là lần đầu tiên. Qua việc bị bắn tôi phát hiện ra một chi tiết mà mặc dù rất chú ý kiểm soát tốc độ theo biển báo tôi vẫn bị “dính”.

Khi lái xe từ Hà Nội hướng Phủ Lý các bạn nên lưu ý là CSGT bắn tốc độ ở khoảng cách giữa biển báo hết địa phận thị trấn Đồng Văn và biển hạn chế tốc độ các loại xe đi trên quốc lộ đặt cách cái biển báo hết đô thị đó vài trăm mét về hướng thành phố Phủ Lý. Trong khoảng cách này, nếu xe con dưới 9 chỗ mà đi quá 50km/h là sẽ bị bắn. Trong trường hợp của tôi, xe của tôi (7 chỗ) bị bắn tốc độ 61/50km tại ki lô mét 220, tức là nằm giữa biển báo hết đô thị và biển hạn chế tốc độ tối đa 80km cho xen con dưới 9 chỗ.

Quá kinh ngạc! theo tôi hiểu thì sau khi đi qua cái biển báo hết đô thị Đồng Văn, và chưa đến chỗ cái biển hạn chế tốc độ, tôi được phép chạy tối đa 80km/h. Vậy mà mới 61km/h đã bị dính. Đây chính là cái BẪY các bạn lái xe cần lưu ý. Đừng vì nhìn thấy biển báo hết đô thị mà tăng tốc.

Còn một chi tiết nữa tôi muốn chia sẻ đó là CSGT không đưa ra được hình ảnh bắn tốc độ tại thời điểm đó. Thâm chí tôi yêu cầu đến tận vị trí đặt camera đế xem nhưng họ không cho. Họ lấy lý do camera bắn tự động và đặt cách đó 2km! và bla bla!. Phần còn lại của câu chuyện chắc các bạn cũng biết rồi.
Hết đô thị thì cứ phi, có hôm sáng sớm đã bị nó gọi vào, cãi nhau ỏm tỏi rồi đi.

trungnn

Xe tăng
Em thì qua biển hết khu vực đô thị em vẫn cứ 50km/h đợi đến qua biển thông báo tốc độ thì em mới lên 80km/h tại tính em cẩn thận vì tiền trong túi không nhiều, gặp xxx là run rồi, không cãi hay như các cụ được. Em cũng hay chạy tỉnh nhưng chưa lần nào được làm việc với xxx.

Cảnh sát G.T

Xe điện
Qua TP Phủ Lý 1 đoạn các cụ để ý có 1 cái chòi trông như của mấy chú gác ghi tàu hỏa ý, theo hướng PL-HN là bên phải! xxx ngồi trong đó thò súng ra bắn đấy ợ!! Đoạn đấy có 1 đường dân sinh băng qua đường sắt nên có 1 cái chòi ở đó để nhân viên cảnh báo mọi người! xxx mượn luôn chỗ ấy làm bệ ngắm!
Mình cứ đi đúng tốc độ xxx chỉ có ngồi trong đó, chiều về nhận 1 cái gọng vó (công nhật) thôi! :D

Chỉnh sửa cuối:

namlieu102vnn

Xe điện
và các cụ cho cháu ?
có biển báo hết đô thị và cái biển báo tốc độ cho từng loại xe khá xa , cháu vừa qua biển hết đô thị vít luôn lên >55km thì có bị vịn ko nhỉ . như theo cháu hiểu thì cứ hết đô thị xe cháu 4 chỗ là đc phép chạy 80 . chẳng lẽ hết đô thị rồi cái biển thông báo tốc độ từng loại xe cách nhau khá xa thì mình vẫn phải đi theo đúng tốc độ trong đô thị là <54km/h ah ?

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Cái đoạn củ chuối này bắn rát lắm các cụ ah. Mà em lại phải đi thường xuyên. Lần nào em cũng dừng chỗ xxx đứng *** cái rồi đi. Các anh ý nhìn em rất chi đắm đuối:))

AT76

Xe điện
Em cũng bị bắn một lần giống hệt cụ chủ thớt 61/50km. Lúc đấy em đi ô tô lần đầu qua đây nên dính dù mới lái nên đã chú ý biển. Nộp mất 3 loét, chả biết cao hay thấp vì em đang vội.

yeswrong

Xe buýt
Thường xuyên chạy tuyến đường này nhưng em toàn thấy xxx bắn tốc độ chiều PL-DV, cám ơn cụ chủ thớt đã cảnh báo anh em về việc bắn tốc độ chiều DV-PL.

Em mà như cụ thì em cứ bựt đến cùng, cụ cứ ghi vào biên bản cho em là "tại thời điểm biên bản này được lập, CSGT ko thể đưa ra bất kỳ bằng chứng nào về việc tôi vi phạm tốc độ tại km220" cụ cứ ghi như thế xem xxx xử trí ra sao, có một lần em cũng làm như thế cuối cùng xxx PL còn a nhô cho em xuống lấy bằng mà chả mất 1 đồng nào vì biên bản như thế nó ko ra quyết định xử phạt được.
Bác nghĩ ra cái này hay quá uống đi bác

yeswrong

Xe buýt
Hôm đó mình biết rõ xxx bắn ở vị trí khi mình đã đi qua biển hết đô thị vì khi qua cái biển đó mình mới tăng tốc trên 50. Đi đoạn đường đó nhiều nên mình biết chắc bị bắn láo. Trên biên bản lúc đầu chỉ ghi là đi quá tốc độ ở km 220. Mình nói km 220 thì có thể trước hoặc sau cái biển hết đô thị va mình yêu cầu ghi rõ trong biên bản là vị trí xe mình đi quá tốc độ trước hay sau cái biển hết đô thị. Đồng thời mình yêu cầu ghi rõ là chưa có ảnh tại thời điểm lập biên bản. Loằng ngoằng mãi họ không chịu ghi mà chỉ ghi là sẽ có ảnh khi đến xử lý.

Mình muốn hỏi các bạn là có ai biết có văn bản nào ghi rõ là xxx phải cho người vi phạm xem bằng chứng (ảnh) vi phạm hay không?
b) Kiểm soát thông qua các phương tiện, thiết bị nghiệp vụ
- Khi đã ghi nhận hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người, phương tiện tham gia giao thông thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ; cán bộ, chiến sĩ Cảnh sát giao thông thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện, người có hành vi vi phạm để kiểm soát và xử lý theo quy định; nếu người vi phạm có yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được phải cho xem, sau đó lập biên bản, xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật, trường hợp người vi phạm yêu cầu cung cấp bản ảnh vi phạm, thì người vi phạm phải chịu mọi chi phí cho việc in bản ảnh đó.
- Trường hợp không dừng ngay được phương tiện, người vi phạm, thì Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên có văn bản thông báo đến người vi phạm hoặc chủ phương tiện, yêu cầu đến trụ sở Công an nơi phát hiện vi phạm để giải quyết. Khi giải quyết, cho người vi phạm hoặc chủ phương tiện xem hình ảnh chụp hoặc kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm trước khi lập biên bản và quyết định xử phạt theo quy định
Trên là trích trong thông tư 27 của BCA bác nhé; Bác nhớ là phải cho xem ảnh sau đó mới lập biên bản; Ảnh là tang chứng của việc vi phạm và tang chứng thì không thể lời nói gió bay được. Bác xem phim Bao công thì biết phải có có nhân chứng - vật chứng mới xử được.

yeswrong

Xe buýt
Kụ chủ thớt bị bắn bằng mồm rồi. PL quê Em toàn thế :-<. Báo các các Kụ là quê em Bình lục thật đấy, tuần nào Em cũng về quê ( có tuần 2 lần) Cách đây 2 tuần Em cũng bị phát như Kụ chủ đây ( Chiều ĐV-PL ) XXX thông báo 65/50 Em nghĩ bỏ mẹ rồi và bắt xoắn tay như quẩy xin và đưa 2 loét nhưng nó ko lấy và bảo 5 loét và con dọa này nọ...... Em mới điên tiết đã thế *** làm luật nữa quay sang hỏi bằng chứng đâu và yêu cầu lập biên bản đi để còn ký để đi về cho sớm ( Nói thất với các Kụ là hôm đó đi vì mải nói chuyện nên lúc vào đến biển đông dân cư vẫn cứ 80 quất và Em đoán là bị bắn ở đó ) do đó Em nghĩ XXX bắn thật nhưng đến lúc hởi bằng chứng thì XXX bảo chờ tý và bắt đầu nghi BB. Cùng lúc ấy XXX bắt nhiều ra phết và giải quyết cung rất nhanh, khi lập biên bản xong XXX bảo Em ký thì Em bảo ẢNH đâu thì nó bảo là khi nào nộp phạt thì có ẢNH Em lại bảo là khi nào có ẢNH thì Em ký không thì ông viết vào lúc lập BB không có ANH :|. XXX bảo là mày đien à ký đi cho tôi còn làm việc Em bảo là ông viết vào đi để tôi ký còn về.........:-?? Thé là XXX ra nói chuyện gì mới cả XXX ngồi trong xe khoảng 5phuts sau XXX ngồi trong xe đi ra hỏi là ở đâu huyện nào và đưa giấy tờ nói là đi đi và là đồng hương cùng......... Tỉnh:-| mới bó tay thế là em cầm giấy tờ và té. Tổng cộng mất 1h15phuts
Tóm lại là XXX PL bắn tốc độ 50% là thật và 50% còn lạ là bằng mồm vì sao Em nói vậy vì về nhà Em nói chuyện mói ông Anh họ làm ở ....... nhà nước Ông ấy bảo quê mình như vậy đó,pó tay luôn ( Em nói là XXX cũng cử người ngồi ở chỗ nào đấy trên đường và cũng thông báo biển số xe nghiêm chỉnh mỗi tội ko có sún..........g thôi các Kụ ạ ^:)^) Do đó các Kụ bị ở đây cứ phải cứng tý sau đó muồn làm gì thì làm tùy theo cac Kụ có đi quá tốc độ hay ko. Chia sẻ với cac Kụ vậy thôi
Nếu để ho xem ảnh khi đến nhận Q/Đ phạt thì 90% Photoshop.
Em 1 lần dính ở đoạn này rồi, em biết tí về nghề ảnh dùng PS hàng ngày nên cầm ảnh nên em biết liền là ành thật hay đều và cay đắng thay biết vậy mà không cãi được đâu. Cách tốt nhất là đòi xem ảnh luôn tại chỗ thì ký như bác là chuẩn

yeswrong

Xe buýt
Tối qua em cũng đi hướng Phủ Lý - Đồng Văn, lúc đóc chưa muộn chỉ khoảng 5g30 nhưng trời tối lắm, phải dùng đèn pha từ rất lâu rồi, khi đến đoạn cua gần Đồng Văn xxx chặn từng xe một để soi biển số, em thoát vì quá ngoan (hi hi trên xe toàn trẻ em nên không dám chạy nhanh, nếu không chắc cũng dính). Vậy có nghĩa là bọn chúng bắn đêm được ở PL đới, các cụ lưu ý nhá.
Để lát nhữa nhà cháu úp cái ảnh cớm soi biển nhá!!!!! Nhìn ảnh thì chắc khối cụ giựt mìn.

Bác TOP ơi cái này lắp ở đâu hết bao nhiêu hả bác

bongpro

Xe hơi
Em chạy qua đây cũng nhiều, mà lừn nào y chang lừn nào, hết biển đô thị là em nhứn ga. Sao em chưa bị dính nhể... may quá.:-??

chố đó là điểm roài các cụ ợ.còn 1 điểm nữa gần PL nữa em ko nhớ rõ lắm
Chỗ hay bắn nữa là phố Cà, có hôm em đi cùng mấy sếp khá to, đi vội, lại được các sếp bật đèn xanh cứ chạy thoải mái, thế là em vút. Qua phố Cà hơn km gì đó, lần đầu tiên e thấy 4 chú xxx đứng so le 2 bên đường để chặn bằng đc xe em lại, e thấy đúng là ko chạy đi đâu đc, nhưng vụ đó sếp e giải quyết. Lúc về trời nhá nhem tối, qua ĐV em chạy đúng tốc độ quy định, chỉ có mỗi lần vượt phải 1 cái xe ben chở cát nó chạy ì ạch (còi mãi mà nó ko cho vượt), thế mà ra đến gần trạm soát vé đã thấy báo về đó rồi, xuống xe thấy mấy chú ấy nói em vượt phải em nhận ngay, thế là sếp lại phải xuống xe gq. Hì hì, từ đó hôm nào đi một mình là qua cung đường đó em cẩn thận lắm.

Cò mồi

Xe tăng
b) Kiểm soát thông qua các phương tiện, thiết bị nghiệp vụ
- Khi đã ghi nhận hành vi vi phạm về trật tự, an toàn giao thông của người, phương tiện tham gia giao thông thông qua các phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ; cán bộ, chiến sĩ Cảnh sát giao thông thực hiện hiệu lệnh dừng phương tiện, người có hành vi vi phạm để kiểm soát và xử lý theo quy định; nếu người vi phạm có yêu cầu được xem hình ảnh, kết quả ghi, thu được phải cho xem, sau đó lập biên bản, xử lý vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật, trường hợp người vi phạm yêu cầu cung cấp bản ảnh vi phạm, thì người vi phạm phải chịu mọi chi phí cho việc in bản ảnh đó.
- Trường hợp không dừng ngay được phương tiện, người vi phạm, thì Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên có văn bản thông báo đến người vi phạm hoặc chủ phương tiện, yêu cầu đến trụ sở Công an nơi phát hiện vi phạm để giải quyết. Khi giải quyết, cho người vi phạm hoặc chủ phương tiện xem hình ảnh chụp hoặc kết quả ghi, thu được về hành vi vi phạm trước khi lập biên bản và quyết định xử phạt theo quy định
Trên là trích trong thông tư 27 của BCA bác nhé; Bác nhớ là phải cho xem ảnh sau đó mới lập biên bản; Ảnh là tang chứng của việc vi phạm và tang chứng thì không thể lời nói gió bay được. Bác xem phim Bao công thì biết phải có có nhân chứng - vật chứng mới xử được.
Về khoản này cụ cũng giống em, trên xe em để sẵn cái thông tư 27 của BCA do đồng chí Lê Hồng Anh ký, để có gì em còn gí vào mặt xxx trong trường hợp bắt bằng mồm.

Chuẩn ko cần chỉnh, em bún chả cụ nhé.

patuana76

Xe container
Về khoản này cụ cũng giống em, trên xe em để sẵn cái thông tư 27 của BCA do đồng chí Lê Hồng Anh ký, để có gì em còn gí vào mặt xxx trong trường hợp bắt bằng mồm.

Hình như là do bác Quang ký thay đấy chứ

5xu

Xe hơi

Em thì nghĩ cái Thông tư 27 là bác Trần Đại Quang ký cơ ạ ;)

Tribute

Xe container
Nếu khi thấy biển bắt đầu/hết khu đông dân cư (420/421ab) mờ nhìn thấy biển chỉ dẫn tốc độ thì nhà cháu cứ từ từ cho lành. Dưng nếu không thấy (xa quá hoặc không có luôn) thì cứ theo quy định - dư 50/80 km/h với xe con - mờ chạy.

Biết cãi với xxx mất thì giờ & chửa chắc đã OK dưng nếu bị bắn vụ này là phải cãi. Theo đúng Luật GTĐB, cụ thể là quy định về biển 420/421 của Điều lệ Báo hiệu đường bộ, các biển 420/421 này chỉ ra phạm vi bắt đầu/hết hiệu lực đối với các quy định về giao thông trong khu đông dân cư.

Các biển chỉ dẫn tốc độ tối đa cho từng loại phương tiện, nếu gặp thì theo, nếu chưa/không gặp thì theo quy định chung với khu đông dân cư hoặc ngoại thành, ngoại thị. Các biển này, thực ra chỉ là thực hiện mô tả các quy định về tốc độ tối đa như quy định tại quyết định 05/2007/QĐ-BGTVT, hoàn toàn không có tác dụng thay thế cho biển 420/421.

Cóp pết Điều 13 quyết định nói trên để các cụ thấy biển 420/421 là biển chủ đạo trong vấn đề tốc độ và có cơ sở tranh cãi nếu phải làm. Cơ quan quản lý đường bộ có trách nhiệm thường xuyên kiểm tra, lắp đặt đầy đủ các báo hiệu về tốc độ và khoảng cách, đặc biệt là biển báo hiệu “Bắt đầu khu đông dân cư” và biển báo hiệu “Hết khu đông dân cư” theo quy định của Điều lệ Báo hiệu đường bộ.

Thông thường, nếu các cụ rắn & đòi ghi rõ vào biên bản thì xxx cũng buông - kiếm chỗ dễ mờ làm cho đỡ mất thời gian (là xiền bạc mờ) :D
Chuẩn cụ ợ. Nếu bắn sau biển hết khu đông dân cư mình hoàn toàn không vi phạm. Có điều đi đường xa, cãi nhau mất thì giờ, bố thí cho bọn nó vài đồng (coi nó như ăn mày) cho xong việc.

Audi A6

Xe tải
Ơ, thế mà em cứ tưởng hết biển báo đô thị là có quyền chạy tít rồi. Em có thấy nhiều chỗ biển thông báo tốc độ đặt trước hoặc sau cả khúc xa với cái biển báo hết đô thị, nhưng em chả bao giờ quan tâm đến nó. Hic hic...

heroesdaubu

Xe điện
Em cũng đi về suốt quãng đường đó nhưng chưa bị như vậy bao giờ! Chắc là do em toàn đợi cái bảng xanh ghi số 80 rồi em mới đạp manh chân ga nên chưa bị lần nào:x

ninhcd

Xe tăng
Gần Tết cụ ah, nóa làm xiền để còn đi cúng cụ mừ