[Funland] Bắt trộm, bị chém và bị 12 năm tù!

Câu nói “người dân không có chức năng bắt cát tặc” thể hiện nhận thức rất ẫu trĩ, kém hiểu biết. Cố tình lờ đi hành vi phạm tội quả tang mà PL quy định.
Đi ngược lại với chủ trương phát động toàn dân phòng chống tội phạm của Đảng và Nhà nước.

meotamthe

Xe cút kít
Như vậy, về bản chất thì giống như các " hiệp sỹ săn bắt cướp " ở HCM, Bình dương đã được báo chí tung hô, một vài hiệp sỹ được tặng bằng khen :D . Nếu thế này thì phe cánh ... tặc yên tâm hành nghề lắm lắm , còn các " hiệp sĩ " thì rất tâm tư . =))
Em chưa thấy gì giống hiệp sỹ cả cụ ạ

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em chưa thấy gì giống hiệp sỹ cả cụ ạ
Ai cấp quyền hiệp sĩ truy đuổi cướp? Cướp ngã chết có đi tù không?
Ông nào lập ra hiệp sĩ là ngồi xổm trên luật đúng k bác?

Arjuna85

Xe tải
Hai câu của bạn mâu thuẫn trầm trọng với nhau.
Và vi phạm điều 24 khoản 1 bộ luật tố tụng hình sự

meotamthe

Xe cút kít
Câu nói “người dân không có chức năng bắt cát tặc” thể hiện nhận thức rất ẫu trĩ, kém hiểu biết. Cố tình lờ đi hành vi phạm tội quả tang mà PL quy định.
Đi ngược lại với chủ trương phát động toàn dân phòng chống tội phạm của Đảng và Nhà nước.
Cụ nói đổng thế là không đàng hoàng rồi.
Người dân có quyền bắt giữ giao cho cơ quan chức năng, còn người dân không có chức năng bắt giữ người khác. Nếu cố tình đánh lận con đen thì mới đáng sợ cụ nhé.

buicongchuc

Xe ba gác
Đọc đoạn này thì đã biết là "ai với ai rồi":

Bị cáo Cường cho biết trước khi đi ngăn "cát tặc" đã gọi điện thoại báo cho công an địa phương. "Bằng chứng ghi âm nhiều cuộc gọi điện thoại qua lại trước và sau khi xảy ra vụ việc giữa tôi và cán bộ công an, đã được các bút lục đề cập", bị cáo nói.

"Tôi không có ý định bắt trói ai, chỉ đến nhắc nhở nhưng lên tàu liền bị người của họ cầm dao lao đến chém", Cường khai và cho hay việc giữ hai điện thoại của ông Thành nhằm ngăn cản gọi thêm người đến can thiệp, tránh "đánh nhau to" chứ "không có mục đích cướp, chiếm đoạt".

Cường khai không ép buộc nhóm ông Thành về nhà mình. Sau khi được cởi trói và lên bờ, nhóm ông Thành chủ động đề nghị cùng về nhà Cường để "giải quyết tình cảm". Hai bên ngồi uống nước và viết bản tường trình, không có việc khóa cửa hay đánh đập.

Chỉnh sửa cuối:

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
xưa nay nghe đồn cát tặc có bảo kê to lắm. có vẻ như đúng thật.

dân bị cát tặc hút trộm cát vườn nhà, ra xua đuổi thì bị chém gây thương tích 8%. mời trộm về nhà đàm đạo xin đừng trộm nữa. có trộm xác nhận là đúng.
kèm theo băng ghi âm nhiều lần gọi Công an nhờ can thiệp nhưng không ai can thiệp.
vẫn bị 12 năm tù!

nhờ các cụ tìm giải pháp giúp thanh niên Sóc Sơn này
Có đoạn này:
Hơn nữa, theo nguyên tắc, khi bắt giữ phải áp giải ngay đến cơ quan công an, nhưng các bị cáo không làm mà lại đưa về nhà. "Do vậy, hành vi này là trái luật", công tố viên nêu quan điểm buộc tội.
Gần 1h đêm, bắt được trộm thì cũng phải đưa về nhà lấy xe rồi mới đưa đến cơ quan công an được. Chứ chả nhẽ cả đoàn cứ thế dắt bộ nhau lên công an huyện (CA xã thì nửa đêm chắc không làm việc rồi). Mà cũng phải chờ trời sáng chứ đêm hôm khuya khoắt, trên đường lên huyện, gặp đồng bọn nó oánh cho bỏ mẹ.
Tóm lại nếu gặp trộm ban đêm thì xin nó thôi đừng ăn trộm nữa. Còn nó cứ lấy trộm thì cũng đành đứng nhìn thôi.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em không bàn về hiệp sỹ lão nhé
Thế em mới bảo là sự vô lý. Em ủng hộ pháp trị, nhưng ai cũng phải như ai, không có ngoại lệ.
Không thể chấp nhận hiệp sĩ được bắt người được.

Người dân có quyền bắt giữ giao cho cơ quan chức năng, còn người dân không có chức năng bắt giữ người khác. Nếu cố tình đánh lận con đen thì mới đáng sợ cụ nhé.
Động cơ bắt giữ người là gì vậy bác? Họ có tống tiền nhóm trộm cát không vậy ?

Trần Đoành.

Xe container
Cụ muốn hướng đến việc CA bẫy người dân, vậy cụ phải có chứng cứ cụ thể cụ ạ.
Thôi cụ, thực tế cụ có thể giỏi phân tích tình tiết ,nhưng cụ ko giỏi tổng hợp các tình tiết đó lại thành một vụ án
Tóm lại vụ này nhà Thành :)) :)):))đúng gấp nhiều lần :)):)):))nhà Cường

meotamthe

Xe cút kít
Thế em mới bảo là sự vô lý. Em ủng hộ pháp trị, nhưng ai cũng phải như ai, không có ngoại lệ.
Không thể chấp nhận hiệp sĩ được bắt người được.
Lão lại nhầm, pháp trị là ai tội gì xử tội đấy, không vì thấy thằng khác phạm tội thì mình dùng hành vi phạm pháp đối với nó. Ở đây người dân có quyền nhưng quy định rõ điều kiện thực hiện quyền, nhưng không có chức năng như CA là cơ quan chức năng có chức bắt giữ người. Nên khi thực hiện quyền mà không đúng các điều kiện thì là phạm pháp, vì các điều kiện đặt ra để tránh lợi dụng khe hở pháp luật để làm càn

Arjuna85

Xe tải
Thôi cụ, thực tế cụ có thể giỏi phân tích tình tiết ,nhưng cụ ko giỏi tổng hợp các tình tiết đó lại thành một vụ án
Chính xác.
Nhà Thành đúng chắc phải gấp mấy trăm lần nhà Cường

Nếu ông Thành đi đánh cá thì bắt giữ ông ấy là sai. Rõ ràng ông Thành đi hút cát, hành vi phạm tội quả tang này bị bắt giữ là đúng. Khi người dân ngăn chặn thì xảy ra hành vi phạm tội thứ 2: chém người. Nhóm ông Thành chém (phạm tội quả tang), do đó cần ngăn chặn khi tội phạm dùng hung khí nguy hiểm.
Giờ phiền cụ giải thích câu nói của cụ “người dân khônng có chức năng đi bắt cát tặc”. Em và rất nhiều cụ đang đợi cụ giải thích câu này.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Tóm lại dân có quyền bắt người, nhưng phải giải tới cơ quan công an gần nhất.
Cho nên cụ nào muốn là anh hùng thì cần lưu ý nhé.
Đừng để tôi phạm gạ bảo: cho em vào nhà anh xin cốc nước 🤨

LongX

[Tịch thu bằng lái]
VKS vận dụng luật thế này thì nếu Vũ Trọng Phụng còn sống thì viết được khối truyện. Nghiệt ngã còn hơn cả thực dân.

Arjuna85

Xe tải
Lão lại nhầm, pháp trị là ai tội gì xử tội đấy, không vì thấy thằng khác phạm tội thì mình dùng hành vi phạm pháp đối với nó. Ở đây người dân có quyền nhưng quy định rõ điều kiện thực hiện quyền, nhưng không có chức năng như CA là cơ quan chức năng có chức bắt giữ người. Nên khi thực hiện quyền mà không đúng các điều kiện thì là phạm pháp, vì các điều kiện đặt ra để tránh lợi dụng khe hở pháp luật để làm càn
Nói đến pháp trị thì phải có kiến thức về pháp luật
Không có kiến thức pháp luật mà bi bô về pháp trị thì đúng là trò hề
Khoản 1, Điều 24 Bộ luật Tố tụng hình sự năm 2015 cũng quy định, hành vi của người để bắt giữ người thực hiện hành vi phạm tội mà không còn cách nào khác là buộc phải sử dụng vũ lực cần thiết gây thiệt hại cho người bị bắt giữ thì không phải là tội phạm.

yuh2105

Xe tăng
Vậy là loanh quanh bọn cát tặc k bị bắt dù chém người phải k các cụ ???

meotamthe

Xe cút kít
Em thấy thế nào nói thế ý, cụ nói thế thì em cũng biết thế, có gì đảm bảo chắc chắn cụ đúng đâu :))