Bất động sản Cát Bà, có cụ nào quan tâm?

thaogiay

Xe tải
Hôm trước có một người quen em khoe mua mới mua một mảnh ở CB, em hỏi mua khu mào ko nói , bảo là đang gom mua thêm, e bực mình vào OF tìm kiếm ra topic rất bổ ích này:). Em cũng muốn làm mảnh nhỏ ở đây để dưỡng già :), mấy cụ thổ dân coa thông tin gì mới ko cho em tham khảo thêm với ah, để em về làm hàng xóm với các cụ, mà em nghe người quen nói mua khoảng 300m2 giá 10 triệu 1m2, khu đang sắp mở đường to, đất bị xén vào một ít

hamyanhtuan

Xe buýt
E cũng vào hóng

toisethang

[Tịch thu bằng lái]
em thấy cát bà buồn lắm mà họ hạn chế khách du lịch nên mới k làm cầu, vậy thì đông lam sao đc ?

lamphuc

Xe hơi
E lại ngồi hóng khu vực này

apple.developer

Xe buýt
Khu này ở xuân đám nhìn buồn lắm

Minh8888888

Đi bộ
Cát Bà là điểm du lịch đặc thù, nhiều trải nghiệm với hệ sinh thái rừng, biển đảo, đi phà và cung đường ven biển cũng rất hay, gần giống đường trên bán đảo Sơn Trà - ĐN.
Nhưng nhắm tới du lịch nội địa thì khó vì quãng đường cách trở, mùa cao điểm tắc cầu phà kinh hoàng nên còn nhiều hạn chế,

Quỹ đất Cát Bà ít do rừng quốc gia chiếm phần lớn trên đảo, còn lại các khu khác lại xa bãi biển tắm được.
Sau tháng 9.2017 xong cầu Tân Vũ - Lạch Huyện bỏ bớt 1 phà Đình Vũ đi giá BĐS Cát Bà vào mùa du lịch 2018 cũng tăng gần gấp đôi trước đó vài tháng.
Hiện tại đất thị trấn vị trí đẹp nhìn ra biển đường 1-4 hoặc đường Tùng Dinh giá tới 100-120tr/m2 tùy vị trí, đất mặt phố Núi Ngọc 50-80tr/m2 tùy vị trí, đất lô 2 (sau mặt đường, có đường nhỏ) giá 25-35tr/m2 nên đầu tư cũng khó có cơ hội tăng mạnh, trừ mấy cụ có nghề mua làm du lịch, nhà hàng, giải trí...

Đất dọc trục tỉnh lộ 356 đoạn các xã Trân Châu lên gần 30tr/m2, Xuân Đám gần 20tr/m2 các vị trí đẹp, mình cho là ít khả năng tăng dạng sốt.
Theo qui luật cứ vào đầu mùa du lịch, nhiều người dân đi tiện hỏi han và ngốt vì lượng khách nên sẽ tăng nhẹ.

Cụ nào đầu tư trước tháng 4 và bán lướt vào tháng 5-6 thì có chút cơ hội.
Thích hợp nhất có lẽ là đất trong dân, cách thị trấn vài km, giá tầm 5tr/m2 hỗn hợp cả đất ở và cây lâu năm sẽ an toàn. Phương án cuối cho người mua làm nhà nghỉ cuối tuần hoặc kết hợp làm du lịch sinh thái mô hình vừa và nhỏ tạm ổn.

Chính quyền Hải Phòng là nơi kém về mọi mặt: tư duy kém cỏi, ấu trĩ, không mở cho du lịch, chính sách thã đổi theo ngày...vv nên kìm hãm du lịch địa phương, bóp chết những khu du lịch có tiếng vài chục năm trước như Đồ Sơn, Cát Bà. Bên cạnh một Quảng Ninh năng động, thông thoáng, mạnh như hổ lại có đội ngũ lãnh đạo quan hệ TW thuộc hàng hổ báo nên Hải Phòng xẹp lép, mạnh có khu cảng nước sâu và nay là Vingroup đàu tư vào thì cũng đỡ chút, còn du lịch thì kiếp buồn.

Sungroupvào Cát Bà vướng thằng Vinaconex củ cải, nó hét khu đô thị Amatina tới 2.000 tỉ và ép Sun mua, mà Sun chỉ cần bãi Tùng Thu, nên chưa ngã ngũ, cáp treo hiện tiến độ quá chậm.
Cụ nào đón sóng sớm với nửa đầu tư, nửa kinh doanh chờ thời thì cũng ổn.

Giao thông trên đảo sau mùa du lịch 2018 được cải thiện quá tốt, cung đường ven biển nay làm mới hầu hết, chỉ còn vài đoạn đường cũ. Các đoạn đường xấu ở Phù Long đã được làm lại cuối năm 2018. Hè năm nay các cụ đi xe sedan không còn khổ nữa.

Em thường xuyên ra Cát Bà, có quê ở đó và có đầu tư vài thửa mặt đường, đất trong dân, đất làm du lịch cũng đang chờ thời.
Cụ nào muốn có nhà nghỉ dưỡng lúc già, hoặc làm sinh thái hoặc đầu tư chơi chơi em chia sẻ thông tin được.
Cụ inbox em với. Em muốn tìm mảnh ở trong tý ạ

Sóc

Xe tải
Em là người gốc CB mà nói thật là ko bao giờ muốn đầu tư về CB. Du lịch thì chỉ làm được mỗi mấy tháng mùa hè, nên mài dao 9 tháng để chém đẹp 3 tháng, cái gì cũng đắt đỏ. Làm cho giá sinh hoạt của người dân cũng cao chót vót, nếu so với các khu vực khác thì em thấy mọi thứ thực sự quá đắt.

Khu Alma của Vinaconex thì bắt đầu làm từ thời e học cấp 3, đến giờ em lên HN học và làm mười mấy năm rồi vẫn thế, nếu xác định đầu tư thì k biết bao giờ mới khởi sắc, các bác có tiền đổ vào thì tiền nhàn rỗi và quên nó đi.

Nếu đầu tư vào CB e nghĩ mấy năm trc là đẹp, hiện giá đất đã lên cao rồi, có chỗ như gấp đôi. E cũng có mảnh ở đó mẹ mua cho, 3 năm trc giá 4-5tr khó bán, cuối năm 2019 trả 11-12tr, chỗ Áng Sỏi ngay gần Alma, nhưng em k cần đến tiền nên k bán. Dì em có mảnh đất rộng mênh mông trên áng xã Trân Châu, 2 năm trc ngta trả 500k/ m sướng quá định bán luôn, vì chỗ đó nghĩ chả ma nào thèm mua, mà sau nh ng đến hỏi quá k bán, găm đến h vẫn có ng trả 2tr/ m vẫn kiêu, mặc dù chạy ăn từng bữa. Chắc đợi 5tr/ m mới bán 😬. Cái gì mọi người đều biết là ngon thì nó k còn ngon nữa.

2018 -2019 em thấy giá đất lên rầm rộ do có dự án cảng dời về xã Trân Châu, rồi Sun ra đầu tư (e ở HN ít về nhà nhưng hay nghe mẹ với anh chị kể thế). E k máu me đầu tư về CB có lẽ quá bị ám ảnh tuổi thơ hè thì đông còn mùa đông thì vắng như chùa bà đanh. Bây h thì mùa đông cũng có khách Tây nhưng tỉ lệ ấy vẫn rất là rất rất rất ít so với hạ tầng đáp ứng được, kiểu như xây và đầu tư la liệt mùa hè thì cháy phòng liên tục còn mùa đông thì ế ẩm chơi dài. E nghĩ nếu các cụ muốn mua đất đầu tư hay làm mảnh vườn về nhà an nhàn thì dạt xuống khu miền Trung trở vào, khí hậu ổn hơn. E cũng đang ngó nghiêng khu Quy Nhơn, Phú Yên đây ạ. Cái này là quan điểm cá nhân thôi nhé, vì khu vực nào có người nhanh nhạy thì đầu tư vẫn thắng, các cụ tự xác định xem m nhanh nhạy đến đâu và chấp nhận găm tiền lâu lâu ko, đến lúc thanh khoản cũng là cả vấn đề.

Mandarker

Xe tải
Cát bà không phải chỗ để ở lâu dài, cũng tuơng đối gần Hà Nội nên làm điểm đến nghỉ ngơi du lịch ngắn ngày là hợp lý.

Mình cũng thích nên đã mua ở Flamingo đại lải, được đến ở cát bà không mất tiền
Tầm T6 này khai trương sẽ đi rồi báo cáo các bác xem có hợp lý không

Đại lải là đất đã có sổ đỏ nên yên tâm hơn nhiều.

Yeuphunu

Xe điện
Em là người gốc CB mà nói thật là ko bao giờ muốn đầu tư về CB. Du lịch thì chỉ làm được mỗi mấy tháng mùa hè, nên mài dao 9 tháng để chém đẹp 3 tháng, cái gì cũng đắt đỏ. Làm cho giá sinh hoạt của người dân cũng cao chót vót, nếu so với các khu vực khác thì em thấy mọi thứ thực sự quá đắt.

Khu Alma của Vinaconex thì bắt đầu làm từ thời e học cấp 3, đến giờ em lên HN học và làm mười mấy năm rồi vẫn thế, nếu xác định đầu tư thì k biết bao giờ mới khởi sắc, các bác có tiền đổ vào thì tiền nhàn rỗi và quên nó đi.

Nếu đầu tư vào CB e nghĩ mấy năm trc là đẹp, hiện giá đất đã lên cao rồi, có chỗ như gấp đôi. E cũng có mảnh ở đó mẹ mua cho, 3 năm trc giá 4-5tr khó bán, cuối năm 2019 trả 11-12tr, chỗ Áng Sỏi ngay gần Alma, nhưng em k cần đến tiền nên k bán. Dì em có mảnh đất rộng mênh mông trên áng xã Trân Châu, 2 năm trc ngta trả 500k/ m sướng quá định bán luôn, vì chỗ đó nghĩ chả ma nào thèm mua, mà sau nh ng đến hỏi quá k bán, găm đến h vẫn có ng trả 2tr/ m vẫn kiêu, mặc dù chạy ăn từng bữa. Chắc đợi 5tr/ m mới bán 😬. Cái gì mọi người đều biết là ngon thì nó k còn ngon nữa.

2018 -2019 em thấy giá đất lên rầm rộ do có dự án cảng dời về xã Trân Châu, rồi Sun ra đầu tư (e ở HN ít về nhà nhưng hay nghe mẹ với anh chị kể thế). E k máu me đầu tư về CB có lẽ quá bị ám ảnh tuổi thơ hè thì đông còn mùa đông thì vắng như chùa bà đanh. Bây h thì mùa đông cũng có khách Tây nhưng tỉ lệ ấy vẫn rất là rất rất rất ít so với hạ tầng đáp ứng được, kiểu như xây và đầu tư la liệt mùa hè thì cháy phòng liên tục còn mùa đông thì ế ẩm chơi dài. E nghĩ nếu các cụ muốn mua đất đầu tư hay làm mảnh vườn về nhà an nhàn thì dạt xuống khu miền Trung trở vào, khí hậu ổn hơn. E cũng đang ngó nghiêng khu Quy Nhơn, Phú Yên đây ạ. Cái này là quan điểm cá nhân thôi nhé, vì khu vực nào có người nhanh nhạy thì đầu tư vẫn thắng, các cụ tự xác định xem m nhanh nhạy đến đâu và chấp nhận găm tiền lâu lâu ko, đến lúc thanh khoản cũng là cả vấn đề.
Cụ đi khá lâu rồi với ấn tượng không được tốt lắm về thời Cát Bà còn đi 2 phà, nên tình hình là cụ không nắm được sát đâu.
Cháu thì có mẹ gốc ở Xuân Đám nhưng cũng thoát ly sớm từ lúc còn trẻ. Mấy năm gần đây cụ được chúng cháu động viên về nghỉ ngơi tiện con cháu thỉnh thoảng ra nghỉ ngơi gần biển nên cũng về nhiều. Cháu chia sẻ khá nhiều trong thớt này.
Việc đầu tư ở đâu thì theo nhận định, sở thích và cái duyên của mỗi người. Tuy nhiên cháu nghĩ, bán kính từ 50-150km thì làm nhà cuối tuần được, tần suất mỗi năm nghỉ 1-2-3 tháng hay hơn. Còn khoảng cách trên 700km phải bay thì cơ hội sẽ rất khso có thể đi thường xuyên trừ khi chuyển hẳn vào sinh sống.
Đất Cát Bà ít, nên những chỗ bán được và ai cần bán thì 2017-2020 đã bán gần hết. Còn các gia đình giữ lại thì mọi thứ phải hình thành có lẽ họ mới bán đi.
Khu Almatina bị chậm do cơ chế doanh nghiệp nhà nước Vinaconex đổ gục sau suy thoái giai đoạn 2011-2013 kéo dài tận bây giờ.
Cuối 2019 sau khi được nhóm cổ đông mới mà đứng đầu là bác Đào Ngọc Thanh nộp thuế mới giữ lại được một phần dự án.
Sun thì cũng chưa làm quyết liệt nên mọi thứ còn dỡ dang. Chính quyền thành phố thì cũng còn rất "bí" trong việc hỗ trợ cho Sungroup vào Cát Bà, cũng có thể do chính việc không thôn tín được khu Almatina nên Sun không còn hào hứng.
Ở đâu tại miền Bắc cũng vậy, phải mấy anh lớn vào được đẩy lên thì du lịch mới hết tình trạng một mùa èo uột để sang giai đoạn phát triển.

Sóc

Xe tải
Vâng, nhà cháu gốc là ở Vườn Quốc Gia, các bác thì ở Trân Châu, các anh chị ở Xuân Đám, ông bà thì ở Áng Sỏi, nhà giờ có 1 cái ở thị trấn và 1 cái ở Khe Sâu. Lần nào về mọi người cũng kể chỗ này mới bán bnh, chỗ kia bán bao nhiêu, cháu thì ko quan tâm lắm.

Mỗi người 1 quan điểm đầu tư khác nhau, phạm vi bài viết của cháu chỉ là nói cụ nào đó muốn tìm mảnh đất ở tuổi già thì theo cháu là nên tìm chỗ nào tránh rét luôn, chứ ở CB tê tái với cái lạnh lắm. Ở thị trấn chắc còn đỡ xíu chứ khu Lâm Trường, Hiền Hào, Khe Sâu... khu rừng núi nên mùa đông lạnh buốt luôn :(

Mua nhà nghỉ cuối tuần mà ra tận CB thì cũng hơi mệt, vì qua phà qua đò tốn thời gian, vé xe ô tô đi phà cũng có rẻ đâu. Mấy mùa hè gần đây cháu còn k dám về nhà cuối tuần vì nghĩ cảnh ngoài trời nóng đổ lửa, xe ô tô tắc mấy tiếng xếp hàng dài ở bến phà thôi là đã muốn say nắng luôn rồi

XeOnline

Xe tăng
Nói chung Cát Bà giữa cuối 2019 loạn giá rồi các cụ. Giờ các cụ muốn đầu tư nên tìm hiểu kỹ, giá x2, x3 so với giữa năm 2019 rồi ạ.

Yeuphunu

Xe điện
Nói chung Cát Bà giữa cuối 2019 loạn giá rồi các cụ. Giờ các cụ muốn đầu tư nên tìm hiểu kỹ, giá x2, x3 so với giữa năm 2019 rồi ạ.
Không có gấp 2-3 đâu cụ, vài chỗ trước rẻ thì sau hiếm nhiều người tìm tăng thôi.
Tin đồn bọn Sun qui hoạch lại lấy khu Xuân Đám nên sau đó vài chỗ thôn 2-3-4 gần sân goft tăng giá, thôn 1 cũng tăng. Mặt đường thì nhích chút thôi vì cuối 2018 đã cao rồi.

forhome.vn

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Không có gấp 2-3 đâu cụ, vài chỗ trước rẻ thì sau hiếm nhiều người tìm tăng thôi.
Tin đồn bọn Sun qui hoạch lại lấy khu Xuân Đám nên sau đó vài chỗ thôn 2-3-4 gần sân goft tăng giá, thôn 1 cũng tăng. Mặt đường thì nhích chút thôi vì cuối 2018 đã cao rồi.
Em cho rằng thời điểm này mà cụ nào định mua ở Cát Bà khả năng bị kẹp rất cao. Mong các cụ cẩn trọng ạ! Nếu trông chờ vào dự án của Sun thì e rằng phải 5-10 năm nữa trong bối cảnh này!

manhtoan883637

[Tịch thu bằng lái]
Em cho rằng thời điểm này mà cụ nào định mua ở Cát Bà khả năng bị kẹp rất cao. Mong các cụ cẩn trọng ạ! Nếu trông chờ vào dự án của Sun thì e rằng phải 5-10 năm nữa trong bối cảnh này!
sun k biet da died chua ay