Bất động sản Cát Bà, có cụ nào quan tâm?

Yeuphunu

Xe điện
Em cho rằng thời điểm này mà cụ nào định mua ở Cát Bà khả năng bị kẹp rất cao. Mong các cụ cẩn trọng ạ! Nếu trông chờ vào dự án của Sun thì e rằng phải 5-10 năm nữa trong bối cảnh này!
Nói là kẹp cũng không đúng ạ.
Cát Bà hết 2 đợt tăng nóng: 2017-2018 sau khi khánh thành cầu Tân Vũ - Lạch Huyện và 2019 lúc cáp treo sắp vận hành và có thay đổi qui hoạch.
Nó sẽ chậm lại, tăng trưởng tự nhiên từ từ, cho đến khi Sun làm khu vui chơi, sân goft, biệt thự thì mới shock mạnh lên 1-2 lần nữa. Cái này thì khá lâu, chỉ dành cho ai để dành, lâu dài thì hợp.

Đọc kĩ thớt này và thăm xem một số hình ảnh của Cát Bà cháu cập nhật thường xuyên mỗi lần về chơi/nghỉ ở đây:

DGT

Xe hơi
E đi loanh quanh tìm hiểu đầu tư bds biển, ở ngoài Bắc thì đang làm công trình cho bọn Sungroup Hạ Long và Flamingo Cát Bà, khách mùa đông có khá hơn các vùng biển lhacs ngoài Bắc nhưng chán vô cùng, các ks đóng cửa tràn lan mùa đông hoặc cho công nhân CT thuê giá rẻ 1-2tr/phòng, nát hết nhà, giá đất khu trung tâm thì cao vời vợi... nói chung làm du lịch mua giá này ko biết bao giờ mới hồi vốn, bãi tắm thì bé tí, ô flamingo chiếm luôn 1 bãi nên cũng khoai nếu làm du lịch lâu dài, mấy tháng hè chặt chém kinh quá thì khách dần dà cũng bỏ. Vé máy bay giờ cũng rẻ, duới triệu bạc là có 1 chiều đi Nha Trang, Phú Quốc, Qui Nhơn, Phú Yên... tương lai Mũi Né, trong này biển đẹp, khí hậu ôn hoà quanh năm, du lịch làm cả năm, giá đất MN lại rẻ hơn Cát Bà, Hạ Long đến nhiều nhiều lần. Nên ngoài B e ko tham gia tí đất cát nào ở đây cả, toàn bộ dồn vào MN cho tương lai gần
mấy năm trước e ra đảo thật sự thích sự trong lành, cũng lọ mọ tìm hiểu thì Đa số nói chỉ kd đc vài tháng hè, bđs vùng này hợp với dân bản địa vừa ở vừa kd hơn là ng nơi khác đến làm ăn vài tháng rồi lại lo những thời gian trống trong năm pko cụ. Nhưng nói chung là đất ít nên đầu tư e nghix vẫn sinh lời.

DGT

Xe hơi
Vừa rồi có hơn 1 ngày về quê, đi quanh một vòng em có vài thông tin chia sẻ cùng các cụ:
- Thứ nhất, đúng như em nói trên vài commenst trên, vùng quê yên bình đã không có yên bình nữa.
Chú em kể có vài tốp các bác "trên Hà Nội" về nhiều lắm, hỏi han khắp xóm.
Hiện có vài nhà dân ngỏ lời bán nhưng giá đưa ra "ngất ngây gà tây". Chỗ năm ngoái đòi 4.5tr em chê, sau bán 4.1tr/m2 (>1000m2 có 300 đất ở) nay xung quanh đó được "hét" tầm 7-8tr, ngõ sâu cũng hét 6-7tr luôn.
Tình trạng này gặp ở khắp nơi, nhưng miền Bắc và miền Trung là nhiều nhất, dân hét giá cao hơn 30% so với giá cò bán...trên mạng.

Gần mặt đường trên đồi cao, chủ nhà rao từ tháng 8.2018 mãi ko bán nổi mới có bác nào HN về rước 9tr (400m2 có 200m thổ cư).
Còn trong hẻm gần cửa vào khu du lịch Việt Nhật (tên gọi khác hòn Roi, Chút Chít) cũng hét 10tr/m2 đất hỗn hợp.
Trong số gần chục thông tin lượm được có hai thông tin khả thi em lọc ra giá tạm ổn thì 1 thửa ~1000m2 chỉ có 100m2 đất ở, 1 thửa gần chỗ bán 9tr kia nay đòi 10tr nhưng >600m2 chỉ có 100m2 đất ở.
Nói chung, đúng như em nói, nếu các cụ thực sự có tình yêu với đất đai nơi đây thì đầu tư, còn cơ hội thực sự là không có gì đáng kể đâu.
Em cũng có chút định sau Tết ra làm căn nhà hoặc đổi sang thửa rộng hơn mà quyết định lại....thôi. Chính quyền cũng có vẻ không welcome lắm với các dịch vụ du lịch của người ngoài địa phương, việc chuyển đổi mục đích sử dụng với đất kinh doanh du lịch (thương mại dịch vụ) rất khó luôn.

Trong một lần đi chơi xa, em đã quyết định "thả" xuống một khu bờ biển miền Trung cách HN gần ngàn kilomet. Và em thấy hài lòng với quyết định này của mình thay vì đầu tư về quê hương Cát Bà với du lịch một mùa, giao thông bất cập và chính quyền không mở cửa.

Chia sẻ cùng các cụ.
Cảm ơn những chia sẻ thực tế và chaat lượng của cụ.