[Funland] Bảo hiểm nhân thọ đầu tư có phải lùa gà

Flygon

Xe đạp
Lẽ ra cụ phải mua bảo hiểm cho người đang tạo ra thu nhập và đang nuôi người chưa trưởng thành hoặc đang nuôi người già.
Mua cho người già cũng tốt cụ ạ, mua 1 HĐ bình thường gồm 1 QL tử vong 1 QL bệnh hiểm nghèo. Giả sử các cụ già nhà mình có mắc bệnh hiểm nghèo thì đi chữa bệnh đỡ tiếc, chứ bỏ 500tr-1 tỷ cho 1 ca bệnh thì con cháu cũng đau đầu, 2 nữa là các cụ già cũng muốn tránh phiền con cháu, sau lấy QL tử vong làm thành 1 sổ tiết kiệm, mỗi năm rút ra 1 khoản làm giỗ cho các cụ. QL tử vong tầm 500tr đi, lấy với lãi suất dài hạn tầm 5-6% cũng tổ chức được 15-20 bữa giỗ rồi tùy độ to nhỏ
Còn nói thực vấn đề tư vấn viên thì nhiều bạn cũng k hiểu rõ sp bảo hiểm đâu, tuy nhiên bh em thấy đội tư vấn chuyên nghiệp cũng ok phết, đầu vào toàn lấy sv từ top trường kinh tế NEU, FTU các thứ nên giờ ổn hơn rồi, tất nhiên là k thể so với đội làm chuyên môn như em nma nói chung là ổn.

poiuy

Xe ba gác
Trường hợp của diễn viên Ngọc Lan, nôm na như sau:

Giá trị hợp đồng là 7 tỷ, 10 năm đầu mỗi năm đóng 700 triệu. Thời hạn bảo hiểm đến 79 tuổi.

Ngọc Lan bị tư vấn đểu rằng sau 10 năm rút ra 10 tỷ (bao gồm 700 triệu x 10 năm + tiền lãi).

Thực tế muốn rút ra số tiền lớn hơn 700 triệu thì phải vào năm thứ 30 của hợp đồng. Từ năm 31 thì số tiền 10 tỷ sẽ tụt xuống, vì lúc này hợp đồng BHNT giống như hợp đồng BH thân võ xe máy, tiền mua BH sẽ mất hàng năm. Nhưng từ năm 11 Ngọc Lan không đóng tại sao vẫn được bảo vệ??

Vì Cty BHNT lấy số tiền BH Ngọc Lan đóng vào để chi tiếp cho quá trình BH từ năm 31 trở đi. Như vậy ngoài việc chết đi trong thời hạn hợp đồng, thì số tiền Ngọc Lan sẽ mất dần số tiền đóng vào kể từ năm thứ 31. Như vậy về bản chất Ngọc Lan lấy hơn 700 triệu để đóng tiếp BH xe máy, Ngọc Lan nói cũng không sai.

Vấn đề là đại lý đã tư vấn đểu
Cụ viết cái chỗ tô đậm này làm em rối não quá, em sẽ hiểu là trước khi đủ 30 năm thì cô ấy sẽ rút được rất ít tiền phải không hay là gốc rút đủ lãi thì thấp?

fanmu1234

Xe container
Cụ viết cái chỗ tô đậm này làm em rối não quá, em sẽ hiểu là trước khi đủ 30 năm thì cô ấy sẽ rút được rất ít tiền phải không hay là gốc rút đủ lãi thì thấp?
Đúng rồi, rút trước hạn hợp đồng thì sẽ được ít hơn số tiền đã đóng.

Thậm chí hủy hợp đồng trong 3 năm đầu xem như mất trắng số tiền đã đóng

Nhimtiu

Xe container
Có thể cụ đó kiếm 500tr 1 năm
Để cccm dám đóng đc bảo hiểm NT 50củ/năm thì chắc cc đó phải kiếm vài trăm củ/năm là ít vì đó là số tiền k hề nhỏ nếu duy trì đều cụ ạ.

Nhimtiu

Xe container
Mua cho người già cũng tốt cụ ạ, mua 1 HĐ bình thường gồm 1 QL tử vong 1 QL bệnh hiểm nghèo. Giả sử các cụ già nhà mình có mắc bệnh hiểm nghèo thì đi chữa bệnh đỡ tiếc, chứ bỏ 500tr-1 tỷ cho 1 ca bệnh thì con cháu cũng đau đầu, 2 nữa là các cụ già cũng muốn tránh phiền con cháu, sau lấy QL tử vong làm thành 1 sổ tiết kiệm, mỗi năm rút ra 1 khoản làm giỗ cho các cụ. QL tử vong tầm 500tr đi, lấy với lãi suất dài hạn tầm 5-6% cũng tổ chức được 15-20 bữa giỗ rồi tùy độ to nhỏ
Còn nói thực vấn đề tư vấn viên thì nhiều bạn cũng k hiểu rõ sp bảo hiểm đâu, tuy nhiên bh em thấy đội tư vấn chuyên nghiệp cũng ok phết, đầu vào toàn lấy sv từ top trường kinh tế NEU, FTU các thứ nên giờ ổn hơn rồi, tất nhiên là k thể so với đội làm chuyên môn như em nma nói chung là ổn.
Em thấy cc bàn xôm vụ bhnt nên em mới lôi app ra coi thử xem giá trị hđ của em sau 5 năm thế nào? Nó có con số cụ thể đây, em đóng theo quí và trc là đóng theo năm là 56tr/năm. Em mời cc sales bảo hiểm hay cụ nào làm bên AIA vào chém cho cụ tỉ hơn xem thía lào??

firefox4

Xe điện
Em thấy cc bàn xôm vụ bhnt nên em mới lôi app ra coi thử xem giá trị hđ của em sau 5 năm thế nào? Nó có con số cụ thể đây, em đóng theo quí và trc là đóng theo năm là 56tr/năm. Em mời cc sales bảo hiểm hay cụ nào làm bên AIA vào chém cho cụ tỉ hơn xem thía lào??
Em ko làm sale BHNT nhưng cụ cần chém gì ở cái hợp đồng này em chém cho. 😂

Nhimtiu

Xe container
Em ko làm sale BHNT nhưng cụ cần chém gì ở cái hợp đồng này em chém cho. 😂
Em xác định mua để bảo hiểm là chính thì em đang thấy với số tiền 56củ 01 năm mà giá trị bảo hiểm rủi ro lớn nhất khi tử vong là 1.4tỉ thì có nhỏ so với giá trị hđ nếu so sánh với các hđ bh tương tự của các cty bh khác k cụ? Quyền lợi thì em chỉ đc tt khi khám nội trú và mức đâu 200tr/năm hay 20tr/ngày.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em xác định mua để bảo hiểm là chính thì em đang thấy với số tiền 56củ 01 năm mà vẫn giá trị bảo hiểm rủi ro lớn nhất khi tử vong là 1.4tỉ thì có nhỏ so với giá trị hđ nếu so sánh với các hđ bh tương tự của các cty bh khác k cụ? Quyền lợi thì em chỉ đc tt khám nội trú và mức đâu 200tr/năm hay 20tr/ngày.
So này phải so dựa theo độ tuổi cụ mua BH nhé. Cùng một mức hưởng nhưng ng trẻ hơn, ít nguy cơ bệnh tật hơn thì phí BH hằng năm sẽ rẻ hơn ạ. E và ck em chênh nhau 4t, mức hưởng như nhau thì chênh nhau hơn 2tr gần 3tr phí 1 năm. E mua mức 18tr 1 năm thì quyền lợi đã dc tầm mức ngang cụ rồi

Tuoitan

Xe buýt
Em xác định mua để bảo hiểm là chính thì em đang thấy với số tiền 56củ 01 năm mà giá trị bảo hiểm rủi ro lớn nhất khi tử vong là 1.4tỉ thì có nhỏ so với giá trị hđ nếu so sánh với các hđ bh tương tự của các cty bh khác k cụ? Quyền lợi thì em chỉ đc tt khi khám nội trú và mức đâu 200tr/năm hay 20tr/ngày.
Tùy vào loại hđ và cty bh cụ chọn nhưng em mua Manulife 20t/năm thì số tiền BH là 600t. Vậy cũng tg đg mức của cụ. Đó là ở VN. Theo e về VN, cty BH biến tg làm tăng mức phí và giảm STBH của chúng ta chứ ở nn, phí BH thấy nhứng STBH rất cao. Đó thực sự mang ý nghĩa chia sẻ rủi ro.

MuathuHN252

Xe cút kít
Tùy vào loại hđ và cty bh cụ chọn nhưng em mua Manulife 20t/năm thì số tiền BH là 600t. Vậy cũng tg đg mức của cụ. Đó là ở VN. Theo e về VN, cty BH biến tg làm tăng mức phí và giảm STBH của chúng ta chứ ở nn, phí BH thấy nhứng STBH rất cao. Đó thực sự mang ý nghĩa chia sẻ rủi ro.
E hỏi xíu ko phải, cụ mua BH đóng năm đầu tiên lúc cụ bn tuổi dc ko? E cũng mua của Manulife ạ

vingraux

Xe tăng
BHNT bản chất là tốt, nhưng có 2 bất cập:

1. Bọn đại lý cố tình tư vấn đểu. lừa gạt dụ dỗ KH rằng mua BHNT có lãi nhiều hơn gửi TK

2. Cty biết đại lý đang tư vấn đểu, nhưng cố tình nhắm mắt làm ngơ.
Theo quan điểm của em:

- BHNT là tốt khi các bác được người khác mua cho (có thể là vợ, chồng chẳng hạn). Khi, trộm vía, các bác ra đi, thì người đó được hưởng cục tiền. Phải được triệu đô mới bõ như xem phim Mỹ em thấy thế chứ vài trăm triệu em thấy mệt người;

- Chắc là phải chết do tai nạn giao thông nó mới đền chứ đột quỵ, ung thư nó lại đổ cho các bác uống rượu, hút thuốc ==>> không đền;

- Nếu chỉ mong vài trăm triệu, một tỷ khi chết đột ngột thì mua gói bảo hiểm y tế tư cỡ 10 triệu / năm cũng có, mà quyền lợi y tế ngập răng so với BHNT, em ví dụ đi lấy cao răng, làm răng đến 3 triệu/năm. Nói thế thôi chứ em cũng không khuyến khích các bác theo loại hình này. Đơn vị em có đứa sử dụng dịch vụ hơn số tiền mua bảo hiểm. Cụ thể, mua 10 triệu nhưng trong năm sử dụng hơn 10 triệu, cuối năm nó không bán nữa đấy, làm gì nhau?

- Cuối cùng và quan trọng nhất: tiền VNĐ mất giá quá nhanh, quá mạnh. Năm 2000 bọn Pru nó dụ em mua BHNT 3 triệu / tháng. 3 triệu lúc ấy là rất giá trị, dường như đi làm chỉ để nuôi bảo hiểm.

civic trần 1987

Xe điện
Nó phụ thuộc vào tuổi của cụ khi bắt đầu tham gia bảo hiểm. Nếu cụ đóng 56 củ/năm mà quyền lợi...đăng xuất là 1 con CRV đã đóng biển thì tuổi bắt đầu tham gia bảo hiểm của cụ đã khá cao rồi! Còn nếu cụ mua cách đây chục hoặc hơn chục năm thì quyền lợi...đăng xuất sẽ cao hơn 1,4 tỉ này ít nhất gấp rưỡi. Em ko dám chắc có cao hơn hay thấp hơn các cty khác không vì em ko biết cụ mua khi bao nhiêu tuổi! Và các sản phẩm cấu thành?

Flygon

Xe đạp
Cụ đừng chỉ nhìn số 56 củ nhé mà break ra bao nhiêu đến từ HĐ chính, phí BH từ HĐ chính thì sẽ được tính lũy vào giá trị tài khoản (trong trường hợp cụ mua liên kết đầu tư) hoặc tích lũy vào giá trị giải ước nếu cụ mua sp truyền thống. phí BH từ sp bổ trợ (ví dụ thẻ nằm viện) sẽ bị mất nếu không sử dụng, cái này giống hệt như thẻ BHYT bắt buộc ý, không dùng thì mất. Quyền lợi tử vong càng cao thì phí bảo hiểm (COI) càng cao dẫn đến GTTK càng thấp. Giả sử HĐ chính của cụ phí 40 củ, QL 1.4 tỷ nhưng khi giảm quyền lợi xuống 1 tỷ thì GTTK của cụ có thể lên tới 140tr thay vì 127tr nên cụ đừng nghĩ QL cao là ngon, nên cân bằng lại không lại hiểu nhầm xong kêu lừa đảo. Nó kiểu như mình xài dịch vụ premium hơn nên bị phí cao hơn ý. Em thì khuyên cụ cái nội trú nên giảm xuống hoặc bỏ bớt mấy cái bổ trợ để giảm phí. Nhưng tùy tài chính cụ thôi, em mua cái thẻ hạn mức có 100tr nên nội trú chỉ đi Medlatec, cụ mua 200tr thì cụ nằm Vinmec và lưu ý phí bảo hiểm cho thẻ này sẽ mất hàng năm, k dùng là mất.

Thành Thị 1

Xe điện
e thấy các cụ mợ đang chưa hiểu cốt lõi của vấn đề BHNT, nó thực ra là bảo hiểm nguồn thu nhập của các cụ. giả sử các cụ đang có thu nhập cao và các cụ tính ra là 20 năm sau mình có 10 tỷ tiết kiệm tức mỗi năm các cụ để ra 500 củ. Vậy thì các cụ hãy mua hợp đồng BHNT có giá trị 500 tr/năm thì sau 20 năm sẽ nhận về đc 10 tỷ, hoặc giả sử có rủi ro xảy ra, thì cái 10 tỷ này vẫn nhận đc, chỉ là sớm hơn thôi.
1 số cụ bảo là vậy trượt giá, lãi suất abc xyz...thì các cụ phải chịu mất chi phí cho cái hợp đồng "hedging" này chứ????Chứ cái j cũng muốn thì....
Và kinh nghiệm cho thấy là hợp đồng chuyên sâu đừng all in one, thì sẽ hiệu quả hơn cái hợp đồng combo.

firefox4

Xe điện
e thấy các cụ mợ đang chưa hiểu cốt lõi của vấn đề BHNT, nó thực ra là bảo hiểm nguồn thu nhập của các cụ. giả sử các cụ đang có thu nhập cao và các cụ tính ra là 20 năm sau mình có 10 tỷ tiết kiệm tức mỗi năm các cụ để ra 500 củ. Vậy thì các cụ hãy mua hợp đồng BHNT có giá trị 500 tr/năm thì sau 20 năm sẽ nhận về đc 10 tỷ, hoặc giả sử có rủi ro xảy ra, thì cái 10 tỷ này vẫn nhận đc, chỉ là sớm hơn thôi.
1 số cụ bảo là vậy trượt giá, lãi suất abc xyz...thì các cụ phải chịu mất chi phí cho cái hợp đồng "hedging" này chứ????Chứ cái j cũng muốn thì....
Và kinh nghiệm cho thấy là hợp đồng chuyên sâu đừng all in one, thì sẽ hiệu quả hơn cái hợp đồng combo.
Nếu em chỉ muốn nhận 10 tỷ khi có rủi ro thì có cách nào tối ưu khoản tiền đóng ko? Ngoài BHNT còn loại hình BH nào tốt hơn ko ạ?

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Để cccm dám đóng đc bảo hiểm NT 50củ/năm thì chắc cc đó phải kiếm vài trăm củ/năm là ít vì đó là số tiền k hề nhỏ nếu duy trì đều cụ ạ.
E đóng 60tr/năm đây, giờ e cứ nghe đến BHNT là e muốn chửi rồi dù e vẫn đóng đều đều.

Nhimtiu

Xe container
Cụ đừng chỉ nhìn số 56 củ nhé mà break ra bao nhiêu đến từ HĐ chính, phí BH từ HĐ chính thì sẽ được tính lũy vào giá trị tài khoản (trong trường hợp cụ mua liên kết đầu tư) hoặc tích lũy vào giá trị giải ước nếu cụ mua sp truyền thống. phí BH từ sp bổ trợ (ví dụ thẻ nằm viện) sẽ bị mất nếu không sử dụng, cái này giống hệt như thẻ BHYT bắt buộc ý, không dùng thì mất. Quyền lợi tử vong càng cao thì phí bảo hiểm (COI) càng cao dẫn đến GTTK càng thấp. Giả sử HĐ chính của cụ phí 40 củ, QL 1.4 tỷ nhưng khi giảm quyền lợi xuống 1 tỷ thì GTTK của cụ có thể lên tới 140tr thay vì 127tr nên cụ đừng nghĩ QL cao là ngon, nên cân bằng lại không lại hiểu nhầm xong kêu lừa đảo. Nó kiểu như mình xài dịch vụ premium hơn nên bị phí cao hơn ý. Em thì khuyên cụ cái nội trú nên giảm xuống hoặc bỏ bớt mấy cái bổ trợ để giảm phí. Nhưng tùy tài chính cụ thôi, em mua cái thẻ hạn mức có 100tr nên nội trú chỉ đi Medlatec, cụ mua 200tr thì cụ nằm Vinmec và lưu ý phí bảo hiểm cho thẻ này sẽ mất hàng năm, k dùng là mất.
Em mua phòng rủi ro nên có kêu bh lừa đảo gì đâu, em chỉ hỏi xem với giá trị hđ thế thì giá trị bh đã tương xứng chưa nếu so với các cty bhnt tương tự như AIA thôi cụ?

Nhimtiu

Xe container
E đóng 60tr/năm đây, giờ e cứ nghe đến BHNT là e muốn chửi rồi dù e vẫn đóng đều đều.
Ah tuỳ mỗi người có nhìn nhận vđ khác nhau, em thì mua phòng bị nên trích ra một khoản để mua và em vẫn có các bhyt & bhxh như bt cụ ạ.

Nhimtiu

Xe container
Vâng như cc nói mua bhyt và rủi ro riêng luôn ra và khoản nào thích tiết kiệm hay đầu tư thì vào riêng cụ hầy.