[Funland] Bảo hiểm nhân thọ đầu tư có phải lùa gà

TUCSON9389

Xe điện
Thật ra bản chất của BH nó là tốt nhưng bảo hiểm nhân thọ e nghĩ mang tính chất lùa gà nhiều hơn, còn bảo hiểm nhân thọ đầu tư là lừa đảo. Hầu như đối tượng đc ngắm đến là ng nhà, ng quen của các nhân viên bán BH với 50% cắt phế của đợt chuyển tiền đầu tiên của gà. Vì tiền làm họ mờ mắt và ko đủ lý trí phân tích trc chuyên gia cấp 1 của các hãng bán BH.
Mà đúng là như e thì e cần đếch gì mấy đồng BH thật dù e ko giầu, ngu vì cả tin nên chết oan - âu cũng là bài học
các câu của cụ nó cứ đá nhau chan chát ấy. trên đời chả có cái gì miễn phí cả. quan trọng là quản lý kỳ vọng của mình. cụ kỳ vọng nhiều quá như mong nhận được số tiền bh to đùng ngã ngửa trong khi đó ko muốn trả thêm phí cho cái khoản này. bản chất là trả cho cái kỳ vọng kia thì cụ phải trả phí thôi

theanh90

Xe tăng
Cơn mưa mèn mén
Bảo hiểm méo gì
Có mà hdv thì có

smallstar_2404

Xe hơi
Em đang có 3 cái bảo hiểm tổng 50 tr trên năm. Nếu được lựa chọn lại có đóng hay không thì em không đóng. Còn hiện tại em đã theo 5 năm thì em sẽ đành cố.

Cá nhân em sau khi đọc nhiều nhiều thì em thấy cái cần nhất là bảo hiểm y tế (nhà nước nên phi lợi nhuận là yếu tố tất yếu), tiếp có tiền thêm thì mua cái bảo hiểm sức khoẻ không hoàn phí hàng năm ấy ạ. Cái này em thấy ok nó tương tự như mua bảo hiểm xe hơi. Bỏ qua bảo hiểm nhân thọ, phí hoa hồng cho môi giới 50% rồi quản lý cấp.... như 1 tầng đa cấp thì biết tiền mình đi về đâu rồi.

smallstar_2404

Xe hơi
Dở ở chỗ: nếu tvvbh mà "thật thà" thì...chắc chắn bị khoá code bởi người mua chả ai thích nghe nghĩa vụ đâu mà chỉ thích nghe quyền lợi "ngon- bổ- rẻ" hay "tiền ít, thịt nhiều" thôi. Cho nên tvvbh toàn nói hay thôi.
Còn người mua, em thấy hệ lụy của lười đọc sách nó đã phơi bày ra khi mua bảo hiểm. Bởi lười đọc vì thiếu kĩ năng đọc dẫn đến cầm hợp đồng (bh) là chán, ngại vì dài dòng và nhiều thuật ngữ dẫn đến kí đại nó đi!
Em ngày trc cũng tư vấn bảo hiểm đấy! Nhưng bị khoá code. Vì em trc khi nói bh hay ho em toàn dội gáo nước lạnh cái đã!
Bác nói chuẩn ạ. Em thấy các TVV bảo hiểm độ trung thực không cao, tất nhiên là vẫn có song cả 3 hợp đồng em ký đều chỉ tư vấn đến quyền lợi. Em không trách vì em có thói cả nể, em cũng lười đọc y như bác nói nên hậu quả là giờ đóng phí bảo hiểm em không thấy vui nhưng vì em đã follow đc 5 năm rồi, hợp đồng đầu 8 năm.

civic trần 1987

Xe điện
Bác nói chuẩn ạ. Em thấy các TVV bảo hiểm độ trung thực không cao, tất nhiên là vẫn có song cả 3 hợp đồng em ký đều chỉ tư vấn đến quyền lợi. Em không trách vì em có thói cả nể, em cũng lười đọc y như bác nói nên hậu quả là giờ đóng phí bảo hiểm em không thấy vui nhưng vì em đã follow đc 5 năm rồi, hợp đồng đầu 8 năm.
Thật ra khi em là khách em cũng như bác. Đó là lười đọc và cũng kí đại. Nhưng sau em làm tvv em mới thấy thực trạng lười đọc nó nguy hại thế nào rồi em tìm hiểu chính cái mình bán.
Em bán đc 1 hợp đồng (duy nhất) nhờ "bài" dội gáo nước lạnh lên khách hàng rằng thì là mà chị bị dính như này, như này, như này là bh sẽ không chi tiền đâu, và nói tiếp là đừng mong làm giàu từ bh mà chỉ là (ngộ nhỡ) làm sao thì con cái, người phụ thuộc giảm áp lực tiền bạc- và tất nhiên, chả 1 ai muốn # cả! Xác định mua bh là mình bỏ tiền đút lợn thôi nếu bình an vô sự!
Và em còn sỗ luôn: đứa nào nói chị đóng 15 năm thì rút ra đc chừng này tiền thì chị cầm dép lào vả vỡ alo cho em!

các câu của cụ nó cứ đá nhau chan chát ấy. trên đời chả có cái gì miễn phí cả. quan trọng là quản lý kỳ vọng của mình. cụ kỳ vọng nhiều quá như mong nhận được số tiền bh to đùng ngã ngửa trong khi đó ko muốn trả thêm phí cho cái khoản này. bản chất là trả cho cái kỳ vọng kia thì cụ phải trả phí thôi
E có mong miễn phi đâu, e bỏ 1 năm 50 tr đâu fai ít với phí bồi thường nhân thọ cực thấp là 1 tỷ nếu hẹo. Đầu bài e đưa ra là k cần nhân thọ, e cần 1 cách đầu tư an toàn để sau này về hưu vó tiền dưỡng già. Ok men, bọn BH lập tức cho e bức tranh đẹp :) 250 tr đóng trg 5 năm và sau 20 năm nhận 2 tỷ ( gđ đó tiết kiệm trên 12%). CK nếu cụ up đc con ngon có mà dăm tỷ cũng có, đúng ra e chơi ck lúc đí lại ngon, thị trg có 600 hic

civic trần 1987

Xe điện
E có mong miễn phi đâu, e bỏ 1 năm 50 tr đâu fai ít với phí bồi thường nhân thọ cực thấp là 1 tỷ nếu hẹo. Đầu bài e đưa ra là k cần nhân thọ, e cần 1 cách đầu tư an toàn để sau này về hưu vó tiền dưỡng già. Ok men, bọn BH lập tức cho e bức tranh đẹp :) 250 tr đóng trg 5 năm và sau 20 năm nhận 2 tỷ ( gđ đó tiết kiệm trên 12%). CK nếu cụ up đc con ngon có mà dăm tỷ cũng có, đúng ra e chơi ck lúc đí lại ngon, thị trg có 600 hic
Thế mà cụ cũng đu á? Cụ đu thế là dở rồi.
Em đã từng là tvvbh và ko bao giờ cho khách ăn bánh vẽ mà toàn dội gáo nước lạnh trước. 250 củ đóng 5 năm rồi...thì chắc chắn là lùa gà rồi.
Cụ bắt đầu mua lúc tuổi cụ cao nên 50 củ nếu # thì đổi 1 con Civic RS ra biển chưa chiết khấu. Nếu em bán, chắc em ko bán cho cụ vì bồi thường thì thấp, chưa kể tới tuổi này dễ bị loại trừ khá nhiều (tranh chấp bồi thường chính là ở đây).
Còn đầu tư an toàn thì mỗi tháng vứt vào 100 con FPT. Đến khi về hưu thì bán sạch!

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
em thấy cách đặt vđ với đối tượng đó là ko đúng rồi. cty BH thì các sp của nó luôn có tính bảo hiểm. tụi nó ko có sp chuyên cho đầu tư đâu cụ, có thể có mấy cái gọi là liên kết, nhưng vẫn phải có bảo hiểm, và cái phí bh nó làm giảm hiệu quả đầu tư là đúng rồi
hiện giờ nó có sản phẩm pension fund, do các công ty quản lý quĩ vận hành, nó thuần túy là sp đầu tư vào cổ và trái phiếu, ko có bảo hiểm, mà chỉ có tí phí quản lý ko nhiều. bên cạnh đó, các quĩ đầu tư nó ko trả chi phí bán hàng cho bọn tư vấn viên nên khách hàng ko phải trả phí nhiều

Matizcoi

Xe cút kít
Bảo hiểm nhân thọ là bỏ tiền đầu tư bảo hiểm tính mạng (chả may trong quá trình mua bị hẹo ko phải tự tử :D ) mà cụ chủ đòi lãi suất cao nữa thì cụ coi tính mạng mình rẻ quá =))

em thấy cách đặt vđ với đối tượng đó là ko đúng rồi. cty BH thì các sp của nó luôn có tính bảo hiểm. tụi nó ko có sp chuyên cho đầu tư đâu cụ, có thể có mấy cái gọi là liên kết, nhưng vẫn phải có bảo hiểm, và cái phí bh nó làm giảm hiệu quả đầu tư là đúng rồi
hiện giờ nó có sản phẩm pension fund, do các công ty quản lý quĩ vận hành, nó thuần túy là sp đầu tư vào cổ và trái phiếu, ko có bảo hiểm, mà chỉ có tí phí quản lý ko nhiều. bên cạnh đó, các quĩ đầu tư nó ko trả chi phí bán hàng cho bọn tư vấn viên nên khách hàng ko phải trả phí nhiều
Sai lầm của e là nửa dơi nửa chuột nhg với đội BH thì ko có sai lầm; tất cả các con gà sẽ bị vặt lông do sự ngu kkk. Đầu tư vào cty quản lý quỹ như cụ là hợp lý nếu mình chưa đủ trình chơi CK

Grandtouring

Xe điện
Bảo hiểm nhân thọ là bỏ tiền đầu tư bảo hiểm tính mạng (chả may trong quá trình mua bị hẹo ko phải tự tử :D ) mà cụ chủ đòi lãi suất cao nữa thì cụ coi tính mạng mình rẻ quá =))
Đúng rồi. Bảo hiểm nhân thọ là để phòng rủi ro, đừng mong có lãi như gửi tiết kiệm (phải nhớ như thế và đừng nghe những lời tư vấn khác như thế). Chỉ khi có rủi ro xảy ra thì mới thấy được ý nghĩa của việc mua bảo hiểm.
Tóm lại, đừng mong lãi, đừng nghe nói có lãi khi mua bảo hiểm.

Chỉnh sửa cuối:

Grandtouring

Xe điện
Hôm qua em mới nhận được tiền trả bảo hiểm đây. Hợp đồng 100 triệu, mới đóng được hơn 50 triệu, thì rủi ro xảy ra. Cty bảo hiểm duyệt hồ sơ (online là chính), chấp nhận thanh toán 120 triệu, trả trong 10 năm (theo đúng điều khoản trong hợp đồng đã ký).

civic trần 1987

Xe điện
Hôm qua em mới nhận được tiền trả bảo hiểm đây. Hợp đồng 100 triệu, mới đóng được hơn 50 triệu, thì rủi ro xảy ra. Cty bảo hiểm duyệt hồ sơ (online là chính), chấp nhận thanh toán 120 triệu, trả trong 10 năm (theo đúng điều khoản trong hợp đồng đã ký).
Cứ đúng luật chơi là ok hết. Con gái em cũng đc bảo hiểm chi trả tiền khám và thuốc ngoại trú. Bởi em mua từ lúc cháu đc 5 tháng tuổi nên chả bị dính loại trừ!

TUCSON9389

Xe điện
Sai lầm của e là nửa dơi nửa chuột nhg với đội BH thì ko có sai lầm; tất cả các con gà sẽ bị vặt lông do sự ngu kkk. Đầu tư vào cty quản lý quỹ như cụ là hợp lý nếu mình chưa đủ trình chơi CK
cty BH là nghề của họ, họ cũng có rủi ro khi tỷ lệ tèo tăng đột biến chứ cụ.
cụ ko hiểu hết hoặc ở cái tình trạng dơi chuột nên nói bị vặt lông là hơi quá rồi cụ ạ.

civic trần 1987

Xe điện
cty BH là nghề của họ, họ cũng có rủi ro khi tỷ lệ tèo tăng đột biến chứ cụ.
cụ ko hiểu hết hoặc ở cái tình trạng dơi chuột nên nói bị vặt lông là hơi quá rồi cụ ạ.
Như em nói ở cmt trên, tình trạng dơi chuột là do tvvbh nó chả nói gì đến nghĩa vụ mà chỉ nói đến quyền lợi thôi. Bởi nói đến nghĩa vụ cho khách thì tvv khéo cám chả có mà ăn chứ ngồi đó mà hoa hồng! Những trường hợp loại trừ thì giấu tiệt ko nói.

TUCSON9389

Xe điện
Như em nói ở cmt trên, tình trạng dơi chuột là do tvvbh nó chả nói gì đến nghĩa vụ mà chỉ nói đến quyền lợi thôi. Bởi nói đến nghĩa vụ cho khách thì tvv khéo cám chả có mà ăn chứ ngồi đó mà hoa hồng! Những trường hợp loại trừ thì giấu tiệt ko nói.
nói gì thì nói, phần bảo hiểm của họ là có và đấy là quyền lợi và nguyên tắc cấp phép hoạt động cho các công ty bảo hiểm được thành lập ra để đưa ra giải pháp phòng vệ tài chính khi có rủi ro xảy ra. người được hưởng quyền lợi BH thì ai cũng ca ngợi, người ko được hưởng QL thì đáng nhẽ mừng thì lại thấy mình thiệt và quay ra bảo lùa gà. thôi thì của đau con sót là có thật

Flygon

Xe đạp
Thế thì bảo hiểm có 2 sản phẩm là Pension (hưu trí) và Annuity (niên kim), cái này nó khá giống với lương hưu cụ đóng bắt buộc cho nhà nước hiện tại, được cái là lãi suất cao hơn. Nó khác gửi tiết kiệm ở chỗ là cụ được thêm bảo vệ trong giai đoạn đóng (từ khi cụ đóng đến tuổi về hưu, thường là từ 55-60 tuổi) tất nhiên là sẽ bị trừ đi 1 khoản phí bảo hiểm. Thế lời hơn tiết kiệm ở chỗ nào --> cụ sẽ có 1 mức tuổi sống kỳ vọng (life expectancy) giả sử là 85 tuổi, nếu cụ sống vượt 85 thì khoản lương hưu của cụ giá trị lớn hơn so với gửi tiết kiệm và ngược lại. Điều này thúc đẩy cụ sống lành mạnh hơn (để hưởng quyền lợi cao hơn, chứ sống không lành mạnh thì gửi béng tiết kiệm cho rồi), và thường những cụ khỏe sẵn mới mua (thuyết lựa chọn đối nghịch).
Em cũng đầu tư CK được 7-8 rồi đây, chuyên ngành đại học là Phân tích đầu tư chứng khoán mà thấy mấy bố sale chứng khoán còn lùa gà kinh hơn cả BH, CK rủi ro lắm cụ vì không quản lý được cảm xúc, sales nó hô múc 1 cái là nghĩ ngợi xong mấy hôm sau thấy nó lên rồi mua nên CK em nghĩ hợp với khoản tiền đi đầu tư và chịu rủi ro cao, chứ khoản tiền dưỡng già thì cụ gửi bảo hiểm hoặc ngân hàng cho lành

Flygon

Xe đạp
nói gì thì nói, phần bảo hiểm của họ là có và đấy là quyền lợi và nguyên tắc cấp phép hoạt động cho các công ty bảo hiểm được thành lập ra để đưa ra giải pháp phòng vệ tài chính khi có rủi ro xảy ra. người được hưởng quyền lợi BH thì ai cũng ca ngợi, người ko được hưởng QL thì đáng nhẽ mừng thì lại thấy mình thiệt và quay ra bảo lùa gà. thôi thì của đau con sót là có thật
Công nhận cụ ạ, các cụ lên mạng kiếm bảng tỉ lệ tử vong CSO1980 (mortality) và bảng tỷ lệ bệnh tật (morbidity) (cái này kiếm bên nước ngoài) để thấy sau 40 tuổi nó tăng dựng đứng như nào, nhất là ngoài 60, lúc đấy mới thấy sợ. Còn không dính bệnh tật là mừng lắm rồi, em cá là cụ nào cũng đổi 200-300 tr để không bị dính bệnh hiểm nghèo

civic trần 1987

Xe điện
Thế nên mới có chuyện khổ nhục kế hòng trục lợi bảo hiểm. Nhưng rồi truy ra là kế này thất bại!

Thế thì bảo hiểm có 2 sản phẩm là Pension (hưu trí) và Annuity (niên kim), cái này nó khá giống với lương hưu cụ đóng bắt buộc cho nhà nước hiện tại, được cái là lãi suất cao hơn. Nó khác gửi tiết kiệm ở chỗ là cụ được thêm bảo vệ trong giai đoạn đóng (từ khi cụ đóng đến tuổi về hưu, thường là từ 55-60 tuổi) tất nhiên là sẽ bị trừ đi 1 khoản phí bảo hiểm. Thế lời hơn tiết kiệm ở chỗ nào --> cụ sẽ có 1 mức tuổi sống kỳ vọng (life expectancy) giả sử là 85 tuổi, nếu cụ sống vượt 85 thì khoản lương hưu của cụ giá trị lớn hơn so với gửi tiết kiệm và ngược lại. Điều này thúc đẩy cụ sống lành mạnh hơn (để hưởng quyền lợi cao hơn, chứ sống không lành mạnh thì gửi béng tiết kiệm cho rồi), và thường những cụ khỏe sẵn mới mua (thuyết lựa chọn đối nghịch).
Em cũng đầu tư CK được 7-8 rồi đây, chuyên ngành đại học là Phân tích đầu tư chứng khoán mà thấy mấy bố sale chứng khoán còn lùa gà kinh hơn cả BH, CK rủi ro lắm cụ vì không quản lý được cảm xúc, sales nó hô múc 1 cái là nghĩ ngợi xong mấy hôm sau thấy nó lên rồi mua nên CK em nghĩ hợp với khoản tiền đi đầu tư và chịu rủi ro cao, chứ khoản tiền dưỡng già thì cụ gửi bảo hiểm hoặc ngân hàng cho lành
E giờ tích vàng hehe, cứ tết mua 1 ít vứt đấy. Con cún nhà e đc ít tiền mừng tuổi bảo con mua vàng bố giữ cho, thế là nó mua luôn lúc tết - giờ lại ngon