[Funland] Bảo hiểm nhân thọ đầu tư có phải lùa gà

Vietex

Xe điện
Đây là bảng ước tính phí trích quỹ khi bắt đầu mua. Trên thực tế phí bảo hiểm trích quỹ rủi ro đang rất sát với mức dự kiến ban đầu sau 6 năm thực hiện

Ước tính ban đầu năm thứ 6 là 9,1tr/năm thực tế như trên là 2tr290/quý.

Vì vậy năm thứ 10 phí trích quỹ 11tr500 là quá hợp lý. Mà họ đã giữ đúng cam kết về phí 6 năm rồi nên mức 11tr500 ở năm thứ 10 là hoàn toàn khả thi.

Và cụ cũng sẽ thấy trong bảng này người được bảo hiểm khi bắt đầu hợp đồng là 41 tuổi, hết hợp đồng là 61 tuổi rồi nên giá phí nó phải cao hơn so với một người tầm 30 tuổi mua 1 hợp đồng điều khoản tương đương.

Lại lươn lẹo rồi. Trong bảng ghi 4 năm đóng 170tr, cái năm đầu 300tr thì ẩn đi, nhưng cái tổng nhận về thì vẫn nhân vào. Làm ng khác hiểu là thực đóng có 170, trong khi thực đóng 512tr.
Bỏ cái dự kiến đi thì em tin. Cái dự kiến thì làm gì có tính chất pháp lý. Thêm số nào vào chả được. Thực tế năm vừa rồi sinh lời có 4.3%. Đầy bh còn cam kết 7% kìa.

Vietex

Xe điện
Cụ vẫn đang cố không tính đến cấu phần bảo hiểm rủi ro mà chỉ nhăm nhăm vào cấu phần đầu tư. Nếu chỉ tính về bờ thi ko nên mua bảo hiểm.
Phần bảo hiểm rủi ro cho quỹ rủi ro rồi. Vĩnh viễn mất, có lấy lại được đâu mà tính. Tiền mất là thật, nhận được lời hứa mà không muốn lời hứa xảy ra. Tính theo giá trị tuyệt đối chả là 10 về bờ nhỉ?

Haiau69

Xe buýt
Lại lươn lẹo rồi. Trong bảng ghi 4 năm đóng 170tr, cái năm đầu 300tr thì ẩn đi, nhưng cái tổng nhận về thì vẫn nhân vào. Làm ng khác hiểu là thực đóng có 170, trong khi thực đóng 512tr.
Bỏ cái dự kiến đi thì em tin. Cái dự kiến thì làm gì có tính chất pháp lý. Thêm số nào vào chả được. Thực tế năm vừa rồi sinh lời có 4.3%. Đầy bh còn cam kết 7% kìa.
Ko có số 300 tr ban đầu vì đây là hợp đồng đã chuyển nhượng từ tên công ty sang tên cá nhân. Thời điểm chuyển nhượng đã nộp 300 rồi. Thực tế là có 300 nộp năm đầu. Bản này thể hiện năm thứ 2 trở đi sau khi chuyển nhượng ko có gì là khuất tất hết. Thực tế chủ hợp đồng còn đóng dư thêm mấy chục triệu vào năm thứ 6 đấy. Số thực đóng đã nói rõ ngay từ post đầu tiên.

Cụ mới đang lương lẹo từ chỗ nọ sang chỗ kia. Vì đang nói đến phí đóng quỹ thực tế từ năm 1 đến năm thứ 6 nó đều đúng như dự kiến thì cụ lại lươn sang chỗ khác.

Còn cam kết 7% ở đâu đó mới là không thực tế.

Còn hợp đồng này bên công ty bảo hiểm cung cấp thông tin 3 khả năng ngay từ trước khi ký hợp đồng. Mức cam kết tối thiểu thì rất thấp và rất rõ ràng đối với người mua để quyết định

Vietex

Xe điện
Bản này thể hiện năm thứ 2 trở đi sau khi chuyển nhượng ko có gì là khuất tất hết.
Không có gì khuất mà chỉ giấu đi phần giá trị năm đầu đóng 300tr. Còn các khoản giá trị nhận về thì nhân cả rồi. Đúng là không khuất tất thật.

Vietex

Xe điện
Cụ mới đang lương lẹo từ chỗ nọ sang chỗ kia. Vì đang nói đến phí đóng quỹ thực tế từ năm 1 đến năm thứ 6 nó đều đúng như dự kiến thì cụ lại lươn sang chỗ khác.

Còn hợp đồng này bên công ty bảo hiểm cung cấp thông tin 3 khả năng ngay từ trước khi ký hợp đồng. Mức cam kết tối thiểu thì rất thấp và rất rõ ràng đối với người mua để quyết định
Mợ giải thích thế nào về số giả định 8% này. Trong khi thực thế sinh lời có 4.3%. Từ 8% xuống 4.3% mà mợ gọi là đúng như dự kiến á? Hạn hán lời.

dautunganhan

Xe tải
bảo hiểm oto là mua cho mình vì oto hỏng mình bảo vệ đc túi tiền và an tâm có bh lo tức mình hưởng! bhnt là mua cho ng khác tức người thân khi minh die ng thân hưởng, vậy nên ng ta hay mua bh oto hơn là bhnt

Haiau69

Xe buýt
Lại lươn lẹo. Tôi đang nói phí bảo hiểm trích quỹ chứ KHÔNG phải mức sinh lời. Còn mức sinh lời thì họ đưa 3 bản cho 3 TH như đã nói ở trên gồm 8%, 6% và cam kết tối thiểu. Trường hợp 3 cam kết tối thiểu thì thấp hơn rất nhiều còn không được 4% đâu. Người hiểu biết về đầu tư thì đều phải hiểu đầu tư có thể lãi có thể lỗ.

Còn quý 1 tại sao thấp cụ cứ nhìn Vnindex và tình trạng của thị trường trái phiếu. Hầu hết các quỹ đầu tư đều lỗ chổng vó. Cụ ko hiểu gì về thực tế cả.

Nếu cụ cứ tiến tục lươn lẹo từ cái A sang cái B như này thì thôi tôi cũng xin kiếu cụ miễn bàn tiếp nhé.

Mợ giải thích thế nào về số giả định 8% này. Trong khi thực thế sinh lời có 4.3%. Từ 8% xuống 4.3% mà mợ gọi là đúng như dự kiến á? Hạn hán lời.
La

Haiau69

Xe buýt
Không có gì khuất mà chỉ giấu đi phần giá trị năm đầu đóng 300tr. Còn các khoản giá trị nhận về thì nhân cả rồi. Đúng là không khuất tất thật.
Cụ thực sự suy nghĩ rất tiêu cực rồi. Nên ko nói chuyện được một cách thẳng thắn. Cụ luôn trích dẫn không đầy đủ câu chuyện trong khi tôi đã nói rất rõ ngay từ đầu. Cụ nghĩ ai lên đây cũng để bán bảo hiểm hả?

Nói thật với cụ là tôi cũng thiên về với quan điểm là bảo hiểm nhân thọ ở VN có vẻ đắt vì có lẽ chi nhiều hoa hồng quá. Tuy nhiên những suy diễn của cụ nó đi theo hướng quá tiêu cực nên tôi sẽ không tiếp tục trao đổi với cụ nữa.

Vietex

Xe điện
Lại lươn lẹo. Tôi đang nói phí bảo hiểm trích quỹ chứ KHÔNG phải mức sinh lời. Còn mức sinh lời thì họ đưa 3 bản cho 3 TH như đã nói ở trên gồm 8%, 6% và cam kết tối thiểu. Trường hợp 3 cam kết tối thiểu thì thấp hơn rất nhiều còn không được 4% đâu. Người hiểu biết về đầu tư thì đều phải hiểu đầu tư có thể lãi có thể lỗ.
Mợ chê bảo hiểm khác cam kết 7% là không thực tế. Nhưng chính bên mợ thì còn dụ bằng cái 8%. Đúng là lùa gà.

Do mợ chả thẳng thắn từ đầu. Con số đâu biết nói Thế trong 3 TH thì cái nào sát với thực tế nhất sao mợ không đưa lên cho mọi người bình luận. Đưa cái 8% ra làm gì?
Cái 6% cũng k sát thực tế 4.3%. Mức tối thiểu thì do mợ nói thấp hơn thực tế rất nhiều. Thế mà post trc khăng khăng công ty đang dữ đúng cam kết. Cam kết quái quỷ gì thế?
Vì vậy năm thứ 10 phí trích quỹ 11tr500 là quá hợp lý. Mà họ đã giữ đúng cam kết về phí 6 năm rồi nên mức 11tr500 ở năm thứ 10 là hoàn toàn khả thi.
Vào mời chém như đúng rồi. Cháu hỏi trên số liệu mợ đưa hết đấy thôi.
Đây là 1 hợp đồng bảo hiểm nhân thọ quỹ liên kết chung. Các cụ chém đi ạ. Hợp đồng này giờ không đóng phí tiếp nhưng giá trị hàng năm vẫn tăng lên. Dưới đây là sao kê 1 quý.

Nếu xảy ra rủi ro được bồi thường 1,5 củ to.

Vietex

Xe điện
Người hiểu biết về đầu tư thì đều phải hiểu đầu tư có thể lãi có thể lỗ.

Còn quý 1 tại sao thấp cụ cứ nhìn Vnindex và tình trạng của thị trường trái phiếu. Hầu hết các quỹ đầu tư đều lỗ chổng vó. Cụ ko hiểu gì về thực tế cả.
Trong 3 TH dự kiến, có cái nào dự kiến âm không mợ? Thị trg có lên có xuống mà công ty thì chỉ dự kiến lên. Vậy cơ sở nào để mợ nói công ty thực hiện đúng như dự kiến? Nếu thị trường xuống thì công ty bù lỗ cho à?

Vietex

Xe điện
Cụ thực sự suy nghĩ rất tiêu cực rồi. Nên ko nói chuyện được một cách thẳng thắn. Cụ luôn trích dẫn không đầy đủ câu chuyện trong khi tôi đã nói rất rõ ngay từ đầu. Cụ nghĩ ai lên đây cũng để bán bảo hiểm hả?

Nói thật với cụ là tôi cũng thiên về với quan điểm là bảo hiểm nhân thọ ở VN có vẻ đắt vì có lẽ chi nhiều hoa hồng quá. Tuy nhiên những suy diễn của cụ nó đi theo hướng quá tiêu cực nên tôi sẽ không tiếp tục trao đổi với cụ nữa.
Đó không phải tiêu cực, đó là thực tế dựa trên con số không biết nói dối. Hay ng ta còn gọi là thật thà như đếm. Sao mợ lại bảo cháu không thẳng thắng trong khi cháu k hề bịa ra cái gì. Toàn dữ liệu mợ đưa.
Tất nhiên, k phải ai lên đây cũng để bán bảo hiểm. Như cháu hay cụ chủ thớt chẳng hạn.
Cháu không tiêu cực nên mợ có gì cứ thẳng thắn.

Tv1912

Xe buýt
BHNT năm nay gặp hạn lớn quá, tiền nuốt vào tới cổ họng rồi lại phải ói ra, người dân vừa ít tiền lại vừa cảnh giác nên khó mà lùa gà được! :D Nói về BH thì BHXH hay BHYT của nhà nước là hiệu quả nhất vì nó phi lợi nhuận, vậy mà các cụ còn chửi lên chửi xuống, công nhân có vài đồng tích lũy hở ra là được các vị thông thái xúi rút sợ nhà nước tiêu mất, trong khi những bộ óc tiến bộ ấy lại sẵn sàng dơ cổ ra cho đám BH ngoại quốc nó vặt, thật là quái dị! :D

Dân miền núi TM

Xe điện
BHNT năm nay gặp hạn lớn quá, tiền nuốt vào tới cổ họng rồi lại phải ói ra, người dân vừa ít tiền lại vừa cảnh giác nên khó mà lùa gà được! :D Nói về BH thì BHXH hay BHYT của nhà nước là hiệu quả nhất vì nó phi lợi nhuận, vậy mà các cụ còn chửi lên chửi xuống, công nhân có vài đồng tích lũy hở ra là được các vị thông thái xúi rút sợ nhà nước tiêu mất, trong khi những bộ óc tiến bộ ấy lại sẵn sàng dơ cổ ra cho đám BH ngoại quốc nó vặt, thật là quái dị! :D
BHNT oánh vào nỗi sợ rủi ro của các cụ.
Đã sống đến giờ thì xác suất đen hơi khó, đen rồi thì giời đỡ.
Mọi chi phí ko bù dc cái kết cục cuối cùng, như cụ trên bảo là mình có dc hưởng gì đâu mà mua. Kiểu bỏ tiền mua sự khây khỏa cho hiện tại.:D

250cc

Xe tăng
Như cụ đã nói, BHNT chia tiền thành quỹ rủi ro + phần sinh lời. Khi BHNT sử dụng đặc điểm sinh lời, đặc điểm tích lũy để dụ khách hàng mua thì khách hàng có quyền tìm hiểu về giá trị tích lũy chứ? Cháu mua sản phẩm thì cháubphải có quyền hỏi các tính năng của sản phẩm chứ, cháu phải hỏi hướng dẫn sử dụng chứ. Cụ bán hàng mà không cho khách hỏi à?
Em bán hàng gì đâu cụ.
Cụ mua hàng thì cứ hỏi cho cặn kẽ. Nhiều thằng bán nó mập mờ, tư vấn chung chung nên phải đề phòng.
Còn ý em là đang nói về một số cụ ko nghĩ đến phần bảo hiểm cho rủi ro mà chỉ mua với mục đích chính tích lũy. Nên em thấy khó hiểu là muốn tích lũy thì tại sao ko gửi ngân hàng.

Haha, em ngược với cụ. Em soi kỹ từng tý một trước khi mua BH nên biết là khoảng sau 25 năm em mới về đến cái nịt. Thế là em xuống tiền mua 😂

Em bỏ 30tr hàng năm, đặt mức BH tận 1.8 tỷ nên chưa đến 25 năm đã hết tiền, và em tính là nếu em sống ổn thì 30tr/năm ko quá to, nhưng nếu em có vấn đề gì trong giai đoạn vợ dại con thơ, thì vợ con có 1.8 đồng là cũng đc một khoản đáng kể.
E ko rõ cụ đóng bao lâu, nhg chắc fai 20 năm - vị chi 600tr gốc, nếu tính cả lãi thì nếu cụ sống đủ lâu cụ đã tự cung của vợ con mình 1 tỷ :)) Mà xác suất cụ tự sống thọ cao hơn nhiều - cơ mà già thì còn đỡ, nếu die trẻ thì vk nó lại có hìu đi thăm trai, ko có phụ nữ thờ chồng trọn đời thời buổi giờ đâu cụ. Chẹp, khó hỉu thặc

vnthan

Xe buýt
E ko rõ cụ đóng bao lâu, nhg chắc fai 20 năm - vị chi 600tr gốc, nếu tính cả lãi thì nếu cụ sống đủ lâu cụ đã tự cung của vợ con mình 1 tỷ :)) Mà xác suất cụ tự sống thọ cao hơn nhiều - cơ mà già thì còn đỡ, nếu die trẻ thì vk nó lại có hìu đi thăm trai, ko có phụ nữ thờ chồng trọn đời thời buổi giờ đâu cụ. Chẹp, khó hỉu thặc
Em đọc lại những post của cụ trong này. Cụ đóng 50tr/năm và dừng đóng sau 5 năm bởi vì cụ “phát hiện ra rằng mình bị lừa”. Em tôn trọng quyết định đó, và em không nói nó đúng hay sai. Theo em hiểu thì BHNT chỉ có phù hợp hay ko, chứ ko phải câu chuyện đúng-sai.

Em mới đóng đc 3/15 năm thôi cụ ạ, em cũng ko chọn kỳ hạn 20 năm như cụ suy đoán đâu. Như em đã chia sẻ ở mấy post trước, thời điểm em mua BH là vì mới có 1 khoản vay mua nhà, em chấp nhận mất một số tiền nhỏ trong khả năng chi trả hàng năm, để đổi lấy cái an toàn rằng giả sử có gì đó thì vợ con ko phải ra đường vì ko có tiền trả nợ mua nhà.

Có thể 2-3 năm nữa khi hết các mối lo tài chính em cũng lựa chọn bỏ ngang ko tiếp tục gói BHNT như cụ vừa làm, nhưng em khẳng định lại rằng cá nhân em ko hề thấy “bị lừa” gì cả.

Chỉ là tư duy của chúng ta khác nhau thôi, em thấy hơi buồn cười khi cụ chỉ tập trung vào “xác suất rủi ro”. Kể cả nó là 1 phần tỷ thì nó cũng có thể rơi vào đầu một cá nhân nào đó. Đoán đc trước thì nó đã ko phải là xác suất nữa rồi.

P/s: đang ngồi trong K Thanh Nhàn thăm bạn thì đọc post của cụ nên cố gõ trả lời. Đây là 1 người bị ép mua BHNT khi vay bank mấy tháng trước. Lúc ấy bạn rất bức xúc, nhưng giờ thì câu chuyện kết quả lại thành 1 trong những cứu cánh của gia đình bạn ấy đó.

Dân miền núi TM

Xe điện
Em đọc lại những post của cụ trong này. Cụ đóng 50tr/năm và dừng đóng sau 5 năm bởi vì cụ “phát hiện ra rằng mình bị lừa”. Em tôn trọng quyết định đó, và em không nói nó đúng hay sai. Theo em hiểu thì BHNT chỉ có phù hợp hay ko, chứ ko phải câu chuyện đúng-sai.

Em mới đóng đc 3/15 năm thôi cụ ạ, em cũng ko chọn kỳ hạn 20 năm như cụ suy đoán đâu. Như em đã chia sẻ ở mấy post trước, thời điểm em mua BH là vì mới có 1 khoản vay mua nhà, em chấp nhận mất một số tiền nhỏ trong khả năng chi trả hàng năm, để đổi lấy cái an toàn rằng giả sử có gì đó thì vợ con ko phải ra đường vì ko có tiền trả nợ mua nhà.

Có thể 2-3 năm nữa khi hết các mối lo tài chính em cũng lựa chọn bỏ ngang ko tiếp tục gói BHNT như cụ vừa làm, nhưng em khẳng định lại rằng cá nhân em ko hề thấy “bị lừa” gì cả.

Chỉ là tư duy của chúng ta khác nhau thôi, em thấy hơi buồn cười khi cụ chỉ tập trung vào “xác suất rủi ro”. Kể cả nó là 1 phần tỷ thì nó cũng có thể rơi vào đầu một cá nhân nào đó. Đoán đc trước thì nó đã ko phải là xác suất nữa rồi.

P/s: đang ngồi trong K Thanh Nhàn thăm bạn thì đọc post của cụ nên cố gõ trả lời. Đây là 1 người bị ép mua BHNT khi vay bank mấy tháng trước. Lúc ấy bạn rất bức xúc, nhưng giờ thì câu chuyện kết quả lại thành 1 trong những cứu cánh của gia đình bạn ấy đó.
Sẽ có cụ kể câu chuyện ngược lại. Mà hình như ti vi cũng chiếu rồi. Đa phần cũng chỉ giúp các cụ khây khỏa không thì chả còn ngành BHNT.

hanoi1971

Xe tải
Tranh luận về BHNT chắc không bao giờ dứt vì mỗi người có một quan điểm khác nhau về rủi ro và chi phí. Ngay đến câu chuyện về BHXH do nhà nước quản lý mà còn chưa hết ý kiến thì đừng hy vọng BHNT có đồng thuận trong xã hội.

Nhiều người đã chứng kiến sự khác biệt giữa người có BHYT với không có BHYT khi nhập viện. Bản thân tôi cũng chứng kiến thêm sự khác biệt giữa người có BHNT với người không có BHNT. Do vậy tôi tin rằng các công ty BHNT vẫn còn đất sống dài dài. Tất nhiên, cạnh tranh giữa các công ty BHNT cũng tăng lên khi có thêm các cty gia nhập thị trường và như vậy người mua BHNT sẽ càng hưởng lợi. Tuy nhiên, cũng như mọi loại hợp đồng, người mua cần phải tìm hiểu và đọc kỹ trước khi ký để tránh hối tiếc vì sự thiếu hiểu biết của mình.

fanmu12345

Xe điện
Tranh luận về BHNT chắc không bao giờ dứt vì mỗi người có một quan điểm khác nhau về rủi ro và chi phí. Ngay đến câu chuyện về BHXH do nhà nước quản lý mà còn chưa hết ý kiến thì đừng hy vọng BHNT có đồng thuận trong xã hội.

Nhiều người đã chứng kiến sự khác biệt giữa người có BHYT với không có BHYT khi nhập viện. Bản thân tôi cũng chứng kiến thêm sự khác biệt giữa người có BHNT với người không có BHNT. Do vậy tôi tin rằng các công ty BHNT vẫn còn đất sống dài dài. Tất nhiên, cạnh tranh giữa các công ty BHNT cũng tăng lên khi có thêm các cty gia nhập thị trường và như vậy người mua BHNT sẽ càng hưởng lợi. Tuy nhiên, cũng như mọi loại hợp đồng, người mua cần phải tìm hiểu và đọc kỹ trước khi ký để tránh hối tiếc vì sự thiếu hiểu biết của mình.
BHNT bản chất là tốt, nhưng có 2 bất cập:

1. Bọn đại lý cố tình tư vấn đểu. lừa gạt dụ dỗ KH rằng mua BHNT có lãi nhiều hơn gửi TK

2. Cty biết đại lý đang tư vấn đểu, nhưng cố tình nhắm mắt làm ngơ.