[Funland] Bảo hiểm nhân thọ đầu tư có phải lùa gà

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Đồng ý với bản chất bảo hiểm cụ đề cập nhưng so sánh với bảo hiểm tự nguyện ô tô thì hơi khập khiễng vì đi ô tô rất dễ bị va quệt, tại nạn, thậm chí 1 năm bị mấy phát. Con người thì khác đa số chỉ mấy năm mới phải thăm bệnh viện 1 lần. Thậm chí cả chục năm mới phải vào viện, còn cảm cúm sổ mũi thì chả lấy được đồng nào của bảo hiểm. Nhưng xe chỉ cần xước sát thì có thể đi vào gara tút tát mỗi năm vài triệu. Ai thường xuyên phải thăm thì bảo hiểm còn không thèm tiếp. Chính vì vậy rủi ro chi cho con người thấp hơn chi cho cái xe rất nhiều.
Tỷ lệ rủi ro thấp hay cao phản ánh vào tỷ lệ (phí bảo hiểm)/(số tiền thụ hưởng). Và do có nhiều bên tham gia cạnh tranh nên nói chung tỷ lệ này có thể chấp nhận được (cả thị trường bảo hiểm ô tô, bảo hiểm sức khỏe và bảo hiểm nhân thọ).
Còn nói sức khỏe con người rủi ro thấp hay cao thì ngay như bản thân em, 4x, nói chung là khá khỏe mạnh. Nhưng trong vòng 6 tháng gần đây thì 1 lần chữa thoát vị đĩa đệm, 1 lần đau đầu do căng thẳng (đến mức phải chữa trị), 2 lần chữa răng. Tất cả đều được BHYT của nhà nước và tư nhân chi trả (trừ tiền bọc răng thẩm mỹ). Toàn thứ vớ vẩn nhưng tiền khám, tiền xét nghiệm, tiền thuốc cũng gần chục củ.

Chỉnh sửa cuối:

fanmu1234

Xe container
Đây là cái gốc của vấn đề.
Chắc đếm trên đầu ngón tay những đại lý BH bán được BH cho người không quen.
Có nhẽ tới 95% KH là người thân, 5% còn lại là bạn bè quen biết, cả nể.
Người thật việc thật đây.

Chị đồng nghiệp của em có 1 cô gái em ở quê lên, học hết cấp 3 không có việc nên đi học bán BHNT. Hợp đồng đầu tiên là mẹ ruột và chị ruột. Có lẽ do cô đại lý dốt nên tư vấn lung tung chứ không phải cố tình lừa người thân.

Chị đồng nghiệp khoe với em về hợp đồng BHNT, em liền bảo nội dung tư vấn không giống bản chất của hợp đồng BHNT nhưng chị đồng nghiệp không tin.

5 năm sau, bà ấy kẻ với em rằng em ruột bà ấy HẠI bà ấy mất hơn 100 củ vì tư vấn lung tung. =))=))=))

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Dạo này báo chí um tỏi về các HĐ bảo hiểm nhân thọ, e mới giật mình xem lại cái Pru đã đóng. Đến nay e kết thúc 5 năm , vị chi 250 chiệu ra đi. Thì hỡi ôi, rút ngay thì còn 143 tr, để 20 năm nữa thì còn 4600đ, còn có hơn hay ko tuỳ vào sự hảo tâm của Pru. Mang tiếng có đứa e làm Ngân hàng bảo nó xem trc mà vẫn toang, moá - bảo die đc tiền tỷ thì ý nghĩa gì. E ngay từ đầu đã xđ ko fai kiếm cái tiền nhân thọ mà tính bài tích tiền để sau 10-20 năm nữa về hưu mình có 1 khoản để vi vu. E ko hiểu sao lại có thể ngu học thế đc, e đg tính rút luôn để gỡ gạc tý chút, các cụ có cao kiến gì TV giúp e :((
Xem cái bảng cũng éo hiểu cụ đầu tư BH gì đây!

Mr.Alo

Xe lăn
Mua bhnt thì phải gặp đúng dân bán chuyên nghiệp và có tâm , chứ gặp dân tay ngang bán thời vụ hay mua qua bank thì vỡ mồm hết , đóng thì đều đều nhưng đến lúc cần dùng lại bị loại trừ :)

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Đồng ý với bản chất bảo hiểm cụ đề cập nhưng so sánh với bảo hiểm tự nguyện ô tô thì hơi khập khiễng vì đi ô tô rất dễ bị va quệt, tại nạn, thậm chí 1 năm bị mấy phát. Con người thì khác đa số chỉ mấy năm mới phải thăm bệnh viện 1 lần. Thậm chí cả chục năm mới phải vào viện, còn cảm cúm sổ mũi thì chả lấy được đồng nào của bảo hiểm. Nhưng xe chỉ cần xước sát thì có thể đi vào gara tút tát mỗi năm vài triệu. Ai thường xuyên phải thăm thì bảo hiểm còn không thèm tiếp. Chính vì vậy rủi ro chi cho con người thấp hơn chi cho cái xe rất nhiều.
Ngta mua BH ko vì cái như cụ nghĩ. Giờ ví dụ đang nuôi con ăn học, bụp phát chết thì tiền đâu nuôi con, hoặc giả đang nhiên bị bệnh nặng ( ung thư chẳng hạn) hoặc tai nạn làm mất sức lao động thì thế nào? Vậy là mua BHNT thôi!
Mấy cái ba lăng nhăng nằm viện thông thường thì mua BH làm gì!

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Mua bhnt thì phải gặp đúng dân bán chuyên nghiệp và có tâm , chứ gặp dân tay ngang bán thời vụ hay mua qua bank thì vỡ mồm hết , đóng thì đều đều nhưng đến lúc cần dùng lại bị loại trừ :)
Bản chất thì chuyên nghiệp hay bán chuyên thì mục đích đều hướng đến đích cuối cùng là bán đc sản phẩm, do vậy e nghĩ các đại lý đều né phần bất lợi của sản phẩm mà chỉ định hướng vào phần nào có lợi hoặc vẽ ra có vẻ có lợi để người mua ký HĐ, cái chính là phải gặp người bán hiểu sâu về sản phẩm có tâm tư vấn thôi.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
BHYT có 2 loại. 1 loại của nhà nước + 1 loại mua thêm tự nguyện.
Cầm 2 loại này đi là full option rồi. Năm ngoái em nằm viện 1 tuần hết 52 củ. BHYT nhà nước chi 16 củ, còn bao nhiêu NHYT tự nguyện chi nốt.
Điên mới đi đâm đầu vào bọn nhân thọ.
Của cụ nó là BH Y tế!
Rủi ro nó có nhiều kiểu: bệnh ( nhẹ - trung bình- nặng - rất nặng), tai nạn ( nghề nghiệp, giao thông) ... Hậu quả có thể là nằm viện ( ngắn ngày, nhiều ngày hoặc triền miên cả đời), sống thực vật, mất sức lao động. Ví dụ, 1 bạn em biết làm thợ hàn, ngã từ trên cao xuống, ko chết; nằm viện cả năm và giờ đi xe lăn cả đời, hoàn toàn mất sức lao động và đầu óc cũng lơ tơ mơ. Một ông chú nữa đi làm bảo vệ, tai nạn giao thông gãy 2 đốt sống cổ, nguy cơ liệt toàn thân còn chắc chắn mất sức lao động cả đời.
Cái y tế nó chi trả khi mình nằm viện chữa bệnh thôi, sau khi xuất viện thì hết tác dụng. Nếu sau khi xuất viện mà bị như em liệt kê ở trên thì mới đến phần việc của BH nhân thọ!

Chỉnh sửa cuối:

fanmu1234

Xe container
Bản chất thì chuyên nghiệp hay bán chuyên thì mục đích đều hướng đến đích cuối cùng là bán đc sản phẩm, do vậy e nghĩ các đại lý đều né phần bất lợi của sản phẩm mà chỉ định hướng vào phần nào có lợi hoặc vẽ ra có vẻ có lợi để người mua ký HĐ, cái chính là phải gặp người bán hiểu sâu về sản phẩm có tâm tư vấn thôi.
Hiếm đại lý tư vấn có tâm, toàn tư vấn đểu

IP man

Xe lăn
Của cụ nó là BH Y tế!
Rủi ro nó có nhiều kiểu: bệnh ( nhẹ - trung bình- nặng - rất nặng), tai nạn ( nghề nghiệp, giao thông) ... Hậu quả có thể là nằm viện ( ngắn ngày, nhiều ngày hoặc triền miên cả đời), sống thực vật, mất sức lao động. Ví dụ, 1 bạn em biết làm thợ hàn, ngã từ trên cao xuống, ko chết; nằm viện cả năm và giờ đi xe lăn cả đời, hoàn toàn mất sức lao động và đầu óc cũng lơ tơ mơ. Một ông chú nữa đi làm bảo vệ, tai nạn giao thông gãy 2 đốt sống cổ, nguy cơ liệt toàn thân còn chắc chắn mất sức lao động cả đời.
Cái y tế nó chi trả khi mình nằm viện chữa bệnh thôi, sau khi xuất viện thì hết tác dụng. Nếu sau khi xuất viện mà bị như em liệt kê ở trên thì mới đến phần việc của BH nhân thọ!
Lấy được tiền của bọn nhân thọ thì còn lâu cụ ah. So với sổ tiết kiệm dắt túi thì ko bằng.

fanmu1234

Xe container
Của cụ nó là BH Y tế!
Tóm lại nên mua BHNT, khai trung thực, và chỉ BHNT có hoàn tiền sau khi đến hợp đồng, Thí dụ mua 1 hợp đồng 30 năm, mỗi năm 30 củ, hết hợp đồng lấy lại 900 củ + lãi rất ít.

Nếu không may người mua chết trong thời hạn hợp đồng, thì người thân có 900 củ.

Tránh xa các loại BHYT hỗ trợ đi kèm, hoặc các khoản đầu tư của BHNT.

Mua thêm 1 BHYT tự nguyện của nhà nước là ok.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Giờ e cũng đang nghĩ như cụ, ko có 1 chút lợi ích nào từ cái HĐ này - e nghĩ đây là cú lừa
À chết sớm thì đc 1 tỏi cụ, còn chết muộn thì... lỗ. Hình như cụ đóng 50tr/năm, đây là gói khá lớn đấy chứ ( nếu chỉ tham gia BHNT). E nghĩ chắc họ tách cụ chỉ tham gia BHNT độ hơn 10tr/ năm còn lại là tham gia gói đầu tư. Đùa chứ cụ còn 15 năm nữa để die, sau 15 năm thì lỗ. Haha!

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Lấy được tiền của bọn nhân thọ thì còn lâu cụ ah. So với sổ tiết kiệm dắt túi thì ko bằng.
Cứ đúng HĐ mà làm thôi cụ. Tham gia gt tuân thủ luật, lao động thì đủ an toàn theo luật, sinh hoạt lành mạnh là OK thôi!
Giờ nhậu say bị ngã xe, vượt đèn đỏ bị đâm, lao động trên cao ko có đai an toàn ... hoặc nghiện ngập... thì ko lấy đc tiền BH đâu!

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Ngta mua BH ko vì cái như cụ nghĩ. Giờ ví dụ đang nuôi con ăn học, bụp phát chết thì tiền đâu nuôi con, hoặc giả đang nhiên bị bệnh nặng ( ung thư chẳng hạn) hoặc tai nạn làm mất sức lao động thì thế nào? Vậy là mua BHNT thôi!
Mấy cái ba lăng nhăng nằm viện thông thường thì mua BH làm gì!
Bác chuẩn với cái gọi là Bảo hiểm nhân thọ đúng nghĩa, áp dụng cho vụ " làm mất sức lao động thì thế nào?".

Thực tế, các đồng chí Sales toàn nhắm vô những Ốm cũng được chi trả, ..., mục đích là nhắm tới BHYT và BHNT, thành thực là tôi không rõ cái nào quan trọng hơn, trong mắt các anh chị Tư vấn viên củ chuối.

Còn cái "Bảo hiểm nhân thọ đúng nghĩa", họ đã từng bán và thất bại ở xứ này, nên họ mới lồng BHYT vô và training + bắt buộc Sales phải định hướng vào BHYT, bác ạ.

tự_lực

Xe buýt
Bản chất của bảo hiểm nhân thọ đâu phải để tích góp tiền. Nếu để tích góp tiền thì gửi tiết kiệm chứ.
Đơn giản xuất phát điểm nó như bảo hiểm tự nguyện xe ô tô. Mỗi năm nộp 10 triệu, nếu xe cháy cụ được đền 1 tỷ, hỏng hóc được tiền sửa chữa. Nếu không việc gì thì cụ mất 10 triệu, chả được lấy về đồng nào.
Cốt lõi của BHNT cũng thế, nộp hàng năm 10 triệu, chết được bồi thường 1 tỷ, ốm đau có tiền chữa bệnh v.v...
Nếu như thế thì chả ai thắc mắc sao cuối năm tôi không được lấy tiền về. Vì tiền đó đã chi trả cho những người bị rủi ro cùng với chi lương, hoa hồng và phí quản lý của cty bảo hiểm.
Nhưng như thế thì không hấp dẫn lắm. Bọn công ty bảo hiểm nghĩ ra công thức phức tạp nhưng hấp dẫn hơn. Hàng năm đóng 50 triệu, 10 triệu vẫn là chi phí lõi để bảo hiểm cho KH. 40 triệu còn lại bọn nó đem đi đầu tư hay đơn giản là gửi ngân hàng. Sau đó phần lãi chia với khách hàng, phần gốc 40 triệu cũng tích lũy lại. Sau 1 số năm người mua bảo hiểm sẽ được nhận lại phần gốc tích lũy và phần lãi phát sinh của 40 triệu này.
Hiểu cơ chế như thế thì sẽ thấy số tiền nhận về sau 1 số năm chắc chắn sẽ không thể bắng gửi tiết kiệm do:
- Phải góp vào để chi trả cho những người đã gặp rủi ro và được bồi thường (10 triệu hàng năm trong ví dụ trên).
- Trả hoa hồng cho môi giới.
- Chia sẻ lợi nhuận với cty bảo hiểm.
Nhưng cái lợi thì cũng tương tự mua bảo hiểm thân vỏ ô tô: khi xảy ra rủi ro thì được chi trả, ốm đau được cho tiền chữa, tử vong thì vợ con được 1 cục tiền.
Đấy các cụ mua BHNT mà hiểu được mục đích là để phòng rủi ro thì hãy mua, còn nếu để tích góp tiền thì gửi tiết kiệm. 2 cái 2 mục đích rõ ràng. Nếu không hiểu rõ mục đích mà cắm đầu vào mua rồi lại chửi bọn bảo hiểm thì hơi buồn cười.
(Các con số trên chỉ có tính chất minh họa)
Nó cũng tương tự bỏ tiền ra mua bảo hiểm thân vỏ, cuối năm đến đòi lại tiền vì cả năm xe không bị sao cả 😁
Vợ em lao động chính trong nhà, thu nhập chính đến từ bạn ấy. E công chức quèn, lương ổn định thu nhập thêm bằng không. Nên em mua bảo hiểm cho bạn vợ. Mỗi tháng e tiết kiệm 1 phần từ lương em để đến ngày đóng hàng năm e có tiền đóng cho vợ, cũng coi như món quà tặng vợ vất vả.
Còn trong nămđó nếu vợ em cóốm thì cứ chiếu theođiều khoản hợpđồngđể thụ hưởng,ít ra có phần nào chi trả cho chi phí chữa bệnh. CÒn lại nếu kốmđau gì thì thú thực em mừng vìđiềuđó.

cadilac30

Xe tăng
Bản chất của bảo hiểm nhân thọ đâu phải để tích góp tiền. Nếu để tích góp tiền thì gửi tiết kiệm chứ.
Đơn giản xuất phát điểm nó như bảo hiểm tự nguyện xe ô tô. Mỗi năm nộp 10 triệu, nếu xe cháy cụ được đền 1 tỷ, hỏng hóc được tiền sửa chữa. Nếu không việc gì thì cụ mất 10 triệu, chả được lấy về đồng nào.
Cốt lõi của BHNT cũng thế, nộp hàng năm 10 triệu, chết được bồi thường 1 tỷ, ốm đau có tiền chữa bệnh v.v...
Nếu như thế thì chả ai thắc mắc sao cuối năm tôi không được lấy tiền về. Vì tiền đó đã chi trả cho những người bị rủi ro cùng với chi lương, hoa hồng và phí quản lý của cty bảo hiểm.
Nhưng như thế thì không hấp dẫn lắm. Bọn công ty bảo hiểm nghĩ ra công thức phức tạp nhưng hấp dẫn hơn. Hàng năm đóng 50 triệu, 10 triệu vẫn là chi phí lõi để bảo hiểm cho KH. 40 triệu còn lại bọn nó đem đi đầu tư hay đơn giản là gửi ngân hàng. Sau đó phần lãi chia với khách hàng, phần gốc 40 triệu cũng tích lũy lại. Sau 1 số năm người mua bảo hiểm sẽ được nhận lại phần gốc tích lũy và phần lãi phát sinh của 40 triệu này.
Hiểu cơ chế như thế thì sẽ thấy số tiền nhận về sau 1 số năm chắc chắn sẽ không thể bắng gửi tiết kiệm do:
- Phải góp vào để chi trả cho những người đã gặp rủi ro và được bồi thường (10 triệu hàng năm trong ví dụ trên).
- Trả hoa hồng cho môi giới.
- Chia sẻ lợi nhuận với cty bảo hiểm.
Nhưng cái lợi thì cũng tương tự mua bảo hiểm thân vỏ ô tô: khi xảy ra rủi ro thì được chi trả, ốm đau được cho tiền chữa, tử vong thì vợ con được 1 cục tiền.
Đấy các cụ mua BHNT mà hiểu được mục đích là để phòng rủi ro thì hãy mua, còn nếu để tích góp tiền thì gửi tiết kiệm. 2 cái 2 mục đích rõ ràng. Nếu không hiểu rõ mục đích mà cắm đầu vào mua rồi lại chửi bọn bảo hiểm thì hơi buồn cười.
(Các con số trên chỉ có tính chất minh họa)
Nó cũng tương tự bỏ tiền ra mua bảo hiểm thân vỏ, cuối năm đến đòi lại tiền vì cả năm xe không bị sao cả 😁
Té ra là vậy, trước giờ em cứ thắc mắc, sao bhnt lại được lấy về, rồi abcd này nọ, em mua bhnt tháng 50k hễ chết nó sẽ chi 2 tỷ 5 đủ làm đám ma đóng vào là mất, chết mới có xiền , Hihi, giờ mới biết VN Mình có loại bhnt đầu tư này

tự_lực

Xe buýt
Em chưa thấy một ai chết được đền bù cả. Hay bạn bè người thân em không có mấy người mua nhỉ
Đó là cụ không thấy. E gặp 2 trường hợp quanh e. 1 cái là bố mua cho con, đóng đến năm 18 tuổi. Thì đến năm con 12 tuổi bố mất, suốt những năm còn lại gia đình k phải đóng tiền. Và năm 18 tuổi con nhận được tiền từ gói đó (gói gì em k biết nhé, pụ thuộc điều khoản).
trường hợp 2 là: bố mua gói bh cho con, conđi bơi bịđuối nước. Nênnhậnđược tiền bồi thường từ bảo hiểm.

Choun

Xe máy
Tóm lại nên mua BHNT, khai trung thực, và chỉ BHNT có hoàn tiền sau khi đến hợp đồng, Thí dụ mua 1 hợp đồng 30 năm, mỗi năm 30 củ, hết hợp đồng lấy lại 900 củ + lãi rất ít.

Nếu không may người mua chết trong thời hạn hợp đồng, thì người thân có 900 củ.

Tránh xa các loại BHYT hỗ trợ đi kèm, hoặc các khoản đầu tư của BHNT.

Mua thêm 1 BHYT tự nguyện của nhà nước là ok.
Chuẩn cụ ạ, khi có rủi ro mới thấy giá trị của BH (tất cả các loại). Tôi không may bị tai nạn năm 2020, khi cấp cứu vào viện câu đầu tiên bác sĩ hỏi là có bảo hiểm không? để tư vấn điều trị và cũng thấy họ khuyên các bệnh nhân nên mua tối thiểu là BHYT, còn có càng nhiều BH càng tốt.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Định phản biện còm trước của cụ mà kéo xuống thấy còm này rồi. Đúng phóc mấy cái em định phản biện.
Em làm y hệt cụ: mua bảo hiểm y tế loại tốt, còn tiền đi làm việc khác. Nói không với BHNT.
Ngoài ra, một điểm em không thích ở BHNT là ở việc các công ty BHNT quá thả lỏng đội ngũ đại lý, muốn nói gì thì nói, sau đó có vấn đề gì thì lại đổ cho tại đại lý làm sai. Với em như thế là quá thiếu đạo đức.
Đại lý nó là đối tác, có phải nhân viên đâu mà quản lý cụ? Giống tài xế Grab, đố ông Grab quản lý được họ.
Như em, mua BH em gọi hotline, hôm sau cty cử nhân viên chính thức đến tư vấn. Tiền em ck thẳng vào TK của công ty.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Tiền mình mà để cho người khác sử dụng lời thì nó ăn nhả lại cho mình ít, lỗ thì mình chịu hết....thui em xin 2 chữ bình yên. Nhân thọ,đầu tư...em xin né hết.