[Funland] Bảo hiểm nhân thọ đầu tư có phải lùa gà

VIKO L

Xe điện
Mục khai không trung thực, nhiều đại lý xui người mua đừng khai đã nằm viện, hoặc đang có bệnh gì, đại lý tư vấn rằng nếu khai sẽ không mua được BH.

ít có đại lý nào nói rõ rằng phải khai trung thực, nếu không khai trung thực sẽ bị từ chối chi trả sau này. ít có đại lý nào dám tư vấn rõ ràng cái này.
Vâng, đúng như thế ạ. Dân gian tự khai, trong mọi lĩnh vực thường ít nhiều không trung thực và phải chịu trách nhiệm cho việc đó. Chính vì vậy trong các bản tự khai đều có mục cam đoan.
Em cũng đã từng khai gian (vốn điều lệ khi ĐkKD) cho oai tí 😄
Không có sự kiện gì xảy ra thì ko sao, có vấn đề liên quan là rách việc đấy.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Bộ y tế đã ban hành quy trình khám chữa bệnh, phác đồ điều trị, loại thuốc cụ thể cho từng bệnh để bảo đảm hết bệnh.

Cho nên nếu không có BHYT tư nhân, chỉ có BHYT nhà nước thì vẫn khỏi bệnh như thường, chỉ có thời gian lâu hơn 1 chút, giường nằm chật chội.
Ông Bộ y tế chỉ quy định những cái cơ bản thôi. Ví dụ chỉ quy định phác đồ điều trị dùng biệt dược nào, và thuốc bảo hiểm nhà nước thì sẽ mua đúng biệt dược đó nhưng là loại rẻ nhất, của Ấn Độ hay Việt Nam sản xuất chẳng hạn. Còn Bảo hiểm tư nhân thì bác sỹ có thể kê thuốc của Mỹ mà vẫn được chi trả.
Mà hiệu quả của thuốc Ấn và thuốc Mỹ, cho dù cùng 1 biệt dược thì đã nhiều chuyên gia lên tiếng rồi.
Ví dụ: https://vnexpress.net/lo-thuoc-re-tien-kem-chat-luong-tran-vao-benh-vien-2874192.html

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Mục khai không trung thực, nhiều đại lý xui người mua đừng khai đã nằm viện, hoặc đang có bệnh gì, đại lý tư vấn rằng nếu khai sẽ không mua được BH.

ít có đại lý nào nói rõ rằng phải khai trung thực, nếu không khai trung thực sẽ bị từ chối chi trả sau này. ít có đại lý nào dám tư vấn rõ ràng cái này.
Ô, tôi mà yêu cầu khách hàng khai trung thực, và họ lại ngớ ngẩn khai thực sự trung thực, để rồi thằng Bảo hiểm nó từ chối, thì tôi mất Hoa hồng à bác?

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Em ko hiểu cái hđ của cụ, dòng nào bảo rút ngay dc 143tr ạ? Là đối chiếu ở cái cột giá trị hoàn lại mức thấp ah cụ? Tại sao lại có 3 dòng thấp, trung bình, cao khác nhau ntn nhỉ? Nó phải liên quan phí của mình hay ntn? Như e mua của manulife thì nó chỉ có 1 dòng thôi, và nó na ná cái dòng ở mức cao ấy. em vd 1 hđ em đóng 1 năm 20tr, 20 năm là e đóng 400tr, thì sau thời điểm 20 năm ý nếu e rút thì rút về dc tầm gần 800tr
Mợ có chắc là sau 20 năm đc 800tr ko? E ko tin sản phẩm nào đc thế.

dalink

Xe điện
Vẫn có chứ, phần dư ra sau khi mua BHYT em vẫn gửi tiết kiệm tích lũy. Gặp rủi ro ốm đau thì đã có BHYT. Rủi ro tử vong thì có cái sổ tiết kiệm này, chắc không nhiều bằng bồi thường của BHNT, nhưng như em đã nói, em ở trong hòm rồi nên cũng không quan tâm lắm 😁

Thế thì cụ mua thêm 1 gói bảo hiểm tai nạn nữa.
Tóm lại quan điểm của em là mình cần cái gì thì mua đúng cái đó của bên chuyên nghiệp kinh doanh đúng cái mình cần. Ví dụ cần bảo hiểm chi trả khi đau ốm thì mua Bảo hiểm y tế, cần bồi thường khi tử vong thì mua Bảo hiểm tai nạn, cần đầu tư, tích lũy kiếm tiền thụ động thì gửi tiết kiệm ở Ngân hàng.
Làm như thế nó rạch ròi, rõ ràng và được cung cấp dịch vụ bởi những người giỏi, hiểu sâu về sản phẩm dịch vụ họ cung cấp. Tương tự như đi ăn phở thì vào quán phở, ăn bún vào quán bún, ăn cơm vào quán cơm, ăn cháo lòng thì vào quán cháo lòng. Chứ ăn phở mà vào quán bán đủ cả phở, bún, miến, cơm, cháo lòng v.v... thì thường không ngon.
Còn vấn đề ung thư, bệnh trọng, chết do nguyên nhân khác k phải tai nạn nữa cụ.

dalink

Xe điện
Bộ y tế đã ban hành quy trình khám chữa bệnh, phác đồ điều trị, loại thuốc cụ thể cho từng bệnh để bảo đảm hết bệnh.

Cho nên nếu không có BHYT tư nhân, chỉ có BHYT nhà nước thì vẫn khỏi bệnh như thường, chỉ có thời gian lâu hơn 1 chút, giường nằm chật chội.
Bệnh đơn giản nhưng cụ nằm viện chật chội, ô nhiễm thì có thể chết trước khi chết bệnh đấy. Đơn giản như đẻ viện công 2 người/giường. K có tiền thì chấp nhận còn có tiền hay có BH thì việc gì phải khổ.

MuathuHN252

Xe cút kít
o
Mợ có chắc là sau 20 năm đc 800tr ko? E ko tin sản phẩm nào đc thế.
Hđ của e là vậy, chưa dc 800 đâu, hơn 700 số cxac em ko nhớ cụ ah. Để tối về e mở e xem lại.nhưng lúc mua e đã đọc rất kĩ rồi.

bihero_114

[Tịch thu bằng lái]
Bảo hiểm là để bảo hiểm, k phải là để đầu tư @-)

sinhtoxoai

Xe tải
Mua bảo hiểm là cần đóng duy trì lâu dài từ 10 năm trở lên nhưng vì nhiều người bị mập mờ khúc này lúc mua nên dẫn đến rủi ro.
Chủ yếu muốn xem bao giờ hoàn lại đủ tiền thì các cụ nhìn cột Giá trị hoàn lại từng năm. Thường thì em thấy cứ 10 năm mới nhận được đủ ngang tiền về, coi như lãi thay vì gửi tiết kiệm là phí để cty bảo hiểm ng ta bảo hiểm cho mình.

dinhan3001

Xe tải
Đợt mẹ mình mua bảo hiểm nhân thọ cho mình. Đóng tháng 5tr. Đóng đc 8 tháng thì kinh tế xuống dốc ko đóng nữa xin rút ra. Rút đc 47tr lời 7tr. Méo hiểu sao luôn. Kkk
Chắc là bạn nhầm chứ, đã ko bị mất tiền do hủy hd trước thời hạn mà còn có lời.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Chốt bản chất như ông chủ thời trang này nói đúng bản chất này:
- ở vn tư vấn cố tình sai hoàn toàn bản chất để bán được Bh
- vợ e bị con bạn thân nhất từ ĐH nó cứ lùa mãi về đòi bỏ tiền mua, vì nó lùa là lãi suất đc hơn hẳn ls Ngân Hàng, em bảo gửi bảng tính đây, e chỉ chỗ sai cho và cách nó lập lờ để lừa thế là nó mới hiểu ra và thôi ko thì cứ èo èo nhức cả đầu
————-
Không có 1 khách hàng nào có thể đọc và hiểu hết được bộ HĐ dày hàng trăm trang của Bảo hiểm nhân thọ, kể cả khách hàng có chuyên môn pháp luật. Bởi đấy là kết quả đấu tranh với khách hàng được xây dựng hàng trăm năm với cả tỉ các tình huống thực tế của các luật sư tây lông nhiều thế hệ bồi đắp phòng ngừa rủi ro.

Tất cả các loại Bảo hiểm luôn vận hành theo nguyên tắc lấy số đông bù cho số ít. Tức là tiền số đông bù cho số ít gặp tình huống không may mắn. Nguyên tắc thì cực kỳ nhân văn. Và theo nguyên tắc này thì tiền của số đông nhận về sẽ nhỏ hơn vì đã bù cho số ít.

Bảo Hiểm Nhân Thọ ở VN luôn được khách hàng hiểu là nộp đủ kỳ xong được lấy 1 cục tiền to về lãi hơn buôn mai thuý. Còn tại sao khách hàng lại hiểu thế thì hỏi các bạn bán BH. Mình không biết.

Mình tránh xa. Xa cực luôn. Lớp cấp 3 của mình có 1 bạn bán BH nhân thọ. Bạn ấy lùa được tất cả các bạn cùng lớp mua, trừ mình. Ở FB mình thỉnh thoảng nổi lên 1 bạn tư vấn bảo hiểm, là mình âm thầm remove ngay. :))

Chỉnh sửa cuối:

theanh90

Xì hơi lốp
Đợt mẹ mình mua bảo hiểm nhân thọ cho mình. Đóng tháng 5tr. Đóng đc 8 tháng thì kinh tế xuống dốc ko đóng nữa xin rút ra. Rút đc 47tr lời 7tr. Méo hiểu sao luôn. Kkk

Go on

Xe điện
Bản chất của bảo hiểm nhân thọ đâu phải để tích góp tiền. Nếu để tích góp tiền thì gửi tiết kiệm chứ.
Đơn giản xuất phát điểm nó như bảo hiểm tự nguyện xe ô tô. Mỗi năm nộp 10 triệu, nếu xe cháy cụ được đền 1 tỷ, hỏng hóc được tiền sửa chữa. Nếu không việc gì thì cụ mất 10 triệu, chả được lấy về đồng nào.
Cốt lõi của BHNT cũng thế, nộp hàng năm 10 triệu, chết được bồi thường 1 tỷ, ốm đau có tiền chữa bệnh v.v...
Nếu như thế thì chả ai thắc mắc sao cuối năm tôi không được lấy tiền về. Vì tiền đó đã chi trả cho những người bị rủi ro cùng với chi lương, hoa hồng và phí quản lý của cty bảo hiểm.
Nhưng như thế thì không hấp dẫn lắm. Bọn công ty bảo hiểm nghĩ ra công thức phức tạp nhưng hấp dẫn hơn. Hàng năm đóng 50 triệu, 10 triệu vẫn là chi phí lõi để bảo hiểm cho KH. 40 triệu còn lại bọn nó đem đi đầu tư hay đơn giản là gửi ngân hàng. Sau đó phần lãi chia với khách hàng, phần gốc 40 triệu cũng tích lũy lại. Sau 1 số năm người mua bảo hiểm sẽ được nhận lại phần gốc tích lũy và phần lãi phát sinh của 40 triệu này.
Hiểu cơ chế như thế thì sẽ thấy số tiền nhận về sau 1 số năm chắc chắn sẽ không thể bắng gửi tiết kiệm do:
- Phải góp vào để chi trả cho những người đã gặp rủi ro và được bồi thường (10 triệu hàng năm trong ví dụ trên).
- Trả hoa hồng cho môi giới.
- Chia sẻ lợi nhuận với cty bảo hiểm.
Nhưng cái lợi thì cũng tương tự mua bảo hiểm thân vỏ ô tô: khi xảy ra rủi ro thì được chi trả, ốm đau được cho tiền chữa, tử vong thì vợ con được 1 cục tiền.
Đấy các cụ mua BHNT mà hiểu được mục đích là để phòng rủi ro thì hãy mua, còn nếu để tích góp tiền thì gửi tiết kiệm. 2 cái 2 mục đích rõ ràng. Nếu không hiểu rõ mục đích mà cắm đầu vào mua rồi lại chửi bọn bảo hiểm thì hơi buồn cười.
(Các con số trên chỉ có tính chất minh họa)
Nó cũng tương tự bỏ tiền ra mua bảo hiểm thân vỏ, cuối năm đến đòi lại tiền vì cả năm xe không bị sao cả 😁
Đồng ý với bản chất bảo hiểm cụ đề cập nhưng so sánh với bảo hiểm tự nguyện ô tô thì hơi khập khiễng vì đi ô tô rất dễ bị va quệt, tại nạn, thậm chí 1 năm bị mấy phát. Con người thì khác đa số chỉ mấy năm mới phải thăm bệnh viện 1 lần. Thậm chí cả chục năm mới phải vào viện, còn cảm cúm sổ mũi thì chả lấy được đồng nào của bảo hiểm. Nhưng xe chỉ cần xước sát thì có thể đi vào gara tút tát mỗi năm vài triệu. Ai thường xuyên phải thăm thì bảo hiểm còn không thèm tiếp. Chính vì vậy rủi ro chi cho con người thấp hơn chi cho cái xe rất nhiều.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
o
Hđ của e là vậy, chưa dc 800 đâu, hơn 700 số cxac em ko nhớ cụ ah. Để tối về e mở e xem lại.nhưng lúc mua e đã đọc rất kĩ rồi.
Kể cả HĐ mợ mua tổng tiền nộp trong 20 năm là 400 mà hết 20 năm đóng phí mợ nhận về 700 đi nữa thì e thấy đều vô lý

Tv1912

Xe buýt
Không biết có phải quốc tính không nhưng đa số người Việt hám lợi trước mắt và thiếu kiên nhẫn, em nhớ cách đây chừng hơn 2 chục năm lúc Frudentinal mới vào VN, quê em mỗi làng một đại lý rủ anh em họ hàng chơi như chơi hội toàn hợp đồng 15~20 năm, được vài năm ok sau đó cò vạc bỏ nghề do chả lùa được thêm ai nữa, bà con theo vài năm đã oải nay cò vạc bỏ hết muốn đóng phải mang tiền ra tận thủ đô nên bà con bỏ sạch, bọn Fru và cò vạc kiếm mớ mà chả mất đồng nào! :D Nó không lừa chẳng qua mình không đủ kiên nhẫn để hái quả ngọt thôi! Biết tính người Việt thế nên bọn bảo hiểm chi rất đậm cho đám cò vạc vì cứ lùa được khách hàng là chắc chắn lãi, thường hợp đồng bảo hiểm độ 50 củ một năm thì năm đâù cò vạc đớp 30 củ cmnr nên phải lùa gà thật lực là đương nhiên! :D

cuhaifus

Xe container
Dạo này báo chí um tỏi về các HĐ bảo hiểm nhân thọ, e mới giật mình xem lại cái Pru đã đóng. Đến nay e kết thúc 5 năm , vị chi 250 chiệu ra đi. Thì hỡi ôi, rút ngay thì còn 143 tr, để 20 năm nữa thì còn 4600đ, còn có hơn hay ko tuỳ vào sự hảo tâm của Pru. Mang tiếng có đứa e làm Ngân hàng bảo nó xem trc mà vẫn toang, moá - bảo die đc tiền tỷ thì ý nghĩa gì. E ngay từ đầu đã xđ ko fai kiếm cái tiền nhân thọ mà tính bài tích tiền để sau 10-20 năm nữa về hưu mình có 1 khoản để vi vu. E ko hiểu sao lại có thể ngu học thế đc, e đg tính rút luôn để gỡ gạc tý chút, các cụ có cao kiến gì TV giúp e :((
Sao từ năm thứ 6 trở đi cái quyền lợi tử vong cứ giảm dần cụ nhỉ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đây là cái gốc của vấn đề.
Chắc đếm trên đầu ngón tay những đại lý BH bán được BH cho người không quen.
Có nhẽ tới 95% KH là người thân, 5% còn lại là bạn bè quen biết, cả nể.

Công ty BHNT hoàn toàn biết chuyện này, họ đào tạo đại lý rất sơ sài, vì họ thừa biết 1 đại lý chỉ bán được 3-5 hợp đồng cho người quen, người thân.

ngoc_phuong

Xe lăn
Có thì nói nhé a.

Sao từ năm thứ 6 trở đi cái quyền lợi tử vong cứ giảm dần cụ nhỉ?
Chán quá cụ, trong các thể loại BHNT thì để đủ lâu sẽ thu hồi đc tiền nhưng riêng thằng này sau khi nộp đủ hạn mức là bắt đầu đổ dốc toàn tập, 99% e QĐ rút tiền kết thúc HĐ - để tiền làm việc khác hơn là dây dưa với ô Pru này cho nó đỡ ức chế