[Thảo luận] Bảo hiểm Liberty gây khó dễ cho khách hàng.

tung_ey

Xe tải
Em nghĩ một trong những nguyên nhân "quan trọng" khiến Liberty ứng xử "nuột" như vậy là do cụ chủ đã tung vấn đề của mình lên diễn đàn. Về điểm này, rõ ràng là cần phải cám ơn Otofun. Nhưng trên hết, đã là tai nạn do lỗi không cố ý (xảy ra do xác xuất, cho dù lỗi của ai) thì bảo hiểm đương nhiên phải bồi thường theo quy luật "lấy của số lớn không bị tai nạn bồi thường cho số ít bị tai nạn", thế thì mới mua bảo hiểm chứ không thì mua làm giề đúng không các cụ.

Em cũng rất thấy lạ khi lần trước em claim bảo hiểm Liberty, xe em bị một xe khác phi vào làm sứt sẹo cửa mà mình vẫn phải khai "dối" là do mình tự lùi vào xe khác blar blar để được nhận bảo hiểm (theo các cụ tư vấn ở hãng). Sao lại tạo ra cơ chế làm người ta phải nói dối thế nhỉ, nó làm thấp đi giá trị con người (tất nhiên là em vẫn làm theo lời khuyên của tư vấn, nhưng cho dù làm theo thì em cũng không thấy thoải mái lắm). Em nghĩ nếu Liberty thay đổi được cái cơ chế hay quy định đó (chỉ bồi thường những tai nạn do người điều khiển xe gây ra) thì thật là tuyệt vời. Quan điểm của em, bảo hiểm là để dùng cho những tổn thất không cố ý (bất kể do ai gây ra).

Còn cá nhân em cũng hóng vụ của cụ, và hài lòng về kết quả. Nếu Liberty không giải quyết cho cụ thì đương nhiên là em cũng loại Liberty khỏi danh sách tái tục vào tháng 6 tới.

tranphong79

Xe điện
Dù sao cụ chủ cũng được giải quyết ổn thỏa rồi nên em chúc mừng cụ không phải lặn lội kiện tụng bực mình nữa, Tuy vậy em nghĩ cụ cũng hơi chủ quan khi nghĩ những vụ bảo hiểm giá trị lớn lại cũng đơn giản như những vụ mấy triệu bạc, trong những vụ như thế này bảo hiểm luôn yêu cầu biên bản của xxx trừ phi cụ là bạn với bọn sếp bảo hiểm.

anhminh.1610

Xe hơi
em rút kinh nghiệm

Chỉnh sửa cuối:

Romeo_HN

Xe tăng
Tháng 5/2013 này em cũng hết hạn bảo hiểm thân vỏ, đang tìm hiểu để mua của Li, gặp đúng vụ này em cũng hơi lăn tăn, nhưng Li giải quyết như vậy cũng Ok rồi, có thể em sẽ quyết định vẫn mua của Li.

2 tai 8 banh

Xe container
e cũng như các cụ
mua BH không ai mong muốn dùng tới, chỉ đề phòng bắt trắc rủi ro thôi.
may là cụ chủ đã được thông qua - chứ nhiều khi bị nặng chờ BH cũng ... oải lém.

Buki

Xe điện
Ngon rồi, chúc mừng cụ nhé
Cảm ơn cụ, chắc hôm đó cụ cầm cái gọi cho Liberty thì họ khiếp lém. Nhưng em cung chả hiểu sao trước thì yêu cầu biên bản các loại của công an, sau lên chỉ hỏi vài câu rồi về.

Buki

Xe điện
Em nghĩ một trong những nguyên nhân "quan trọng" khiến Liberty ứng xử "nuột" như vậy là do cụ chủ đã tung vấn đề của mình lên diễn đàn. Về điểm này, rõ ràng là cần phải cám ơn Otofun. Nhưng trên hết, đã là tai nạn do lỗi không cố ý (xảy ra do xác xuất, cho dù lỗi của ai) thì bảo hiểm đương nhiên phải bồi thường theo quy luật "lấy của số lớn không bị tai nạn bồi thường cho số ít bị tai nạn", thế thì mới mua bảo hiểm chứ không thì mua làm giề đúng không các cụ.

Em cũng rất thấy lạ khi lần trước em claim bảo hiểm Liberty, xe em bị một xe khác phi vào làm sứt sẹo cửa mà mình vẫn phải khai "dối" là do mình tự lùi vào xe khác blar blar để được nhận bảo hiểm (theo các cụ tư vấn ở hãng). Sao lại tạo ra cơ chế làm người ta phải nói dối thế nhỉ, nó làm thấp đi giá trị con người (tất nhiên là em vẫn làm theo lời khuyên của tư vấn, nhưng cho dù làm theo thì em cũng không thấy thoải mái lắm). Em nghĩ nếu Liberty thay đổi được cái cơ chế hay quy định đó (chỉ bồi thường những tai nạn do người điều khiển xe gây ra) thì thật là tuyệt vời. Quan điểm của em, bảo hiểm là để dùng cho những tổn thất không cố ý (bất kể do ai gây ra).

Còn cá nhân em cũng hóng vụ của cụ, và hài lòng về kết quả. Nếu Liberty không giải quyết cho cụ thì đương nhiên là em cũng loại Liberty khỏi danh sách tái tục vào tháng 6 tới.
Dù là do lý do gì đi chăng nữa thì em cũng rất rất cảm ơn các cụ vì những ý kiến chia sẻ, đóng góp và động viên em trước và sau khi vụ nhà em được giải quyết. Thực sự qua đây nó cũng là bài học cho em hơn. Trước toàn tổn thất vớ vỉn xước chút xíu chỉ vài triệu nên rất ổn, nhưng những vụ lớn thế này thì mình phải thật chắc chắn và cẩn thận kẻo tiền mất tật mạng.

Buki

Xe điện
Em cảm ơn tất cả các cụ nhiều!

Trong list các đồ thay và sửa chữa thì có cái Lazang bảo hiểm bảo xem xet xem có đền ko, bảo hiểm chắc sẽ cử cán bộ xuống tận hãng xem thế nào. Hãng khẳng định với em là buộc phải thay, ko thay ko thể đi được vì mâm hợp kim ko chỉnh khi nó bị lệch và méo. Còn cái lốp bị vỡ thì bảo hiểm trả lời thẳng là ko đền rồi, chủ xe tự thay. EM sẽ thông báo các cụ khi toàn bộ sự việc kết thúc.

Chúc các cụ ngủ ngon và bắt đầu một tuần làm việc mới hăng hái và hiệu quả.

Huthasa

Xe container
Chúc mừng cụ chủ thớt nhá.

luxery_HNT

Xe buýt
Kính chào các cụ.

Em xin hỏi các cụ vụ việc sau và chờ sau vụ giải quyết này của Liberty sẽ là kinh nghiệm cho khách hàng lựa chọn mua bảo hiểm của hãng nào.

Xe nhà em đêm mồng 2 tết lúc vào cua có va vào bê tông vỡ lốp trước, mất lái và trèo lên vỉa ba toa va vào gốc cây trên đó. Thiệt hại theo báo giá hãng là khoảng 50 triệu. Khi xảy ra tai nạn người nhà em giữ nguyên hiện trường và gọi cho tổng đài bảo hiểm Liberty. Khi đó được nhân viên tổng đài bảo gọi công an giao thông đến nhưng trong lúc hoảng và bối rối và một mặt ko biết số điện thoại nào nên không thể gọi và yêu cầu Liberty hỗ trợ và gọi giúp công an nhưng ko thấy liberty nói gì thêm và cử xe cưu hộ tới hiện trường. Sau 1 giờ đồng hồ thì xe cứu hộ đến hiện trường và kéo xe vào hãng. Khi người liberty đến thi người nhà em yên tâm và cứ thế ra về.
Ăn Tết xong thì có xuống hãng và cứ tưởng như những lần tổn thất mọi khi vì nhà em tham ra bảo hiểm của Liberty 5-6 năm nay rồi nên cứ nghi đơn giản. Nhưng trước đó chỉ là xước nhỏ và bồi thường vài triệu thì giải quyết rất nhanh. KHi hồ sơ tổn thất chuyển lên hãng thì lập tức người của Liberty goi điện bảo em phải xin xác nhận tai nạn của công an, biên bản hiện trường của công an, giám định tổn thất và tai nạn của công an.... toàn những thứ chỉ có khi công an đến hiện trường mới có được. EM có nói giờ ko còn hiện trường thì lấy thế nào? tại sao Liberty biết rõ điều đó và người của chúng tôi có yêu cầu hỗ trợ gọi sao ko gọi hộ và ko có ý kiến khác gì giờ mới yêu cầu.... bla bla.... người Liberty nói vì đây là tổn thất lớn chứ tổn thất nhỏ thì ko cần. Đây là sự vớ vẩn, tổn thất to hay nhỏ luật sao thì cứ làm vậy sao lại có sự khác biệt. KHi người cứu hộ liberty đến thi phải thấy tổn thất như thế nào và kịp thời gọi CSGT đến chứ. Nhà em đã tuân thủ đầy đủ qui định của Liberty rồi và trách nhiệm còn lại của Liberty chứ. Cty nhà em có làm công văn gửi Liberty và ko chấp nhận điều "không thể làm nổi" và hẹn Liberty làm việc trưc tiếp với nhau và ở các cơ quan chức năng khác. Em đã gọi điện lên tổng đài bày tỏ sự ko hài lòng về cách giải quyết lâu và ko đường thoát... và nói rất rõ sự vô lý và đánh đố của Liberty đại diện tại Hà Nội. Ngày mai Liberty se gặp nhà em để giải quyết.

Theo em hiểu khi mua bảo hiểm thì Bảo hiểm chỉ từ chối bảo hiểm khi người lái xe ko có bằng, tự huỷ hoại tài sản với mục đích xấu và say rượu chứ còn bảo hiểm trong mọi trường hợp. Nhà em đã giữ nguyên hiện trường và gọi báo ngay cho Liberty thì lý gì ko dám gọi cho công an? Xe nhà em nằm ở hãng 15 ngày rồi mà giờ thì chả hiểu họ định thế nào? Thiết nghĩ mua bảo hiểm là một sự văn minh, chia sẻ rủi ro xã hội và thấy yên tâm khi tham ra giao thông... giờ chả thấy điều đó đúng nữa, mà vừa mới tái tục bảo hiểm nữa chứ... biết thế ...

Các cụ nào thạo vụ này tư vấn cho nhà em cái.

Cảm ơn các cụ và tiếp tục cập nhật làm việc với Liberty ngày mai.

-----------------------------------------
Để tiện theo dõi và gợi ý củ cụ AcidS, Em xin update kết quả làm việc với Liberty như sau:

Buki
Mua xe ngày:14-12-2010

Em chào các cụ,

Khi xảy ra chuyện như thế này lên box ATGT và được các cụ tư vấn, động viên khiến em thật cảm kích. Em cảm ơn các cụ nhiều.

Tiếp nội dung đêm qua giữa em và các cụ, em sẽ báo cáo các cụ nội dung gặp mặt Liberty sau đây. Khoảng 10am em có mặt tại sảnh tòa tháp Hòa Bình - HQV và đc cu em là nhân viên LIBERTY chăm sóc xe nhà em, đón và đưa lên văn phòng tại T16. Sau khi ổn định chỗ ngồi, mời nước và đại diện phòng bồi thường tiếp em và em trai em - người điều khiển xe bị tai nạn hôm đó. Tinh thần em bước vào phòng làm việc với Liberty hôm nay thật thoải mái vì em đã xác định đc tinh thần làm việc với họ. Thứ nhất, em thấy vụ này nhà em đã làm "ĐỦ" trách nhiệm, giá như nhân viên tổng đài hỗ trợ đầy đủ và kiên quyết thì vụ nhà em là chữ ĐỦ bỏ ngoặc kép. Thứ hai, em xác định cứ cho LIBERTY ko bồi thường tổn thất khoảng 50tr thì ok em đành thiệt và tiếp tục thiệt hại thêm cho các khoản phí để lôi LIBERTY ra tòa ít nhất hai cấp tòa sơ và phúc thẩm. Thứ ba, em đã chia sẽ và nhận được sự hỗ trợ tinh thần của các cụ tại một diễn đàn mà có thể tạo "sóng thần"với Liberty. Hơn nữa ở đây có nhiều thành viên sẵn sàng hỗ trợ em về góc độ pháp lý, cộm cán qua nhiều vụ là cụ Havu... em cũng đã nghĩ tới và nhờ cụ Havu giúp em làm cho Liberty hiểu là ko phải cty nước ngoài to là đáng sợ. Thứ 4, nhà em đã tuần tự các bước cần thiết làm việc từng cấp Liberty một như gọi điện lên tổng đài hỏi và claim chất lượng dịch vụ, gửi công văn và trao đổi quan điểm với phòng bồi thường và y/c người có thẩm quyền làm việc với em và các cơ quan chức năng khác để đề phòng lôi nhau ra tòa vì nhà em ko chấp nhận thương lượng vụ này. Cứ nghĩ em của em nó đứng đêm hôm 2h sáng mồng 2 Tết ở đường, em tự hỏi mua bảo hiểm làm cái đệt gì khi xảy ra tai nạn thật mà bị củ hành. Vì sỹ diện em sẽ ko thỏa thuận gì hết.. Trong lúc chờ mãi ko ko thấy hướng giải quyết em đã gọi tổng đài rồi bị chuyển máy qua phòng bồi thường là trả lời nhanh, nếu ko thì để tôi đi nộp án phí để gặp nhau sớm tại tòa và cũng đề nghị các anh ở phòng này xem luôn cho tôi điều khoản phá vỡ hợp đồng bảo hiểm cho toàn bộ xe nhà tôi ở Liberty. Sao cũng được miễn là phải phá hợp đồng. Trở lại cuộc làm việc, trước hết làm thủ tục xã giao tươi cười, chào hỏi và bắt tay nhưng em sẽ xem xét thái độ nếu hòa nhã mình sẽ hòa nhã, nếu thoái thác trách nhiệm và bài vở em cũng ko ngại lớn tiếng. Tiếp em là một bạn nam tên A.., thái độ hòa nhã, nhẹ nhàng và bạn này khiến ai gặp sẽ rất quý mến nên sẽ ko nỡ nếu mình nói to. Bạn A.. Xin lỗi vì bức xúc anh gặp phải và xin đc giai thích là ko phải Liberty ko có hướng giai quyết việc của anh và đã có hướng rồi nhưng muốn làm rõ thêm để Liberty hiểu rõ tình huống tai nạn. Ok, giải quyết sao nhưng tuân thủ khai đúng đã. Bạn A.. hỏi sao trèo lên giải phân cách mà lúc cúu hộ đến lại thấy xe dưới đường... Vì theo phản xạ lao lên và đánh lái ngược lại và lao xuống sau đó xuống xe thấy hơi be bét, câu trả lời đc chấp nhận. Sao gương xe lại có màu sơn xe khác mà báo tổng đài tự va chạm... đó là tổn thất vụ trước cách vài tháng và thấy nhỏ nên ko báo bảo hiểm,v à nếu đâm vào xe khác thì chắc chắn công an đến để giải quyết rồi, hơn nữa va mạnh thế này xe kia chắc vỡ hàng tảng rụng lả tả ở hiện trường các anh đã đến chỉ toàn thấy mảnh xe của tôi... Ok câu trả lời đc chấp nhận. Vì sao khi xảy ra tổn tâhts anh lại gọi một số 0165... mà hôm sau lại liên lạc số khác vậy số kia là thế nào... do đi đêm nên diện thoại ip nó hết pin nên phải mượn đt của taxi gần đó gọi... giờ em mới biết em em nó hết pin và em xin trả lời một bác ở trên vì sao ko hỏi 1080 là chắc ko lạm dụng đt đi mượn để làm vậy và ko search đc internet....Câu trả lời đc chấp nhận. Câu hỏi cuối cùng là xe anh có đi thường xuyên và ai là người hay đi xe này... Xe đi thuòng xuyên và có hồ sơ bảo bảo dưỡng có thể xuống hãng check và do em anh đi thường ngày. Tất cả đều đc nghi tuần tự vào văn bản làm việc. Em nói tiếp, để khách quan anh đồng ý cùng Liberty cử người đi cùng bên anh đến công an làm việc, lập lại hiện trường, làm đủ ác thủ tục khác nhưng phai có người liberty đi cùng chứ anh ko đi một mình. Em đó nói thôi thế này anh ạh, giờ ko cần các biên bản công an nữa anh ạh, bên em đã quyết định sẽ bồi thường cho bên anh rồi, chỉ mời các anh lên đây để làm rõ mấy việc thôi, em sẽ liên lạc với hãng để làm việc về báo giá rồi sửa xe cho anh sớm. Em ngạc nhiên vì một đồng chí hôm trước còn khăng khăng "ko được, ko chấp nhận.., phải có" giờ thì chả cần mà ko nói là lỗi bên anh đã ko gọi công an.., mà việc em đòi nghe lại băng ghi âm hôm trc cũng ko được đáp ứng vì giờ đã đồng ý sửa xe rồi. Ơh anh định lên đây để lý lẽ với bên em chứ vì mấy câu hỏi kia sao ko điện thoại cho nó nhanh em trai ơi? Em trai cười hiền, nhẹ nhàng bảo Liberty sẽ luôn chăm sóc và có giải pháp tốt nhất cho khách hàng, anh yên tâm về xe nhé. Em ngạc nhiên và thấy cứ như đùa với mình, thôi chả còn việc gì ở đây cả, về thôi vậy. Giờ này em cũng chả hiểu tại sao nữa và cứ nghĩ chắc còn phải ầm ĩ vaì lần nữa chứ chưng hửng đi về thế này thì rốt cuộc vẫn ko hiểu đc qui tắc luật lệ sẽ áp dụng như thế nào. Xe nhà em ngày mai sẽ đc duyệt báo giá và sửa chữa các cụ ạh.

Em cảm ơn các cụ nhà mềnh nhiều.

Đêm đã khuya xin chúc các ngủ ngon và mai lái xe an toàn đưa gia đình đi chơi cuối tuần.

Best regards,
Buki

Sửa Trả lời
Hi hi của anh là xong nhá :), hôm đó em nhìn qua đt thấy anh vào of, định hỏi nhưng lại quên mất. Nhưng mà giờ em mới thấy bài của anh

Chỉnh sửa cuối:

Buki

Xe điện
Hi hi của anh là xong nhá :), hôm đó em nhìn qua đt thấy anh vào of, định hỏi nhưng lại quên mất. Nhưng mà giờ em mới thấy bài của anh
Tiện hả em, anh cảm ơn em đã hỗ trợ và góp phần khiến liberty hiểu rõ hơn về tai nạn của xe nhà anh. Cho anh gửi lời cảm ơn An nữa nha. Ko có hai bạn chắc anh ""THÙ" Liberty và tìm cách phá hết hợp đồng các xe rồi ủy quyền cho một người ăn rồi lôi Liberty ra tòa thăm đủ mọi cấp, anh nói thật đấy ko đùa đâu, nhưng giờ mới nói cho em biết.
:))
Xe bên anh đang sửa rồi, thấy hãng báo cái lazang status là "xem xét", hãng nói là chắc phải chờ người Liberty xuong ktra rồi mới quyết định.

Chỉnh sửa cuối:

luxery_HNT

Xe buýt
Tiện hả em, anh cảm ơn em đã hỗ trợ và góp phần khiến liberty hiểu rõ hơn về tai nạn của xe nhà anh. Cho anh gửi lời cảm ơn An nữa nha. Ko có hai bạn chắc anh ""THÙ" Liberty và tìm cách phá hết hợp đồng các xe rồi ủy quyền cho một người ăn rồi lôi Liberty ra tòa thăm đủ mọi cấp, anh nói thật đấy ko đùa đâu, nhưng giờ mới nói cho em biết.
:))
Xe bên anh đang sửa rồi, thấy hãng báo cái lazang status là "xem xét", hãng nói là chắc phải chờ người Liberty xuong ktra rồi mới quyết định.
Vâng ah, đó là trách nhiệm mà. Điều quan trọng đối với bên em khi xảy ra tổn thất là cần rõ ràng và điều đó đã đựoc làm rõ rồi :)
Cần gì hỗ trợ thêm anh alo em nhé

CHIANTHI

Xe tăng
Theo em thì mình cũng không nên quá khắt khe với các nhân viên bảo hiểm vì trách nhiệm của họ phải hoàn thiện hồ sơ , làm cho hồ sơ hợp lệ thì mới được duyệt , nhất là nhũng tổn thất lớn .

vanhai0850

Xe tăng
Các cụ mua bảo hiểm tương đối nhạy cảm với các vụ bồi thường lớn. Nếu không vi phạm quy tắc bảo hiểm và các điều khoản loại trừ. Khi xảy ra tai nạn sát sao gọi cho Hotline để thông báo và theo hướng dẫn Hotline thì k có lý do gì để từ chối.

luxery_HNT

Xe buýt
Theo em thì mình cũng không nên quá khắt khe với các nhân viên bảo hiểm vì trách nhiệm của họ phải hoàn thiện hồ sơ , làm cho hồ sơ hợp lệ thì mới được duyệt , nhất là nhũng tổn thất lớn .
Cam on cu a hieu va thong cam. Nhin chung can dung ve ca hai ben thi moi "thau hieu" dc

mightyman198x

Xe tải
Chúc mừng cụ chủ.

1 điều quan trọng khi mua bảo hiểm là PHẢI được nhân viên tư vấn giải thích tất cả các tình huống - khi nào, bị làm sao thì mình phải làm gì...

Phần lớn đều tư vấn thiếu sót - bao gồm cả Liberty.

Em mua BH Li cả O tô và Sức khoẻ đây. Sức khoẻ thì thủ tục đã nắm rõ -> làm claim rất ngon lành và tự tin.

Ô tô thì... cứ mập mà mập mờ -> vẫn chưa tự tin lắm vì chưa hiểu biết - nên làm gì, khi nào & tại sao. -> chắc cứ phải gọi điện gặp tổng đài Li hỏi chuyện nhiều thì mới khá lên được.,