[Funland] Bánh cốm NGUYÊN NINH !!!

SesameStreet

Xe điện
Bánh cốm mà không gói bằng lá chuối là vứt đi rồi.
Gói bằng nilon không tốt cho sức khỏe, chứng tỏ sự tùy tiện của người nghệ nhân nấu bánh cốm.

Mít tờ Tung

Xe buýt
Gớm cụ cứ thần thánh hóa "Hà nội gốc", không biết đăng ký thương hiệu từ sớm rồi kiện những đứa dùng thương hiệu của mình thì là ngu chứ tinh tế sâu sắc giề.
Biết thì tậm tặc, ko biết thì ngậm .. mà nghe.
Nguyên Ninh hay An Ninh khu hàng than vốn dĩ đều là xịn, cách làm giống nhau.
Tuy nhiên, do khâu chọn nguyên liệu,bí quyết riêng khi làm bánh mà nó có vị khác.
Sở dĩ không đăng ký thương hiệu riêng là vì ở đó các cửa hiệu trùng tên đa số là họ hàng anh em ruột thịt. Bây giờ đăng ký xong nhìn mặt nhau kiểu gì ?
Tỉ như nhà số 11 Hàng Than, là con cả, chăm bố mẹ, với cả chú ý theo dõi cha ông làm bánh kỹ càng nên vẫn giữ được bí quyết. Những nhà khác vẫn là con chủ cũ, nhưng mải mê những thứ khác, làm cỗ cưới, làm mâm thách cưới, trang trí phông bạt. Chứ ko chú trọng làm bánh nữa.
Sau khi họ có bí quyết làm bánh ngon, giờ mọi thứ cạnh tranh, nên họ cũng ko share cho các cửa hàng ae họ hàng mình nữa.

tung5917

Xe điện
Vâng, nếu đúng như bác nói, thì “đi với Bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy” thôi bác ạ!
Thì cụ cứ ăn nói nhẹ nhàng xem sao. Thực ra các cụ ấy nói có nhiều ý đúng. Cái bánh cốm này bao năm nay vẫn thế, bao gói không cải tiến. Thương hiệu thì không bảo hộ được để các hàng bên cạnh nhái tràn lan. Bánh cốm Nguyên Ninh chính hiệu ăn cũng bình thường, không ngon bằng nhà em tự làm ( đơn giản là mình được ăn trong đĩa, hàng nóng hổi, gia giảm nguyên liệu theo sở thích của mình.
Nói thật em chưa bao giờ mua bánh cốm nhà Nguyên Ninh 11 Hàng Than này. Em toàn mua nhà Yên Ninh ở cuối phố, ngồi xem họ xào rồi đóng gói bánh trước mặt mình luôn.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Gớm cụ cứ thần thánh hóa "Hà nội gốc", không biết đăng ký thương hiệu từ sớm rồi kiện những đứa dùng thương hiệu của mình thì là ngu chứ tinh tế sâu sắc giề.
Có khi họ cũng chả cần làm giàu vì họ đã kiếm quá đủ rồi cụ ạ, họ ko ngu khi tồn tại từ thế kỉ 19 đâu, nên cứ để chọn lọc tự nhiên thôi, đứa nào KHÔN ko biết tìm hiểu thì mua phải bánh fake, thế thôi =)) =))

xecub49

Xe điện
Em được người quen ở Hà Nội, gửi người quen vào Sài Gòn tặng cho em món quà quý! :x
Đó là hộp Bánh Cốm NGUYÊN NINH. =D>

Sau khi khách ra về lòng nóng như chàng Tây Môn Khánh mà lại gặp ả Phan Kim Liên trong phòng ngủ! :P

Em vội vàng tháo hộp giấy có 10 tấm bánh gói bao Nylon ra, lấy ngay một cái rồi lột và ăn ngấu nghiến như "chết đói cả đời mới được một miếng" :((:))

Nhưng ngay khi cắn vào miếng đầu tiên, là em đã "dội ngược" ra vì cái mùi quen thuộc không còn, và cảm giác vị ngọt bùi tinh tế, cũng như khi nhai thì chẳng thấy dừa nạo (thái chỉ) hay mứt bí cắt nhỏ (hạt lựu) ở đâu sất cả!??? :-/ :-?

Em hỏi người trong nhà, khi mời họ cùng ăn, và hỏi cho ý kiến, thì họ bảo rằng có lẽ bây giờ NGUYÊN NINH đã thay đổi khẩu vị cho hợp với "người Hà Nội tân thời" !!! :( :D :-o

Em không biết đây là thật hay giả, nhưng trong lòng em thì vẫn man mác một nỗi buồn: "Hương xưa mùi cũ" này còn đâu???!!! :-? :-o :((

Gửi bác hình hộp bánh với cùng đầy đủ thông tin để chúng ta cùng gạn đục khơi trong .......................... =D> =D> =D>

NGUYÊN NINH nức tiếng đồn! =D>
Hôm nay ăn vào mồm.​
Trời ơi sao dở quá :(
Thật là tệ như ... :P
Mùi cốm xưa nào thấy? :-o
Hương đậu cũ nay đâu? :(
Dừa chỉ, bí hạt lựu.​
Hôm nay sao như vầy? =((
Đất Hà Thành văn vật. :x
Chừng khéo như ngủ gật :-?
Món ngon nay quá tệ!​
Tệ dở, đúng là thật! :D
Năm xưa vừa cắn vào mồm,
Hương ngon, vị ngọt, miệng nhồm nhoàm nhai! :x
Hôm nay miệng, cám ơn ai,
Mồm muốn nhổ toẹt ra ngoài, vì ...... :((

Những ai yêu Hà Nội, quý miếng ngon đất Thủ đô hãy cùng lên tiếng đi nào! =D> =D> =D>
Gia truyền là 11 Hàng Than cơ, nhà thằng bạn em. Số 7 này có lẽ cũng tách ra từ đó do vẫn được lấy tên Nguyên Ninh nhưng.... Có lẽ cũng như phở Bát đàn của mấy cô hồi xưa chuyên rửa bát, nhặt hành ở đó tách ra...

sắt con

Xe điện
Nhìn hộp bánh và mầu bánh này có lẽ ko đúng hàng Nguyên Ninh rồi, bánh Nguyên Ninh came giác gọn mỏng hơn, ăn vẫn dậy mùi, ngọt thanh nhẹ mà

rgbhis

Xe tăng
E nhớ hồi bé còn có thứ bánh cốm hình chữ nhật, giữa cũng là nhân đậu xanh, nhưng bọc ngoài là cốm dẹt nguyên hạt chứ ko phải cốm giã nhuyễn. Bây giờ ko thấy ở đâu có loại bánh như thế nữa.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Em được người quen ở Hà Nội, gửi người quen vào Sài Gòn tặng cho em món quà quý! :x
Đó là hộp Bánh Cốm NGUYÊN NINH. =D>

Sau khi khách ra về lòng nóng như chàng Tây Môn Khánh mà lại gặp ả Phan Kim Liên trong phòng ngủ! :P

Em vội vàng tháo hộp giấy có 10 tấm bánh gói bao Nylon ra, lấy ngay một cái rồi lột và ăn ngấu nghiến như "chết đói cả đời mới được một miếng" :((:))

Nhưng ngay khi cắn vào miếng đầu tiên, là em đã "dội ngược" ra vì cái mùi quen thuộc không còn, và cảm giác vị ngọt bùi tinh tế, cũng như khi nhai thì chẳng thấy dừa nạo (thái chỉ) hay mứt bí cắt nhỏ (hạt lựu) ở đâu sất cả!??? :-/ :-?

Em hỏi người trong nhà, khi mời họ cùng ăn, và hỏi cho ý kiến, thì họ bảo rằng có lẽ bây giờ NGUYÊN NINH đã thay đổi khẩu vị cho hợp với "người Hà Nội tân thời" !!! :( :D :-o

Em không biết đây là thật hay giả, nhưng trong lòng em thì vẫn man mác một nỗi buồn: "Hương xưa mùi cũ" này còn đâu???!!! :-? :-o :((

Gửi bác hình hộp bánh với cùng đầy đủ thông tin để chúng ta cùng gạn đục khơi trong .......................... =D> =D> =D>

NGUYÊN NINH nức tiếng đồn! =D>
Hôm nay ăn vào mồm.​
Trời ơi sao dở quá :(
Thật là tệ như ... :P
Mùi cốm xưa nào thấy? :-o
Hương đậu cũ nay đâu? :(
Dừa chỉ, bí hạt lựu.​
Hôm nay sao như vầy? =((
Đất Hà Thành văn vật. :x
Chừng khéo như ngủ gật :-?
Món ngon nay quá tệ!​
Tệ dở, đúng là thật! :D
Năm xưa vừa cắn vào mồm,
Hương ngon, vị ngọt, miệng nhồm nhoàm nhai! :x
Hôm nay miệng, cám ơn ai,
Mồm muốn nhổ toẹt ra ngoài, vì ...... :((

Những ai yêu Hà Nội, quý miếng ngon đất Thủ đô hãy cùng lên tiếng đi nào! =D> =D> =D>
Giả cầy rồi cụ, Nguyên Ninh chuẩn là 11 Hàng Than, chia buồn cùng cụ

Bánh cốm thì em ăn ít nên ko phân biệt được vị, loại bánh mà em thấy mất hoàn toàn hương vị là bánh đậu xanh Hải Dương.

buikhacthinh

Xe tăng
Bánh Cáy đặc sản của Thái Bình ở ngoài Bắc gửi vào giờ ăn cũng kg còn vị như trước.

cadiec

Xe buýt
E nhớ hồi bé còn có thứ bánh cốm hình chữ nhật, giữa cũng là nhân đậu xanh, nhưng bọc ngoài là cốm dẹt nguyên hạt chứ ko phải cốm giã nhuyễn. Bây giờ ko thấy ở đâu có loại bánh như thế nữa.

có lẽ ở từng địa phương nên cách làm cũng khác nhau, quê e ngày nhỏ cũng chỉ có loại bánh dư lày

Marance

Xe điện
Thơ và bánh của cụ có vị na ná nhau! 😂

meodenminh

Xe điện
Bánh cốm thì em ăn ít nên ko phân biệt được vị, loại bánh mà em thấy mất hoàn toàn hương vị là bánh đậu xanh Hải Dương.
Do các cụ bây giờ được ăn nhiều thứ ngon quá rồi nên thấy quà gì ăn cũng chán. Các nhà bán cũng cạnh tranh nhau bằng giá cả nên kéo nhau đi xuống thôi

longtu210

Xe điện
Bánh cốm xuân thủy có được ko các cụ

Do các cụ bây giờ được ăn nhiều thứ ngon quá rồi nên thấy quà gì ăn cũng chán. Các nhà bán cũng cạnh tranh nhau bằng giá cả nên kéo nhau đi xuống thôi
Ko cụ ạ, có những hương vị nó ngấm vào tiềm thức thì ko quên được. Bánh đậu xanh giờ ko loại nào còn hương vị như trước kia nữa.

agrimeco

Xe lăn
Theo em số 7 hay 11 cũng xêm xêm nhau cả thôi, hsd trước kia chỉ có 3 ngày, giờ tăng lên 6 hay 7 ngày thì phải, có lẽ do để lâu nên ko còn dẻo thơm như lúc mới ra lò. Bánh cốm em lại thích mua ở địa chỉ 22 Hàng điếu hơn :)

QUANG1970

Xì hơi lốp
Thơ và bánh của cụ có vị na ná nhau! 😂

Vâng! ^:)^
Quả là như vậy, đem ra thơ, bóc bánh ra trình làng với các bác, mà với những người như bác thì "tấm bánh, câu thơ" trong tay em, nó phải thế chứ ạ! :P