[Funland] Bánh cốm NGUYÊN NINH !!!

biển xanh06

Xe điện
Đọc tên thớt của bác là em hình dung ra ngay chuyện gì. Khẩu vị tinh như bác gặp cái món này thì y như là ... sẽ nảy thơ :D

Bánh cốm xưa em nhớ thì phải còn nguyên hình hạt cốm, màu xanh lá nhưng ngả xạm hơn, vì làm mầu bằng mạ chứ không phải mầu thực phẩm. Hạt cốm có dính có quyện lấy nhau thì nhân đỗ vẫn phải còn hơi xốp. Ngoài ra thì còn dừa nạo và có khi có cả vài hạt vừng. Có chỗ bỏ thêm cái gì như mứt bí hay mứt sen trong nhân đỗ. Bản gốc gói lá chuối thì em không nhớ có dừa nạo.
Bánh kiểu gói lá chuối này e thấy ở Bắc Ninh bán nhiều. Họ sêu, tết, ăn hỏi, cúng kiếng... đều có

Xưa đói khổ nó vậy Cụ ạ, chứ còn ngày xưa làm sao ngon bằng bây giờ đc?
Ngày trước, ăn miếng bánh đậu xanh nhỏ trong phong dài của Minh Ngọc thơm, ngọt thanh, cho vào miệng ra ra thơm phức, ngon lắm cụ ạ. Giờ ăn toàn mùi dầu ăn, ko thơm, ăn dinh dính lưỡi chán lắm.

LeTai1979

Xe cút kít
Nguyên Hương thì những người sinh từ năm 1979 cho là loại 1.
Phần còn lại cũng khẳng định Nguyên Hương ra đời sau thời bao cấp cũng là số 1, chỉ sau loại đặc biệt Bảo Hiên đươc triện Rồng Vàng từ năm 1922 mà thôi =))
Ông Nguyên Hương cũng nghĩ thế nên chỉ dám nhận mình là Phượng Hoàng
Em ăn các loại rồi thấy NH ổn nhất, những người bạn e k phải người HD ăn 2-3 loại và cũng có cảm nhận như vậy.

LeTai1979

Xe cút kít
Ngày trước, ăn miếng bánh đậu xanh nhỏ trong phong dài của Minh Ngọc thơm, ngọt thanh, cho vào miệng ra ra thơm phức, ngon lắm cụ ạ. Giờ ăn toàn mùi dầu ăn, ko thơm, ăn dinh dính lưỡi chán lắm.
Xưa nhà có giỗ chạp hoặc Tết mới có tấm bánh để ăn, chứ bt lấy đâu ra hả Cụ, trẻ con bây giờ bảo chúng nó ăn chúng nó còn chả thèm ăn. :))
Công thức thì vẫn vậy, trước e có lần vào xưởng chỗ xử lý mỡ, nói chung khuất mắt trông coi thôi chứ nhìn thấy thì chả dám ăn nữa. :D

Xưa nhà có giỗ chạp hoặc Tết mới có tấm bánh để ăn, chứ bt lấy đâu ra hả Cụ, trẻ con bây giờ bảo chúng nó ăn chúng nó còn chả thèm ăn. :))
Công thức thì vẫn vậy, trước e có lần vào xưởng chỗ xử lý mỡ, nói chung khuất mắt trông coi thôi chứ nhìn thấy thì chả dám ăn nữa. :D
Quan trọng là ko phải mình em thấy thế cụ ạ.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Nhận quà Hà Nội, đăng lên mạng chê, làm thơ chửi, quả thật anh hai Sài Gòn!!!
Đọc hết, đọc kỹ nguyên cả "thớt", nếu là người thông minh, sẽ nhìn ra cái thâm ý của người lập thớt nhé! :D

Còn nói ntn thì rõ là ............... :P

Chỉnh sửa cuối:

LeTai1979

Xe cút kít
Quan trọng là ko phải mình em thấy thế cụ ạ.
Vâng, mỗi người mỗi khẩu vị, thời em vẫn bị đói nên ăn gì cũng thấy ngon mà miếng ngon thì nhớ lâu, có những mẩu khoai lang trong nồi cám lợn mà giờ em vẫn còn nhớ mùi vị của nó.

Kyson1

Xe điện
Nguyên Hương thì những người sinh từ năm 1979 cho là loại 1.
Phần còn lại cũng khẳng định Nguyên Hương ra đời sau thời bao cấp cũng là số 1, chỉ sau loại đặc biệt Bảo Hiên đươc triện Rồng Vàng từ năm 1922 mà thôi =))
Ông Nguyên Hương cũng nghĩ thế nên chỉ dám nhận mình là Phượng Hoàng
Cụ cho em xin địa chỉ của Bảo Hiên với. Cuối tùan e về HDuong cụ ạh

Góc ngã ba Trần Hưng Đạo + Tô Hiệu
Số nhà 11b Trần Hưng Đạo là một Ngân Hàng, giáp nó về phía Tô Hiệu là cửa hàng của cháu đích tôn bà Bảo Hiên - anh Châu

samoclan

Xe điện
Có khi chả còn cốm tinh khiết như xưa mà toàn tinh dầu cốm ý

Lam__Phương

Xe điện
Em ăn các loại rồi thấy NH ổn nhất, những người bạn e k phải người HD ăn 2-3 loại và cũng có cảm nhận như vậy.
E thì thấy giữa NH vs BH thì còn do khẩu vị ạ. Cá nhân e thấy bánh NH xốp, khô độ ngọt thấp hơn màu xanh của đậu sáng hơn (khả năng thời gian ủ bánh ngắn hơn) còn bánh BH thì ướt hơn độ ngọt đậm hơn màu bánh ngả vàng, e cũng thích bánh NH hơn.

Lavender168

Xe buýt
Em có bà mợ làm dịch vụ đám cưới bởi vậy kg thể có chuyện fake nếu kg phải chủ động. Bánh này giờ đâu có ngon, chỉ là hình thức thôi.
Bây giờ kg còn cái lệ chia đồ ăn hỏi nữa cho nên mấy cái bánh kiểu này sau lễ chỉ mong có người khuân, càng nhiều càng tốt khuân hết cũng đc.
Giờ thì cốm ngon đúng mùa đem xào lên làm nhân đỗ xanh như cụ nói còn kg nuốt dc, hoặc kg dám ăn sợ tiểu đường thì mấy cái bánh tên là Cốm ai ăn dc ? Tránh lãng phí nên đặt lễ là hoa quả hoặc bánh kẹo, thứ có thể dùng dc vào mấy hôm làm đám em nghĩ thiết thực hơn. Làm một lễ to mà kg biết giải tán đi đâu.
Chưa kể nguyên liệu để làm nó em ăn và nghĩ nó kg thể là cốm.
Chỉ là bánh tên Cốm thôi.

Em được người quen ở Hà Nội, gửi người quen vào Sài Gòn tặng cho em món quà quý! :x
Đó là hộp Bánh Cốm NGUYÊN NINH. =D>

Sau khi khách ra về lòng nóng như chàng Tây Môn Khánh mà lại gặp ả Phan Kim Liên trong phòng ngủ! :P

Em vội vàng tháo hộp giấy có 10 tấm bánh gói bao Nylon ra, lấy ngay một cái rồi lột và ăn ngấu nghiến như "chết đói cả đời mới được một miếng" :((:))

Nhưng ngay khi cắn vào miếng đầu tiên, là em đã "dội ngược" ra vì cái mùi quen thuộc không còn, và cảm giác vị ngọt bùi tinh tế, cũng như khi nhai thì chẳng thấy dừa nạo (thái chỉ) hay mứt bí cắt nhỏ (hạt lựu) ở đâu sất cả!??? :-/ :-?

Em hỏi người trong nhà, khi mời họ cùng ăn, và hỏi cho ý kiến, thì họ bảo rằng có lẽ bây giờ NGUYÊN NINH đã thay đổi khẩu vị cho hợp với "người Hà Nội tân thời" !!! :( :D :-o

Em không biết đây là thật hay giả, nhưng trong lòng em thì vẫn man mác một nỗi buồn: "Hương xưa mùi cũ" này còn đâu???!!! :-? :-o :((

Gửi bác hình hộp bánh với cùng đầy đủ thông tin để chúng ta cùng gạn đục khơi trong .......................... =D> =D> =D>

NGUYÊN NINH nức tiếng đồn! =D>
Hôm nay ăn vào mồm.​
Trời ơi sao dở quá :(
Thật là tệ như ... :P
Mùi cốm xưa nào thấy? :-o
Hương đậu cũ nay đâu? :(
Dừa chỉ, bí hạt lựu.​
Hôm nay sao như vầy? =((
Đất Hà Thành văn vật. :x
Chừng khéo như ngủ gật :-?
Món ngon nay quá tệ!​
Tệ dở, đúng là thật! :D
Năm xưa vừa cắn vào mồm,
Hương ngon, vị ngọt, miệng nhồm nhoàm nhai! :x
Hôm nay miệng, cám ơn ai,
Mồm muốn nhổ toẹt ra ngoài, vì ...... :((

Những ai yêu Hà Nội, quý miếng ngon đất Thủ đô hãy cùng lên tiếng đi nào! =D> =D> =D>
Câu đầu đã gieo vẫn ồn
Thế mà đánh mất cái... hồn của thơ.

j23

Xe container
Mùa này ko thể ngon như đầu hè hoặc đầu đông được, em dân Ba Đình lại nghiện bánh cốm 30 năm ăn mãi :D

hd-vt

Xì hơi lốp
Nếu cụ mua để ăn và biếu thì đối diện củng Cung Thiếu Nhi (có cf Highlands ở trong), có cửa hàng bánh đậu xanh của con cháu nhà tư sản Hiệp Thành (xưa) làm. Đúng chuẩn Ngon Sang chảnh để đem biếu, tuy hơi đắt...tỵ hehe.