[Funland] Bánh cốm NGUYÊN NINH !!!

RAVA

Xe ba gác
Nhiều người ở Hà Nội cũng không biết đâu cụ chủ, hàng fake nhiều. Đúng cửa hàng là 11 Hàng Than, ở đó cháu mua từ hồi còn trẻ. Nếu bánh đậu thì mua ở Minh Ngọc, Hàng Than ngon cụ ạ. Người Hà Nội gốc cầu kỳ cái kiểu ăn chơi này. Lạc húng lìu bà Vân ở Bà Triệu cũng nhiều hàng nhái
-Bánh đậu xanh Minh Ngọc xịn nó ở Hàng Giấy kia bác ợ, ăn cũng đc và chiếm thị phần kha khá vì họ PR tốt, nhưng e vẫn khoái Nguyên Hương hơn.

conco1978

Xe điện
Theo em số 7 hay 11 cũng xêm xêm nhau cả thôi, hsd trước kia chỉ có 3 ngày, giờ tăng lên 6 hay 7 ngày thì phải, có lẽ do để lâu nên ko còn dẻo thơm như lúc mới ra lò. Bánh cốm em lại thích mua ở địa chỉ 22 Hàng điếu hơn :)
Nhà 11 bánh mềm và thơm hơn nhà 7, hạn sd ít hơn. Chỗ hàng Điếu em ăn thấy ngọt hơn nên ko hợp

QUANG1970

Xì hơi lốp
Biết thì tậm tặc, ko biết thì ngậm .. mà nghe.
Nguyên Ninh hay An Ninh khu hàng than vốn dĩ đều là xịn, cách làm giống nhau.
Tuy nhiên, do khâu chọn nguyên liệu,bí quyết riêng khi làm bánh mà nó có vị khác.
Sở dĩ không đăng ký thương hiệu riêng là vì ở đó các cửa hiệu trùng tên đa số là họ hàng anh em ruột thịt. Bây giờ đăng ký xong nhìn mặt nhau kiểu gì ?
Tỉ như nhà số 11 Hàng Than, là con cả, chăm bố mẹ, với cả chú ý theo dõi cha ông làm bánh kỹ càng nên vẫn giữ được bí quyết. Những nhà khác vẫn là con chủ cũ, nhưng mải mê những thứ khác, làm cỗ cưới, làm mâm thách cưới, trang trí phông bạt. Chứ ko chú trọng làm bánh nữa.
Sau khi họ có bí quyết làm bánh ngon, giờ mọi thứ cạnh tranh, nên họ cũng ko share cho các cửa hàng ae họ hàng mình nữa.
Cám ơn bác Mít tờ Tung. ^:)^ =D>

Một "còm" không thể rõ hơn.​
Xem dường khá tỏ, nguồn cơn, sự tình! :x
Còn lũ chỉ nghĩ đến mình,
Mở mồm luật lệ, pháp đình, đâm đơn!
Người khôn, cân nhắc thù hằn,​
Đứa dốt, chỉ biết cái hơn một mình! :))
Nhớ câu "Trăm lý, một tình",​
Hiểu ra, chẳng thể bất bình NGUYÊN NINH! [-X

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xì hơi lốp
-Bánh đậu xanh Minh Ngọc xịn nó ở Hàng Giấy kia bác ợ, ăn cũng đc và chiếm thị phần kha khá vì họ PR tốt, nhưng e vẫn khoái Nguyên Hương hơn.
Cái khó nhất của bánh đậu xanh ngon, ngoài hương đậu xanh mộc thơm, vị ngọt vừa, nhưng sắc rõ, đường hoán không lạo xạo, còn một yếu tố mà chưa ai qua mặt được nhà bánh MINH NGỌC là bỏ thỏi (viên) bánh nhỏ vuông vức vào miệng, không cần nhai, chỉ cần lấy lưỡi đẩy nó lên nốc vọng (vòm họng) đưa qua lại là nó tan ra ngay! =D>

Cực đỉnh gia truyền!!! ^:)^

Dân Tổ

Xe container
Ơ sao lại số 7 hàng Than ạ :D

6997

Xe container
Em được người quen ở Hà Nội, gửi người quen vào Sài Gòn tặng cho em món quà quý! :x
Đó là hộp Bánh Cốm NGUYÊN NINH. =D>

Sau khi khách ra về lòng nóng như chàng Tây Môn Khánh mà lại gặp ả Phan Kim Liên trong phòng ngủ! :P

Em vội vàng tháo hộp giấy có 10 tấm bánh gói bao Nylon ra, lấy ngay một cái rồi lột và ăn ngấu nghiến như "chết đói cả đời mới được một miếng" :((:))

Nhưng ngay khi cắn vào miếng đầu tiên, là em đã "dội ngược" ra vì cái mùi quen thuộc không còn, và cảm giác vị ngọt bùi tinh tế, cũng như khi nhai thì chẳng thấy dừa nạo (thái chỉ) hay mứt bí cắt nhỏ (hạt lựu) ở đâu sất cả!??? :-/ :-?

Em hỏi người trong nhà, khi mời họ cùng ăn, và hỏi cho ý kiến, thì họ bảo rằng có lẽ bây giờ NGUYÊN NINH đã thay đổi khẩu vị cho hợp với "người Hà Nội tân thời" !!! :( :D :-o

Em không biết đây là thật hay giả, nhưng trong lòng em thì vẫn man mác một nỗi buồn: "Hương xưa mùi cũ" này còn đâu???!!! :-? :-o :((

Gửi bác hình hộp bánh với cùng đầy đủ thông tin để chúng ta cùng gạn đục khơi trong .......................... =D> =D> =D>

NGUYÊN NINH nức tiếng đồn! =D>
Hôm nay ăn vào mồm.​
Trời ơi sao dở quá :(
Thật là tệ như ... :P
Mùi cốm xưa nào thấy? :-o
Hương đậu cũ nay đâu? :(
Dừa chỉ, bí hạt lựu.​
Hôm nay sao như vầy? =((
Đất Hà Thành văn vật. :x
Chừng khéo như ngủ gật :-?
Món ngon nay quá tệ!​
Tệ dở, đúng là thật! :D
Năm xưa vừa cắn vào mồm,
Hương ngon, vị ngọt, miệng nhồm nhoàm nhai! :x
Hôm nay miệng, cám ơn ai,
Mồm muốn nhổ toẹt ra ngoài, vì ...... :((

Những ai yêu Hà Nội, quý miếng ngon đất Thủ đô hãy cùng lên tiếng đi nào! =D> =D> =D>
Thời đại công nghiệp hóa - nên cụ đã choén đúng bánh cốm công nghiệp ! :D

Nên cho đến cùng, thì đồ thủ công có thể chất lượng không đồng đều, nhưng vẫn có giá trị riêng! Hình như cái nào cũng vậy!

@xichlo@

Xe điện
Ko cụ ạ, có những hương vị nó ngấm vào tiềm thức thì ko quên được. Bánh đậu xanh giờ ko loại nào còn hương vị như trước kia nữa.
Trước em cũng nghĩ như cụ, như khi cụ hungalpha dẫn đến nhà đit’ tôn cụ Bảo Hiên, có con rồng được nhà vua ngày xưa đóng dấu, em đã nghĩ lại ;)

Trước em cũng nghĩ như cụ, như khi cụ hungalpha dẫn đến nhà đit’ tôn cụ Bảo Hiên, có con rồng được nhà vua ngày xưa đóng dấu, em đã nghĩ lại ;)
Tuyền các cụ mua online, mua ở trạm dừng nghỉ trên cao tốc thì nghĩ thế thôi
Vào tận nơi mua hàng chính hãng nó khác bọt lắm :)

LeTai1979

Xe cút kít
Ko cụ ạ, có những hương vị nó ngấm vào tiềm thức thì ko quên được. Bánh đậu xanh giờ ko loại nào còn hương vị như trước kia nữa.
Xưa đói khổ nó vậy Cụ ạ, chứ còn ngày xưa làm sao ngon bằng bây giờ đc?

kiensurveyor

Xe tăng
Bác chủ thích thì đặt Đỗ Thế Gia, Xuân Đỉnh
Nó là BÁNH LÀM TỪ CỐM, không phải kiểu Nguyên Ninh đâu. Cốmđến mùa họ gom, cấpđông, kháchđặtmới làm.
Cá luôn là phần lớn các bácởđây chưatừngđượcxơi bánh cốmđúng nghĩa, tất nhiên nóđắt hơn bánh Hàng Than nhé.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Em được người quen ở Hà Nội, gửi người quen vào Sài Gòn tặng cho em món quà quý! :x
Đó là hộp Bánh Cốm NGUYÊN NINH. =D>

Sau khi khách ra về lòng nóng như chàng Tây Môn Khánh mà lại gặp ả Phan Kim Liên trong phòng ngủ! :P

Em vội vàng tháo hộp giấy có 10 tấm bánh gói bao Nylon ra, lấy ngay một cái rồi lột và ăn ngấu nghiến như "chết đói cả đời mới được một miếng" :((:))

Nhưng ngay khi cắn vào miếng đầu tiên, là em đã "dội ngược" ra vì cái mùi quen thuộc không còn, và cảm giác vị ngọt bùi tinh tế, cũng như khi nhai thì chẳng thấy dừa nạo (thái chỉ) hay mứt bí cắt nhỏ (hạt lựu) ở đâu sất cả!??? :-/ :-?

Em hỏi người trong nhà, khi mời họ cùng ăn, và hỏi cho ý kiến, thì họ bảo rằng có lẽ bây giờ NGUYÊN NINH đã thay đổi khẩu vị cho hợp với "người Hà Nội tân thời" !!! :( :D :-o

Em không biết đây là thật hay giả, nhưng trong lòng em thì vẫn man mác một nỗi buồn: "Hương xưa mùi cũ" này còn đâu???!!! :-? :-o :((

Gửi bác hình hộp bánh với cùng đầy đủ thông tin để chúng ta cùng gạn đục khơi trong .......................... =D> =D> =D>

NGUYÊN NINH nức tiếng đồn! =D>
Hôm nay ăn vào mồm.​
Trời ơi sao dở quá :(
Thật là tệ như ... :P
Mùi cốm xưa nào thấy? :-o
Hương đậu cũ nay đâu? :(
Dừa chỉ, bí hạt lựu.​
Hôm nay sao như vầy? =((
Đất Hà Thành văn vật. :x
Chừng khéo như ngủ gật :-?
Món ngon nay quá tệ!​
Tệ dở, đúng là thật! :D
Năm xưa vừa cắn vào mồm,
Hương ngon, vị ngọt, miệng nhồm nhoàm nhai! :x
Hôm nay miệng, cám ơn ai,
Mồm muốn nhổ toẹt ra ngoài, vì ...... :((

Những ai yêu Hà Nội, quý miếng ngon đất Thủ đô hãy cùng lên tiếng đi nào! =D> =D> =D>
Nhận quà Hà Nội, đăng lên mạng chê, làm thơ chửi, quả thật anh hai Sài Gòn!!!

QL72

Xe tải
Nhà e 2 đời mua ở 11 hàng than, mua 100cái không khuyến mại 1 cái nào. Tóm lại hà nội có bánh cốm chỉ có ở hàng than, hàng than chỉ mua so nhà 1, e không uảng áo nhé, chỉ là người hay mua ăn, biếu…

carmex

Xe hơi

Cách nhau mấy số nhà, chả nhẽ Nguyên Ninh “thật” không có ý kiến với Nguyên Ninh số 7. Hay là số 7 là CH của con cháu nhượng quyền.
Em thấy vào hàng nào mua Nguyên Ninh cũng được đấy bác, thậm chí mua online, mua ở làng Vòng, mua shopee đều có :D

Chỉnh sửa cuối:

LeTai1979

Xe cút kít
Bánh đậu xanh thì phải Nguyên Hương Cụ nhé.
Nguyên Hương thì những người sinh từ năm 1979 cho là loại 1.
Phần còn lại cũng khẳng định Nguyên Hương ra đời sau thời bao cấp cũng là số 1, chỉ sau loại đặc biệt Bảo Hiên đươc triện Rồng Vàng từ năm 1922 mà thôi =))
Ông Nguyên Hương cũng nghĩ thế nên chỉ dám nhận mình là Phượng Hoàng