[Funland] Bánh cốm NGUYÊN NINH !!!

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Bánh này bậc cha chú xưa hệ đầu 8x trở về trước ăn còn thấy và nhớ đc mùi vị cũ, để hồi về kí ức đẹp của tuổi thơ. Chứ cho bọn trẻ mồm đầy mùi sting dâu với KFC, Lotte, Ci K... nó ăn chắc nửa cái nó vứt :D

conco1978

Xe điện
Nhìn vỏ hộp thì ko phải hàng Nguyên Ninh chuẩn

namdh8x

Xe điện
của cụ số 7 hàng fake rồi. E cũng ko hiểu sao hiệu này ko đăng kí được thương hiệu hay sao mà fake cả phố, Nguyễn Ninh, Nguyên Nịnh các kiểu :D

QUANG1970

Xì hơi lốp

Chả dấu gì bác, em "được chích" ba mũi từ lâu, sắp sửa chích mũi thứ được chích mũi thứ tư!
:>

Còn chích cho người ta, thì cũng chả dấu gì bác, tuy lớn tuổi nhưng em chích cho người khác thì kể cũng nhiều lắm! :x :))
Nhưng trong suốt quy trình chích, và trước khi chích, cũng như sau khi chích, hay tiếp xúc .......... em luôn tuân thủ đúng 5K theo quy định.
=D>

Em hỏi khí không phải, Bác là nữ? Muốn thử hay tìm thêm thông tin về cái em vừa nói không ạ?
:>

Còn cái "quà Hà Nội" thì tuy do người quen gửi vào nhưng người giao trực tiếp thì em nhận từ ............ Grab!

Nên .......... cũng không có chích chiếc gì sất! :P
Khỏi bàn cái F0 nhé! [-X :))

Ga_son

Xe điện
E sợ hàng ko chuẩn, em mua bánh mà trong mỗi bánh đều có 1 mẩu giấy ghi rõ ngày sx và hạn sử dụng hình như chỉ để được 3 ngày thôi.

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

hairyscary

Xe điện
Em được người quen ở Hà Nội, gửi người quen vào Sài Gòn tặng cho em món quà quý! :x
Đó là hộp Bánh Cốm NGUYÊN NINH. =D>

Sau khi khách ra về lòng nóng như chàng Tây Môn Khánh mà lại gặp ả Phan Kim Liên trong phòng ngủ! :P

Em vội vàng tháo hộp giấy có 10 tấm bánh gói bao Nylon ra, lấy ngay một cái rồi lột và ăn ngấu nghiến như "chết đói cả đời mới được một miếng" :((:))

Nhưng ngay khi cắn vào miếng đầu tiên, là em đã "dội ngược" ra vì cái mùi quen thuộc không còn, và cảm giác vị ngọt bùi tinh tế, cũng như khi nhai thì chẳng thấy dừa nạo (thái chỉ) hay mứt bí cắt nhỏ (hạt lựu) ở đâu sất cả!??? :-/ :-?

Em hỏi người trong nhà, khi mời họ cùng ăn, và hỏi cho ý kiến, thì họ bảo rằng có lẽ bây giờ NGUYÊN NINH đã thay đổi khẩu vị cho hợp với "người Hà Nội tân thời" !!! :( :D :-o

Em không biết đây là thật hay giả, nhưng trong lòng em thì vẫn man mác một nỗi buồn: "Hương xưa mùi cũ" này còn đâu???!!! :-? :-o :((

Gửi bác hình hộp bánh với cùng đầy đủ thông tin để chúng ta cùng gạn đục khơi trong .......................... =D> =D> =D>

NGUYÊN NINH nức tiếng đồn! =D>
Hôm nay ăn vào mồm.​
Trời ơi sao dở quá :(
Thật là tệ như ... :P
Mùi cốm xưa nào thấy? :-o
Hương đậu cũ nay đâu? :(
Dừa chỉ, bí hạt lựu.​
Hôm nay sao như vầy? =((
Đất thành Thành văn vật. :x
Chừng khéo như ngủ gật :-?
Món ngon nay quá tệ!​
Tệ dở, đúng là thật! :D
Năm xưa vừa cắn vào mồm,
Hương ngon, vị ngọt, miệng nhồm nhoàm nhai! :x
Hôm nay miệng, cám ơn ai,
Mồm muốn nhổ toẹt ra ngoài, vì ...... :((

Những ai yêu Hà Nội, quý miếng ngon đất Thủ đô hãy cùng lên tiếng đi nào! =D> =D> =D>
Đọc tên thớt của bác là em hình dung ra ngay chuyện gì. Khẩu vị tinh như bác gặp cái món này thì y như là ... sẽ nảy thơ :D

Em fun tí. Đối với em, khi bà con bạn bè ở miền trong hỏi bánh cốm thì là một cái sự rất khó xử, và ái ngại. Biết chắc là họ ăn rồi sẽ không thích, mà chẳng lẽ họ hỏi thì mình lại bảo đừng ăn. Lỡ ăn rồi, lại biết em người Bắc, nên lại phải bấm bụng khen vài câu xã giao, nó ngược mịa nó với cái tính cách người Nam. Thành ra em đã ái ngại lại thêm áy náy. Sau rồi khi mang bánh tới, bao giờ em cũng phải nói trước là bánh không chắc đã hợp khẩu vị trong này, và bánh giờ cũng khác bánh xưa, nên ăn cho biết thôi.

Bánh cốm xưa em nhớ thì phải còn nguyên hình hạt cốm, màu xanh lá nhưng ngả xạm hơn, vì làm mầu bằng mạ chứ không phải mầu thực phẩm. Hạt cốm có dính có quyện lấy nhau thì nhân đỗ vẫn phải còn hơi xốp. Ngoài ra thì còn dừa nạo và có khi có cả vài hạt vừng. Có chỗ bỏ thêm cái gì như mứt bí hay mứt sen trong nhân đỗ. Bản gốc gói lá chuối thì em không nhớ có dừa nạo.
Bánh bây giờ thì tất cả là bột quánh dính lại rồi, mầu xanh lá non mơn mởn, nhai vào thì cả vỏ lẫn nhân đều là một tổ hợp mềm mềm dính dính. Tinh mũi nữa thì sẽ thấy mùi hắc hắc của hóa chất. Lý do là giờ đâu nhiều cốm thế để mà làm bánh. Thế nên là cứ bột, mầu thực phẩm (hoặc mầu gì đấy), hương liệu tạo mùi cốm thành ra cái phần 'cốm' của bánh. Cái mùi hắc là từ hương liệu mà ra. Hóa chất tạo mùi hương bình thường gốc mùi hay bị hắc hoặc có mùi đặc trưng, càng dùng nhiều, mùi thơm càng nồng nặc, thì cái gốc mùi này càng rõ.
Giờ bánh cốm Nguyên Ninh hay Vẹn Ninh gì thì chả bao giờ em mua. Thỉnh thoảng có người chia lễ hỏi mời cưới, hay đem mời ăn chơi thì em cũng ăn vì người ta mời. Chứ đến bị nhờ mua em còn ái ngại, nói gì đến tự mình tìm để ăn.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
E thích ăn bánh su-se hơn

pain

Xe ba gác
Em được người quen ở Hà Nội, gửi người quen vào Sài Gòn tặng cho em món quà quý! :x
Đó là hộp Bánh Cốm NGUYÊN NINH. =D>

Sau khi khách ra về lòng nóng như chàng Tây Môn Khánh mà lại gặp ả Phan Kim Liên trong phòng ngủ! :P

Em vội vàng tháo hộp giấy có 10 tấm bánh gói bao Nylon ra, lấy ngay một cái rồi lột và ăn ngấu nghiến như "chết đói cả đời mới được một miếng" :((:))

Nhưng ngay khi cắn vào miếng đầu tiên, là em đã "dội ngược" ra vì cái mùi quen thuộc không còn, và cảm giác vị ngọt bùi tinh tế, cũng như khi nhai thì chẳng thấy dừa nạo (thái chỉ) hay mứt bí cắt nhỏ (hạt lựu) ở đâu sất cả!??? :-/ :-?

Em hỏi người trong nhà, khi mời họ cùng ăn, và hỏi cho ý kiến, thì họ bảo rằng có lẽ bây giờ NGUYÊN NINH đã thay đổi khẩu vị cho hợp với "người Hà Nội tân thời" !!! :( :D :-o

Em không biết đây là thật hay giả, nhưng trong lòng em thì vẫn man mác một nỗi buồn: "Hương xưa mùi cũ" này còn đâu???!!! :-? :-o :((

Gửi bác hình hộp bánh với cùng đầy đủ thông tin để chúng ta cùng gạn đục khơi trong .......................... =D> =D> =D>

NGUYÊN NINH nức tiếng đồn! =D>
Hôm nay ăn vào mồm.​
Trời ơi sao dở quá :(
Thật là tệ như ... :P
Mùi cốm xưa nào thấy? :-o
Hương đậu cũ nay đâu? :(
Dừa chỉ, bí hạt lựu.​
Hôm nay sao như vầy? =((
Đất thành Thành văn vật. :x
Chừng khéo như ngủ gật :-?
Món ngon nay quá tệ!​
Tệ dở, đúng là thật! :D
Năm xưa vừa cắn vào mồm,
Hương ngon, vị ngọt, miệng nhồm nhoàm nhai! :x
Hôm nay miệng, cám ơn ai,
Mồm muốn nhổ toẹt ra ngoài, vì ...... :((

Những ai yêu Hà Nội, quý miếng ngon đất Thủ đô hãy cùng lên tiếng đi nào! =D> =D> =D>
11 Hang Than mới là Nguyên Ninh thật, người quen cụ mua phải fake rồi nhưng em công nhận giờ vị cũng khác thật. Có thể do giơ nhiều thứ khác, có thể xưa gói lá chuối, có thể xưa cốm khônh được làm từ nếp bón phân hóa học....

lx125_black

Xe container
Nhiều nguyên nhân khiến bánh không còn ngon nữa, nhưng nguyên nhân lớn nhất là bánh của bác là hàng pha ke :(

Chục năm trước thi thoảng e cũng hay qua chỗ này mua.
Lâu lắm lắm rồi ko mua biếu tặng ai món này cả,

Hiền khiêm

Xe hơi
E sợ hàng ko chuẩn, em mua bánh mà trong mỗi bánh đều có 1 mẩu giấy ghi rõ ngày sx và hạn sử dụng hình như chỉ để được 3 ngày thôi.
Hic mẩu giấy nhỏ ghi nsx và hsd để trong hộp, phải mở ra mới thấy thì lại bị quá date, sao họ 0 dán luôn ngoài hộp nhỉ?

QUANG1970

Xì hơi lốp
E ko biết cơ mà đặt mua họ nói luôn chỉ để được 3 ngày.

Cám ơn bác Ga_son đã cho em "t" để liệt kê ra những từ chỉ hành động (thao tác) ăn trong tiếng Việt: =D>

Muốn ngon thì phải xơi liền! =D>
Còn muốn chén nữa thì tiền đấy đây! :D
Ăn ngon thì chớ bài bây, [-X
Tợp phát chặt mõm bầy hầy sao ngon? :-/
Thưởng thức từng miếng con con, :x
Đừng tọng như thể trẻ con ăn quà, :">
Dồn cả tay còn bóc thêm! :(
Hốc tống nuốt táng , mải mê chẳng kềm :(
Đớp như chó đói, lại điên, x-(
Giống đám quan chức khoét tiền của dân. :P

Chỉnh sửa cuối:

Loe_hờ lú

Xe điện
Úi giời ngay tối qua em cho cả nhà lên đó mua bánh cốm và ăn thạch dừa + caramen
Về ăn bánh cốm thấy hơi dở, chắc vợ e k mua đúng chỗ rồi