[Funland] Bằng Đại Học ?

Biensochat1102

Xe hơi
Sau 2 năm kể từ ngày viết bài thì em kết luận: Nên đi học ĐH. Vì môi trường lành mạnh sẽ giúp mình có thêm thời gian để học hỏi. Đi làm luôn, nhiều cuộc chơi, nhiều cám dỗ, chưa đủ chín chắn sẽ dễ hư. Môi trường xung quanh nếu 1 người tư duy tốt bên cạnh 9 người tư duy kém sẽ kéo mình thành người thứ 10 trong cái mớ hỗn độn đó.
Còn cháu nào không thích đi học thì cũng không gượng ép được các cụ ạ. Hãy để trẻ tự sáng tạo nếu đam mê của nó là chân chính.

safenoodles

Xe cút kít
Em thấy nhiều cụ có con 2k2er giai đoạn này chắc đang lo lắng nhiều lắm. Theo các cụ thì việc học ĐH có quan trọng không ? Em nghĩ là Có - Cũng có thể không. Em xin góp vui trà đá câu chuyện của em.
Bản thân em thì 96, từng thi 3 lần Đại học, không phải em học dốt, mà em theo đuổi ngồi trường điểm cao hơn sức mình.
2 năm đầu em học Quản trị kinh doanh - ĐH Công Đoàn -> Bỏ ngang -> Phụ huynh thất vọng, khóc nhiều.
Lại nộp đơn vào trường B sau khi không đỗ trường A để đi học tiếp.
2 năm tiếp đó là em học Ngôn Ngữ Anh - HV Khoa học Quân Sự -> lại bỏ.
Ra đời, không bằng, không kinh nghiệm, không tiền, không quan hệ, không nghề. Thứ em có là đam mê với những chiếc điện thoại. Em làm CTV bán hàng, bán từng chiếc một, cứ làm vì đam mê là không hề thấy mệt mỏi. Khách cũng đông dần.
Cũng chưa bao giờ nghĩ đây sẽ là cái nghề của đời mình.
Sau 1 năm tích cóp được 50tr tiền vốn. Cậu bạn lại rủ về ý tưởng " Đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê ".
Em bán tất những chiếc điện thoại của mình đi, gom góp tiền về. Tầm này năm ngoái là vào căn nhà đầu tiên. Túc tắc setup thêm căn 2/3/4/5/6. Giờ em có 30 phòng. Có thêm mảng chính lại có thêm thu nhập thụ động hàng tháng. Dẫu biết làm ăn có lúc nọ, lúc kia. Nhưng dù sao, đã chơi là phải biết chịu.
Đôi lúc lại ngồi cafe rồi ngẫm, hồi đó mình bỏ học không biết là đúng hay sai...
con đường học có thể đúng với A, nhưng liệu có đúng với B hay C không ?
Em bổ sung thêm chút: hiện tại thu nhập bình quân của em là 70tr /1 tháng. Con số này em chưa baoh nói với ai. Trẻ trâu sặc mùi hôi sữa thì cứ âm thầm mà làm. Trên Of k ai biết ai là ai thì em " nổ " các cụ chém cho xôm cùng thôi.
với em đây chưa phải là thành công. Vì các cụ làm doanh nghiệp hoặc những mảng hoạt động khác kiếm hơn số tiền này gấp bội.
nhận định của: Xác định KHÔNG NHẤT THIẾT PHẢI CÓ BẰNG ĐH. Nhưng tương lai em vẫn sẽ học thêm những kiến thức bên ngoài từ các khoá đào tạo, lấy chứng chỉ...
Em không bao giờ nói " Học hành là vô bổ "
Kiến thức mình chắc chắn phải học, nhưng học ở chỗ nào hợp lí với bản thân.
Ôi, chúc mừng cụ nhé. Công việc cụ làm là đi thuê căn hộ rồi set up lại và cho thuê lại đúng ko ạ?
Làm vì đam mê là tốt nhất cụ à. Và tự học là tốt nhất, qua trải nghiệm thực tế, ta có thêm nhiều tri thức và kinh nghiệm quý báu.
Cá nhân em học từ trải nghiệm cuộc sống và qua sách cũng như các kênh youtube khá nhiều trong 5 năm gần đây, bổ ích hơn nhiều so với thời em học đại học và cao học.
Lời khuyên của em dành cho các cháu học sinh lớp 12 là:

1/ Đừng buồn nếu trượt đại học, điều quan trọng là mình biết mình đam mê việc gì thì kể cả học nghề luôn + đọc sách + học hỏi kinh nghiệm của những người đi trước + học tiếng Anh để hiểu các kênh hay trên youtube ==>> Sống , học hỏi và kiếm tiền với nhiệt huyết và cái tâm tốt của mình thì chắc chắn sự nghiệp của các em sẽ thăng hoa.

2/ Nếu đỗ đại học rồi thì hãy học tử tế, đọc sách và nhớ đặt các câu hỏi cho giảng viên để hiểu thấu đáo về môn mình học, tìm tài liệu trên mạng thì cứ viết tiếng Anh chủ đề đó vào youtube, nó sẽ hiện ra nhiều kênh bổ ích lắm.

3/ Nếu thất bại cũng đừng buồn, dẹp bỏ cái TÔI đi thì mới thu phục được thiên hạ.

4/ Sự sáng tạo luôn là nguồn cảm hứng bất tận để thu hút sự đầu tư không chỉ của các cty trong nước mà còn của các tập đoàn nước ngoài. Cho nên, hãy suy nghĩ và học hỏi. Hãy tạo sự khác biệt độc đáo cho mình, tự tin là chính mình.

Tôi rất mong em học sinh, sinh viên nào mà đọc được bài này của tôi, em sẽ luôn mạnh khoẻ và đạt mọi dự định. 🤩🤩🤩

safenoodles

Xe cút kít
Sau 2 năm kể từ ngày viết bài thì em kết luận: Nên đi học ĐH. Vì môi trường lành mạnh sẽ giúp mình có thêm thời gian để học hỏi. Đi làm luôn, nhiều cuộc chơi, nhiều cám dỗ, chưa đủ chín chắn sẽ dễ hư. Môi trường xung quanh nếu 1 người tư duy tốt bên cạnh 9 người tư duy kém sẽ kéo mình thành người thứ 10 trong cái mớ hỗn độn đó.
Còn cháu nào không thích đi học thì cũng không gượng ép được các cụ ạ. Hãy để trẻ tự sáng tạo nếu đam mê của nó là chân chính.
Vậy bây giờ cụ đang làm việc gì rồi?

kites1

Xe điện
Đi học đh là để nâng cao kiến thức cho mình. Sau nầy lập gia đình, có con, cũng có thể hướng dẫn cho con trẻ.

Trục

Xe ba gác
Em lên 9 số thu nhập thụ động rồi ạ :( Làm ăn lúc nọ lúc kia, em vẫn học hỏi không ngừng.
000.000.000 - 9 số - ngồi chơi không, thu nhập 1 tỉ 1 tháng Thụ động, ông này giỏi hơn tất cả các lão làng làm kinh tế rồi, vì vốn đầu tư quá lớn. ;)

danleduc

Xì hơi lốp
Em thấy nhiều cụ có con 2k2er giai đoạn này chắc đang lo lắng nhiều lắm. Theo các cụ thì việc học ĐH có quan trọng không ? Em nghĩ là Có - Cũng có thể không. Em xin góp vui trà đá câu chuyện của em.
Bản thân em thì 96, từng thi 3 lần Đại học, không phải em học dốt, mà em theo đuổi ngồi trường điểm cao hơn sức mình.
2 năm đầu em học Quản trị kinh doanh - ĐH Công Đoàn -> Bỏ ngang -> Phụ huynh thất vọng, khóc nhiều.
Lại nộp đơn vào trường B sau khi không đỗ trường A để đi học tiếp.
2 năm tiếp đó là em học Ngôn Ngữ Anh - HV Khoa học Quân Sự -> lại bỏ.
Ra đời, không bằng, không kinh nghiệm, không tiền, không quan hệ, không nghề. Thứ em có là đam mê với những chiếc điện thoại. Em làm CTV bán hàng, bán từng chiếc một, cứ làm vì đam mê là không hề thấy mệt mỏi. Khách cũng đông dần.
Cũng chưa bao giờ nghĩ đây sẽ là cái nghề của đời mình.
Sau 1 năm tích cóp được 50tr tiền vốn. Cậu bạn lại rủ về ý tưởng " Đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê ".
Em bán tất những chiếc điện thoại của mình đi, gom góp tiền về. Tầm này năm ngoái là vào căn nhà đầu tiên. Túc tắc setup thêm căn 2/3/4/5/6. Giờ em có 30 phòng. Có thêm mảng chính lại có thêm thu nhập thụ động hàng tháng. Dẫu biết làm ăn có lúc nọ, lúc kia. Nhưng dù sao, đã chơi là phải biết chịu.
Đôi lúc lại ngồi cafe rồi ngẫm, hồi đó mình bỏ học không biết là đúng hay sai...
con đường học có thể đúng với A, nhưng liệu có đúng với B hay C không ?
Em bổ sung thêm chút: hiện tại thu nhập bình quân của em là 70tr /1 tháng. Con số này em chưa baoh nói với ai. Trẻ trâu sặc mùi hôi sữa thì cứ âm thầm mà làm. Trên Of k ai biết ai là ai thì em " nổ " các cụ chém cho xôm cùng thôi.
với em đây chưa phải là thành công. Vì các cụ làm doanh nghiệp hoặc những mảng hoạt động khác kiếm hơn số tiền này gấp bội.
nhận định của: Xác định KHÔNG NHẤT THIẾT PHẢI CÓ BẰNG ĐH. Nhưng tương lai em vẫn sẽ học thêm những kiến thức bên ngoài từ các khoá đào tạo, lấy chứng chỉ...
Em không bao giờ nói " Học hành là vô bổ "
Kiến thức mình chắc chắn phải học, nhưng học ở chỗ nào hợp lí với bản thân.
Cụ đang làm Cò BĐS à ? Hay Cò kd đa cấp :))

Chaien Nguyen

Xe tăng
000.000.000 - 9 số - ngồi chơi không, thu nhập 1 tỉ 1 tháng Thụ động, ông này giỏi hơn tất cả các lão làng làm kinh tế rồi, vì vốn đầu tư quá lớn. ;)
Choáng váng thật, liệu có thể tin nổi ko cụ

Trục

Xe ba gác

Filip Nam

Xe tải
E nghĩ mức thu nhập cũng thuộc loại tốt rồi. Em nghĩ rằng bằng đại học có thể ko cần với người có nguồn thu từ hoạt động kinh doanh. Nhưng chắc chắn cần và rất cần với người làm công ăn lương. Để có mức thu nhập như cụ ko phải ai kinh doanh cũng làm đc nên khi so sánh 2 vde đó thì ta phải lấy 1 nhóm đối tượng cụ thể để so sánh mới ra kết quả hợp lý đc.
Trên đây là chia sẻ 1 của người làm phụ hồ không có bằng đại học lương 70tr / năm chia sẻ ạ

--Lamborghini--

Xe cút kít

huyhung123

Xì hơi lốp
100 người bỏ học như cụ, thì chỉ có khoảng 5-10 người may ra thành công như cụ.

Không thể lấy trường hợp cá biệt để làm chuẩn mực được.

Em vẫn bắt con em học đến khi xong ĐH, trừ khi nó dốt quá học không nổi.

Vì em quan niệm, 1 ông nông dân được học ĐH, vẫn hơn 1 ông nông dân cấp 3
100 ông học đại học cũng chỉ có 2-3 người được như cụ chủ thớt thôi, phải ko ạ? 90% là làng nhàng, giỏi lắm đc 20tr/ tháng ( ở HN vs SG).
Theo e thì thành công hay ko hoàn toàn ở nỗ lực cá nhân, ko liên quan đến đại học hay ko đại học. Cái quan trọng là họ học liên tục, học nhiều.
Đại học ư, chơi là chính + thi lấy điểm; đủ điểm thì có bằng!

Thắng Formosa

Xe tăng
cứ 100 người bỏ học mới được 1 người thành công như cụ.
Bằng đại học (đúng ngành xã hội cần) là con đường an toàn nhất cho bọn trẻ để có được một cuộc sống an nhàn, đầy đủ, Đủ tiền lấy vợ, nuôi con, trang trải cuộc sống.
Còn bỏ học giữa chừng thì là mạo hiểm, chỉ có 1% thành công. Còn lại thì thất nghiệp rồi sa đọa vào các tệ nạn xã hội, hoặc có cuộc sống khó khăn, hoặc phải làm việc chân tay nặng nhọc.

Trục

Xe ba gác
Bằng đại học (đúng ngành xã hội cần) là con đường an toàn nhất cho bọn trẻ để có được một cuộc sống an nhàn, đầy đủ, Đủ tiền lấy vợ, nuôi con, trang trải cuộc sống.
Còn bỏ học giữa chừng thì là mạo hiểm, chỉ có 1% thành công. Còn lại thì thất nghiệp rồi sa đọa vào các tệ nạn xã hội, hoặc có cuộc sống khó khăn, hoặc phải làm việc chân tay nặng nhọc.
Em bảo F1 con em là em bao cấp cho đến khi học tối đa hết đại học, thạc sĩ thì tùy điều kiện mà xét sau.
Người không thể học đại học thì phải chịu, chứ có trí tuệ, có chí tiến thủ thì phải học hết khả năng.
Cứ có nền tảng tri thức + nhân lực + vật lực thì đời sẽ an nhàn.

phuongmit

Xe cút kít
Em nghĩ con số thành công của việc bỏ đại học là 1/1000 chứ k phải 1/100. K thể lấy cái thiểu số đại diện cho đa số dc

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Ngưỡng mộ thớt quá, giờ thớt làm môi giới BĐS rồi. Công nhận môi giới BĐS lắm tiền thật các cụ ạ

bspvietnam

Xe tăng
Hoc là để biết cách kiếm tiền, nuôi bản thân, gia đình và đóng góp cho XH.
Như vậy, học từ bậc sơ cấp đến tiến sỹ đều phục vụ mục đích trên.
Bằng cấp chỉ là xác nhận quá trình học theo từng cấp độ tại thời điểm hoàn thành bậc học. Giống như ông đạt huy chương vàng bơi 100 m lúc 15 tuổi, không có nghĩa là lúc 45 tuổi ông vẫn đạt thành tích đó.
Sự nhầm lẫn tai hại nhất là việc cố học để lấy cái bằng và nghĩ rằng chỉ cần giơ cái bằng đó ra để kiếm tiền.

Biensochat1102

Xe hơi
Cụ đang làm Cò BĐS à ? Hay Cò kd đa cấp :))
Cụ tư duy tiêu cực lắm. Góc nhìn của cụ tn về em em mặc kệ ạ, chả ảnh hưởng gì tới em mà trả lời mấy cây hỏi kiểu con nít thế này.

Biensochat1102

Xe hơi
9 số là 100 chứ sao lại thành 1 tỷ cụ nhỉ?