[Funland] Bằng Đại Học ?

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
bằng cấp quan trọng nhất là tự học. CÒn học dh hay không do tùy ngời quyết đinh. Với tôi thì học dh vẫn quan trọng, ko phỉa là vì có thêm kiến thức j mà là vì được chơi thêm vài năm nữa :))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Học hay ko thì ko quan trọng. Quan trọng là cái đầu có cpu đạt đẳng thi đc và ra đh hay ko thôi.
Đầu nó thông minh, chịu nghĩ, chịu tự học nhưng ko thic học kiến thức phổ thông, ko thic thi đh thì nó vẫn là đứa giỏi và nếu lao vào cày, thêm ý chí và may mắn thì thành công như ai.
Còn dạng ko học đc, đầu óc kém thì số tỉ phú giàu trội ở nhóm đó ít lắm. Làm vất vả mà thu nhập ko cao.
Cần rõ ràng là số cực giàu, làm chủ thì đầu óc họ ko kém tẹo nào so các a chị học xong đh cả. Đh cung cấp thêm thức, phương pháp tư duy, thêm 1 điều kiện để ng học xong dễ tiếp cận các cơ hội hơn, chứ đh ko quyết định sự giàu có.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nhiều cụ có con 2k2er giai đoạn này chắc đang lo lắng nhiều lắm. Theo các cụ thì việc học ĐH có quan trọng không ? Em nghĩ là Có - Cũng có thể không. Em xin góp vui trà đá câu chuyện của em.
Bản thân em thì 96, từng thi 3 lần Đại học, không phải em học dốt, mà em theo đuổi ngồi trường điểm cao hơn sức mình.
2 năm đầu em học Quản trị kinh doanh - ĐH Công Đoàn -> Bỏ ngang -> Phụ huynh thất vọng, khóc nhiều.
Lại nộp đơn vào trường B sau khi không đỗ trường A để đi học tiếp.
2 năm tiếp đó là em học Ngôn Ngữ Anh - HV Khoa học Quân Sự -> lại bỏ.
Ra đời, không bằng, không kinh nghiệm, không tiền, không quan hệ, không nghề. Thứ em có là đam mê với những chiếc điện thoại. Em làm CTV bán hàng, bán từng chiếc một, cứ làm vì đam mê là không hề thấy mệt mỏi. Khách cũng đông dần.
Cũng chưa bao giờ nghĩ đây sẽ là cái nghề của đời mình.
Sau 1 năm tích cóp được 50tr tiền vốn. Cậu bạn lại rủ về ý tưởng " Đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê ".
Em bán tất những chiếc điện thoại của mình đi, gom góp tiền về. Tầm này năm ngoái là vào căn nhà đầu tiên. Túc tắc setup thêm căn 2/3/4/5/6. Giờ em có 30 phòng. Có thêm mảng chính lại có thêm thu nhập thụ động hàng tháng. Dẫu biết làm ăn có lúc nọ, lúc kia. Nhưng dù sao, đã chơi là phải biết chịu.
Đôi lúc lại ngồi cafe rồi ngẫm, hồi đó mình bỏ học không biết là đúng hay sai...
con đường học có thể đúng với A, nhưng liệu có đúng với B hay C không ?
Em bổ sung thêm chút: hiện tại thu nhập bình quân của em là 70tr /1 tháng. Con số này em chưa baoh nói với ai. Trẻ trâu sặc mùi hôi sữa thì cứ âm thầm mà làm. Trên Of k ai biết ai là ai thì em " nổ " các cụ chém cho xôm cùng thôi.
với em đây chưa phải là thành công. Vì các cụ làm doanh nghiệp hoặc những mảng hoạt động khác kiếm hơn số tiền này gấp bội.
nhận định của: Xác định KHÔNG NHẤT THIẾT PHẢI CÓ BẰNG ĐH. Nhưng tương lai em vẫn sẽ học thêm những kiến thức bên ngoài từ các khoá đào tạo, lấy chứng chỉ...
Em không bao giờ nói " Học hành là vô bổ "
Kiến thức mình chắc chắn phải học, nhưng học ở chỗ nào hợp lí với bản thân.
Giống cậu bạn của con gái em quá và em từ chối ko cho tìm hiểu con gái em...
Em đã có kinh nghiệm với bản thân mình và ko thích một cuộc sống 2 vc ko có môn đăng hộ đối - từ trình độ học vấn trở đi...
Có thể em sai, nhưng em muốn con em lấy một người tương xứng với con từ học hành, bằng cấp, ko phải lúc tức lên thì lại bảo: cô thì giỏi rồi :)) tôi thì ngu, ko học hành như cô... như nhiều nhà em biết :P

Zindaubo

Xe tải
Mới có tý thành công đã rống lên như bò rằng thì là ko cần thiết học Đh là thế nào nhể . , bảo Ôffer ngày càng đi xuống thì lăn ra dỗi xong lại còn tự ái
Giỏi giang thế mà chịu khó theo hết cái HV kia thì bây giờ không khéo có hàng trăm tỉ trong tay rồi không biết chừng!

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
2 năm qua ko biết ông thớt có bị lung lay niềm tin ko :))

Rong Ruổi

Xe container
Nói vậy làm mình tủi thân. 2 bằng đh giờ vẫn phải đi nấu cơm cho vợ với rửa đít cho con để hàng ngày vợ cho 5 chục ăn sáng với đổ xăng. Buồn ghê gớm :((

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Nói vậy làm mình tủi thân. 2 bằng đh giờ vẫn phải đi nấu cơm cho vợ với rửa đít cho con để hàng ngày vợ cho 5 chục ăn sáng với đổ xăng. Buồn ghê gớm :((
Cụ khoe hp gia đình hử?
E đây cũng vừa cày vừa chăm con max công suất đây. Mà vk e nó ko có thừa kế chục tỏi hay tỉ j đâu :((

buicongchuc

Xe ba gác
Nói chung cũng khó nói về vấn đề này, nhưng em thấy quan trọng là "nhất nghệ tinh".

Rivers

Xe container
100 ông không học đại học thì chắc được vài ông gọi là có của ăn của để, còn lại chạy grab hoặc thợ xây như em rồi, ko thì cũng lông bông.

caisua

Xe lăn
Sếp em bảo: tao cho thằng lái xe của tao đi học ĐH, cũng chả phải tao định dùng nó như chúng mày, nhưng để đời con nó nhìn thấy mà nghĩ bố nó dù là lái xe cũng vẫn chăm chỉ học hành, lấy đó mà làm gương.
Em hỏi: thế nhỡ chúng nó nghĩ học chăm thế vẫn đi làm lái xe thì sao?
Sếp em bỏ dở cốc bia về luôn. 1 tháng sau đó em ...

Chaien Nguyen

Xe tăng
Em sợ nhất là nói chuyện, chém gió hay chơi bời với mấy ông không học ĐH hay là ít tri thức. Chán lắm, nhiều khi thấy họ lạc lõng trong thời đại KHCN

quy la tien

Xe điện
Về chủ đề học hành thì em kg dâm chém nhiều vì trên này các cụ đầy mình về học vấn và bằng cấp, chỉ dám nghĩ là khi nói cần hay không cần bằng đại học giống như câu học toán để làm gì khi mà ít vận dụng toán vào cs ấy.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
So vài cá nhân học với ko học xem thành công ko rồi qui nạp là ko chính xác. Trong 1 mẫu lớn như quốc gia thì ko học, giáo dục kém là hỏng hẳn luôn. Vì thế cả tg ng ta thúc đẩy học hành, đào tạo.
1 ông mới kiếm 70 củ tháng và có thế sập 2 năm rồi nói thành công nó bùn cười.

Biensochat1102

Xe hơi
Giỏi giang thế mà chịu khó theo hết cái HV kia thì bây giờ không khéo có hàng trăm tỉ trong tay rồi không biết chừng!
Nếu đúng theo dự định học xong Học viện thì em sẽ ra đi làm du lịch cụ ạ. Dịch dã thì cụ biết ngành nào 2 năm qua đi xuống rồi đó. Âu cũng là số phận. Người tính không bằng trời tính. Mỗi người 1 lựa chọn.