[Funland] Bằng Đại Học ?

--Lamborghini--

Xe cút kít
100 ông học đại học cũng chỉ có 2-3 người được như cụ chủ thớt thôi, phải ko ạ? 90% là làng nhàng, giỏi lắm đc 20tr/ tháng ( ở HN vs SG).
Theo e thì thành công hay ko hoàn toàn ở nỗ lực cá nhân, ko liên quan đến đại học hay ko đại học. Cái quan trọng là họ học liên tục, học nhiều.
Đại học ư, chơi là chính + thi lấy điểm; đủ điểm thì có bằng!
Tỷ lệ ng học đại học thành công nó sẽ cao hơn với người không học đấy cụ ạ.
Bill Gate bỏ học nhưng mà bỏ sau khi vào học ở trường ĐH danh giá nhất thế giới, ngoài ra bản thân gia đình Bill Gate cũng không phải tầm thường, toàn học thức cao cả.
ĐH không phải là con đường duy nhất để thành công, ĐH không phải là nơi đào tạo ra người giỏi.
Đơn giản học ĐH giúp cho mình có khả năng tư duy logic và làm quen với các kiến thức nền tảng.
Đương nhiên những kiến thức đó có thể tự học từ trường đời, nhưng những người mà thành công bằng tích lũy kiến thức trong cuộc sống thì việc họ học hỏi cũng cực kỳ nghiêm túc chứ không vớ vẩn đâu. Trường đời với họ đúng là trường ĐH.

Chỉnh sửa cuối:

Biensochat1102

Xe hơi
Ngưỡng mộ thớt quá, giờ thớt làm môi giới BĐS rồi. Công nhận môi giới BĐS lắm tiền thật các cụ ạ
Đầu tư BĐS và môi giới BĐS là 1 trong 4 công việc em đang làm cụ nhé. Em cò cả xe máy ô tô, cái gì ra tiền là làm. Miễn không làm gì sai pháp luật.

le_petit

Xe tăng
Khi tôi tốt nghiệp ĐH, chưa có một xu dính túi thì bạn bè ở nhà đã có vợ con, buôn bán Nam BẮC, bắt đầu xây dựng nhà cửa.
Khi tôi 40,về họp lớp phổ thông tôi chỉ mức trung bình, nhìn các bạn kinh doanh sớm có tiềm lực kt mà ngưỡng mộ.
Bây giờ, tôi khẳng định rằng tôi (thằng duy nhất trong lớp học ĐH) đã lựa chọn đúng. Tôi đã đạt được nhiều hơn các bạn cùng lớp rất nhiều, trừ tài sản.
Và, đơn giản hơn, lớp học ĐH của tôi chưa tính đến các giá trị sống khác (vượt rất xa) thì tổng ts chia đầu người cũng vượt xa lớp học phổ thông.
Vì thế tôi vẫn cho con tôi học đến lúc nào nó còn khả năng!

le_petit

Xe tăng
Tỷ lệ ng học đại học thành công nó sẽ cao hơn với người không học đấy cụ ạ.
Bill Gate bỏ học nhưng mà bỏ sau khi vào học ở trường ĐH danh giá nhất thế giới, ngoài ra bản thân gia đình Bill Gate cũng không phải tầm thường, toàn học thức cao cả.
ĐH không phải là con đường duy nhất để thành công, ĐH không phải là nơi đào tạo ra người giỏi.
Đơn giản học ĐH giúp cho mình có khả năng tư duy logic và làm quen với các kiến thức nền tảng.
Đương nhiên những kiến thức đó có thể tự học từ trường đời, nhưng những người mà thành công bằng tích lũy kiến thức trong cuộc sống thì việc họ học hỏi cũng cực kỳ nghiêm túc chứ không vớ vẩn đâu. Trường đời với họ đúng là trường ĐH.
Mấy ông dẫn chưng chuyện bỏ học để thành tỷ phú toàn đưa đám bỏ học Harvard!

thientudolong

Xe container
100 ông học đại học cũng chỉ có 2-3 người được như cụ chủ thớt thôi, phải ko ạ? 90% là làng nhàng, giỏi lắm đc 20tr/ tháng ( ở HN vs SG).
Theo e thì thành công hay ko hoàn toàn ở nỗ lực cá nhân, ko liên quan đến đại học hay ko đại học. Cái quan trọng là họ học liên tục, học nhiều.
Đại học ư, chơi là chính + thi lấy điểm; đủ điểm thì có bằng!
các tỉ phú giầu nhất vn hiện tại đều có quá trình học tập xuất sắc cụ ạ :)
ở xã hội nào cũng vậy, tỉ lệ ng có học thành đạt, giầu có luôn hơn người ko học hoặc ít học, chắc chắn rồi
nếu thấp hơn thì đó chắc chắc ko phải là 1 quốc gia văn minh, ko đại diện cho sự tiến bộ của loài người :D

thientudolong

Xe container
Khi tôi tốt nghiệp ĐH, chưa có một xu dính túi thì bạn bè ở nhà đã có vợ con, buôn bán Nam BẮC, bắt đầu xây dựng nhà cửa.
Khi tôi 40,về họp lớp phổ thông tôi chỉ mức trung bình, nhìn các bạn kinh doanh sớm có tiềm lực kt mà ngưỡng mộ.
Bây giờ, tôi khẳng định rằng tôi (thằng duy nhất trong lớp học ĐH) đã lựa chọn đúng. Tôi đã đạt được nhiều hơn các bạn cùng lớp rất nhiều, trừ tài sản.
Và, đơn giản hơn, lớp học ĐH của tôi chưa tính đến các giá trị sống khác (vượt rất xa) thì tổng ts chia đầu người cũng vượt xa lớp học phổ thông.
Vì thế tôi vẫn cho con tôi học đến lúc nào nó còn khả năng!
e khác cụ chút, c3 e học lớp chọn, nên tỉ lệ đậu đại học là ~ 100%, lên đại học e chọn trường kinh tế top, còn các lớp c3 của e (chủ yếu là nam) thì phần đông chọn các ngành như kt, xd, y dược....cả bộ đội nữa, thì hiện tại khi ~ 40 lớp c3 lại đang hơn đại học :D, tất nhiên đội c3 ấy vẫn học đại học cả và chắc chắn là so với các lớp bình thường, trường huyện, bán công, bổ túc nơi mà tỉ lệ thi đậu đại học là ~ 0 thì hơn hẳn :D

Trục

Xe ba gác
Cụ giáo già ở quê em thỉnh thoảng lại ngâm nga:
Phong tục hai làng đến là hay
Khinh nghề đi học trọng nghề cày
Bố mẹ em chọn con đường nuôi dạy bốn đứa em học hết khả năng, giờ cuộc sống các cụ và bọn em không tầm thường, con cái bọn em cũng không tầm thường (thế hệ F1 năm nay có 2 đứa đang chọn trường ĐH để đăng ký).

Trục

Xe ba gác
9 số là 100 chứ sao lại thành 1 tỷ cụ nhỉ?
Thu nhập 9 chữ số được hiểu là 9 số 0 cụ nhé.
Haiza, cũng tại cụ không học hết đại học mà ra cả thôi, đến định nghĩa nhỏ nhặt này cũng nhầm.
Thu nhập của em có 6 số thôi, kém cụ 3 số lận. :(

Trục

Xe ba gác
Em nghĩ con số thành công của việc bỏ đại học là 1/1000 chứ k phải 1/100. K thể lấy cái thiểu số đại diện cho đa số dc
Nhóm chơi của em có 3 thằng, mình em tốt nghiệp thì lại kém cỏi nhất. Giờ bọn nó sở hữu DN tiền tỉ, em thì chả có gì. :(

Thắng Formosa

Xe tăng
Em bảo F1 con em là em bao cấp cho đến khi học tối đa hết đại học, thạc sĩ thì tùy điều kiện mà xét sau.
Người không thể học đại học thì phải chịu, chứ có trí tuệ, có chí tiến thủ thì phải học hết khả năng.
Cứ có nền tảng tri thức + nhân lực + vật lực thì đời sẽ an nhàn.
Đúng rồi cụ, con người hơn nhau ở cái ý thức và tri thức. Công sức 1 người bỏ ra 1 mà nhận về 10 thì đó gọi là sống trên nỗi khổ của người khác. Các thể loại gian thương,đa cấp đều là đi lừa người để kiếm tiền, thậm chí rất nhiều tiền. Và họ đi khoe khoang thành quả đó, nhưng với em những đồng tiền đó đều dơ bẩn, ko xứng với lương 10tr/ tháng của người có tri thức.

huyhung123

Xì hơi lốp
các tỉ phú giầu nhất vn hiện tại đều có quá trình học tập xuất sắc cụ ạ :)
ở xã hội nào cũng vậy, tỉ lệ ng có học thành đạt, giầu có luôn hơn người ko học hoặc ít học, chắc chắn rồi
nếu thấp hơn thì đó chắc chắc ko phải là 1 quốc gia văn minh, ko đại diện cho sự tiến bộ của loài người :D
Chữ HỌC nó ko phải là học đại học cụ ạ! Người ta có thể học ở nhiều môi trường khác!
Người thành đạt, giàu có đều 100% là người giỏi, người giỏi thì theo thói quen bao năm nay đều đi học đại học cả, rất ít người ko học! Tuy nhiên những người đó ko học đại học e nghĩ họ vẫn thành công như vậy thôi!

Trục

Xe ba gác
Đúng rồi cụ, con người hơn nhau ở cái ý thức và tri thức. Công sức 1 người bỏ ra 1 mà nhận về 10 thì đó gọi là sống trên nỗi khổ của người khác. Các thể loại gian thương,đa cấp đều là đi lừa người để kiếm tiền, thậm chí rất nhiều tiền. Và họ đi khoe khoang thành quả đó, nhưng với em những đồng tiền đó đều dơ bẩn, ko xứng với lương 10tr/ tháng của người có tri thức.
Làm giàu đi cùng với việc tạo công ăn việc làm cho người khác, có sức ảnh hưởng đến một nhóm người nhất định và làm cho họ sống tốt lên thì mới là điều đáng phải suy ngẫm.
Giờ chúng ta đang ở cái thời đại kim tiền, nên nhận thức nhiều cá nhân/ nhóm người còn lệch lạc lắm cụ ạ.
Ví dụ: kẻ khôn lỏi thì cứ nghĩ mình thông minh hơn người, kẻ kiếm tiền bất chấp thủ đoạn lại nghĩ rằng mình giỏi, giàu hơn người thì lại tự hào là mình hơn họ... trong khi so mọi tiêu chuẩn, thì thấy là đang thua kém về mọi mặt, trừ mỗi một mặt nổi trội nào đó.

cusao

Xe lăn
Em thì nghĩ đơn giản thế này
- Kiến thức vẫn là then chốt để một người tiến xa hơn so với người không có kiến thức.
- Nhu cầu được nạp kiến thức là nhu cầu đúng đắn và lành mạnh. Ví dụ chủ thớt đã có 1 số thành quả nhưng vẫn nhận thấy cần có thêm kiến thức...tức là đi học thêm.
- Khi tuổi còn nhỏ thì chính là lúc phù hợp nhất để học nhân cách, học kiến thức, học kỹ năng. Trưởng thành rồi mà thiếu những điều căn bản thì khó mà tìm kiếm được những thứ cao hơn.

Cần phải học cật lực...gì cũng đc kiến thức, kỹ năng.... bởi chắc chắn mình không có tố chất của Bill, Mark .....ai có trí tuệ thiên bẩm kệ người ta.

Xe gia đình

Xe điện
Thiên tài thường hay đãng trí
Nhưng đãng trí không phải là thiên tài
Thế nhé :)

thientudolong

Xe container
Chữ HỌC nó ko phải là học đại học cụ ạ! Người ta có thể học ở nhiều môi trường khác!
Người thành đạt, giàu có đều 100% là người giỏi, người giỏi thì theo thói quen bao năm nay đều đi học đại học cả, rất ít người ko học! Tuy nhiên những người đó ko học đại học e nghĩ họ vẫn thành công như vậy thôi!
hi vọng cụ ko dậy con cụ là con học ở đâu cũng đc, ko nhất thiết là trường đại học :)
còn e thì từ bố mẹ e đến e đến đời con cháu e sau này vẫn bảo lưu quan điểm, học hành là con đường ngắn nhất, dễ đi nhất để ít nhất là tự lập, nuôi sống bản thân mình, rồi mới nói đến chuyện phát triển bản thân, thành ô nọ bà kia :)

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nhóm chơi của em có 3 thằng, mình em tốt nghiệp thì lại kém cỏi nhất. Giờ bọn nó sở hữu DN tiền tỉ, em thì chả có gì. :(
Nói thật quanh em những người mà thực sự bứt phá toàn người học ĐH cả, chả có ông nào lông bông ngoài đời.
Họ ngoài kiến thức nền tảng học ở trường thì họ cực nhạy bén :)

--Lamborghini--

Xe cút kít
Nhiều ng ở Xh họ còn chả hiểu được cái đó cụ ạ, cứ có tiền là tự động giỏi mà chả biết nó làm giầu kiểu gì :)

cusao

Xe lăn
Người đời đã đúc kết và trải nghiệm rồi: Học đại học để tiến thân không phải con đường duy nhất nhưng là con đường an toàn nhất.
Em nông dân chân chất nên cá nhân và truyền lại đời con đời cháu cũng hướng tới con đường an toàn. Lỡ có trường hợp con cháu nào thích mạo hiểm thì cũng đành chịu nhưng đó chỉ là số ít, cá biệt

Trục

Xe ba gác
hi vọng cụ ko dậy con cụ là con học ở đâu cũng đc, ko nhất thiết là trường đại học :)
còn e thì từ bố mẹ e đến e đến đời con cháu e sau này vẫn bảo lưu quan điểm, học hành là con đường ngắn nhất, dễ đi nhất để ít nhất là tự lập, nuôi sống bản thân mình, rồi mới nói đến chuyện phát triển bản thân, thành ô nọ bà kia :)
Và nó là con đường tốt nhất để hướng đến một gia đình có tri thức. Còn để trở thành Trí thức thì cần có bước đột phá lớn lao, một chặng đường gian nan. Haiz