[Funland] Bằng Đại Học ?

barca6996

Xe container
Học cái gì ra rồi cũng chỉ để kiếm tiền lo cuộc sống. Nếu được đào tạo đúng nghề ưa thích của mình thì sẽ có căn bản hơn và ít nhất là đủ ăn. Còn thành công hay thất bại còn do may hơn khôn

nguoibinhthuong

Xe máy
Em thấy nhiều cụ có con 2k2er giai đoạn này chắc đang lo lắng nhiều lắm. Theo các cụ thì việc học ĐH có quan trọng không ? Em nghĩ là Có - Cũng có thể không. Em xin góp vui trà đá câu chuyện của em.
Bản thân em thì 96, từng thi 3 lần Đại học, không phải em học dốt, mà em theo đuổi ngồi trường điểm cao hơn sức mình.
2 năm đầu em học Quản trị kinh doanh - ĐH Công Đoàn -> Bỏ ngang -> Phụ huynh thất vọng, khóc nhiều.
Lại nộp đơn vào trường B sau khi không đỗ trường A để đi học tiếp.
2 năm tiếp đó là em học Ngôn Ngữ Anh - HV Khoa học Quân Sự -> lại bỏ.
Ra đời, không bằng, không kinh nghiệm, không tiền, không quan hệ, không nghề. Thứ em có là đam mê với những chiếc điện thoại. Em làm CTV bán hàng, bán từng chiếc một, cứ làm vì đam mê là không hề thấy mệt mỏi. Khách cũng đông dần.
Cũng chưa bao giờ nghĩ đây sẽ là cái nghề của đời mình.
Sau 1 năm tích cóp được 50tr tiền vốn. Cậu bạn lại rủ về ý tưởng " Đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê ".
Em bán tất những chiếc điện thoại của mình đi, gom góp tiền về. Tầm này năm ngoái là vào căn nhà đầu tiên. Túc tắc setup thêm căn 2/3/4/5/6. Giờ em có 30 phòng. Có thêm mảng chính lại có thêm thu nhập thụ động hàng tháng. Dẫu biết làm ăn có lúc nọ, lúc kia. Nhưng dù sao, đã chơi là phải biết chịu.
Đôi lúc lại ngồi cafe rồi ngẫm, hồi đó mình bỏ học không biết là đúng hay sai...
con đường học có thể đúng với A, nhưng liệu có đúng với B hay C không ?
Em bổ sung thêm chút: hiện tại thu nhập bình quân của em là 70tr /1 tháng. Con số này em chưa baoh nói với ai. Trẻ trâu sặc mùi hôi sữa thì cứ âm thầm mà làm. Trên Of k ai biết ai là ai thì em " nổ " các cụ chém cho xôm cùng thôi.
với em đây chưa phải là thành công. Vì các cụ làm doanh nghiệp hoặc những mảng hoạt động khác kiếm hơn số tiền này gấp bội.
nhận định của: Xác định KHÔNG NHẤT THIẾT PHẢI CÓ BẰNG ĐH. Nhưng tương lai em vẫn sẽ học thêm những kiến thức bên ngoài từ các khoá đào tạo, lấy chứng chỉ...
Em không bao giờ nói " Học hành là vô bổ "
Kiến thức mình chắc chắn phải học, nhưng học ở chỗ nào hợp lí với bản thân.
Em giai giỏi quá. Chúc mừng em. Anh cũng ko nghĩ học đại học quan trọng đâu. :))

hanhnghia

Xe máy
Bạn chủ ko học đại học nhưng nghĩ ra được mô hình dịch vụ đáp ứng yêu cầu xã hội kiếm được xèng nuôi bản thân và thấy hạnh phúc. Điều đó có nghĩa là bạn có thể tự hào về chính bản thân mình, quá đáng khen. Đúng sai sao phải quá rõ ràng. Mình tin bạn ấy tự học được nhiều kiến thức hơn trong trường đại học. Riêng điểm này đã làm xã hội tốt hơn dồi.
Bản thân mình và nhiều anh em học xong cũng tạm cất góc tủ để kiếm cơm. Nếu định hướng nghề nghiệp rõ ràng từ trẻ việc học đại học là thứ yếu, nhưng chữ "học" lớn hơn sẽ mang theo cả đời. 40-50 tuổi vẫn học mỗi ngày ấy chứ

wanderersg

Xe tăng
Hình như quốc tính của người Việt Nam h là " Trảm Phong" hả các cụ? Ngoài thực tế e tiếp xúc thì thấy nhiều quá nên đâm ra hoang mang. Đi đâu cũng gặp thánh không à.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Thôi, vì cụ thực sự không làm và không hiểu. Và em còmmen dạo có sai số. Nên em khai sáng cho cụ thế này:
tiền phải chi:
Đóng tiền nhà cho chủ 10 phòng : 22tr5/1 tháng * 4 cả cọc = 90tr < Khoản cọc xin đóng chậm 1th = 22.5 >
Bỏ ban đầu 67.500k
Tiền trang thiết bị/ điều hoà / giường ~50tr k nhớ rõ
Tiền thu:
Xin chủ nhà 15 ngày 15.8 - 1.9 free
Lấp khách 1 ngày 10 phòng ( Hên, may, đúng dịp sinh viên ) ->
Thu loanh quanh tiền nhà 10 ngày + tiền tháng 9 + cọc ~ 10tr ( tiền nhà t8 ) + tiền nhà t9 : ~35tr + tiền cọc ~35tr
Tổng ~ 80tr thu về
Vậy tổng chi : 67.5 + 50tr = 117.5tr
Thực chi: 117.5 - 80 = 37.5tr
Chia đôi ( Chung cùng cậu bạn ) 37.5/2 = 18.5tr

tính chi ly ra là vậy, cụ nào bảo em nổ thì tính lại bài toán xem nhé!
Covid thêm quả nữa thì "người tính không bằng giời tính"
Thuê 1 căn 40tr trong ngõ tầm 30 phòng,cho thuê lại 2,5tr/ căn được 75tr(với đk full liên tục).Tiền điện tính theo giá dịch vụ,tiền internet tính bổ theo đầu hộ,tiền vệ sinh cũng bổ ra từng hộ,tiền nước cũng vậy (theo giá dịch vụ)
Chi phí 30 cái điều hoà 9000BTU,máy giặt,khoá cửa vân tay,hệ thống camera.Bảo trì bảo dưỡng thang máy.Chưa kể chi phí người quản lý hàng tháng,đi ghi số điện,số nước,theo dõi phòng,bảo trì sửa chữa,đổ rác.
Có lãi với điều kiện phải full thì tính rất dễ,không full độ vài tháng là ngoéc

Chỉnh sửa cuối:

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
nóng gì đâu cụ, chỉ muốn phân biệt rõ việc học và kiếm tiền nó là như thế. Các ông trẻ học đại học lơ lửng rồi bỏ theo gương Bill Gates đa phần có tư duy như thế này: thèm tiền, thích xổi và có xu hướng bài bác những người “chậm chắc”, đồng thời sử dụng chút thành quả kinh tế để chứng minh cho luận điểm của mình :)) Nhưng rồi để cuộc đời trả lời thôi, khi nào chứng kiến cái cảnh mấy thằng giàu xổi bước chân vào ngồi cùng bàn với giới tinh hoa mà k mở mồm góp chuyện được câu nào mới thấm! :)) Việc ấy em chứng kiến nhiều rồi, tiền mang về những chỗ thiếu doạ được thôi, khi gặp đối tượng k nhiều tiền lắm nhưng họ hơn đứt mình về nhiều khoản thì tự thấy thấp kém thôi! Trừ loại đứt dây tk xấu hổ :)) Khi xã hội loạn thì túc tắc kiếm ăn được nhưng nề nếp được lập lại thì khó đấy :))
Còm này của cụ tương đối chuẩn. Để lúc nào rảnh em chém về chuyện này sau vì em có quen 2 ông anh như cụ nói. Đúng là có khi tài sản có 4-500 tỏi, công ty cả trăm công nhân nhưng cái phông văn hoá lớp 12 nó vẫn khác bọt.
Trường hợp cụ thớt trẻ chưa đến 30 mà kiếm được 70/tháng là cũng rất giỏi.

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Em Học đại học và tốt nghiệp loại Khá.
Tấm bằng dùng có 3 lần.
Tuy nhiên, con em thì em vẫn dạy, học tối đa nếu sức học còn cho phép.
$ và tri thức, kinh nghiệm cũng như trải nghiệm, có được cái gì tối đa, đều tốt cả.
Tuy nhiên, tri thức phải đặt lên hàng đầu.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Còm này của cụ tương đối chuẩn. Để lúc nào rảnh em chém về chuyện này sau vì em có quen 2 ông anh như cụ nói. Đúng là có khi tài sản có 4-500 tỏi, công ty cả trăm công nhân nhưng cái phông văn hoá lớp 12 nó vẫn khác bọt.
Trường hợp cụ thớt trẻ chưa đến 30 mà kiếm được 70/tháng là cũng rất giỏi.
Nhở cụ kể thêm chút chuyện để anh em cùng bình luận tiếp!

_AHA_

Xe điện
Em thấy nhiều cụ có con 2k2er giai đoạn này chắc đang lo lắng nhiều lắm. Theo các cụ thì việc học ĐH có quan trọng không ? Em nghĩ là Có - Cũng có thể không. Em xin góp vui trà đá câu chuyện của em.
Bản thân em thì 96, từng thi 3 lần Đại học, không phải em học dốt, mà em theo đuổi ngồi trường điểm cao hơn sức mình.
2 năm đầu em học Quản trị kinh doanh - ĐH Công Đoàn -> Bỏ ngang -> Phụ huynh thất vọng, khóc nhiều.
Ra đời, không bằng, không kinh nghiệm, không tiền, không quan hệ, không nghề. Thứ em có là đam mê với những chiếc điện thoại. Em làm CTV bán hàng, bán từng chiếc một, cứ làm vì đam mê là không hề thấy mệt mỏi. Khách cũng đông dần.
Sau 1 năm tích cóp được 50tr tiền vốn. Cậu bạn lại rủ về ý tưởng " Đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê ".
Em bán tất những chiếc điện thoại của mình đi, gom góp tiền về. Tầm này năm ngoái là vào căn nhà đầu tiên. Túc tắc setup thêm căn 2/3/4/5/6. Giờ em có 30 phòng. Có thêm mảng chính lại có thêm thu nhập thụ động hàng tháng. Dẫu biết làm ăn có lúc nọ, lúc kia. Nhưng dù sao, đã chơi là phải biết chịu.
Đôi lúc lại ngồi cafe rồi ngẫm, hồi đó mình bỏ học không biết là đúng hay sai...
Em bổ sung thêm chút: hiện tại thu nhập bình quân của em là 70tr /1 tháng. Con số này em chưa baoh nói với ai. Trẻ trâu sặc mùi hôi sữa thì cứ âm thầm mà làm. Trên Of k ai biết ai là ai thì em " nổ " các cụ chém cho xôm cùng thôi.
với em đây chưa phải là thành công. Vì các cụ làm doanh nghiệp hoặc những mảng hoạt động khác kiếm hơn số tiền này gấp bội.
nhận định của: Xác định KHÔNG NHẤT THIẾT PHẢI CÓ BẰNG ĐH. Nhưng tương lai em vẫn sẽ học thêm những kiến thức bên ngoài từ các khoá đào tạo, lấy chứng chỉ...
Cũng ko nói cái nào hay. Nếu bỏ học như a Đức hay một số anh ta anh tây tỷ phú thì ko nói.
Còn chuyện cụ có năng lực biết đâu tốt nghiệp ĐH lại ngon hơn. Quan trọng là mình có gì, biết gì, thiếu đủ ra sao. Tự tin như nào

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chúc mừng cụ.
Bill Gate còn thành công hơn cụ.
Bạn em ở quê cũng thi k đỗ ĐH nhưng mở đại lý bán buôn kim khí điện máy cho các cửa hàng nhỏ và thêm đại lý sơn nữa. Nhàn hơn cụ nhiều và thu nhập nhiều hơn cụ nhiều. Trong khi em có bằng ĐH trường top và vẫn tiếp tục học lên nữa (học bằng năng lực, k vì thăng quan tiến chức) bởi cái nghiệp nghiên cứu và thu nhập tất nhiên thấp hơn cụ nhiều.
Tuy vậy em vẫn mong con mình thi đỗ ĐH. Và vui khi thấy F1 ham học hỏi dù biết nó có thể lạc sang nghiệp nghiên cứu như bố và lại khó thành tỷ phú.
Đời mà, nhiều khi do duyên may. Cuộc sống cũng k phải chỉ đếm xem thu nhập 1 tháng bao nhiêu xèng. Dù có xèng thì có tất cả.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
1. Bên A, mua (hoặc thuê đất), xây phòng trọ, cho thuê trực tiếp, đây là cách làm phổ biến.
2. Bên A, mua (hoặc thuê đất), xây phòng trọ, cho bên B thuê cả cụm - thu cục tiền, bên B cho thuê lại, khách lẻ - thu bạc cắc (đây là cách chủ thớt - bên B đang thực hiện).
3. Bên A, mua (hoặc thuê đất), xây phòng trọ, quản lý (theo tư vấn bên B), bên A cho thuê trực tiếp. Hai bên A-B ký hợp đồng với một mức lãi kỳ vọng cố định. Nếu mức lãi thực tế > lãi kỳ vọng cố định, bên B được hưởng phần chênh lệch này. Nếu mức lãi thực tế < lãi kỳ vọng cố định, bên B phải bù phần thiếu hụt cho bên A.
Ý tưởng số (3) có thể phát triển thành một startup với một số ưu điểm tốt hơn Airbnb.

a) Bên A được bên B tư vấn về thiết kế, trang bị, quản lý ... (vấn đề này Airbnb để cho chủ nhà cho thuê phải "tự bơi").
b) Trên cơ sở big data, bên A được bên B tư vấn giá cả cho thuê hợp lý, doanh số kỳ vọng hợp lý (vấn đề này Airbnb để cho chủ nhà cho thuê tự định giá, nếu cao quá chủ nhà sẽ phải điều chỉnh dần xuống cho hợp lý).
c) Bên A được bên B đảm bảo lợi nhuận kỳ vọng, nếu lợi nhuận thực tế thấp hơn lợi nhuận kỳ vọng, bên B có trách nhiệm bù lỗ (vấn đề này Airbnb không cam kết).
d) Tất nhiên bên B sẽ là bên thu tiền từ khách hàng thuê, rồi thanh toán sau cho bên A, tránh trường hợp bên A gian lận doanh số để báo lỗ.

Cháu sẽ dành thời gian suy nghĩ sâu hơn, biết đâu sẽ có cơ hội gọi vốn để trở thành một startup thực sự.
Sẽ cần bỏ nhiều thời gian, công sức, để thu thập dữ liệu.

khongphaichau

[Tịch thu bằng lái]
ông thớt chắc làm mảng này thật. phong cách nói chuyện có mùi trẻ trâu và gió máy

Tiger Hunter

Xe container
Rặt toàn ông bốc phét nó quen thân đi.
Các cụ nói rồi,có học vẫn hơn.
Mịa ông nào kêu không cần học dẫn chứng nọ kia ra thì chỉ cần biết chữ và đếm có khi giàu như Bill Gate.
Ông thớt éo học được,thèm tiền,nghe lời bạn bè thì bỏ học thôi chứ có gì đâu mà hay ho.
BG nó bỏ học nhưng nó có khả năng sáng tạo ra cả cái HĐH MS-DOS sau này thành Windows. Cả thế giới này được bao nhiêu người có khả năng như thế???

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Thôi, vì cụ thực sự không làm và không hiểu. Và em còmmen dạo có sai số. Nên em khai sáng cho cụ thế này:
tiền phải chi:
Đóng tiền nhà cho chủ 10 phòng : 22tr5/1 tháng * 4 cả cọc = 90tr < Khoản cọc xin đóng chậm 1th = 22.5 >
Bỏ ban đầu 67.500k
Tiền trang thiết bị/ điều hoà / giường ~50tr k nhớ rõ
Tiền thu:
Xin chủ nhà 15 ngày 15.8 - 1.9 free
Lấp khách 1 ngày 10 phòng ( Hên, may, đúng dịp sinh viên ) ->
Thu loanh quanh tiền nhà 10 ngày + tiền tháng 9 + cọc ~ 10tr ( tiền nhà t8 ) + tiền nhà t9 : ~35tr + tiền cọc ~35tr
Tổng ~ 80tr thu về
Vậy tổng chi : 67.5 + 50tr = 117.5tr
Thực chi: 117.5 - 80 = 37.5tr
Chia đôi ( Chung cùng cậu bạn ) 37.5/2 = 18.5tr

tính chi ly ra là vậy, cụ nào bảo em nổ thì tính lại bài toán xem nhé!
Bảng kê của chủ thớt chả sai chỗ nào, nhưng chỉ đưa ra đc số tiền bỏ ra ban đầu ( khá ít, 37.5 củ lại cưa đôi ° 18.5 :)) , vs số tiền không phải lớn, chủ thớt nên làm tất ăn cả , chung đụng làm gì trừ khi bài viết mang tính kêu gọi đầu tư :))
Thêm khoản giả thiết full phòng , cái này không dễ, nhất là tình hình dịch, phòng trống thừa đầy.nhìn sơ sơ thì chủ thớt thuê lại phòng 2.25 triệu / tháng. Đem cho thuê 3.5 triệu , ăn chênh 1.25 triệu / phòng. Chủ thớt nói may là các em sinh viên nhập học etc vv. Sinh viên nó không ở 3.5 triệu/ phòng đâu, quá đắt vs nó, nghe rất vô lí.
Tóm lại, sâu chuỗi lại nội dung, từ việc bỏ ra có 50 tr trong 1 năm ( trong bài tính lại còn cưa đôi vs bạn cho nó ít), thuê lại ăn chênh, full phòng mùa dịch, cho người lao động, sinh viên thuê phòng 3,5 triệu / tháng , đưa cả Số điện thoại lên để " sẵn sàng " tư vấn, chia sẻ , thêm nữa đúng lúc báo mạng đưa lên bài cảnh báo mô hình kêu gọi đầu tư chuỗi phòng trọ, các thông số chủ thớt đưa ra cực kì trùng khớp vs bài báo , mà các chuyên gia nhận định hấp dẫn đến mức rất vô lí, .kết luật là chém gió cho vui thôi, chứ đọc kĩ thì sặc mùi môi giới, đa cấp etc :))
https://vnexpress.net/chieu-goi-von-dau-tu-nha-tro-cam-ket-loi-nhuan-36-4154875.html

Chỉnh sửa cuối:

Nguyenhongson26

Xe tăng
BG nó bỏ học nhưng nó có khả năng sáng tạo ra cả cái HĐH MS-DOS sau này thành Windows. Cả thế giới này được bao nhiêu người có khả năng như thế???
Nói là bỏ học nghành không yêu thích thì mới là đúng.Nhiều ông cắt chữ gọt câu để nó đi theo hướng khác,kiểu không cần học vẫn giỏi đấy thây.
Giống như câu : “Ta đánh Mỹ cho Liên Xô và Trung Quốc biết ta là ai” thì cắt cmn “biết ta là ai” rồi lu loa lên các kiểu.

Tiger Hunter

Xe container
Cụ còn được ngồi giảng đường đại học vậy là ngon rồi.
Em còn chưa biết cái ghế trong đó nó ntn cơ.
À nó cũng giống cái OF này trừ 1 vài điểm nhỏ: muốn chém gì cũng đc nhưng phải giơ tay xin phép, chửi bới lăng nhăng mấy chục thằng nó tẩn cho vêu mỏ chứ ko có kiểu vang viếc vớ vẩn, phải nộp tiền mới đc nghe đc chém, kiến thức thì chuyên sâu (hạn hẹp) chứ ko tổng hợp như ở đây..