[Funland] Bằng Đại Học ?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Còn cụ nào thích được tư vấn thì nổ thẳng luôn em qua dây thép 0585.979.888
Sẵn cafe em tiếp các cụ.
Bác làm thế nào để thu được lợi nhuận, cháu không muốn hỏi, vì đó là bí mật kinh doanh của bác.
Nhưng bác có thể chia sẻ những rủi ro bác đã gặp phải được không ?

Biensochat1102

Xe hơi
tôi hỏi xiền cọc của chủ nhà đâu sao không nói :)) :))
đến h uống thuốc rồi đấy
Thôi, vì cụ thực sự không làm và không hiểu. Và em còmmen dạo có sai số. Nên em khai sáng cho cụ thế này:
tiền phải chi:
Đóng tiền nhà cho chủ 10 phòng : 22tr5/1 tháng * 4 cả cọc = 90tr < Khoản cọc xin đóng chậm 1th = 22.5 >
Bỏ ban đầu 67.500k
Tiền trang thiết bị/ điều hoà / giường ~50tr k nhớ rõ
Tiền thu:
Xin chủ nhà 15 ngày 15.8 - 1.9 free
Lấp khách 1 ngày 10 phòng ( Hên, may, đúng dịp sinh viên ) ->
Thu loanh quanh tiền nhà 10 ngày + tiền tháng 9 + cọc ~ 10tr ( tiền nhà t8 ) + tiền nhà t9 : ~35tr + tiền cọc ~35tr
Tổng ~ 80tr thu về
Vậy tổng chi : 67.5 + 50tr = 117.5tr
Thực chi: 117.5 - 80 = 37.5tr
Chia đôi ( Chung cùng cậu bạn ) 37.5/2 = 18.5tr

tính chi ly ra là vậy, cụ nào bảo em nổ thì tính lại bài toán xem nhé!

Biensochat1102

Xe hơi
Bác làm thế nào để thu được lợi nhuận, cháu không muốn hỏi, vì đó là bí mật kinh doanh của bác.
p
C

cái rủi ro mảng này em thấy khá thấp,vấn đề quan trọng nhất là tìm được nhà được định giá thấp hơn giá thị trường chung. Tìm được nhà khó nhất, vấn đề vốn gần như k bỏ ra bao nhiêu vì em làm những căn nhỏ 5-10p xoay vòng về cực kì nhanh.
Cái khó thứ 2 là phải lấp được phòng, phải kín trên 80% số phòng mới được. Và em có lượng bạn bè, thậm chí phụ huynh cũng ngồi đăng bài hỗ trợ nên nhà em rất ít khi gặp phải tỉ lệ trống.
Ngay trong đợt dịch covid vừa rồi. Rất nhiều sv nghỉ. Nhưng đồng nghĩa với việc các em chấp nhận bỏ khoản cọc. Nhà em bắt đầu có tỉ lệ trống nhưng ngay sau khi lấp khách, khoản cọc đã bù lại số những ngày trống. Giá phòng cũng giảm từ 300-500k/1 phòng. Hỗ trợ giá dịch vụ ngày khách nghỉ dịch ở quê. Nói chung là dịch có tác động, nhưng k nhiều tới người nhỏ lẻ như em.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thôi, vì cụ thực sự không làm và không hiểu. Và em còmmen dạo có sai số. Nên em khai sáng cho cụ thế này:
tiền phải chi:
Đóng tiền nhà cho chủ 10 phòng : 22tr5/1 tháng * 4 cả cọc = 90tr < Khoản cọc xin đóng chậm 1th = 22.5 >
Bỏ ban đầu 67.500k
Tiền trang thiết bị/ điều hoà / giường ~50tr k nhớ rõ
Tiền thu:
Xin chủ nhà 15 ngày 15.8 - 1.9 free
Lấp khách 1 ngày 10 phòng ( Hên, may, đúng dịp sinh viên ) ->
Thu loanh quanh tiền nhà 10 ngày + tiền tháng 9 + cọc ~ 10tr ( tiền nhà t8 ) + tiền nhà t9 : ~35tr + tiền cọc ~35tr
Tổng ~ 80tr thu về
Vậy tổng chi : 67.5 + 50tr = 117.5tr
Thực chi: 117.5 - 80 = 37.5tr
Chia đôi ( Chung cùng cậu bạn ) 37.5/2 = 18.5tr

tính chi ly ra là vậy, cụ nào bảo em nổ thì tính lại bài toán xem nhé!
Thời gian thực tế bác kinh doanh từ 15/08/2020.
Tính đến hôm nay mới là 17 ngày ?

Biensochat1102

Xe hơi
Thời gian thực tế bác kinh doanh từ 15/08/2020.
Tính đến hôm nay mới là 17 ngày ?
96
Trường A 2 năm
Trường B 2 năm
Trường đời 2018. Làm nhà sau 1 năm bán điện thoại 2019 mà bro. Thánh mới setup đc 30p trong 17 ngày ...

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
96
Trường A 2 năm
Trường B 2 năm
Trường đời 2018. Làm nhà sau 1 năm bán điện thoại 2019 mà bro. Thánh mới setup đc 30p trong 17 ngày ...
Cháu hỏi thời gian bác kinh doanh cho thuê nhà là 17 ngày ?
Và bác vẫn đang nợ chủ nhà 22,5 triệu tiền cọc ?

hoviethung

Xe lăn
1996 thì đại học. Các cụ đọc làm ơn đọc kỹ chút chứ đừng liếc qua đã chém
Chủ thớt nói bản thân em thì 96. Cụ gắn thêm từ lời chủ thớt rồi. Mà chắc cụ gọi chủ thớt và chủ thớt nói thi đại học năm 1996 à?

Biensochat1102

Xe hơi
Vẫn nợ nguyên cả tiền nhà tới t9 mới phải đóng tiền, nợ cả cọc luôn bác. Chủ nhà quen biết nhà em.

Biensochat1102

Xe hơi
Đợt tháng 6 em gặp chủ nhà dễ tính. 30.7 vào nhà, chốt. Ông chú cho luôn tới cuối t8 mới phải đóng tiền.
Bàn giao chìa cho em lấp khách luôn.
đấy là hên, còn gặp chủ nhà chắc kèo thì nhận chìa ngày nào, đóng luôn tiền ngày đó. Lúc đó mình lại phải ứng ra thôi.

Warren Buffet

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói em mới nhớ từ ngày tốt nghiệp xong em không nhớ vứt cái bằng đâu

Biensochat1102

Xe hơi
Như vậy mô hình kinh doanh của bác khó có khả năng phát triển và nhân rộng được (được nợ tiền nhà, tiền cọc), được thêm 10 ngày tiền nhà. Với lợi thế như vậy thì không học đại học cũng chẳng sao. Nhưng từ lợi thế như vậy mà bác phủ nhận việc học đại học, thì đúng là tư duy của bác đang dừng ở dưới bậc đại học.
Em không phù hợp với việc 7h dậy đi học, ngồi nghe tới 11h về. Vì nhiều kiến thức mình k thực sự thích thì sẽ không muốn nạp vào đầu. Nên em bỏ.
và chính là cái tầm mình dưới đại học , nên khi có cơ hội em sẽ đi học tiếp. Nhưng không phải học ĐH. Mà là những khoá đào tạo thực tiễn, những kiến thức về kinh doanh mà em thực sự quan tâm. Chỉ khi có năng lực quản trị em mới đứng ở chỗ cao hơn được.
Còn hiện tại. Chuẩn mà nói em là một thằng dân buôn bán cơ bản - biết cộng trừ nhân chia. Cao hơn một chút là đầu tư vào CHDV - nhưng nó vẫn là dạng đáy, cơ bản của mô hình bác hiểu mà.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Vẫn nợ nguyên cả tiền nhà tới t9 mới phải đóng tiền, nợ cả cọc luôn bác. Chủ nhà quen biết nhà em.
Như vậy mô hình kinh doanh của bác khó có khả năng phát triển và nhân rộng được (được nợ tiền nhà, tiền cọc), được thêm 10 ngày tiền nhà. Với lợi thế như vậy thì không học đại học cũng chẳng sao. Nhưng từ lợi thế như vậy mà bác phủ nhận việc học đại học, thì đúng là tư duy của bác đang dừng ở dưới bậc đại học.

manhanoi

Xe tăng
Em cũng cho thuê phòng nhưng ko phải cho thuê lại mà là mua đất xây nhà trọ cho thuê. Đúng là rất căng...nến ai vay ngân hàng nhiều trả lãi với vốn vay phải biết.
Mua đất xây nhà trọ ở gần mấy khu công nghiệp giá vừa mềm mà xây cũng tiện. Tính ra lợi nhuận ko cao nhưng ở TP nhưng chi phí đầu tư khá hạt rẻ.
Bỏ tiền cục, thu tiền lẻ à 🤪

Biensochat1102

Xe hơi
Em cũng không rõ những đối tượng bỏ học sẽ suy nghĩ thế nào. Còn quan điểm của em, không chịu học ở trường thì sẽ học bên ngoài. Chủ động với việc học và học cái mình thích, cái mình cần. Học thì mới biết được bài toán tài chính. Em không hiểu về các " thuật ngữ tài chính ", cách đọc bản báo cáo... vì em chưa cần dùng tới. Còn sẽ học để mình có thể nâng cao bản thân, lên tầm quản trị là việc của sau này ( nếu cần ) Còn giờ, bán một con điện thoại, hay cho thuê phòng một tháng thu về bao nhiêu, mức độ tính toán vẫn đang ở mức cơ bản nhất. Cộng - trừ - nhân - chia

hoviethung

Xe lăn
Mình thông cảm chủ thớt còn trẻ nếu sinh năm 96. Sau thời gian lăn lộn trường đời gặp cơ hội kinh doanh thuận lợi và trong trạng thái tâm lý phấn khởi thì có thể dẫn đến khái quát trái với quy luật là không cần các trường đại học con người vẫn có thể kiếm tiền, vẫn có thể tồn tại và phát triển. Mặc dầu trong thực tế vẫn có người vẫn trở thành tỉ phú trong khi không cần bước chân vào cổng trường đại học và biết đâu chủ thớt ở trong trường hợp đó. Như nhiều cụ vẫn nói là nghề chọn người chứ không phải người chọn nghề. Suy nghĩ của chủ thớt cũng có thể thay đổi theo thời gian và kết quả công việc của mình.

Chỉnh sửa cuối:

Biensochat1102

Xe hơi
Mình thông cảm chủ thớt còn trẻ nếu sinh năm 96. Sau thời gian lăn lộn trường đời gặp cơ hội kinh doanh thuận lợi và trong trạng thái tâm lý phấn khởi thì có thể dẫn đến khái quát trái với quy luật là không cần các trường đại học con người vẫn có thể kiếm tiền. Mặc dầu trong thực tế vẫn có người vẫn trở thành tỉ phú trong khi không cần bước chân vào cổng trường đại học và biết đâu chủ thớt ở trong trường hợp đó. Như nhiều cụ vẫn nói là nghề chọn người chứ không phải người chọn nghề. Suy nghĩ của chủ thớt cũng có thể thay đổi theo thời gian và kết quả công việc của mình.
Em vẫn đề cao việc học, nhưng quan điểm của em nó k chỉ dừng lại ở trên chiếc ghế Đại Học.
Học là cái chắc chắn cần, học thêm kiến thức bên ngoài, những gì mình cần và mình hứng thú thì sẽ dễ tiếp thu hơn. Học để có tư duy, năng lực lên tầm quản trị. Lúc đấy cuộc sống mới ở tầm cao mới.
Em vẫn đánh đường lui khi bên ngoài " bễ " là học thêm ngôn ngữ Tiếng Trung/ Anh làm chuẩn mực.
Còn hiện tại đúng là những thằng không học Đại Học tử tế như em. Quanh đi quẩn lại, chỉ gắn mác " Dân buôn bán "
Có thể hài lòng - hoặc không là tuỳ ở sự cầu toàn mỗi người.
câu chuyện của em, chỉ là 1 trong n hướng đi, n trường hợp, n nhận định.
nó k thể nào đúng cho toàn thể xã hội. Chắc chắn là vậy. Nên sẽ có những câu chuyện trái chiều. Như vậy là đạt múc đích em đề ra khi mở thớt : Trà đá - Chém ! :))

hoviethung

Xe lăn
Em cũng không rõ những đối tượng bỏ học sẽ suy nghĩ thế nào. Còn quan điểm của em, không chịu học ở trường thì sẽ học bên ngoài. Chủ động với việc học và học cái mình thích, cái mình cần. Học thì mới biết được bài toán tài chính. Em không hiểu về các " thuật ngữ tài chính ", cách đọc bản báo cáo... vì em chưa cần dùng tới. Còn sẽ học để mình có thể nâng cao bản thân, lên tầm quản trị là việc của sau này ( nếu cần ) Còn giờ, bán một con điện thoại, hay cho thuê phòng một tháng thu về bao nhiêu, mức độ tính toán vẫn đang ở mức cơ bản nhất. Cộng - trừ - nhân - chia
Mình cũng có đứa cháu sinh năm 1996 học cao đẳng ngành quản trị kinh doanh, học đến năm cuối thì bỏ học. Mãi sau gia đình cô bác mới biết, sau đó cháu đi theo học nghề sửa điện thoại nay nghe nói mở được cửa hàng nho nhỏ, tự mua được xe. Nghe tin cũng mừng thầm cho cháu. Suy nghĩ của nó thế nào thì không rõ còn tương lai thì chưa biết sẽ thế nào?

Muon_biet

Xe cút kít
Em thấy nhiều cụ có con 2k2er giai đoạn này chắc đang lo lắng nhiều lắm. Theo các cụ thì việc học ĐH có quan trọng không ? Em nghĩ là Có - Cũng có thể không. Em xin góp vui trà đá câu chuyện của em.
Bản thân em thì 96, từng thi 3 lần Đại học, không phải em học dốt, mà em theo đuổi ngồi trường điểm cao hơn sức mình.
2 năm đầu em học Quản trị kinh doanh - ĐH Công Đoàn -> Bỏ ngang -> Phụ huynh thất vọng, khóc nhiều.
Lại nộp đơn vào trường B sau khi không đỗ trường A để đi học tiếp.
2 năm tiếp đó là em học Ngôn Ngữ Anh - HV Khoa học Quân Sự -> lại bỏ.
Ra đời, không bằng, không kinh nghiệm, không tiền, không quan hệ, không nghề. Thứ em có là đam mê với những chiếc điện thoại. Em làm CTV bán hàng, bán từng chiếc một, cứ làm vì đam mê là không hề thấy mệt mỏi. Khách cũng đông dần.
Cũng chưa bao giờ nghĩ đây sẽ là cái nghề của đời mình.
Sau 1 năm tích cóp được 50tr tiền vốn. Cậu bạn lại rủ về ý tưởng " Đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê ".
Em bán tất những chiếc điện thoại của mình đi, gom góp tiền về. Tầm này năm ngoái là vào căn nhà đầu tiên. Túc tắc setup thêm căn 2/3/4/5/6. Giờ em có 30 phòng. Có thêm mảng chính lại có thêm thu nhập thụ động hàng tháng. Dẫu biết làm ăn có lúc nọ, lúc kia. Nhưng dù sao, đã chơi là phải biết chịu.
Đôi lúc lại ngồi cafe rồi ngẫm, hồi đó mình bỏ học không biết là đúng hay sai...
con đường học có thể đúng với A, nhưng liệu có đúng với B hay C không ?
Em bổ sung thêm chút: hiện tại thu nhập bình quân của em là 70tr /1 tháng. Con số này em chưa baoh nói với ai. Trẻ trâu sặc mùi hôi sữa thì cứ âm thầm mà làm. Trên Of k ai biết ai là ai thì em " nổ " các cụ chém cho xôm cùng thôi.
với em đây chưa phải là thành công. Vì các cụ làm doanh nghiệp hoặc những mảng hoạt động khác kiếm hơn số tiền này gấp bội.
nhận định của: Xác định KHÔNG NHẤT THIẾT PHẢI CÓ BẰNG ĐH. Nhưng tương lai em vẫn sẽ học thêm những kiến thức bên ngoài từ các khoá đào tạo, lấy chứng chỉ...
Em không bao giờ nói " Học hành là vô bổ "
Kiến thức mình chắc chắn phải học, nhưng học ở chỗ nào hợp lí với bản thân.
Đảo ngược số tuổi thì cụ gần bằng em mà giỏi thế, em lương hưu có hơn 12tr/th thôi. Đủ chè chén vỉa hè và gặp mặt mấy ông bạn già.

hoviethung

Xe lăn
Đảo ngược số tuổi thì cụ gần bằng em mà giỏi thế, em lương hưu có hơn 12tr/th thôi. Đủ chè chén vỉa hè và gặp mặt mấy ông bạn già.
Trên thực tế nhiều cụ thế hệ 8x,9x nhưng cũng rất giỏi, giỏi thực sư chứ không phải những người là hồng phúc của dân tộc như bà nghị Quyết Tâm nói. Mình già rồi nhưng cũng thấy tự hào với các thế hệ như thế. Chém gió với các cụ đó cũng vui chứ không chỉ với mấy bạn già?