[Funland] Bằng Đại Học ?

juve99

Xe cút kít
Đại học cho ta: Bằng, tư duy, kiến thức. Có bằng đh thì cơ hội việc làm giảm vì luôn chỉ tìm kiếm ngành nghề dã học, cơ hội kiếm tiền giảm vì phải tuân thủ theo nguyên tắc, luật pháp và độ liều thua người không học đh. Trong tiền tài, danh vọng thì người không hocj đh chỉ có tiền tài, danh vọng thường kém hơn. Tổng thể người học đh có cs tốt hơn và ít nuối tiếc hơn người không học.
Cụ ngu ngơ mà nói khôn phết ^#(^

Sazi

Xe điện
Em xin lỗi cụ luôn. Căn đó em vào đúng dịp sinh viên xuống nhập học, 10 phòng lấp trong 2 tiếng đồng hồ. Đúng tháng ngâu.
em không phải thằng dở hơi rảnh rỗi lên đây ngồi nổ.
Còn cụ nào thích được tư vấn thì nổ thẳng luôn em qua dây thép 0585.979.888
Sẵn cafe em tiếp các cụ.
Bạn đã gặp thất bại lớn nào (trong kinh doanh) chưa

Biensochat1102

Xe hơi
Bạn đã gặp thất bại lớn nào (trong kinh doanh) chưa
Em làm bé bé mà cụ. Điện thoại cứ nhập đi bán lại.
Còn nhà cửa em bỏ vốn chút gọi gì là đầu tư đâu.
Rồi em rồi sẽ gặp. Nhưng giờ em chưa cụ ạ.

Sazi

Xe điện
Em làm bé bé mà cụ. Điện thoại cứ nhập đi bán lại.
Còn nhà cửa em bỏ vốn chút gọi gì là đầu tư đâu.
Rồi em rồi sẽ gặp. Nhưng giờ em chưa cụ ạ.
Bạn hiểu câu sau nghĩa là gì không

paul_scholes

Xe tải
Học để bố mẹ hãnh diện với người ngoài, học vì sĩ diện với bạn bè cũ.., khả năng cao phần lớn đang là như vậy. Sau này con cái em em cũng chẳng muốn theo con đường như chủ thớt, vì mấy ai được thành công như cụ. Nhưng em rất nể những người dám bỏ đại học để đi theo con đường mình chọn, mình ưa thích, dù có thất bại đi nữa. Em đại học đàng hoàng mà ước thu nhập của cụ quá :-?

vieteuro

Xe container
Ko bằng đh nhưng cụ có tư duy tốt và trí nhớ tốt mới học và thi đỗ liên tục như vậy
Có tư duy tốt thì làm gì cũng được và thêm chút may mắn cộng câu giàu vì bạn nữa ;))

supersanhdieu

Xe buýt
Ko học ĐH vẫn có thể kiếm đc tiền hoặc rất nhiều tiền nhưng khi có tiền nhất định lại phải học để giữ tiền hoặc kiếm thêm tiền. Tóm lại vẫn phải học để có kiến thức, nó chỉ là sớm hay muộn mà thôi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Bạn hiểu câu sau nghĩa là gì không
Đây là câu nói được cho là của Tecumseh (1768 - 1813) - Lãnh đạo người Mỹ bản địa thế kỷ 18. Đại ý câu nói là "gieo gì gặt nấy" . Tecumseh được coi là một anh hùng và chỉ huy quân sự lỗi lạc, người đã đóng vai trò quan trọng trong việc Canada đẩy lùi thành công cuộc xâm lược của Mỹ trong Chiến tranh năm 1812.

Bức vẽ chân dung Tecumseh tại Bảo tàng Ottawa (Canada).

minhvmu

Xe buýt
^^ Cảm ơn các cụ đã quan tâm thớt của em.
Em bán điện thoại trước, sau đó mới làm nghề tay trái.
Em không đa cấp. Em làm Thuê cho Thuê chứ kp Mua đất - Xây cho thuê đâu ạ :D
Hiện tỉ lệ trống phòng nhà em là 27/30 < 1 phòng mới out, và 2 phòng là em mới thuê thêm cách đây 10 ngày.
Đầu tư CHDV với 50tr là thừa. Căn đầu tiên em làm 10 phòng cùng cậu bạn.
tiền đóng cho chủ nhà trọ là 22.5/1 tháng -> 3t cọc 1 = 67.5tr
Điều hoà ( cũ ) / nóng lạnh/ giường : khoảng 60tr
Tổng ~ 135tr
Xin chủ nhà được 15 ngày giữa tháng 8, đầu t9 mới phải đóng tiền.
Lấp full khách trong t8, tổng thu khách 1th + cọc ~ 80tr đồng ( vì được free 15ng nên ăn thêm được chút )
135-80 = 55tr
Chia đôi = 27.500 mỗi thằng
Em vẫn dư 22tr500 ạ 😋
Hệ thống tiếp tục mở rộng tới căn thứ 2/3/4/5/6 dần dần chứ kp 1 lúc 30 phòng đâu cụ.
Thôi, vì cụ thực sự không làm và không hiểu. Và em còmmen dạo có sai số. Nên em khai sáng cho cụ thế này:
tiền phải chi:
Đóng tiền nhà cho chủ 10 phòng : 22tr5/1 tháng * 4 cả cọc = 90tr < Khoản cọc xin đóng chậm 1th = 22.5 >
Bỏ ban đầu 67.500k
Tiền trang thiết bị/ điều hoà / giường ~50tr k nhớ rõ
Tiền thu:
Xin chủ nhà 15 ngày 15.8 - 1.9 free
Lấp khách 1 ngày 10 phòng ( Hên, may, đúng dịp sinh viên ) ->
Thu loanh quanh tiền nhà 10 ngày + tiền tháng 9 + cọc ~ 10tr ( tiền nhà t8 ) + tiền nhà t9 : ~35tr + tiền cọc ~35tr
Tổng ~ 80tr thu về
Vậy tổng chi : 67.5 + 50tr = 117.5tr
Thực chi: 117.5 - 80 = 37.5tr
Chia đôi ( Chung cùng cậu bạn ) 37.5/2 = 18.5tr

tính chi ly ra là vậy, cụ nào bảo em nổ thì tính lại bài toán xem nhé!
Cụ trẻ có vẻ tính toán kiểu cua trong lỗ rất tốt, đang phấn khởi vì con số mình kiếm ra đc trong tầm khả năng tính toán của mình.
Tôi không trong ngành kinh doanh của cụ trẻ, nhưng qua sự bộc bạch(cứ cho là đúng với thực tế) như trên thì cụ trẻ tính toán thiếu nhiều yếu tố quá.
Trong tư duy thông thường của tôi, cụ trẻ quên mất chưa đưa vào bảng excel những tham số như sau: chi phí nhân công, quản lý rủi ro, quản lý dòng tiền. Điều này dẫn tới lãi thực của cụ trẻ khá mỏng, thậm chí âm nếu có rủi ro xảy ra.
1. Củ chủ thuê nguyên 1 căn nhà có sẵn nhiều phòng rồi đem xé lẻ cho thuê. Cụ chủ không đưa ra yếu tố chi phí về mặt pháp luật: các chi phí về thuế, phòng cháy chữa cháy, quản lý nhân khẩu.
2. Cụ trẻ không tính chi phí lương của chính mình và bạn. Rõ ràng cụ trẻ phải bỏ công sức ra setup cũng như duy trì hoạt động của khu trọ đó. Đơn giản như chay đi chạy lại sửa chữa lặt vặt, giải quyết những sự cố bất thường...
3. Cụ chủ tính cả tiền cọc của khách thành lợi nhuận của mình? Vậy khi khách trả nhà thì có phải trả lại tiền cọ không?
4. Cụ chủ không tính chi phí bỏ ra để duy tu căn nhà, không tính chi phí bỏ không khi khách trả nhà mà chưa tìm được khách mới.
5....
6...
Vân vân và mây mây
Nói thật, cụ trẻ nên tạm thời đừng phát triển nóng mở rộng kinh doanh. Cố gắng duy trì quy mô hiện tại tầm 6 tháng 1 năm, gặp một vài rủi ro hoặc vấn đề quên chưa tính toán xảy ra để đúc rút kinh nghiệm sâu sắc. Sau đó nhắm thấy chắc thắng hẵng mở rộng cũng k muộn.

Chỉnh sửa cuối:

Sazi

Xe điện
Đây là câu nói được cho là của Tecumseh (1768 - 1813) - Lãnh đạo người Mỹ bản địa thế kỷ 18. Đại ý câu nói là "gieo gì gặt nấy" . Tecumseh được coi là một anh hùng và chỉ huy quân sự lỗi lạc, người đã đóng vai trò quan trọng trong việc Canada đẩy lùi thành công cuộc xâm lược của Mỹ trong Chiến tranh năm 1812.

Bức vẽ chân dung Tecumseh tại Bảo tàng Ottawa (Canada).

Hiểu theo chiều thuận thì như vậy, còn theo chiều đối nghịch có thể hiểu (như sau) Đối nghịch chính là phản ứng (thành quả) cân bằng.
“Vì hình như ai cũng tưởng mình biết rõ mọi người khác phải sống thế nào cho đúng, trong khi lại mù mờ về cuộc sống của chính bản thân.”
Nhà giả kim Paulo Coelho

hoviethung

Xe lăn
Cụ trẻ có vẻ tính toán kiểu cua trong lỗ rất tốt, đang phấn khởi vì con số mình kiếm ra đc trong tầm khả năng tính toán của mình.
Tôi không trong ngành kinh doanh của cụ trẻ, nhưng qua sự bộc bạch(cứ cho là đúng với thực tế) như trên thì cụ trẻ tính toán thiếu nhiều yếu tố quá.
Trong tư duy thông thường của tôi, cụ trẻ quên mất chưa đưa vào bảng excel những tham số như sau: chi phí nhân công, quản lý rủi ro, quản lý dòng tiền. Điều này dẫn tới lãi thực của cụ trẻ khá mỏng, thậm chí âm nếu có rủi ro xảy ra.
1. Củ chủ thuê nguyên 1 căn nhà có sẵn nhiều phòng rồi đem xé lẻ cho thuê. Cụ chủ không đưa ra yếu tố chi phí về mặt pháp luật: các chi phí về thuế, phòng cháy chữa cháy, quản lý nhân khẩu.
2. Cụ trẻ không tính chi phí lương của chính mình và bạn. Rõ ràng cụ trẻ phải bỏ công sức ra setup cũng như duy trì hoạt động của khu trọ đó. Đơn giản như chay đi chạy lại sửa chữa lặt vặt, giải quyết những sự cố bất thường...
3. Cụ chủ tính cả tiền cọc của khách thành lợi nhuận của mình? Vậy khi khách trả nhà thì có phải trả lại tiền cọ không?
4. Cụ chủ không tính chi phí bỏ ra để duy tu căn nhà, không tính chi phí bỏ không khi khách trả nhà mà chưa tìm được khách mới.
5....
6...
Vân vân và mây mây
Nói thật, cụ trẻ nên tạm thời đừng phát triển nóng mở rộng kinh doanh. Cố gắng duy trì quy mô hiện tại tầm 6 tháng 1 năm, gặp một vài rủi ro hoặc vấn đề quên chưa tính toán xảy ra để đúc rút kinh nghiệm sâu sắc. Sau đó nhắm thấy chắc thắng hẵng mở rộng cũng k muộn.
Tuy nhiều chi phí chưa tính hết nhưng dầu sao cũng khen cho chủ thớt về thành công bước đầu. Thành công và thất bại sẽ giúp chủ thớt điều chỉnh cung cách kinh doanh cũng như nhận thức việc cần học hay không nên học. Mà những điều con người ta học tập trong sách vở thì cũng chính là thực tế đúc rút lại. Học sẽ tránh được những sai lầm mà những người đi trước đã vấp phải giúp cho việc kinh doanh và nhận thức xã hội tốt hơn

xuantruong70t

Xe buýt
Nhà tớ đang có ông con trai lớn 2002 thi được 23.2 điểm mà có tới 18 cái nguyện vọng mà cái đích muốn đạt được là sinh viên ĐH Sư Phạm Kỹ Thuật HCM.
Có khi nào phải nhờ bạn này tư vấn chăng?

barca6996

Xe container
Dại quá! Học cái học viện kia ra giờ thành cán bộ tềnh báo rồi.
Chắc chủ thớt học ở Học viện này theo hệ đào tạo ngoài ngành, tềnh báo tuyển dụng theo hệ riêng cụ ag

sieucuchuoi

Xe buýt
Bằng kỹ sư địa chất của em chắc đang nằm yên nghỉ trong ngăn tủ. Còn em thì đang bán BCS :))