[Funland] Bằng Đại Học ?

phuongmit

Xe cút kít
Học ĐH với em là 1 trải nghiệm rất giá trị, học vài năm ra dù tấm bằng k phục vụ hoặc phục vụ dc 1 phần công việc sau này nhưng tư tưởng, kinh nghiệm sống, cái nhìn thì k học sẽ khó mà có dc. Ví dụ bỏ học ĐH thành công em thấy nó tương tự như ăn bóng trúng lô mua nhà mua xe thay vì đi làm kiếm tiền thôi, k nên đại diện cho số đông :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Học và tốt nghiệp đại học, giúp người học có cái nhìn tổng quát về mọi vấn đề (điều mà trung học phổ thông không làm được). Ví dụ về thực phẩm chay:

1. Vi khuẩn Clostridium Botulinum có thể sản sinh ra độc tố Botulinum (C6760 H10447N1743O2010S32) và có nhiều trong tự nhiên.
2. Vi khuẩn Clostridium Botulinum và độc tố Botulinum sẽ bị phân hủy khi nấu chín, đun sôi với thời gian lâu. Như vậy thức ăn từ nguyên liệu thịt động vật sẽ an toàn hơn nguyên liệu thực vật, vì có thể ninh thịt hầm xương hàng giờ đồng hồ, chứ hiếm khi hầm rau, củ hàng giờ đồng hồ (sẽ bị nát bét).
3. Mức độ nguy hiểm Clostridium Botulinum với thức ăn chế biến từ thực vật sẽ càng tăng cao, nếu thức ăn đó được đóng hộp (không có không khí) bởi vì Clostridium Botulinum kỵ khí.
4. Để giảm nguy cơ ngộ độc Botulinum, khi sản xuất đồ hộp, người ta phải thêm vào chất bảo quản có Nitrit (NO2). Nhưng đồ hộp thực dưỡng chay, với những quảng bá tốt cho sức khỏe, mà lại cho thêm vào chất bảo quản, sẽ làm hỏng hình ảnh. Do đó một số đồ hộp chay không có chất bảo quản (nghĩa là không có công cụ ngăn ngừa Botulinum).

Vào một ngày nào đó, (1) (2) (3) (4) sẽ trùng hợp và cộng hưởng nhau bởi định mệnh:
(1) Nguyên liệu sơ chế ẩu.
(2) Đồ ăn chay.
(3) Đóng hộp.
(4) Không chất bảo quản.
Và tạo ra ngộ độc có thể chết người (ví dụ vụ đồ hộp Minhchay xôn xao mấy ngày qua).

--------------

Học đại học là như vậy đấy, kiến thức đại học không phải là cái gì cao siêu, hoành tráng, nhưng nó giúp người học có tư duy logic và khái quát, cao hơn hẳn trung học phổ thông.

Chỉnh sửa cuối:

Biensochat1102

Xe hơi
Covid thêm quả nữa thì "người tính không bằng giời tính"
Thuê 1 căn 40tr trong ngõ tầm 30 phòng,cho thuê lại 2,5tr/ căn được 75tr(với đk full liên tục).Tiền điện tính theo giá dịch vụ,tiền internet tính bổ theo đầu hộ,tiền vệ sinh cũng bổ ra từng hộ,tiền nước cũng vậy (theo giá dịch vụ)
Chi phí 30 cái điều hoà 9000BTU,máy giặt,khoá cửa vân tay,hệ thống camera.Bảo trì bảo dưỡng thang máy.Chưa kể chi phí người quản lý hàng tháng,đi ghi số điện,số nước,theo dõi phòng,bảo trì sửa chữa,đổ rác.
Có lãi với điều kiện phải full thì tính rất dễ,không full độ vài tháng là ngoéc
Em làm tất đó cụ, vì công việc chính của em cũng kp bận.
30 phòng của em phân bổ ra khoảng 6 căn nhà dân nên k có quá nhiều thứ phức tạp. .
không thang máy. Có cửa khoá vân nhưng chưa thấy hỏng baoh. Các phí phát sinh như máy bơm hỏng, điều hoà thiếu ga, hỏng lốc.. một năm chắc hết 10tr cho toàn bộ mọi thứ. Nói chung em thấy ổn.
Còn covid thêm đợt giãn cách nữa thì em chấp nhận sale giá phòng về gốc sống qua ngày vậy :(
Bảng kê của chủ thớt chả sai chỗ nào, nhưng chỉ đưa ra đc số tiền bỏ ra ban đầu ( khá ít, 37.5 củ lại cưa đôi ° 18.5 :)) , vs số tiền không phải lớn, chủ thớt nên làm tất ăn cả , chung đụng làm gì trừ khi bài viết mang tính kêu gọi đầu tư :))
Thêm khoản giả thiết full phòng , cái này không dễ, nhất là tình hình dịch, phòng trống thừa đầy.nhìn sơ sơ thì chủ thớt thuê lại phòng 2.25 triệu / tháng. Đem cho thuê 3.5 triệu , ăn chênh 1.25 triệu / phòng. Chủ thớt nói may là các em sinh viên nhập học etc vv. Sinh viên nó không ở 3.5 triệu/ phòng đâu, quá đắt vs nó, nghe rất vô lí.
Tóm lại, sâu chuỗi lại nội dung, từ việc bỏ ra có 50 tr trong 1 năm ( trong bài tính lại còn cưa đôi vs bạn cho nó ít), thuê lại ăn chênh, full phòng mùa dịch, cho người lao động, sinh viên thuê phòng 3,5 triệu / tháng , đưa cả Số điện thoại lên để " sẵn sàng " tư vấn, chia sẻ , thêm nữa đúng lúc báo mạng đưa lên bài cảnh báo mô hình kêu gọi đầu tư chuỗi phòng trọ, các thông số chủ thớt đưa ra cực kì trùng khớp vs bài báo , mà các chuyên gia nhận định hấp dẫn đến mức rất vô lí, .kết luật là chém gió cho vui thôi, chứ đọc kĩ thì sặc mùi môi giới, đa cấp etc :))
https://vnexpress.net/chieu-goi-von-dau-tu-nha-tro-cam-ket-loi-nhuan-36-4154875.html
cụ phải làm cụ mới biết được. Em KHÔNG CÓ NHU CẦU KÊU GỌI ĐẦU TƯ :)) Làm tất ăn cả, một mình mình, sao phải kêu gọi rồi chia lợi nhuận cho người khác? Cụ nghĩ cụ k làm được , và cụ k tin. Nhưng em nói thật nhà em lấp 27/30 phòng hiện tại :)) Em sống khoẻ qua dịch covid và ngủ tới 11h trưa mới cần bình minh. ếch ngồi đáy giếng là dở đó cụ!

Biensochat1102

Xe hơi
Of nhiều cụ dân trí, nhận thức cao. Nhưng cũng nhiều cụ nhận thức thấp, hiểu biết hạn hẹp nhiều quá :( Em mở cái thớt trà đá mà cứ nhìn vào thu nhập của em bảo em đa cấp, chém gió làm gì 😄
Em k quan tâm lắm các cụ nghĩ gì đâu vì mục đích của em kp lên đây để ngồi tranh cãi, lý luận hay trình bày nhiều về công việc của mình :P
Cảm ơn các cụ đã trà đá cùng em 😋 Em xin ghi nhận những góp ý chân thành ạ.

uman

Xe tăng
Lao động chân chính thì nghề nào cũng sống được. Thà làm anh thợ cắt tóc vỉa hè ngày kiếm dăm sáu trăm ngàn còn hơn cố hết sức vẫn học vật vờ, cầm cái bằng đại học ất ơ mà không biết dùng vào đâu. :)

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Em làm tất đó cụ, vì công việc chính của em cũng kp bận.
30 phòng của em phân bổ ra khoảng 6 căn nhà dân nên k có quá nhiều thứ phức tạp. .
không thang máy. Có cửa khoá vân nhưng chưa thấy hỏng baoh. Các phí phát sinh như máy bơm hỏng, điều hoà thiếu ga, hỏng lốc.. một năm chắc hết 10tr cho toàn bộ mọi thứ. Nói chung em thấy ổn.
Còn covid thêm đợt giãn cách nữa thì em chấp nhận sale giá phòng về gốc sống qua ngày vậy :(

cụ phải làm cụ mới biết được. Em KHÔNG CÓ NHU CẦU KÊU GỌI ĐẦU TƯ :)) Làm tất ăn cả, một mình mình, sao phải kêu gọi rồi chia lợi nhuận cho người khác? Cụ nghĩ cụ k làm được , và cụ k tin. Nhưng em nói thật nhà em lấp 27/30 phòng hiện tại :)) Em sống khoẻ qua dịch covid và ngủ tới 11h trưa mới cần bình minh. ếch ngồi đáy giếng là dở đó cụ!
Cụ không có nhu cầu kêu gọi đầu tư , nhưng cụ lại mạnh dạn đưa cả Số điện thoại lên và sẵn sàng cafe tư vấn. Cụ làm tất ăn cả trong khi bài viết cụ viết có nói đến việc tiền bạn em một nửa. Vv nói chung bài viết + các thông tin cụ đưa ra có rất nhiều sạn, vênh . Từ các chi tiết đó khả năng cụ chia sẻ " thật", k chuẩn bị kĩ như kiểu đa cấp. Chúc cụ thớt sớm gặt đc thành công.

Biensochat1102

Xe hơi
Cụ không có nhu cầu kêu gọi đầu tư , nhưng cụ lại mạnh dạn đưa cả Số điện thoại lên và sẵn sàng cafe tư vấn. Cụ làm tất ăn cả trong khi bài viết cụ viết có nói đến việc tiền bạn em một nửa. Vv nói chung bài viết + các thông tin cụ đưa ra có rất nhiều sạn, vênh . Từ các chi tiết đó khả năng cụ chia sẻ " thật", k chuẩn bị kĩ như kiểu đa cấp. Chúc cụ thớt sớm gặt đc thành công.
Cảm ơn cụ đã hiểu.
Căn đầu tiên em hoạch toán cho các cụ xem đó là vì mình chưa có k.n ở mảng này. Cần một người chỉ dạy, chung vốn và trách nhiệm, cho mình xem quy trình quản lý một ngôi nhà. Căn thứ 2 trở đi là tự em làm. Cái này vốn bỏ ra k nhiều, mà bỏ công sức tìm nhà với lấp phòng mới ra lãi màu hồng. Tự nhiên kêu gọi chung chi. Bỏ sức ra vẫn vậy. Mà lợi ích lại chia 2. Kêu gọi vốn chắc đúng thật, chỉ dành cho dân đa cấp.

minhvmu

Xe buýt
Được đi học, ngồi trên ghế nhà trường là hạnh phúc của người đi học
cũng là hạnh phúc của bậc làm cha mẹ, trọn vẹn với con, không phải nghĩ gì.

còn ăn nói bạt mạng, kiểu sao học giỏi vẫn nghèo, không cần bằng vẫn giàu,....nó không liên quan gì tới việc đi học cả. Đặc biệt những người ko có điều kiện ăn học, luôn luôn tức đời nói kiểu ấy.

Gia đình em ở miền Trung, phụ huynh luôn nói bán nhà ra làm cái lều ngoài bãi mà cho con ăn học vẫn sẵn sàng. Coi sự học hơn tiền bạc.
Thôi cccm ạ, cụ thớt đây nêu ra 1 vấn đề thảo luận, bỏ qua các yếu tố đa cấp này nọ, cứ cho rằng đây là chia sẻ đơn thuần khát khao sự tự khẳng định, vươn lên của 1 thanh niên. Các cccm cũng đã chia sẻ, phân tích, đồng cảm, khen chê đủ kiểu rồi. Cá nhân nhà cháu thấy cụ thớt bỏ ngoài tai hết, kiên định con đường đi của mình. Do đó, kệ đi, cứ để cụ thớt tự do suy tư với con đường đã chọn. Miễn bàn nữa.

2 tai 8 banh

Xe container
thôi mà lão, tối qua em đọc qua đã biết là chém mà còn chém quá ẩu
em cũng có nhà cho thuê nên e biết: cùng khu vực mà chênh nhau 500k đã mất khách roài - 30 phòng: thuê 2 củ ; cho thuê đc 2,5 củ ; tỷ lệ lấp đầy 90% ... thì lương có 7,5 củ/tháng thoai - ấy là chưa kể đồ đạc hỏng hóc ...
mà đội đi thuê nhà nguyên căn bây giờ toàn phải cọc ít nhất là 3 tháng và thanh toán 3 tháng 1 lần, đợt này cũng đang kêu như cha chết, có đâu mà đòi đc mấy chục củ/tháng
cái này dăm năm về trước thì rộ, cuối năm ngoái đến nay xẹp òi
bài này là bài chuyển lửa sang tay người mới lão ạ :)) :))

ps - đội thuê và cho thuê lại còn ăn theo vài dịch vụ khác nữa cơ ạ: 1 góc tầng 1 là tạp hóa rau cỏ thập cẩm, trên tum là đôi cái máy giặt, ... và chỉ có hộ gđ mới thuê thoai ạ

hoviethung

Xe lăn
Of nhiều cụ dân trí, nhận thức cao. Nhưng cũng nhiều cụ nhận thức thấp, hiểu biết hạn hẹp nhiều quá :( Em mở cái thớt trà đá mà cứ nhìn vào thu nhập của em bảo em đa cấp, chém gió làm gì 😄
Em k quan tâm lắm các cụ nghĩ gì đâu vì mục đích của em kp lên đây để ngồi tranh cãi, lý luận hay trình bày nhiều về công việc của mình :P
Cảm ơn các cụ đã trà đá cùng em 😋 Em xin ghi nhận những góp ý chân thành ạ.
Qua theo dõi toàn bộ câu chuyện của chủ thớt mình thấy chủ thớt là người chịu khó, năng động dám nghĩ dám làm, thanh niên mà như chủ thớt số này không nhiều. Mình rât hiểu tâm trạng của chủ thớt khi đưa chủ đề này lên, nó phản ánh tâm lý phấn khởi khi đạt thành công bước đầu muốn được chia sẻ với mọi người, muốn chứng minh cho mọi người thấy việc kiếm tiền được không nhất thiết phải bước chân vào giảng đường đại học. Chủ thớt có lẽ mới hiểu vai trò hạn hẹp của đại học. Đại học đâu chỉ giúp con người kiếm tiền mà giúp con người có phương pháp tư duy, phương pháp làm việc đúng đắn, giúp con người biết cách đối nhân xử thế phù hợp. Như các cụ xưa vẫn nói : Nhân bất học bất tri lý, ngọc bất trác, bất thành khí. Cụ mới làm kinh doanh chưa gặp rủi ro mà đã có tâm trạng không cần đại học con người vẫn có thể thành công mình nghĩ hơi khiêm cưỡng. Tuy nhiên vẫn ủng hộ cụ đưa thớt này lên với nhiều quan điểm trái ngược thời sự để mọi người chém gió

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Như các cụ xưa vẫn nói : Nhân bất học bất tri lý, ngọc bất trác, bất thành khí.
Đây là một bài trong Tam Tự Kinh (văn viết).

Ngọc bất trác bất thành khí.
Nhân bất học bất tri lý.
Vi nhân tử phương thiếu thời.
Thân sư hữu tập lễ nghi.

(玉不琢 不成器
人不学 不知义
为人子 方少时
亲师友 习礼仪 )

-------------

Nhưng khi dùng văn nói hay bị đảo ngược thành: "Nhân bất học bất tri lý. Ngọc bất trác bất thành khí"

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
"túc tắc" bán từng cái điện thoại mua được 6 căn nhà ha lội.:))
phụ huynh cho con vào đại học ko phải chỉ làm giàu mà vào đại học để tiếp thu kiến thức , dùng kiến thức dóng góp xã hội cho văn minh nhân loại.
suy nghĩ kiểu bần nông như bác nên VN là 1 trong những quốc gia vừa nghèo vừa là 1 trong những quốc gia ko đóng góp được cm gì hết cho nhân loại.
Cụ nói cụ chủ ghê quá. Ngoài ra thì Việt Nam tuy chưa đóng góp gì cho nhân loại nhưng vẫn còn tốt hơn những thằng góp 5 phá 7 cụ nhoé =)) .

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Qua theo dõi toàn bộ câu chuyện của chủ thớt mình thấy chủ thớt là người chịu khó, năng động dám nghĩ dám làm, thanh niên mà như chủ thớt số này không nhiều. Mình rât hiểu tâm trạng của chủ thớt khi đưa chủ đề này lên, nó phản ánh tâm lý phấn khởi khi đạt thành công bước đầu muốn được chia sẻ với mọi người, muốn chứng minh cho mọi người thấy việc kiếm tiền được không nhất thiết phải bước chân vào giảng đường đại học. Chủ thớt có lẽ mới hiểu vai trò hạn hẹp của đại học. Đại học đâu chỉ giúp con người kiếm tiền mà giúp con người có phương pháp tư duy, phương pháp làm việc đúng đắn, giúp con người biết cách đối nhân xử thế phù hợp. Như các cụ xưa vẫn nói : Nhân bất học bất tri lý, ngọc bất trác, bất thành khí. Cụ mới làm kinh doanh chưa gặp rủi ro mà đã có tâm trạng không cần đại học con người vẫn có thể thành công mình nghĩ hơi khiêm cưỡng. Tuy nhiên vẫn ủng hộ cụ đưa thớt này lên với nhiều quan điểm trái ngược thời sự để mọi người chém gió
Cứ quan điểm trái chiều là bị ném đá :)) . Học có nhiều cách, ko nhất thiết là hết PT là phải vào ĐH. Kiếm thật nhiều tiền trước rồi 3-40 tuổi đi học ĐH sau cũng có sao đâu :)) . Chỉ sợ cháu nào cứ đòi bố mẹ đi học từ 18 tuổi tới 40 tuổi thôi =))

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói cụ chủ ghê quá. Ngoài ra thì Việt Nam tuy chưa đóng góp gì cho nhân loại nhưng vẫn còn tốt hơn những thằng góp 5 phá 7 cụ nhoé =)) .
E ghét nhất ai phỉ báng tri thức đề cao vật chất , ghét nắm nuôn :))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Khi học đại học, tư duy là tìm hiểu vấn đề cho đến căn nguyên (giáo sư chỉ gợi ý, sinh viên phải tự tìm hiểu). Khác với tư duy đọc-chép trung học phổ thông. Ví dụ: với tư duy tự tìm hiểu vấn đề cho đến căn nguyên, có thể phát hiện ra câu nói "Thức giả thị bảo, bất thức giả thị thảo" là do giới chơi Hoa Lan mới tạo ra khoảng chục năm gần đây.

hoviethung

Xe lăn
Cứ quan điểm trái chiều là bị ném đá :)) . Học có nhiều cách, ko nhất thiết là hết PT là phải vào ĐH. Kiếm thật nhiều tiền trước rồi 3-40 tuổi đi học ĐH sau cũng có sao đâu :)) . Chỉ sợ cháu nào cứ đòi bố mẹ đi học từ 18 tuổi tới 40 tuổi thôi =))
Đúng đó cụ

up_and_down

Xe tải
^^ Cảm ơn các cụ đã quan tâm thớt của em.
Em bán điện thoại trước, sau đó mới làm nghề tay trái.
Em không đa cấp. Em làm Thuê cho Thuê chứ kp Mua đất - Xây cho thuê đâu ạ :D
Hiện tỉ lệ trống phòng nhà em là 27/30 < 1 phòng mới out, và 2 phòng là em mới thuê thêm cách đây 10 ngày.
Đầu tư CHDV với 50tr là thừa. Căn đầu tiên em làm 10 phòng cùng cậu bạn.
tiền đóng cho chủ nhà trọ là 22.5/1 tháng -> 3t cọc 1 = 67.5tr
Điều hoà ( cũ ) / nóng lạnh/ giường : khoảng 60tr
Tổng ~ 135tr
Xin chủ nhà được 15 ngày giữa tháng 8, đầu t9 mới phải đóng tiền.
Lấp full khách trong t8, tổng thu khách 1th + cọc ~ 80tr đồng ( vì được free 15ng nên ăn thêm được chút )
135-80 = 55tr
Chia đôi = 27.500 mỗi thằng
Em vẫn dư 22tr500 ạ 😋
Hệ thống tiếp tục mở rộng tới căn thứ 2/3/4/5/6 dần dần chứ kp 1 lúc 30 phòng đâu cụ.
Nhìn cái ảnh đứng õng ẹo thế kia, em đoán cụ không phải dân lao động mà là bọn đa cấp bản thỉu. Em sai thì xin lỗi cụ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thêm ví dụ về tư duy trung học phổ thông và tư duy đại học.
Học trung học phổ thông, đọc-chép, nên chỉ biết bài thơ này là cadao.

Cày đồng đang buổi ban trưa.
Mồ hôi thánh thót như mưa ruộng cày.
Ai ơi bưng bát cơm đầy.
Dẻo thơm một hạt đắng cay muôn phần.

Học đại học, tư duy tự tìm hiểu đến căn nguyên, biết bài thơ đó không phải ca dao, mà là bài dịch thơ Đường, bài Mẫn Nông của Lý Thân.

Nguyên tác.

古風(憫農)
鋤禾日當午
汗滴禾下土
誰知盤中飧
粒粒皆辛苦

Phiên âm.

Sừ hoà nhật đương ngọ
Hãn trích hoà hạ thổ
Thuỳ tri bàn trung xan
Lạp lạp giai tân khổ.

Dịch nghĩa.

Cày lúa ngày đang lúc trưa
Mồ hôi giọt xuống chân cây lúa
Có ai biết rằng bát cơm trong mâm
Mỗi hạt đều là đắng cay cực khổ

HKCat

Xe buýt
Em thấy nhiều cụ có con 2k2er giai đoạn này chắc đang lo lắng nhiều lắm. Theo các cụ thì việc học ĐH có quan trọng không ? Em nghĩ là Có - Cũng có thể không. Em xin góp vui trà đá câu chuyện của em.
Bản thân em thì 96, từng thi 3 lần Đại học, không phải em học dốt, mà em theo đuổi ngồi trường điểm cao hơn sức mình.
2 năm đầu em học Quản trị kinh doanh - ĐH Công Đoàn -> Bỏ ngang -> Phụ huynh thất vọng, khóc nhiều.
Lại nộp đơn vào trường B sau khi không đỗ trường A để đi học tiếp.
2 năm tiếp đó là em học Ngôn Ngữ Anh - HV Khoa học Quân Sự -> lại bỏ.
Ra đời, không bằng, không kinh nghiệm, không tiền, không quan hệ, không nghề. Thứ em có là đam mê với những chiếc điện thoại. Em làm CTV bán hàng, bán từng chiếc một, cứ làm vì đam mê là không hề thấy mệt mỏi. Khách cũng đông dần.
Cũng chưa bao giờ nghĩ đây sẽ là cái nghề của đời mình.
Sau 1 năm tích cóp được 50tr tiền vốn. Cậu bạn lại rủ về ý tưởng " Đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê ".
Em bán tất những chiếc điện thoại của mình đi, gom góp tiền về. Tầm này năm ngoái là vào căn nhà đầu tiên. Túc tắc setup thêm căn 2/3/4/5/6. Giờ em có 30 phòng. Có thêm mảng chính lại có thêm thu nhập thụ động hàng tháng. Dẫu biết làm ăn có lúc nọ, lúc kia. Nhưng dù sao, đã chơi là phải biết chịu.
Đôi lúc lại ngồi cafe rồi ngẫm, hồi đó mình bỏ học không biết là đúng hay sai...
con đường học có thể đúng với A, nhưng liệu có đúng với B hay C không ?
Em bổ sung thêm chút: hiện tại thu nhập bình quân của em là 70tr /1 tháng. Con số này em chưa baoh nói với ai. Trẻ trâu sặc mùi hôi sữa thì cứ âm thầm mà làm. Trên Of k ai biết ai là ai thì em " nổ " các cụ chém cho xôm cùng thôi.
với em đây chưa phải là thành công. Vì các cụ làm doanh nghiệp hoặc những mảng hoạt động khác kiếm hơn số tiền này gấp bội.
nhận định của: Xác định KHÔNG NHẤT THIẾT PHẢI CÓ BẰNG ĐH. Nhưng tương lai em vẫn sẽ học thêm những kiến thức bên ngoài từ các khoá đào tạo, lấy chứng chỉ...
Em không bao giờ nói " Học hành là vô bổ "
Kiến thức mình chắc chắn phải học, nhưng học ở chỗ nào hợp lí với bản thân.
Cụ giải thích " Đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê " là ntn ? , thông não với, chưa hiểu lắm. Thanks !