Bằng chứng khoa học về tính an toàn và hiệu quả của Quinvaxem

quychau2010

Xe hơi
Em không thấy comment của cụ chứng minh được việc thiếu vaccin do bị hạn chế. Vì em cũng hỏi một số cụ làm bên vaccin (vì em là mảng khác), thì họ nói rằng nguyên nhân là do trước đây hầu hết trẻ được tiêm theo TCMR Quinvaxem, và lúc đó mọi người chưa nghi ngại về tỷ lệ tử vong, nên số trẻ được tiêm dịch vụ ít (nhu cầu ít). Sau khi có nghi ngại về Quinvaxem, nhu cầu vaccin dịch vụ tăng khiến các hãng sx không dự trù được nên số lượng thấp. Nếu họ có thể dự trù trước được tầm 2 năm thì có thể cung cấp đủ. Việc sản xuất vaccin hay thuốc đâu có dễ như hôm nay tôi nói cần 2000 lọ, hôm sau có luôn.

Ý kiến của em thôi, em không DLV gì cả.
Xin lỗi cụ chứ em thấy cụ trả lời chả khác gì chị Tế cả. Quy luật thị trường có cầu ắt có cung, cứ cho phép các dn được nhập khẩu vacxin về đi, có khi ngay cuối năm 2015 này cũng có luôn ấy chứ, cứ để mấy dn sân sau nhập thì thị trường còn méo mó lâu. Thế thằng Sing ngay cạnh sao nó sẵn thuốc thế, nó dự trù được không những tiêm đủ cho dân nó mà còn sẵn thuốc cho cả dân nước mình, sang cái là có thuốc tiêm ngay. Cứ bảo giờ có tiền cũng không mua được vì không có thuốc, sao không sao Sing, sang Can, sang Nhật, Thụy Điển mà gom, bọn giẫy chết ấy cứ có tiền là nó có hết, hoặc sang ngay các nước nó đang tiêm Quinvaxem ấy, kiểu gì nó chả song song tiêm cả Quin, cả Pen, cả Hexa, bên đó nó không thiếu như Việt Nam mình đâu

Khongdanhvong

Xe điện
Xin lỗi cụ chứ em thấy cụ trả lời chả khác gì chị Tế cả. Quy luật thị trường có cầu ắt có cung, cứ cho phép các dn được nhập khẩu vacxin về đi, có khi ngay cuối năm 2015 này cũng có luôn ấy chứ, cứ để mấy dn sân sau nhập thì thị trường còn méo mó lâu. Thế thằng Sing ngay cạnh sao nó sẵn thuốc thế, nó dự trù được không những tiêm đủ cho dân nó mà còn sẵn thuốc cho cả dân nước mình, sang cái là có thuốc tiêm ngay. Cứ bảo giờ có tiền cũng không mua được vì không có thuốc, sao không sao Sing, sang Can, sang Nhật, Thụy Điển mà gom, bọn giẫy chết ấy cứ có tiền là nó có hết, hoặc sang ngay các nước nó đang tiêm Quinvaxem ấy, kiểu gì nó chả song song tiêm cả Quin, cả Pen, cả Hexa, bên đó nó không thiếu như Việt Nam mình đâu
Thị trường VN nhỏ bé lắm cụ, em thật không rõ Sing để mà so sánh, em chỉ nói theo nguồn tin từ những người làm ở hãng sản xuất vaccin mà thôi, họ chả có quyền lợi gì vì chính vaccin của hãng họ đang hết hàng mà.

Cụ cũng thấy quy luật cung cầu rồi đấy. Do đặc tính tiêu dùng và em cũng không nói rằng không do quản lý ở trên, khiến cho nhu cầu dùng vaccin dịch vụ những năm trước khá thấp. Hãng nó thấy ít dùng thì nó chỉ dự trù sx lượng nhỏ thôi. Sau đó dân chúng nghe tin QUinvaxem chuyển sang tiêm dịch vụ rất nhiều, nhu cầu tăng lên, hãng không được dự trù trước thì làm gì có hàng.

Tại vì bọn em làm bên hãng sx bọn em biết việc nhập qua nhà nhập khẩu (do được cấp phép) không ảnh hưởng gì đến số lượng hàng về hết, và trên BYT họ không hạn chế nhập gì cả đâu. Vấn đề là có ai can thiệp làm cung cầu mất cân bằng như vậy hay không thì em làm sao biết được.

quychau2010

Xe hơi
Thị trường VN nhỏ bé lắm cụ, em thật không rõ Sing để mà so sánh, em chỉ nói theo nguồn tin từ những người làm ở hãng sản xuất vaccin mà thôi, họ chả có quyền lợi gì vì chính vaccin của hãng họ đang hết hàng mà.

Cụ cũng thấy quy luật cung cầu rồi đấy. Do đặc tính tiêu dùng và em cũng không nói rằng không do quản lý ở trên, khiến cho nhu cầu dùng vaccin dịch vụ những năm trước khá thấp. Hãng nó thấy ít dùng thì nó chỉ dự trù sx lượng nhỏ thôi. Sau đó dân chúng nghe tin QUinvaxem chuyển sang tiêm dịch vụ rất nhiều, nhu cầu tăng lên, hãng không được dự trù trước thì làm gì có hàng.

Tại vì bọn em làm bên hãng sx bọn em biết việc nhập qua nhà nhập khẩu (do được cấp phép) không ảnh hưởng gì đến số lượng hàng về hết, và trên BYT họ không hạn chế nhập gì cả đâu. Vấn đề là có ai can thiệp làm cung cầu mất cân bằng như vậy hay không thì em làm sao biết được.
Tất nhiên là về mặt chính thống thì không hạn chế gì nhưng nếu có chỉ thị miệng thì lại khác cụ ah. Đấy là theo thuyết âm mưu nói vui vậy thôi, chứ nước mình làm gì có tham nhũng, có lợi ích nhóm mà làm vậy cụ nhỉ. Nhưng cái mấu chốt ở đây em không hiểu là tại sao vacxin thiếu đã mấy năm rồi, đến người thường như em còn đặt được câu hỏi sao không sang các nước đang có để gom hàng thì cớ gì những thương nhân đại tài nước ta lại không thấy được vấn đề đó, mà lợi nhuận thật sự là khủng khiếp, và quan trọng hơn là người dân sẵn sàng chi trả để có được an toàn cho thế hệ sau. Sao không cho các dn được tự do nhập khẩu, miễn là đảm bảo quy chuẩn BYT đề ra

shoptinhyeu

Xe hơi
Website
shoptinhyeu.vn
Tất nhiên là về mặt chính thống thì không hạn chế gì nhưng nếu có chỉ thị miệng thì lại khác cụ ah. Đấy là theo thuyết âm mưu nói vui vậy thôi, chứ nước mình làm gì có tham nhũng, có lợi ích nhóm mà làm vậy cụ nhỉ. Nhưng cái mấu chốt ở đây em không hiểu là tại sao vacxin thiếu đã mấy năm rồi, đến người thường như em còn đặt được câu hỏi sao không sang các nước đang có để gom hàng thì cớ gì những thương nhân đại tài nước ta lại không thấy được vấn đề đó, mà lợi nhuận thật sự là khủng khiếp, và quan trọng hơn là người dân sẵn sàng chi trả để có được an toàn cho thế hệ sau. Sao không cho các dn được tự do nhập khẩu, miễn là đảm bảo quy chuẩn BYT đề ra
Không nhập được song song cụ ơi. Về quy định công ty dược phẩm nước ngoài không được quyền phân phối sản phẩm
Link http://m.thuvienphapluat.vn/vn/thong-bao-van-ban-moi/email/6153/cam-dn-co-von-nuoc-ngoai-phan-phoi-thuoc

Còn doanh nghiệp trong nước muốn được quyền phân phối phải có certificate of sale mà các hãng nó chỉ cho 1 doanh nghiệp duy nhất tại 1 quốc gia được quyền này thôi cụ ạ. Nếu cụ muốn mua cũng không có và nếu có nhập về cũng vẫn phải phân phối qua hệ thống y tế dự phòng nhà nước hoặc các cơ sở y tế tư nhân "đủ điều kiện"

Qmagic

Xe tải
Website
www.otofun.com
thấy các cụ bàn qinvaxem còn 1tr liều và VN còn phải phân phối 1 năm nữa. Vậy chắc không có biến động thay đổi gì ạ, kể cả trường hợp trẻ tử vong đi nữa ?

Khongdanhvong

Xe điện
Không nhập được song song cụ ơi. Về quy định công ty dược phẩm nước ngoài không được quyền phân phối sản phẩm
Link http://m.thuvienphapluat.vn/vn/thong-bao-van-ban-moi/email/6153/cam-dn-co-von-nuoc-ngoai-phan-phoi-thuoc

Còn doanh nghiệp trong nước muốn được quyền phân phối phải có certificate of sale mà các hãng nó chỉ cho 1 doanh nghiệp duy nhất tại 1 quốc gia được quyền này thôi cụ ạ. Nếu cụ muốn mua cũng không có và nếu có nhập về cũng vẫn phải phân phối qua hệ thống y tế dự phòng nhà nước hoặc các cơ sở y tế tư nhân "đủ điều kiện"
Phân phối và nhập là hai việc khác nhau mà cụ. Cụ cứ nhập về VN rồi mang qua các cty phân phối của VN họ nhận hết miễn là có lợi nhuận.

Còn việc gom hàng như cụ ở trên nói, nếu là thuốc thì không được là phải rồi. Cụ thử vác một thùng thuốc từ VN sang nước ngoài xem có dễ vào nước họ không chứ đừng nói mấy trăm thùng. Đó là vấn đề luật, sinh ra để quản lý. Cho nhập lung tung lỡ dính thuốc giả ai chịu trách nhiệm?

Ngoài ra, trong ngành dược, việc bắt buộc phải có giấy phép là hết sức hợp lý. Để đảm bảo thuốc được bảo quản đúng, cụ phải có kho đạt chuẩn, hệ thống phân phối đáp ứng các quy định. Đây là điều quốc gia nào cũng áp dụng.

Em nói về luật thôi, còn việc thực hiện luật ở VN lại khác. Nhưng ý em lý do khan hàng là như em nói bên trên.

Chỉnh sửa cuối:

shoptinhyeu

Xe hơi
Website
shoptinhyeu.vn
Phân phối và nhập là hai việc khác nhau mà cụ. Cụ cứ nhập về VN rồi mang qua các cty phân phối của VN họ nhận hết miễn là có lợi nhuận.

Còn việc gom hàng như cụ ở trên nói, nếu là thuốc thì không được là phải rồi. Cụ thử vác một thùng thuốc từ VN sang nước ngoài xem có dễ vào nước họ không chứ đừng nói mấy trăm thùng. Đó là vấn đề luật, sinh ra để quản lý. Cho nhập lung tung lỡ dính thuốc giả ai chịu trách nhiệm?

Ngoài ra, trong ngành dược, việc bắt buộc phải có giấy phép là hết sức hợp lý. Để đảm bảo thuốc được bảo quản đúng, cụ phải có kho đạt chuẩn, hệ thống phân phối đáp ứng các quy định. Đây là điều quốc gia nào cũng áp dụng.

Em nói về luật thôi, còn việc thực hiện luật ở VN lại khác. Nhưng ý em lý do khan hàng là như em nói bên trên.
Tôi chả hiểu cụ nói cái gì về status của tôi nữa. Tôi chỉ bảo là không thể nhập song song được thôi, vì hãng sản xuất họ chỉ cấp certificate of sale cho 1 doanh nghiệp đủ điều kiện nhập khẩu trong 1 quốc gia theo như thông lệ các hãng sản xuất lớn, nên cụ muốn mở công ty nhập khẩu cũng không có hàng mà mua. Và tôi cũng chỉ nói tới vấn đề hợp pháp của hệ thống phân phối chứ tôi có đi xa hơn đâu nhỉ mà cụ lôi ra đủ các vấn đề gom hàng, hay là kho đạt chuẩn ? Tôi nói thông tin thuần túy chứ có nhận xét đánh giá hay phê phán ai đâu ?

BangFiesta

Xe điện

Khongdanhvong

Xe điện
Tôi chả hiểu cụ nói cái gì về status của tôi nữa. Tôi chỉ bảo là không thể nhập song song được thôi, vì hãng sản xuất họ chỉ cấp certificate of sale cho 1 doanh nghiệp đủ điều kiện nhập khẩu trong 1 quốc gia theo như thông lệ các hãng sản xuất lớn, nên cụ muốn mở công ty nhập khẩu cũng không có hàng mà mua. Và tôi cũng chỉ nói tới vấn đề hợp pháp của hệ thống phân phối chứ tôi có đi xa hơn đâu nhỉ mà cụ lôi ra đủ các vấn đề gom hàng, hay là kho đạt chuẩn ? Tôi nói thông tin thuần túy chứ có nhận xét đánh giá hay phê phán ai đâu ?

Chắc em hiểu nhầm ý cụ. Vì các cụ đang tập trung vào việc vì sao không mua được vaccin dịch vụ trong thời gian dài, vì sao vaccin dịch vụ ở VN lại khan hiếm khiến trẻ em không thể tiêm gì khác ngoài Quinvaxem.

hacdaihung

Xe tăng
Cháu bé này quá may mắn.

http://m.dantri.com.vn/suc-khoe/cuu-song-be-3-thang-tuoi-nguy-kich-sau-tiem-vac-xin-quinvaxem-20151126180056232.htm

8h tiêm xong. Về được 45p thì có biểu hiện sốc phản vệ và được đưa ngay tới bệnh viện.
Em nghĩ tỉ lệ tai biến dẫn tới tử vong cao cũng do hiểu biết của người đem trẻ đi tiêm chưa đầy đủ hoặc chưa được hướng dẫn cụ thể.

Tránh phản ứng vắc xin thế nào?

GS-TS Nguyễn Trần Hiển, Viện trưởng Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương, Chủ nhiệm Chương trình Tiêm chủng mở rộng Quốc gia cho rằng: “Không loại vắc-xin nào là an toàn 100%. Tiêm vắc-xin là đưa vào cơ thể một kháng nguyên nhằm kích thích sản sinh miễn dịch chủ động để dự phòng bệnh. Những trường hợp phản ứng thông thường như sốt nhẹ, sưng, đau… là các biểu hiện hay gặp phải sau khi tiêm vắc-xin. Phản ứng sốc nặng cũng có thể qua khỏi nếu được điều trị kịp thời và thích hợp. Tuy vậy, cũng có nhiều trường hợp tử vong vì lý do khác như trùng hợp ngẫu nhiên với bệnh khác của trẻ tại thời điểm tiêm chủng.

GS-TS Nguyễn Thu Vân – Giám đốc Công ty vắc xin và sinh phẩm số 1 cho biết, trong quá trình tiêm mỗi cơ thể phản ứng với vắc xin khác nhau nên có trẻ sau tiêm bị sốt nhẹ, sốt cao, có trẻ bị sốc phản vệ. Hiện tượng này xảy ra do kháng nguyên trong vắc xin khi vào cơ thể gây phản ứng. Nếu cơ thể phản ứng mạnh để bảo vệ thì sẽ gây sốt cao. Thậm chí có thể bị sốc.

Để dự phòng trước những điều xấu xảy ra, GS Vân nói: Dù có sốc với loại vắc xin đó thì các bác sĩ, y tá tại chỗ tiêm sẽ biết cách giải quyết. Họ sẽ tiêm cho trẻ thuốc chống phản vệ. Đây là lý do tại sao sau khi tiêm, các bậc phụ huynh nên để trẻ nán lại thêm 30 phút để phòng trường hợp bị sốc.

Nhưng thực tế nhiều bà mẹ sau khi tiêm vì sốt ruột nên đưa con về ngay, và sau đó, trẻ bị sốc phản vệ đã không có thuốc tiêm kịp thời. Vì vậy, có những kết quả không mong muốn.

Có những trẻ có cơ địa quá nhạy cảm, hoặc bản thân khi tiêm đã bị nhiễm trùng mà cha mẹ không biết. Khi đó, cơ thể đang mệt mỏi, lại phải tiêm thêm kháng nguyên khác. Như vậy, cơ thể đã ốm lại chống chọi với kháng nguyên từ vắc xin nên có trường hợp tử vong.

Nhiều ca tử vong do bệnh lý

Theo ước tính của Bộ Y tế, tỉ lệ tử vong sơ sinh ở Việt Nam chiếm khoảng 18/1.000 số trẻ sinh ra (Canada=5, Trung Quốc=13). Với khoảng 1,5 triệu trẻ em được sinh ra hằng năm thì mỗi năm ở Việt Nam có khoảng 27.000 trẻ sơ sinh tử vong và mỗi ngày có trên 70 trẻ sơ sinh tử vong.

Chỉnh sửa cuối:

otoboi

Xe tải
em cũng nghĩ do khâu bảo quản làm bién chất hoặc dụng cụ tiêm có chứa độc tố etoxin ạ

hacdaihung

Xe tăng
em cũng nghĩ do khâu bảo quản làm bién chất hoặc dụng cụ tiêm có chứa độc tố etoxin ạ
Các trường hợp gây tai biến nặng dẫn tới tử vong đều được lấy mẫu để đem đi kiểm nghiệm và khẳng định là cái cụ mà nghĩ tới là không hề có nhé.^#(^

Tiếp tục kiểm tra chất lượng vắc xin “5 trong 1” Quinvaxem

Kết quả kiểm nghiệm mẫu vắc xin liên quan đến 3 trường hợp tử vong sau tiêm ở xã Châu Quang (Nghệ An) đã được gửi tới Viện Kiểm định Quốc gia vắc xin dược phẩm y tế xét nghiệm cho thấy: chỉ tiêu sinh học thực hiện đạt độ an toàn chung và an toàn đặc hiệu ho gà trên động vật thí nghiệm theo dược điển Việt Nam và tiêu chuẩn của Tổ chức Y tế thế giới. Ngoài ra, điều tra cũng cho thấy, vắc xin được vận chuyển, bảo quản đúng quy trình tiêu chuẩn, cán bộ tiêm chủng cũng thực hiện đúng quy định nên có thể loại trừ nguyên nhân do vắc xin và quy trình tiêm chủng.

---///---

Nhưng cả nước có 9 trường hợp tử vong mà 3 trường hợp xảy ra ở một xã nhỏ thì lại khẳng định cái cụ nghĩ tới là có cơ sở hoặc ít nhất có liên quan tới việc thực hành tiêm chủng.:-oX_X

BangFiesta

Xe điện
Cụ @hacdaihung .
Cảm ơn thông tin của cụ.

Có cái vụ vận chuyển thuốc đúng quy trình.
Em thấy khó tin lắm.

Báo cáo dựa trên những gì được ghi trên giấy.
Chứ nếu có 1 bên thanh tra độc lập về qui trình vận chuyển thuốc thì em nghĩ kết quả sẽ khác ạ.

Vì chi phí cho xe lạnh và xe ko lạnh chắc chắn là chênh lệch nhiều.
Có khi nào bên thầu vận chuyển dùng xe ko đúng quy định ko?

hacdaihung

Xe tăng
Cụ @hacdaihung .
Cảm ơn thông tin của cụ.

Có cái vụ vận chuyển thuốc đúng quy trình.
Em thấy khó tin lắm.

Báo cáo dựa trên những gì được ghi trên giấy.
Chứ nếu có 1 bên thanh tra độc lập về qui trình vận chuyển thuốc thì em nghĩ kết quả sẽ khác ạ.

Vì chi phí cho xe lạnh và xe ko lạnh chắc chắn là chênh lệch nhiều.
Có khi nào bên thầu vận chuyển dùng xe ko đúng quy định ko?
Em thấy phần rất lớn trong báo cáo các trường hợp tai biến của Infanrix là do bảo quản thuốc không đúng quy trình. Châu Âu còn vậy thì Việt nam mình sao tránh được vấn đề này. Nên cụ @otoboi ý kiến như trên là có cơ sở rồi. Nếu Bộ có báo cáo về các trường hợp phản ứng phụ theo các cơ sở thì nhìn vào đó sẽ thấy bất thường ngay.

BangFiesta

Xe điện
Em thấy phần rất lớn trong báo cáo các trường hợp tai biến của Infanrix là do bảo quản thuốc không đúng quy trình. Châu Âu còn vậy thì Việt nam mình sao tránh được vấn đề này. Nên cụ @otoboi ý kiến như trên là có cơ sở rồi. Nếu Bộ có báo cáo về các trường hợp phản ứng phụ theo các cơ sở thì nhìn vào đó sẽ thấy bất thường ngay.
:( cái khó là mình chả dám báo cáo như Châu Âu cụ nhỉ. Vì cái gì cũng có qui trình hết cả.

Sai qui trình thì ảnh hưởng tới biết bao nhiêu người.

Thuốc

Xe buýt

BangFiesta

Xe điện
Bé này sau 45 phút mới biểu hiện, do vậy em nghĩ nên ở Viện sau khi tiêm 1 tiếng cho nó chắc
Vẫn có qui định là tiêm xong phải ở lại 30p để theo dõi cụ ạ.

Nhà em mấy lần cho bé đi tiêm đều ở lại hơn 1 h.

hacdaihung

Xe tăng
Phải nói là khả năng bịa đặt số liệu thành hàng siêu sao vì đa số không ai dành thời gian đọc 1271 trang tài liệu làm gì
Cụ đọc lại các bài của em đi! Tất cả dữ liệu em đều trích ở tài liệu này ra, tô màu, đánh số trang cho các cụ tham khảo.

Mục đích em làm như vậy vì khi có cụ nói sai sự thật về infanrix nên em mới mất công đọc và để sửa oan cho Infanrix.

Em cũng không đọc tài liệu giống như cụ đọc tiểu thuyết mà em đọc khung, cách sắp xếp nội dung, các thông tin có thể được trình bày, các số liệu có thể có, các tình huống thường gặp, mục đích của tài liệu, nguồn của tài liệu, tác giả, thời gian thực hiện, cách thực hiện tài liệu...

Ví dụ, tài liệu này rất nhiều trang nhưng hầu hết trong đó là các báo cáo của hàng trăm ca tai biến, chiếm phần lớn nội dung tài liệu. Em không cần đọc từng ca xem khi tiêm văc-xin ra sao, sau bao lâu thì vào viện, bác sĩ họ làm các thủ thuật gì... Em chú ý nhiều đến mấy chục ca tai biến nặng dẫn đến tử vong để xem nguyên nhân nó là gì.

Theo em nghĩ, chả ai rỗi hơi mà đi đọc tài liệu dài như vậy từng từ và ghi nhớ nó. Các đơn vị nhận tài liệu này họ cũng vậy; các bài báo trích dẫn ra tài liệu này cũng vậy. Nhưng tất cả họ đều khẳng định đã đọc và đưa ra các dữ liệu cần thiết. Cách đọc của em là vậy, cụ làm về thuốc thì cách đọc tài liệu thuốc của cụ như thế nào, cụ chia sẻ?

Em không làm về thuốc nhưng hàng ngày công việc của em yêu cầu phải đọc hàng trăm trang tài liệu nước ngoài, tổng hợp và trích dẫn là chuyện thông thường. Việc trích dẫn đúng hay sai nó sẽ đánh vào túi tiền của em nên em cũng khá cẩn thận chứ không thể như mình chém gió được.

Em không đưa ra số liệu nào mà em nghĩ, các số liệu được đánh số trang cho cụ tự tìm bằng chứng. Do vậy, câu của cụ đối với em là nặng nề và không phù hợp. Nếu cụ dẫn chứng được số liệu nào bịa đặt em sẵn lòng đọc và kiểm tra lại, nếu sai em sửa và nhận sai với các cụ.

Chỉnh sửa cuối: