Bằng chứng khoa học về tính an toàn và hiệu quả của Quinvaxem

ducan

Xe tăng
Số liệu cụ dr Chinh em thấy nó ảo ảo làm sao ấy , 12 năm sử dụng 15 triệu liều , cứ 1 trẻ 4 mũi suy ra 12 năm mà trẻ con ý sinh ra có chưa đến 400 000 cháu , trong khi vn tiêm có mấy năm tận 24 triệu liều .
Mà nói thật cứ viện dẫn ở đâu em không rõ , cứ mắt thấy tay sờ như ở vn thì số tiêm infanrix với pentaxim chả thấy có báo cáo trường hợp nào sốc cả ....

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Số liệu cụ dr Chinh em thấy nó ảo ảo làm sao ấy , 12 năm sử dụng 15 triệu liều , cứ 1 trẻ 4 mũi suy ra 12 năm mà trẻ con ý sinh ra có chưa đến 400 000 cháu , trong khi vn tiêm có mấy năm tận 24 triệu liều .
Mà nói thật cứ viện dẫn ở đâu em không rõ , cứ mắt thấy tay sờ như ở vn thì số tiêm infanrix với pentaxim chả thấy có báo cáo trường hợp nào sốc cả ....
Cụ cứ chờ để bọn em cung cấp bài hoàn chỉnh. WHO cho khuyến cáo là có lý đấy ạ

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Việt Nam đã từng nghiên cứu và công bố Quốc tế rồi các cụ nhé "Quinvaxem® was immunogenic and well tolerated when administered according to a 2-3-4 month regimen in Vietnamese infants; this study confirms the excellent efficacy and safety profile of Quinvaxem®."

Link: http://www.ijidonline.com/article/S1201-9712(12)01145-9/fulltext

lamson

Xe hơi

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Trong giai đoạn từ 2-4 tháng tuổi, trẻ được tiêm phòng nhiều loại vắc xin khác nhau để phòng trừ bệnh tật. Cũng trong độ tuổi này, ít ai biết rằng đây là thời kỳ cao điểm dễ xảy ra Hội chứng đột tử ở trẻ sơ sinh.
http://m.baomoi.com/Hoi-chung-dot-tu-o-tre-nho-co-lien-quan-den-vac-xin/c/17981485.epi
Cám ơn cụ, đúng thế ạ. Các cụ tìm thêm từ khóa này trên google có mà thấy đầy thông tin: Sudden Infant Death [SIDS], xem thêm: http://bacsinoitru.vn/content/hoi-chung-dot-tu-la-gi-1606.html

xdvn

Xe tải
Bổ sung thêm 1 số thông tin:

- Infanrix Hexa (GSK) là vaccine 6-trong-1 thường thấy trong khi tiêm dịch vụ hoặc đưa con sang Singapore để tiêm ngừa. Đây là báo cáo về tử lệ tử vong đc cho là liên quan đến Infanrix Hex trong 12 được triển khai ở Ý.

http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC3027668/

Con số trong bài cho thấy, sau 12 năm, 15 triệu mũi tiêm, có 63 trường hợp chết đột ngột nội 20 ngày sau khi tiêm. CHƯa kể đây là báo cáo GSK chỉ công bố sau khi tòa án Ý BUỘC GSK phải công bố.
Hình như cụ dọa ma thì phải, trong bài báo không có chỗ nào đề cập đến 15tr mũi tiêm và 63 trường hợp chết đột ngột. Hay các cụ tự bịa ra :))
Hoặc e dốt ko biết đọc, cụ trích dẫn nguyên văn đoạn đó ra đc ko :(
Duy nhất đoạn cuối trong phần kết luận đọc rõ ràng là trong giai đoạn 2005-2009, có 3 trường hợp tử vong trong vòng 2 tuần sau khi tiêm vắc xin hexavalent, trên tổng số 2,5 tr trẻ em tiêm và 7,5 triệu liều vắc xin

During the period 2005–2009, three deaths were reported within two weeks following the administration of a hexavalent product, out of around 2.5 million vaccinated infants and 7.5 million doses.

7,5 tr mũi tiêm và 3 ca tử vong ở Ý so với số liệu trên đó cũng do cụ cung cấp quinvaxem 24tr mũi tiêm 63 ca tử vong ở VN. Có lẽ ko cần giải thích gì thêm.

Chỉnh sửa cuối:

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Hình như cụ dọa ma thì phải, trong bài báo không có chỗ nào đề cập đến 15tr mũi tiêm và 63 trường hợp chết đột ngột. Hay các cụ tự bịa ra :))
Duy nhất đoạn cuối trong phần kết luận đọc rõ ràng là trong giai đoạn 2005-2009, có 3 trường hợp tử vong trong vòng 2 tuần sau khi tiêm vắc xin hexavalent, trên tổng số 2,5 tr trẻ em tiêm và 7,5 triệu liều vắc xin

During the period 2005–2009, three deaths were reported within two weeks following the administration of a hexavalent product, out of around 2.5 million vaccinated infants and 7.5 million doses.

7,5 tr mũi tiêm và 3 ca tử vong ở Ý so với số liệu trên đó cũng do cụ cung cấp quinvaxem 24tr mũi tiêm 63 ca tử vong ở VN. Có lẽ ko cần giải thích gì thêm.
Cụ cứ đợi thông tin em cập nhật, bài viết không những dọa ma mà dọa cả "quỷ" đội lốt người trên mạng nữa cụ ạ. Có rất nhiều tài liều trích dẫn em chưa đưa hết

xdvn

Xe tải
Cụ cứ đợi thông tin em cập nhật, bài viết không những dọa ma mà dọa cả "quỷ" đội lốt người trên mạng nữa cụ ạ. Có rất nhiều tài liều trích dẫn em chưa đưa hết
e chỉ cần cụ trích trong cái tài liệu do chính cụ đưa ra. cần gì cập nhật thêm nữa.

xdvn

Xe tải
nếu cụ chịu khó đọc lại toàn bộ bài báo đó ko có số liệu nào thế cả, toàn tự biên tự diễn ở đâu ra ấy =))

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Cảnh báo: Vắc-xin Infanrix Hexa và Pentaxim không an toàn hơn Quinvaxem

Qua nhiều tháng vừa rồi, dư luận trong nước xôn xao về sự không an toàn của vắc-xin Quinvaxem mà Bộ Y tế nhập về được xuất phát từ các trường hợp trẻ tử vong sau tiêm vắc-xin. Mặc dù BYT, các y bác sĩ và những người có trách nhiệm trong cộng đồng đã giải thích nhiều thông qua truyền thông, facebook, và các diễn đàn... nhưng dường như không làm cộng đồng yên tâm, thậm chí có một nhóm người đã đưa con ra nước ngoài tiêm vắc-xin để đảm bảo được an toàn hơn?. Để giúp các bạn có thêm thông tin về các loại vắc-xin Quinvaxem, Infanrix Hexa, và Pentaxim, chúng tôi xin giới thiệu bài viết của một chuyên gia nghiên cứu tại Biomedical Science Institute, A*STAR, Singapore để giúp các bạn hiểu sâu hơn về các loại vắc-xin này

Link: http://bacsinoitru.vn/content/canh-bao-vac-xin-infanrix-hexa-va-pentaxim-khong-toan-hon-quinvaxem-1628.html

hacdaihung

Xe tăng

Hôm qua em thấy thớt em bị thớt này đánh bật ra khỏi Sticky nên em mới tò mò vào xem, thấy các cụ tranh luận sôi nổi quá!

Có cụ là bác sĩ, có cụ là nhà nghiên cứu nên đề tài tranh luận của các cụ tranh luận thuộc vấn đề khoa học nên quy tắc chắc cũng phải sắp xếp lại một chút thì mới rõ được ý kiến nào là đúng ở thời điểm này. Em xin góp ý như thế này:
  1. Vài bài gần đây cụ drchinh đưa ra bằng chứng khoa học từ Link trên diễn đàn Bác sĩ nội trú để so sánh về độ an toàn của Quinvaxem thì ta cứ lấy cái đó làm cơ sở để tranh luận.
  2. Tạm thời, coi các Link trích dẫn nước ngoài ở trong đó là sử dụng được từ đó đưa ra một bảng so sánh về Tỉ lệ tử vong, Sốt, Khó chịu, Nôn mửa của 3 loại thuốc được đề cập gồm Infanrix Hexa, Pentaxim vs Quinvaxem (cụ xdvn đã đọc hiểu tốt được tài liệu trong đó nên cụ lập ra cái bảng này cũng không khó gì).
  3. Các cụ nào hoặc bên phản biện mà thấy các con số nêu trong đó chưa đáng tin cậy hoặc chưa phù hợp với niềm tin của mình thì cần phải tìm một nguồn tin khác mới hơn, minh bạch hơn, đáng tin cậy hơn để thay thế các tin ở Link kia nếu cần thiết. (Em thấy phần này bên diễn đàn quansuvn khi tranh cãi về một vấn đề rất tranh cãi ví dụ như "số tử sĩ trong một trận đánh" họ làm rất tốt mà ít tạo ra căng thẳng tâm lý cá nhân)
  4. Sau cùng, bằng chuyên môn và kiến thức của mình các cụ có thể quy đổi về một tiêu chuẩn để không có nhiều khác biệt giữa điều kiện bảo quản; sử dụng hay thực hành y tế các loại thuốc này giữa các quốc gia cung cấp thông tin. (Điều này là để giảm bớt sự chệnh lệch về quy định và trình độ y tế giữa các quốc gia phát triển hay chậm phát triển).
  5. Các số liệu trích dẫn phải đúng từng chữ, từng số vì mình ngồi chém gió thì đơn giản chứ để ra một báo cáo như vậy phải tốn công sức và tiền bạc của nhiều người trong nhiều năm đấy các cụ ạ.
Em có vài chia sẻ như vậy, các cụ đừng ném đá em, em lại về thớt em đây.

Chỉnh sửa cuối:

xdvn

Xe tải
Vài bài gần đây cụ drchinh đưa ra bằng chứng khoa học từ Link trên diễn đàn Bác sĩ nội trú để so sánh về độ an toàn của Quinvaxem thì ta cứ lấy cái đó làm cơ sở để tranh luận.
  1. Tạm thời, coi các Link trích dẫn nước ngoài ở trong đó là sử dụng được từ đó đưa ra một bảng so sánh về Tỉ lệ tử vong, Sốt, Khó chịu, Nôn mửa của 3 loại thuốc được đề cập gồm Infanrix Hexa, Pentaxim vs Quinvaxem (cụ xdvn đã đọc hiểu tốt được tài liệu trong đó nên cụ lập ra cái bảng này cũng không khó gì).
Trong những cái trich dẫn bài báo nước ngoài, phần lớn các cụ ko đọc, e đọc thì thấy nội dung nó hoàn toàn không giống như mấy chuyên gia nhảm nhí phán. Ví dụ

Trong bài báo này,
http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/24004825
Baldo V, et al., Human Vắc-xin and Immunotherapeutics, 10(1): 129–137, 1 Jan 2014.
Chuyên gia phán :
Trong công bố này, sau 12 năm vắc-xin được dùng ở Ý, có 15 triệu mũi Infanrix Hexa đã được tiêm. Trong đó có 63 ca tử vong đột ngột trong vòng 20 ngày kể từ khi tiêm.

Thực tế phần kết luận bài báo:

In Italy, DTPa-HBV-IPV/Hib has a demonstrated safety record extending over a decade of use, it has been associated with record levels of vaccine coverage, and with sustained disease control in vaccinated cohorts. Hexavalent vaccines will continue to contribute to high vaccine coverage in Italy and across Europe.

Tạm dịch: Tại Italy vắc xin Hẽxavalent đã chứng minh tỷ lệ an toàn qua hơn một thập kỷ, điều đó đã được minh chứng qua mức độ sử dụng cũng như sự kiểm soát dịch bệnh do vắc xin mang lại. Haxavalent vắc xin sẽ tiếp tục đóng góp vào việc phủ rộng vắc xin tại Ý và toàn châu Âu

Một bài báo khác chuyên gia phán:
Ở đây tôi chỉ xem xét 1 bài mang tính thống kê rộng trên dân số:
http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC3027668/
Nghiên cứu này đánh giá mức độ số trẻ sơ sinh tử vong không rõ nguyên nhân sau khi tiêm ngừa vắc-xin 6-trong-1, và 6 vắc-xin riêng lẻ. Kết quả là trong 3 triệu trẻ sơ sinh ở Ý, trong vòng 14 ngày sau khi tiêm, có 52 ca tử vong, trong đó 25 ca là do Infanrix Hexa và Hexavac; số còn lại hoặc tiêm 6 mũi riêng biệt hoặc tiêm hỗn hợp 6 antigen khác.
Tuy nhiên trong bài báo phần kết luận họ nói vắc xin hexavalent tiêm 7,5 triệu liều thì có 3 ca tử vong. Không rõ phần 52 hay 25 ca tử vong kia chuyện gia lấy từ chỗ nào.

hacdaihung

Xe tăng
Trong những cái trich dẫn bài báo nước ngoài, phần lớn các cụ ko đọc, e đọc thì thấy nội dung nó hoàn toàn không giống như mấy chuyên gia nhảm nhí phán. Ví dụ

Trong bài báo này,

Chuyên gia phán :
Trong công bố này, sau 12 năm vắc-xin được dùng ở Ý, có 15 triệu mũi Infanrix Hexa đã được tiêm. Trong đó có 63 ca tử vong đột ngột trong vòng 20 ngày kể từ khi tiêm.

In Italy, DTPa-HBV-IPV/Hib has a demonstrated safety record extending over a decade of use, it has been associated with record levels of vaccine coverage, and with sustained disease control in vaccinated cohorts. Hexavalent vaccines will continue to contribute to high vaccine coverage in Italy and across Europe.

Tạm dịch: Tại Italy vắc xin Hẽxavalent đã chứng minh tỷ lệ an toàn qua hơn một thập kỷ, điều đó đã được minh chứng qua mức độ sử dụng cũng như sự kiểm soát dịch bệnh do vắc xin mang lại. Haxavalent vắc xin sẽ tiếp tục đóng góp vào việc phủ rộng vắc xin tại Ý và toàn châu Âu

Tuy nhiên trong bài báo phần kết luận họ nói vắc xin hexavalent tiêm 7,5 triệu liều thì có 3 ca tử vong. Không rõ phần 52 hay 25 ca tử vong kia chuyện gia lấy từ chỗ nào.
Cụ drchinh có thể trích được phần bằng chứng mà cụ đưa ra từ hai link mà cụ đã dẫn theo thắc mắc của cụ xdvn không ạ? Cụ xdvn nói không có số liệu đó trong 2 tài liệu cụ đã đưa bao gồm:
  1. Sau 12 năm vắc-xin được dùng ở Ý, có 15 triệu mũi Infanrix Hexa đã được tiêm. Trong đó có 63 ca tử vong đột ngột trong vòng 20 ngày kể từ khi tiêm.
  2. Vac-xin hexavalent tiêm 7,5 triệu liều thì có 3 ca tử vong. Không rõ phần 52 hay 25 ca tử vong
Cụ chỉ cần chỉ số dòng/ trang ghi dữ liệu này là cụ xdvn sẽ rõ ràng là có hay không có thôi!

Nếu trích dẫn được, bằng chứng của cụ là có cơ sở và cụ xdvn muốn phản biện phải tìm bằng chứng khác mới hơn, đáng tin cậy hơn. Nếu không, cụ xdvn phản biện là hợp lý.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Cụ drchinh có thể trích được phần bằng chứng mà cụ đưa ra từ hai link mà cụ đã dẫn theo thắc mắc của cụ xdvn không ạ? Cụ xdvn nói không có số liệu đó trong 2 tài liệu cụ đã đưa bao gồm:
  1. Sau 12 năm vắc-xin được dùng ở Ý, có 15 triệu mũi Infanrix Hexa đã được tiêm. Trong đó có 63 ca tử vong đột ngột trong vòng 20 ngày kể từ khi tiêm.
  2. Vac-xin hexavalent tiêm 7,5 triệu liều thì có 3 ca tử vong. Không rõ phần 52 hay 25 ca tử vong
Cụ chỉ cần chỉ số dòng/ trang ghi dữ liệu này là cụ xdvn sẽ rõ ràng là có hay không có thôi!
Cụ đọc bài đầy đủ ở đây nhé: http://bacsinoitru.vn/content/canh-bao-vac-xin-infanrix-hexa-va-pentaxim-khong-toan-hon-quinvaxem-1628.html

và đây là số liệu và link:

Điều đáng chú ý là Glaxo Smith Kline (GSK) đã bị toà án Ý yêu cầu công bố dữ liệu an toàn về vắc-xin của họ. Dữ liệu đó được đăng trên bài này:

http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmed/24004825
Baldo V, et al., Human Vắc-xin and Immunotherapeutics, 10(1): 129–137, 1 Jan 2014.

Thêm một bài nữa để cụ thấy Infanrix Hexa làm chết trẻ em thế nào nhé: http://vaccinechoicecanada.com/in-the-news/can-infanrix-hexa-kill-babies/

Đá Ốp Lát

Xe điện
Quá chuẩn rồi cụ. Vấn đề là bọn nó không cho nhập thuốc dịch vụ nữa để dùng hết cái thuốc kia nên càng gây ra hoang mang cho dư luận. Chứ cứ để ai có điều kiện thì tiêm dịch vụ, ai không thích thì tiêm miến phí, thì dư luận nó không bị khủng hoảng
Theo em thì có điều kiện thì cứ tìm infratry hexa, kém hơn thì pentaxim mà chơi các cụ ơi. Đừng tin mấy cái báo cáo khoa học mà thiệt thân. Khác gì thuốc diệt cỏ, rồi thực phẩm biến đổi gen, toàn có nghiên cuúu khoa học rồi sản xuất đầy đủ đấy thôi sau này phát hiện ra có vấn đề thì con người đã lãnh đủ. Thực tế rõ ràng nhất là có ghi nhận tử vong do thuốc là đã quá đủ để ngừng rồi.

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn

Trong bài báo này,

Chuyên gia phán :

Mời cụ đọc bài đầy đủ ở đây, em đã nói ở post phía trên là đó chưa phải là bài đầy đủ, bài đầy đủ đây: http://bacsinoitru.vn/content/canh-bao-vac-xin-infanrix-hexa-va-pentaxim-khong-toan-hon-quinvaxem-1628.html

hacdaihung

Xe tăng
Trong bài báo này,
Chuyên gia phán :
Cụ ơi, câu hỏi này của cụ em thấy ở tài liệu này, xuất bản 2012.

Như vậy, em thấy thông tin thứ nhất này là có cơ sở đã nhưng em chưa thấy là bao nhiêu mũi nhỉ?

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Cụ xdvn nên đọc toàn văn bài báo chứ đừng đọc phần kết luận

More recently GlaxoSmithKline Vaccines performed an analysis to assess the occurrence of severe adverse events (fatalities, cardiorespiratory arrest, hypotonia/ hypotonic-hyporesponsive episode [HHE], and serious neurological disorders) occurring after vaccination with DTPa-HBV-IPV/Hib (co-administered with a PCV) during the period before and after the change from PCV7 to PCV13 in Italy (PCV7 reporting period 01-01-2008 until 31-04-2010; PCV13 reporting period 01-05-2012 until 18-07-2012). The reporting rate (number of reports per doses distributed) for fatalities in period when PCV7 co-administration was in use was 0.03 (95%CI 0.001; 0.14) compared with 0.11 (0.03; 0.29) when PCV13 was in use. The respective reporting rates for cardiorespiratory arrest were 0.31 (95% CI 0.16; 0.54) compared with 0.59 (0.36; 0.90), hypotonia/HHE 3.08 (2.55; 3.68), and 2.10 (1.65; 2.63) and for serious neurological events 4.05 (3.45; 4.74) and 4.56 (3.88; 5.31). The analysis did not show any major difference in the reporting rates of serious adverse events in Italy between the periods when DTPa-HBVIPV/Hib was co-administered with PCV7 or PCV13.

Cụ không hiểu về thống kê và phương pháp nghiên cứu khoa học nên người ta phiên giải cho cụ, cụ lại lôi phần kết luận để giải thích thì không đúng. Người ta không chê Infanrix Hexa, mà người ta chỉ nhắc nhở mọi người rằng với cỡ mẫu đủ lớn thì Infanrix Hexa gây tử vong không kém gì Quinvaxem

Link bài báo đầy đủ: http://www.tandfonline.com/doi/pdf/10.4161/hv.26269

Chỉnh sửa cuối:

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
Cụ ơi, câu hỏi này của cụ em thấy ở tài liệu này, xuất bản 2012.

Như vậy, em thấy thông tin thứ nhất này là có cơ sở đã nhưng em chưa thấy là bao nhiêu mũi nhỉ?
Thông tin về số lượng mũi tiêm và các loại tác dụng phụ cũng như tỷ lệ tử vong... có hết trong bài toàn văn này cụ ạ

Link: http://www.tandfonline.com/doi/pdf/10.4161/hv.26269

Cụ xdvn nên đọc toàn văn bài báo chứ đừng đọc phần kết luận

More recently GlaxoSmithKline Vaccines performed an analysis to assess the occurrence of severe adverse events (fatalities, cardiorespiratory arrest, hypotonia/ hypotonic-hyporesponsive episode [HHE], and serious neurological disorders) occurring after vaccination with DTPa-HBV-IPV/Hib (co-administered with a PCV) during the period before and after the change from PCV7 to PCV13 in Italy (PCV7 reporting period 01-01-2008 until 31-04-2010; PCV13 reporting period 01-05-2012 until 18-07-2012). The reporting rate (number of reports per doses distributed) for fatalities in period when PCV7 co-administration was in use was 0.03 (95%CI 0.001; 0.14) compared with 0.11 (0.03; 0.29) when PCV13 was in use. The respective reporting rates for cardiorespiratory arrest were 0.31 (95% CI 0.16; 0.54) compared with 0.59 (0.36; 0.90), hypotonia/HHE 3.08 (2.55; 3.68), and 2.10 (1.65; 2.63) and for serious neurological events 4.05 (3.45; 4.74) and 4.56 (3.88; 5.31). The analysis did not show any major difference in the reporting rates of serious adverse events in Italy between the periods when DTPa-HBVIPV/Hib was co-administered with PCV7 or PCV13.

Cụ không hiểu về thống kê và phương pháp nghiên cứu khoa học nên người ta phiên giải cho cụ, cụ lại lôi phần kết luận để giải thích thì không đúng. Người ta không chê Infanrix Hexa, mà người ta chỉ nhắc nhở mọi người rằng với cỡ mẫu đủ lớn thì Infanrix Hexa gây tử vong không kém gì Quinvaxem

Link bài báo đầy đủ: http://www.tandfonline.com/doi/pdf/10.4161/hv.26269