[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

daigianhaque

Xe buýt
Em chém theo cách nhìn cá nhân nên có thể sai lầm, mong các cụ chỉ giáo.
Phong thuỷ người Tàu du nhập vào VN và ảnh hưởng khá sâu rộng, nhưng trước đó, người Việt đã biết đúc rút rất nhiều kinh nghiệm từ thực tế cuộc sống trong việc kiến tạo không gian sống của mình.
Ví dụ như thành ngữ "trước cau, sau chuối" của cụ Greeno phía trên. Cây cau ngoài việc cung cấp sản phẩm cho món thết đãi trong mọi công việc thì nó như 1 cây đồng hồ để người nông dân tính toán làm đồng hay phơi thóc rạ nhờ bóng đổ của nó trước sân. Cây chuối lá to, vòng đời ngắn, ít sâu bọ thì trồng sau nhà ngăn gió Đông Bắc và nắng chói phía Tây(nhiều cây cho bóng mát và cản nắng, nhưng chỉ cây chuối không gây hỏng mái ngói hay mái rạ). Nhà hướng Đông, hướng Nam hay Đông Nam để đón nhận ánh nắng mặt trời buổi sớm xua tan ẩm thấp của vùng nhiệt đới nóng ẩm mưa nhiều, nhà nông thôn xưa còn có tấm Dại làm bằng tre trên thềm nhà như 1 bình phong ngăn mưa, bão dông phía Đông...mọi thứ sinh ra đều xuất phát từ kinh nghiệm thục tế.
Thế rồi sách người Tàu sang với các cách cục bố trí nơi ở như: Thuỷ diện- nghênh dương; Tiền lộ - hậu sơn - tả hữu điền...nhưng cũng khá tương đồng với văn hoá Việt vì nó hợp với thực tế. Trước nhà có hồ nước, đón ánh mặt trời là hợp lý, tuy vậy, có 1 option được coi là rất độc địa là "gương soi chậu máu" là trường hợp ánh nắng chiếu xiên phản xạ vào nhà bởi các chùm sánh sáng nhảy nhót chiếu vào nhà. Vậy nhà có Thuỷ Diện mà rơi vào cách này thì cái tốt có lấn át được cái xấu không?
E đã đọc Trảm long của Hồng Trần_ một cách dẫn dắt phong thủy theo lối tiểu thuyết ly kỳ. Có một câu chuyện tác giả dẫn dắt tới cách cục " trăng rọi minh đường thành sát cục" đó là ánh trăng đêm rằm phản xạ vào mặt nước soi thẳng lên bài vị tổ tiên 1 dòng họ trong từ đường. Và đêm đó, trai tráng dòng họ đó cầm dao tự giết nhau.

thienlv01

Xe buýt

E lại nhờ Cụ trauxanh ah. hướng nhà e cửa chính 62. Độ . Nhà e ở Linh đàm và E tuổi đinh tị 1977 cụ ah. Cụ nhin gíup e xem có phạm j kg. E Cám ơn cụ.

LeoMessi

Tháo bánh
Em đang đọc giở thì phải về. Oánh dấu để nghiên cứu, Mời các Cụ vài ly rượu

Muon_biet

Xe cút kít
Em chả biết lý giải ra sao, nhưng nếu xây cất, bài trí đúng "hướng" thì thấy dễ chịu hơn thật. Ít nhất 4 nhà e đã từng phải xây là như vậy ạ :(
Dù sao nó cũng giải toả được tâm lý người dùng, dễ chịu là đúng cụ ạ.

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn

E lại nhờ Cụ trauxanh ah. hướng nhà e cửa chính 62. Độ . Nhà e ở Linh đàm và E tuổi đinh tị 1977 cụ ah. Cụ nhin gíup e xem có phạm j kg. E Cám ơn cụ.
Tạm coi độ số cụ đo là chính xác, tạm bỏ qua yếu tố môi trường địa thế xung quanh, có một số nhận định về hướng nhà này
- nhà cụ toạ Thân hướng Dần thuộc nhân nguyên long ( Tây nam - đông bắc ). Sang năm Bính Thân thì ngôi nhà có một số điều không được tốt : 1. Dần - Thân năm 2016 phạm Thái tuế - tuế phá. 2. Sau lập xuân ( khoảng 4-5/2 dương lịch ) thì niên tinh Nhị hắc nhập trung cung, hung tinh Ngũ hoàng chiếu đến hướng nhà cụ. Ngoài ra nếu ngôi nhà này được vào ở sau 2004 thì sang năm các sao lưu niên sẽ phục ngâm toàn bàn với hướng tinh nên tốt thì ttêm tốt mà xấu thêm xấu. Nếu sang năm phía trước và sau nhà cụ có công trình xây dựng áp sát thì tuyệt đối lưu tâm nhé. Kỳ thực nếu đúng ra thì bắt đầu từ năm nay đã không được tốt về sức khoẻ bởi ngũ hoàng tam sát đến bếp, có thể là vấn đề với gan mật tiêu hoá, hoặc năm nay con gái lớn ko được ok cho lắm ( nếu có ).
Sống trong nhà này ko như ý về tài chính, có thể hay bị thất thoát tiền bạc bởi tin người, bị lợi dụng. Ngoài ra kim thuỷ đa tình tham hoa luyến tửu. xin hỏi phòng ngủ chính là phòng nào ?
Cụ tuổi đinh tỵ 1977, Mệnh tinh nhị hắc, mệnh quái Khôn thổ, trạch này khá phù hợp nhưng lập hướng ko như ý.
Sorry cụ nếu em nhận định sai. Bởi em cũng chỉ đang " sờ voi "

Huyceo

Xe hơi
Em vừa về...
Cái la kinh nó chia đủ độ, quả đất này có chỗ cao chỗ thấp thì đường kinh tuyến vẫn vạch thẳng, có quả đào mà chỗ lồi chỗ lõm thì nếu ta dùng dao cắt một nhát, đường cắt đó vẫn thẳng băng...

Vậy cụ neu lý do trên ý của cụ rằng đất lồi lõm, và theo ví dụ của em, thì Bính Tí và Nhâm Ngọ không phải là 180 độ ạ? Và nếu như vậy thì có thể là bao nhiêu độ? Và một không gian 8 hướng 24 sơn có đủ 360 độ không, nếu như Bính Tí và Nhâm Ngọ không là 180 độ? Hay là 1 độ phương này lại to hơn 1 độ ở chỗ kia?
Mong cụ khai sáng!

Cụ giải thích từ ngữ theo kiến thức lý khí, còn em giải thích theo tự nhiên vì cụ HuyArt đưa ra với nghĩa tự nhiên. Vậy nên cái không hiểu nhau này rất nhỏ, mà ta không hiểu nhau mới là lớn phỏng cụ? :D:D:D
Nếu theo lý thuyết của cụ thì mảnh đất đầu hồi có 3 hướng : Đông nam, Đông và Đông Bắc kiêm hướng thì Cụ lấy gì là toạ và hướng?

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Nếu theo lý thuyết của cụ thì mảnh đất đầu hồi có 3 hướng : Đông nam, Đông và Đông Bắc kiêm hướng thì Cụ lấy gì là toạ và hướng?
Nếu quan điểm của cụ vẫn đang mắc ở đấy hoặc cụ cố tìm vấn đề đấy và cho là hóc búa thì .
Khí khẩu tư nhất trạch chi khu - long huyệt lạc tam cát chi địa.
Quan sát khí khẩu.

thienlv01

Xe buýt
E cám ơn cụ ahj . Nhà này bắt đầu ở năm 2005 cụ ah. Thuực ra về sức khỏe cụ nói. Rất đúng ah, bắt đầu từ đầu năm nay sức khỏe e có vấn đề cụ ah. E ngủ ở phòng số 2. Hiện tại phía sau nhà cách khoảng 100 m họ đang xây chung cư mới. Mà sau nhà e còn có một cái sông nhỏ nữa cụ ah. Thực tình với cụ e cứ nghĩ hướng ban thờ nhà e có vẻ kg hợp cụ xem giúp e nhé.[át ="hungisu, post: 26072354, member: 7603"]Tạm coi độ số cụ đo là chính xác, tạm bỏ qua yếu tố môi trường địa thế xung quanh, có một số nhận định về hướng nhà này
- nhà cụ toạ Thân hướng Dần thuộc nhân nguyên long ( Tây nam - đông bắc ). Sang năm Bính Thân thì ngôi nhà có một số điều không được tốt : 1. Dần - Thân năm 2016 phạm Thái tuế - tuế phá. 2. Sau lập xuân ( khoảng 4-5/2 dương lịch ) thì niên tinh Nhị hắc nhập trung cung, hung tinh Ngũ hoàng chiếu đến hướng nhà cụ. Ngoài ra nếu ngôi nhà này được vào ở sau 2004 thì sang năm các sao lưu niên sẽ phục ngâm toàn bàn với hướng tinh nên tốt thì ttêm tốt mà xấu thêm xấu. Nếu sang năm phía trước và sau nhà cụ có công trình xây dựng áp sát thì tuyệt đối lưu tâm nhé. Kỳ thực nếu đúng ra thì bắt đầu từ năm nay đã không được tốt về sức khoẻ bởi ngũ hoàng tam sát đến bếp, có thể là vấn đề với gan mật tiêu hoá, hoặc năm nay con gái lớn ko được ok cho lắm ( nếu có ).
Sống trong nhà này ko như ý về tài chính, có thể hay bị thất thoát tiền bạc bởi tin người, bị lợi dụng. Ngoài ra kim thuỷ đa tình tham hoa luyến tửu. xin hỏi phòng ngủ chính là phòng nào ?
Cụ tuổi đinh tỵ 1977, Mệnh tinh nhị hắc, mệnh quái Khôn thổ, trạch này khá phù hợp nhưng lập hướng ko như ý.
Sorry cụ nếu em nhận định sai. Bởi em cũng chỉ đang " sờ voi "[/QUOTE]
E cam

HUMMER H2 SUV

Xe container
Anh trauxanh : Theo như cách đặt vấn đề của Anh thì khi xây nhà thì xem cách cục của khu đất rồi căn cứ vào đó để đặt Bàn thờ, Bếp, và các vật dụng quan trọng khác ạ? Như vậy sau này người tuổi gì ở cũng hợp đúng ko ah?

archmoc

Xe tải
Về bể cảnh, em thấy bên Ecopark toàn có bể cảnh trước nhà ợ....
Em thấy có cụ nào nói gương soi chậu máu nghe sợ quá. Ngôn từ như vậy quả là sợ :/

hgb

Xe container
Anh trauxanh : Theo như cách đặt vấn đề của Anh thì khi xây nhà thì xem cách cục của khu đất rồi căn cứ vào đó để đặt Bàn thờ, Bếp, và các vật dụng quan trọng khác ạ? Như vậy sau này người tuổi gì ở cũng hợp đúng ko ah?
Theo như em hóng dc là như vậy :)

trauxanh

Xe lăn
Em lại vừa về...
Cụ hungisu đã trả lời giúp phần hỏi của cụ. (thanks cụ hungisu!)

Thực sự em muốn hỏi là cái phần cụ quote của em, cụ có hiểu em hỏi cái gì ở chỗ xuống dòng thứ 2 không ạ?
Nếu theo ý cụ vẫn đang hỏi, thì không gian này không phải 360 độ phải không?

Em thực sự chưa hiểu cụ muốn nói gì, mặc dù cụ có đưa vài điều lý luận ra để dẫn.

Cụ khai sáng cho em là cụ đang hỏi điều gì? Và trước đó, cụ giải thích cho em xem tại sao Tí- Ngọ không phải là 180 độ trong thực tế???
Và cụ cũng giúp em hiểu xem là một vòng quanh ta có phải 360 độ không, hay là 340 độ, hay là 380 độ?

Mong cụ trả lời, cảm ơn cụ nhiều!

trauxanh

Xe lăn

ReadOnly

Xe tăng
archmoc nói:
Về bể cảnh, em thấy bên Ecopark toàn có bể cảnh trước nhà ợ.... Em thấy có cụ nào nói gương soi chậu máu nghe sợ quá. Ngôn từ như vậy quả là sợ :/
Thế mới phòi tiền chứ cụ :)

KhuongDuy

Xe điện
Anh Trauxanh cho em hỏi: Nếu có quan niệm cho rằng phong thủy chỉ là quả của nhân duyên. Con người tạo nghiệp nào thì nhân duyên về phong thủy được nhận tương ứng. Trường hợp được biết về phong thủy do người khác chỉ điểm mà cải tạo cũng là do nhân duyên đưa đến.
Lại nữa, phong thủy chỉ là công cụ hỗ trợ để giúp tăng hay giảm hoặc phước thiện hay ác nghiệp thôi. Hoàn toàn không thể đổi họa thành phước được.
Anh nghĩ sao về điều này ạ.

trauxanh

Xe lăn
Anh Trauxanh cho em hỏi: Nếu có quan niệm cho rằng phong thủy chỉ là quả của nhân duyên. Con người tạo nghiệp nào thì nhân duyên về phong thủy được nhận tương ứng. Trường hợp được biết về phong thủy do người khác chỉ điểm mà cải tạo cũng là do nhân duyên đưa đến.
Lại nữa, phong thủy chỉ là công cụ hỗ trợ để giúp tăng hay giảm hoặc phước thiện hay ác nghiệp thôi. Hoàn toàn không thể đổi họa thành phước được.
Anh nghĩ sao về điều này ạ.
Anh nghĩ nhé: Chính xác!

Theo thiển nghĩ của anh, người còn phúc đức thì khi chuẩn bị đến nút thắt sẽ được thúc đẩy gặp được duyên để mở nút.
Còn ngược lại, do không được cái tốt thúc đẩy, sẽ chỉ còn cái xấu chi phối. Khi đó, có gặp người biết, có nói rõ, cũng tự không nghe.
Cái phản ứng tích cực hay tiêu cực của cá nhân, đều do phúc đức (hay nhân quả truyền kiếp) thúc đẩy. Và cũng từ đó thì cùng 1 biến cố, người thoát người không.

Chỉ là cảm nhận, suy nghĩ cá nhân thôi, nông nổi hời hợt. Mà cũng đi xa chủ đề thớt này rồi.

Hay chú mở 1 thớt về chủ đề này đi, hay đấy, và anh sẽ tham gia nhiệt tềnh. :D:D:D

KhuongDuy

Xe điện
Anh nghĩ nhé: Chính xác!

Theo thiển nghĩ của anh, người còn phúc đức thì khi chuẩn bị đến nút thắt sẽ được thúc đẩy gặp được duyên để mở nút.
Còn ngược lại, do không được cái tốt thúc đẩy, sẽ chỉ còn cái xấu chi phối. Khi đó, có gặp người biết, có nói rõ, cũng tự không nghe.
Cái phản ứng tích cực hay tiêu cực của cá nhân, đều do phúc đức (hay nhân quả truyền kiếp) thúc đẩy. Và cũng từ đó thì cùng 1 biến cố, người thoát người không.

Chỉ là cảm nhận, suy nghĩ cá nhân thôi, nông nổi hời hợt. Mà cũng đi xa chủ đề thớt này rồi.

Hay chú mở 1 thớt về chủ đề này đi, hay đấy, và anh sẽ tham gia nhiệt tềnh. :D:D:D
Cám ơn anh. Thấy thớt của anh em chỉ chém vu vơ cho vui thôi chứ có biết gì đâu ạ. Mở thớt chủ đề này chắc quá tầm của em ạ.