[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

trauxanh

Xe lăn
Theo e đ

Theo e được biết thì hướng cũng có 2 quan điểm:
1. Hướng là theo hướng nhìn (quan điểm phong thủy việt).
2. Hướng là theo hướng tọa (hướng dựa lưng vào).
Cho nên cần phải xem là cụ đang xem theo thuyết nào
Hướng là hướng, mà tọa là tọa. Sao lại có chuyện "hướng là theo hướng tọa"?
Có thể cụ nhầm ẩn ý của sách hay của thầy nào đó, là nói hướng vậy thì phải hiểu tọa gì. Đơn giản hóa vấn đề, tọa và hướng cách nhau 180 độ, tức là đối nghịch. Chẳng hạn tọa Bính Tí, chắc chắn hướng là Nhâm Ngọ. Sẽ thấy cả Can và Chi đều xung đối.

Còn câu cuối cùng của cụ, thì em cứ phát biểu loạn ấy mà, nhưng cụ đoán xem em "đang theo thuyết nào"? Cho vui. :D

longmama

Xe điện
Theo e thì quan niệm xây nhà theo mệnh chủ nhà có phần đúng bởi vì có các vấn đề sau:khi các cụ các mợ chọn gấu,sói có xem hợp tuổi hay mệnh ko ạ?Nếu hợp mệnh thì sẽ theo mệnh của chồng. Khi các cụ sinh con các cụ có chọn năm sinh để đứa con sinh ra ko khắc mệnh bố ko ạ?Nếu như mệnh chủ nhà ko khắc vợ, con không khắc cha thì vấn đề chọn nhà theo mệnh chủ nhà là ko vấn đề gì. Vấn đề cụ chủ thớt đưa ra là nếu ông con khác mệnh bố là Đông hay Tây tứ Trạch thì sẽ ko tốt cho người chủ tiếp theo cho ngôi nhà đó có phải ko ạ?Về cái này theo ngu ý của e chưa hẳn khẳng định đc bởi vì nếu ông con có phúc thì sẽ có phần và cái nữa nó phụ thuộc vào phần âm của gđ đó là chính.Và lúc thịnh lúc suy là quy luật. Vua chúa ngày xưa rất coi trọng về địa lý để xây cung điện nhưng có dòng họ nào trị vì mãi mãi đâu. Cho nên cái nhà có thể tốt với chủ này nhưng xấu với chủ khác là điều bình thường
Ối giời ơi!
Cụ chọn tuổi vợ với tuổi sinh con được í ạ???

Còn phần cụ nói là đời sau nếu mệnh không hợp nhà của bố để lại, thì kết quả còn phụ thuộc "phúc đức", "phần âm" của nhà đó nữa...Thì em hỏi cụ rằng :Thế ông bố cần gì chọn hướng hợp với ông ấy?
Nhẽ nào ông bố không có nguồn "phúc đức", "phần âm" của dòng họ trước đó à?

Như cụ nói thì chả ai, chả đời nào phải chọn hướng cả, vì ai cũng có tổ tiên hết.
Mà ở đây đang đưa ra vấn đề là hiện nay đang có quan điểm chọn hướng theo mệnh, và chúng ta đang bàn về cái này. Chứ chờ "âm phúc" thì chọn làm quái gì???
Cái em bôi đậm, em nghĩ nó lại do cái cung Phúc Đức, Điền Trạch trong tử vi và tính hướng thiện của gia chủ ạ ! :D
ps: Em có cái nhà hướng Tây Bắc sắp đến ở, em tuổi Trâu mạng Mộc. Em định trình bày phương án cải tạo của em với Cụ. Cụ có thẳng thắng góp ý ko ạ ? :))
A thấy E Gia Cát Dự chuẩn hem?:)):)):))\:D/\:D/\:D/:-bd:-bd:-bd

trauxanh

Xe lăn
Em chém theo cách nhìn cá nhân nên có thể sai lầm, mong các cụ chỉ giáo.
Phong thuỷ người Tàu du nhập vào VN và ảnh hưởng khá sâu rộng, nhưng trước đó, người Việt đã biết đúc rút rất nhiều kinh nghiệm từ thực tế cuộc sống trong việc kiến tạo không gian sống của mình.
Ví dụ như thành ngữ "trước cau, sau chuối" của cụ Greeno phía trên. Cây cau ngoài việc cung cấp sản phẩm cho món thết đãi trong mọi công việc thì nó như 1 cây đồng hồ để người nông dân tính toán làm đồng hay phơi thóc rạ nhờ bóng đổ của nó trước sân. Cây chuối lá to, vòng đời ngắn, ít sâu bọ thì trồng sau nhà ngăn gió Đông Bắc và nắng chói phía Tây(nhiều cây cho bóng mát và cản nắng, nhưng chỉ cây chuối không gây hỏng mái ngói hay mái rạ). Nhà hướng Đông, hướng Nam hay Đông Nam để đón nhận ánh nắng mặt trời buổi sớm xua tan ẩm thấp của vùng nhiệt đới nóng ẩm mưa nhiều, nhà nông thôn xưa còn có tấm Dại làm bằng tre trên thềm nhà như 1 bình phong ngăn mưa, bão dông phía Đông...mọi thứ sinh ra đều xuất phát từ kinh nghiệm thục tế.
Thế rồi sách người Tàu sang với các cách cục bố trí nơi ở như: Thuỷ diện- nghênh dương; Tiền lộ - hậu sơn - tả hữu điền...nhưng cũng khá tương đồng với văn hoá Việt vì nó hợp với thực tế. Trước nhà có hồ nước, đón ánh mặt trời là hợp lý, tuy vậy, có 1 option được coi là rất độc địa là "gương soi chậu máu" là trường hợp ánh nắng chiếu xiên phản xạ vào nhà bởi các chùm sánh sáng nhảy nhót chiếu vào nhà. Vậy nhà có Thuỷ Diện mà rơi vào cách này thì cái tốt có lấn át được cái xấu không?
Em sẽ không bàn nhiều ra rộng, có thể khi nào rooixvta mở rộng thêm.

Em xin bổ xung vài ý theo cái thiển cận của em nhé:
- "Phong thủy Tàu", đúng là xuất phát như vậy. Nhưng con người không thể tự mình nghĩ ra mọi thứ, nên sẽ phải lấy nhập các thành tựu văn minh hơn để phát triển. Ví như em giỏi trồng rau, thì ai đó giỏi nuôi lợn sẽ đế em học trồng rau, còn em học người đó kỹ thuật nuôi lợn. Hoặc đơn giản, như ta học tiếng Ăng lê để tiếp cận với thế giới. Còn thì học Tàu không có nghĩa là kém Tàu, ta thấy Ngô Bảo Châu học thầy nào? Và giờ thì khách quan mà nói, so sánh thế nào?
- Bổ xung "Chuối sau cau trước" (là em tán thêm thôi): "Nhất thời oa huyệt, nhị thời tàng phong". Nhà ở quan trọng cái hậu, vì Sơn quản nhân đinh, thủy quản tài. Vậy sau trồng chuối, tạo thành oa huyệt, tạo thành cái tổ vây, giữ sinh khí lại, chống tán khí. Khí khẩu, là nạp từ miệng vào. Thì miệng là cổng cửa, là phía trước. Vậy phải thoáng (liên quan cả đến cát minh đường), thì cau là đúng chứ sao?
- Cuối cùng : "Gương soi chậu máu" là nhật quang phản thủy Tây phương. Bình thường thì nắng Tây đã quá chát chúa rát bỏng, khí chất xấu mà mạnh. Lại soi qua mặt nước lăn tăn, chiếu vào nhà, vào mắt, vào tường gây choáng váng, gây cảm giác mất cân bằng, xáo động tâm can, sinh ra hoang ảnh...Nên kiêng nước chiếu phía Tây là vậy. Nếu tự nhiên đã có hồ ao phía Tây, cần trồng cây rậm rạp vào khoảng giữa nước và nhà, ngăn hết hiệu ứng "gương soi", là ổn. Trừ khi nước Tây phạm sát khác thì mới phải tránh khi lập địa.

Haizzz...rượu đấy, không phải em, các cụ xem chơi thôi nhé.

longmama

Xe điện

hatcatden

Xe buýt

- "Phong thủy Tàu", đúng là xuất phát như vậy. Nhưng con người không thể tự mình nghĩ ra mọi thứ, nên sẽ phải lấy nhập các thành tựu văn minh hơn để phát triển. Ví như em giỏi trồng rau, thì ai đó giỏi nuôi lợn sẽ đế em học trồng rau, còn em học người đó kỹ thuật nuôi lợn. Hoặc đơn giản, như ta học tiếng Ăng lê để tiếp cận với thế giới. Còn thì học Tàu không có nghĩa là kém Tàu, ta thấy Ngô Bảo Châu học thầy nào? Và giờ thì khách quan mà nói, so sánh thế nào?
- Bổ xung "Chuối sau cau trước" (là em tán thêm thôi): "Nhất thời oa huyệt, nhị thời tàng phong". Nhà ở quan trọng cái hậu, vì Sơn quản nhân đinh, thủy quản tài. Vậy sau trồng chuối, tạo thành oa huyệt, tạo thành cái tổ vây, giữ sinh khí lại, chống tán khí. Khí khẩu, là nạp từ miệng vào. Thì miệng là cổng cửa, là phía trước. Vậy phải thoáng (liên quan cả đến cát minh đường), thì cau là đúng chứ sao?
- Cuối cùng : "Gương soi chậu máu" là nhật quang phản thủy Tây phương. Bình thường thì nắng Tây đã quá chát chúa rát bỏng, khí chất xấu mà mạnh. Lại soi qua mặt nước lăn tăn, chiếu vào nhà, vào mắt, vào tường gây choáng váng, gây cảm giác mất cân bằng, xáo động tâm can, sinh ra hoang ảnh...Nên kiêng nước chiếu phía Tây là vậy. Nếu tự nhiên đã có hồ ao phía Tây, cần trồng cây rậm rạp vào khoảng giữa nước và nhà, ngăn hết hiệu ứng "gương soi", là ổn. Trừ khi nước Tây phạm sát khác thì mới phải tránh khi lập địa.

Anh chuẩn quá, Việt Nam ta có nhiều bác rất giỏi nhưng khá ẩn dật, về các tài liệu để lại thì "Phong thủy Tàu" có nhiều sách và đa dạng hơn ta rất nhiều. Ở ta có cái hay là Tâm truyền nhưng nó cũng dở là không phát triển mạnh được.

Steppenwolf

Xe hơi
Ông nào cãi nhau thì kiếm cái chung cư đang ở, cho 2 ông lên tự tay khảo sát theo học thuật mỗi ông. Sau đó cho kết luận hoạ phúc quá khứ năm ngoái, hiện tại, sang năm. Vậy là xong đỡ phải hành binh trên giấy ạ ( quá khứ - hiện tại đã có thể chấm điểm ngay được )
Mẫu = 2 thì không đủ kết luận cụ ơi :D

thaomotobay

Xe tải
nói chung là cũng khó hiểu lắm,fai thầy giỏi trong nghề mới luận ra đc, mấy cái này mà phán bừa thì khéo nghiệp vào người ý.

Huyceo

Xe hơi
Hướng là hướng, mà tọa là tọa. Sao lại có chuyện "hướng là theo hướng tọa"?
Có thể cụ nhầm ẩn ý của sách hay của thầy nào đó, là nói hướng vậy thì phải hiểu tọa gì. Đơn giản hóa vấn đề, tọa và hướng cách nhau 180 độ, tức là đối nghịch. Chẳng hạn tọa Bính Tí, chắc chắn hướng là Nhâm Ngọ. Sẽ thấy cả Can và Chi đều xung đối.

Còn câu cuối cùng của cụ, thì em cứ phát biểu loạn ấy mà, nhưng cụ đoán xem em "đang theo thuyết nào"? Cho vui. :D
Trường hợp này chỉ đúng khi đất vuông vắn. Nếu đất nhiều phần lồi lõm thì không thể 180 độ được. Cụ nên nghiên cứu lại.

Huyceo

Xe hơi

Gương soi chậu máu có lẽ không như cụ giải thích đâu. Vì chỉ xảy ra khi cách cục bị đáo sơn đáo hướng thôi. Không phải vì ánh nắng gì đó đâu.

Huyceo

Xe hơi
Các cụ đọc sách tàu nhiều chứ e ít dùng, cứ thủy với máu nhưng tây nó chả có cuốn phong thủy nào cả.
Phong thủy thì áp dụng khoa học chứ cầu kỳ quá thành máy móc. Vì chả có điều gì bền vững mãi, phong thủy & số mệnh cũng chả giúp nhiều nếu ko cố gắng làm việc. Em thì hướng về tây nên sách tàu chỉ đọc thêm cho biết. Đồ xịn & đa dạng em qua trọng hơn, còn làm thì cơ bản có bố cục hết chứ có sáng tạo đc mấy đâu.
Cụ mà quan niệm như thế thì mệt rồi. Áp dụng được phong thuỷ thì thuyên xuôi gió. Nếu không ngược lại. Nỗ lực bản thân là chính. Mà thiên nhiên không phải dễ dàng gì.

PASSION74

Xe tăng
Em nghĩ đất có độc hay không mới quan trọng. Trước nhà em làm ăn đc nên xây 3 tầng, cũng hợp hướng. Sau ở đấy thua lỗ bán đi thì biết bác nhà bên cạnh bảo giữa hai nhà có cái tiểu. Nhà đấy trấn rồi, làm ăn đc, còn nhà em ngày càng sa sút. Mà vía em cứng từ bé chả bị làm sao, vài lần ngủ phòng trong tầng 2 là bị bóng đè. Chuyển nhà sang thuê không hợp hướng thì khốn nạn luôn. Cháu sinh viên thuê tầng 1 rõ khỏe mạnh xinh xắn lăn đùng ra die.
Cháu vừa làm ăn bết bát, vừa khốn nạn sức khỏe. Xong em chuyển sang nhà hỏi đất lành, không hợp hướng lại ok, đẻ đc thằng cu, làm lại cuộc đời tốt. Nhắc lại cái nhà cũ em xây, chủ mới mua lại đi xe đâm chết người luôn. Mệt
E cũng có theo thầy vài bữa đi xem đất, nên cũng hiểu ý cụ .Quan trọng là nằm ở chỗ đất mình dựng nhà nó có tốt ko, muốn gia đình êm ấm làm ăn phát thì nên mời thầy về xem , thầy kiểm tra có gì dưới đất ko .nguy hiểm nhất là gặp mấy cái tiểu như cụ nói .Chính xác e gặp mấy lần rồi và gia đình nào cũng có người tử, nhẹ thì tai nạn ...

trauxanh

Xe lăn
Trường hợp này chỉ đúng khi đất vuông vắn. Nếu đất nhiều phần lồi lõm thì không thể 180 độ được. Cụ nên nghiên cứu lại.
Em vừa về...
Cái la kinh nó chia đủ độ, quả đất này có chỗ cao chỗ thấp thì đường kinh tuyến vẫn vạch thẳng, có quả đào mà chỗ lồi chỗ lõm thì nếu ta dùng dao cắt một nhát, đường cắt đó vẫn thẳng băng...

Vậy cụ neu lý do trên ý của cụ rằng đất lồi lõm, và theo ví dụ của em, thì Bính Tí và Nhâm Ngọ không phải là 180 độ ạ? Và nếu như vậy thì có thể là bao nhiêu độ? Và một không gian 8 hướng 24 sơn có đủ 360 độ không, nếu như Bính Tí và Nhâm Ngọ không là 180 độ? Hay là 1 độ phương này lại to hơn 1 độ ở chỗ kia?
Mong cụ khai sáng!

Gương soi chậu máu có lẽ không như cụ giải thích đâu. Vì chỉ xảy ra khi cách cục bị đáo sơn đáo hướng thôi. Không phải vì ánh nắng gì đó đâu.
Cụ giải thích từ ngữ theo kiến thức lý khí, còn em giải thích theo tự nhiên vì cụ HuyArt đưa ra với nghĩa tự nhiên. Vậy nên cái không hiểu nhau này rất nhỏ, mà ta không hiểu nhau mới là lớn phỏng cụ? :D:D:D

sparta.leonidas

Xe cút kít
Cụ có chuyện gì ạ?

P/s: sorry vì giờ mới hỏi cụ!
Ra Tết cơ cụ ạ ! Đêm qua em theo dõi thớt đến 3h sáng. Nhưng chỉ đọc và thấy bổ ích nên không hỏi chen ngang. Sau Tết em sẽ liên lạc để nhờ cụ ạ. Em cảm ơn cụ đã hồi âm. Em chào cụ ạ !

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Trong Huyền không học, đáo sơn đáo hướng là một cách cục được coi là tốt, chứ không phải là " BỊ " như cụ nói. ( vượng khí hướng tinh đương lệnh đáo hướng gặp thuỷ, vượng khí sơn tinh đương lệnh đáo sơn gặp sơn )
Huyết bồn chiếu kính là một dạng sát rất đáng sợ đánh trực tiếp vào người ở căn phòng đó với các vấn đề về tinh thần và bệnh liên quan đến khí huyết. Tương tự là Quang sát do các toà nhà kính rất đáng sợ

trauxanh

Xe lăn
Anh chuẩn quá, Việt Nam ta có nhiều bác rất giỏi nhưng khá ẩn dật, về các tài liệu để lại thì "Phong thủy Tàu" có nhiều sách và đa dạng hơn ta rất nhiều. Ở ta có cái hay là Tâm truyền nhưng nó cũng dở là không phát triển mạnh được.
À, nhớ rằng lão nợ tớ món hàng chuyển qua mail đấy nhá?:D

trauxanh

Xe lăn
Ra Tết cơ cụ ạ ! Đêm qua em theo dõi thớt đến 3h sáng. Nhưng chỉ đọc và thấy bổ ích nên không hỏi chen ngang. Sau Tết em sẽ liên lạc để nhờ cụ ạ. Em cảm ơn cụ đã hồi âm. Em chào cụ ạ !
Vâng, có thể giúp gì được thì em sẽ giúp cụ.:D