[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

Leopard1

[Tịch thu bằng lái]
Trong Nam địa khí rất phức tạp, cứ nhìn kênh rạch chằng chịt thì thấy, mỗi nơi mỗi khác.

Không có khảo sát địa mạch tận nơi thì không thể phát biểu gì.
Cảm ơn bác ạ!

khoavq

Xe điện
Cháu vừa rót riệu mời cụ trau xanh.

Cháu đọc từ hôm qua tới giờ, không bỏ sót còm men nào. Rất thích đọc các phân tích của cụ Trâu, cụ HuyArt và cụ Hungisu.

Cháu có tìm hiểu sơ qua Bát trạch, và rất thích Phong Thuỷ. Hiểu biết ở trình độ sơ cấp nên cũng hóng hớt cho vui và nếu có gì không hiểu - xin phép các cụ cho hỏi.

Cháu sinh ngày 26/4 nhuận năm Giáp Dần, khoảng 5 giờ sáng. Còm tại post # 693 trang 35 có vẻ hạp nhể... :))

Kính các cụ.

thena

Xe hơi
Em cũng sắp chuyển sang nhà mới. Các cụ cho em ngồi hóng học hỏi kinh nghiệm với.

HuyArt

Xe lăn
Em đang mắc kẹt vụ giấy phép xây sửa nhà(nhà tập thể thanh lý chưa có sổ đỏ) nên đầu óc rối tinh lên. Em nhờ các cụ xem kỹ giúp em các bố trí khu công năng có gì chưa ổn(mới làm xong móng, vẫn thay đổi được)
Địa thế chỉ có vậy, bản thân em cũng thấy có vài điểm chưa ổn mà chưa nghĩ ra cách khắc phục, mong các cụ chỉ giáo tận tình ạ
- 2 nhà vệ sinh(của hàng xóm vị trí 4 và của bà nội vị trí 3) gây ảnh hưởng gì tới các cung? Cung âm quý nhân có phải nằm ở phía sau nhà(hướng Tây Bắc, vị trí số 3) không?
- Cung dương quý nhân có phải ở chỗ khuyết(nhà WC hàng xóm vị trí 4) không ạ?
- Cửa phụ hướng Tây Bắc(số 2) nên bịt lại hay vẫn dùng được?
- Hình nhà chữ Z(bậc thang) là tốt hay xấu?
- Tầng 2 em sử dụng trên nóc nhà bà nội làm khu phơi đồ, trong trường hợp này khu WC nhà bà nội ở dưới có tính là nằm lọt trong các cung của nhà em không?
- Bếp để ở vị trí đó có ổn không?
- Nhà vệ sinh nhỏ để dưới gầm cầu thang và quay cửa ra lối phụ ổn không ạ?
- Từ trước đến nay nhà riêng của em không có bàn thờ, đây là đất bà nội cho(38m2) và bà nội vẫn có ban thờ. Sau khi xây xong em có nên lập ban thờ riêng không? Bố trí vị trí nào thích hợp?
- Và tất cả các yếu tố phong thủy nào khác mà các cụ phát hiện ra.
Em trình độ đọc hiểu tốt về phong thủy nhưng không có khả năng xem cũng như thông thạo các cách hóa giải. Đầu óc giai đoạn này cũng không tập trung vào vấn đề hóc búa như trên. Tuy lệch với nội dung của thớt nhưng mong các cụ chiếu cố xem giúp. Nếu có vấn đề nào tế nhị các cụ Pm cho em để xin được gặp riêng thỉnh vấn ạ. Tks!

PASSION74

Xe tăng
Cụ trauxanh xem đất có dùng đôi đũa giống các thầy ko vậy ?

traihp

Xe đạp
Ra đòi chai rượu gửi, dồi mang vìa đây. :))
Em chào cụ, nhờ cụ và các cụ hiểu biết về phong thủy cho em hỏi: nhà em cấp 4 xây như hình vẽ. Em sinh năm 1983 vợ em sinh năm 1986. 2 con gái 2011 và 2014. Em xây từ 2012 chuyển về ở làm ăn khá tốt, nhưng cũng thấy vài tháng trở lại đây khó khăn, vợ chồng hay hằn học, em thì máu nóng hay bốc lên. Không biết em có nên thay đổi điều gì không ạ cụ. E cũng đang dự tính mua mảnh đất khác hướng Tây bắc để an cư. Cảm ơn cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Song75

Xe buýt
Em chào cụ, nhờ cụ và các cụ hiểu biết về phong thủy cho em hỏi: nhà em cấp 4 xây như hình vẽ. Em sinh năm 1983 vợ em sinh năm 1986. 2 con gái 2011 và 2014. Em xây từ 2012 chuyển về ở làm ăn khá tốt, nhưng cũng thấy vài tháng trở lại đây khó khăn, vợ chồng hay hằn học, em thì máu nóng hay bốc lên. Không biết em có nên thay đổi điều gì không ạ cụ. E cũng đang dự tính mua mảnh đất khác hướng Tây bắc để an cư. Cảm ơn cụ!
Cụ đồng hương vừa làm em phải chạy vào xem lại cái la bàn :)).

Song75

Xe buýt
Em cũng không để ý lắm đến món hướng đấy lắm đâu. Ví dụ khi chọn nhà mình xem đất khu vực đấy trước, xem khu vực đó có tụ được khí không, xem tương quan so với các khu vực lân cận. Như vậy cửa mở hướng nào đón được nhiều khí nhất thế thôi. Như ở Hà Nội dòng khí chảy từ phía sông Hồng về thì phải đón được khí đó, chứ vì mệnh cung mà quay lưng lại thì uổng công xem PT.
Còn trường hợp chẳng có khí đất gì, thì mới phải xem ... khí trời =)) lúc đó mới phải vận Mệnh cung.
Em cũng thấy vậy, vận số đã đến kỳ, khó mà xoay chuyển được, cùng lắm là giảm nhẹ, giảm bớt đi mà thôi. Nên chữ "vận" xong mới đến chữ "số" hay "vận khí", tuy khí cũng rất quan trọng.
Có một ý nho nhỏ, em tuy cũng có tý điều kiện được (bị) tham gia, có tý đam mê, thêm chút duyên gặp được "thầy", "thợ"... tóm lại cũng được coi là có chút "nhân duyên". Nhung, từ lúc hồ nghi đến khi tin tưởng, xong lại đến đoạn chả biết tin vào đoạn nào... có lúc chỉ cần một "mối" nào hay là lao vào tham khảo, nghiền ngẫm... cho đến giờ em lại chỉ dựa trên một vài điểm chính và những trải nghiệm thực tế để ứng dụng cho mình và cho gia đình, chứ không còn cầu kỳ và câu lệ, chỉnh tru như trước nữa. Vì em thấy cho dù thế nào cũng không thể là trọn vẹn, tròn trịa, cái gì cũng tồn tại sự không hoàn hảo, nên em lấy cân bằng làm chủ. Để lúc nào rảnh, em thử post quan điểm của em, nhờ các cụ góp ý nhé.

Song75

Xe buýt
úi úi, cảm ơn cụ, em sửa lại rồi :D:D
Cụ mà ở Phòng thì làm căn của anh V cho nhanh, bớt phải "phong thuỷ". Còn về mảnh của cụ, nếu không đổi thì cứ thiết kế xây làm sao cho mát mẻ, hợp túi... tránh một số điều kiêng kị cơ bản là ok, chứ cụ đưa nhõn cái mặt bằng 2d thế này thì có đưa cho cụ Trạng Trình hay Cụ Tả Ao, thì cũng kiểu "thầy bói xem voi thôi", còn địa thế xung quanh và các điều kiện tự nhiên, xã hội nhiên, hàng xóm nhiên... nữa chứ. Ví như, đúng hướng, nhưng anh hàng xóm nhà cụ lại không cho, cứ xây là bít, hay chỗ đấy lại có cái bãi phế liệu thì sao...

traihp

Xe đạp
Cụ mà ở Phòng thì làm căn của anh V cho nhanh, bớt phải "phong thuỷ". Còn về mảnh của cụ, nếu không đổi thì cứ thiết kế xây làm sao cho mát mẻ, hợp túi... tránh một số điều kiêng kị cơ bản là ok, chứ cụ đưa nhõn cái mặt bằng 2d thế này thì có đưa cho cụ Trạng Trình hay Cụ Tả Ao, thì cũng kiểu "thầy bói xem voi thôi", còn địa thế xung quanh và các điều kiện tự nhiên, xã hội nhiên, hàng xóm nhiên... nữa chứ. Ví như, đúng hướng, nhưng anh hàng xóm nhà cụ lại không cho, cứ xây là bít, hay chỗ đấy lại có cái bãi phế liệu thì sao...
cảm ơn cụ, mời cụ ~o)

mn2t

Xe điện
Em đang mắc kẹt vụ giấy phép xây sửa nhà(nhà tập thể thanh lý chưa có sổ đỏ) nên đầu óc rối tinh lên. Em nhờ các cụ xem kỹ giúp em các bố trí khu công năng có gì chưa ổn(mới làm xong móng, vẫn thay đổi được)
Địa thế chỉ có vậy, bản thân em cũng thấy có vài điểm chưa ổn mà chưa nghĩ ra cách khắc phục, mong các cụ chỉ giáo tận tình ạ
- 2 nhà vệ sinh(của hàng xóm vị trí 4 và của bà nội vị trí 3) gây ảnh hưởng gì tới các cung? Cung âm quý nhân có phải nằm ở phía sau nhà(hướng Tây Bắc, vị trí số 3) không?
- Cung dương quý nhân có phải ở chỗ khuyết(nhà WC hàng xóm vị trí 4) không ạ?
- Cửa phụ hướng Tây Bắc(số 2) nên bịt lại hay vẫn dùng được?
- Hình nhà chữ Z(bậc thang) là tốt hay xấu?
- Tầng 2 em sử dụng trên nóc nhà bà nội làm khu phơi đồ, trong trường hợp này khu WC nhà bà nội ở dưới có tính là nằm lọt trong các cung của nhà em không?
- Bếp để ở vị trí đó có ổn không?
- Nhà vệ sinh nhỏ để dưới gầm cầu thang và quay cửa ra lối phụ ổn không ạ?
- Từ trước đến nay nhà riêng của em không có bàn thờ, đây là đất bà nội cho(38m2) và bà nội vẫn có ban thờ. Sau khi xây xong em có nên lập ban thờ riêng không? Bố trí vị trí nào thích hợp?
- Và tất cả các yếu tố phong thủy nào khác mà các cụ phát hiện ra.
Em trình độ đọc hiểu tốt về phong thủy nhưng không có khả năng xem cũng như thông thạo các cách hóa giải. Đầu óc giai đoạn này cũng không tập trung vào vấn đề hóc búa như trên. Tuy lệch với nội dung của thớt nhưng mong các cụ chiếu cố xem giúp. Nếu có vấn đề nào tế nhị các cụ Pm cho em để xin được gặp riêng thỉnh vấn ạ. Tks!
Bác cụ thể một chút được không để ae bình loạn cho chuẫn :D
1. Nhà có 1 tầng thôi ạ? tầng 2 chỉ là sân???
2. Nhà riêng biệt hay sử dụng chung 1 số công năng????
3. Sao mặt tiền nhà bác lại hơi tụt vào so với hàng xóm???
4. Đường đi chính là gì, là ngõ hay đường và ngõ thì có bị cụt không???
5. Các khoảng trống giữa hàng xóm là lưu không???

Như hình vẽ mà đoán thì em thấy thế này:

1. Móng nhà xác định cái khuôn của nhà rồi, nên nhà bác có thể nói bị khuyết cung, chứ không phải WC hàng xóm nằm trong cung gì đó nhà bác được.
2. Cái cửa hậu nhà bác hơi dở, vì mở ra thế bị đường đi xông thẳng vô nhà, mà lối đi đó nhìn luôn vào bếp và WC không ổn chút nào. Nếu giữ lại để thuận tiện nối với đường lớn thì chắc phải thao tác lại kết cấu nhà, em nghĩ trường hợp này khó khắc phục.
3. Ban thờ thì xem có cần thiết hay không thôi. Về nguyên tắc còn các cụ, thì chưa đến lượt mình. Còn muốn làm thì 1 là Thần Tài, 2 là Phật hay đạo, chứ gia tiên thì cứ từ từ.
4. Còn diện tích bé quá, nên chia mỗi tầng làm 1 công năng thôi. Như vậy ban thờ nếu đặt thì ở tầng cao nhất.

Luu Lehong

Xe container
Em chỉ thấy ban thờ dựa vào NVS, cửa NVS nhìn ra khoang bếp với phòng ăn, giường kê sát cửa sổ hướng Tây Bắc thì thấy ko hợp thẩm mỹ và khoa học lắm!
Em chả bàn về tuổi, mệnh hướng hiếc gì đâu vì cái gì cũng phải phục vụ đáp ứng công năng thẩm mỹ trước đã!

khoavq

Xe điện
Kính cụ Trâu và các cụ,

Cháu đã lâu lắm chẳng còm gì trong ô phờ. Nay vì cái ruyên đọc tô bích này, khoái cái cách phân tích của cụ trauxanh, cụ HuyArt, cụ hungisu nên (lại là trăm sự nhờ cái ruyên) mạn phép các cụ chém tý gió cho vui tô bích. Lỡ có nói bậy các cụ bỏ quá.

Cháu có đôi lời lan man để phản biện cụ Trâu :D:D:D...

1. Thế nào là đúng, thế nào là sai? Người hiểu biết, nghiên cứu chuyên sâu thì khác. Người biết tý ty thì khác. Người không biết gì thì khác lắm. Đời người khéo chỉ quan tâm đến MỤC ĐÍCH, vậy thì đúng sai có gì quan trọng. Có khi sai mà đạt mục đích thì cũng thành đúng phỏng ạ. Thành ra ngay khi cụ Trâu bảo là các quan niệm sai lầm của dân gian, cháu đã nghĩ ngay là dựa trên đối tượng nào mà bảo quan niệm đó là sai lầm? Ấy là 1.

2. Giả như ta chia ra làm 3 đối tượng như trên. Đối tượng nghiên cứu Phong thuỷ chân chính chuyên sâu thì miễn bàn, và cũng quá ít. Vậy cháu tập trung vào 2 loại đối tượng là không chuyên sâu và chả hiểu gì...
(i) Người không nghiên cứu chuyên sâu về Phong thuỷ (ví như nhà cháu) nhưng có hiểu biết đôi chút thì không thể bỏ qua việc chọn hướng nhà và các hướng bếp, ban thờ, WC v.v. khi làm nhà, chọn nhà. Ít nhất cũng lựa hướng phục vị hoặc Sanh khí, hoặc giả tránh các hướng hại hoạ ngũ quỷ lục sát tuyệt mệnh. Vậy hướng là quan trọng đối với họ, nhưng vì hiểu biết hạn chế nên họ phải đơn giản hoá các vấn đề liên can. Tất nhiên, ngay cả xem tuổi ai để chọn hướng cũng phải đơn giản hoá... cốt là để "ngắn hạn" cái đã. Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào... con cái có thân chúng mày tự lo, không hạp hướng thì làm cách nào tuỳ chúng mày, còn bây giờ phải hạp huớng của tao đã. Ấy là 2.
(ii) Với ai không hiểu về phong thuỷ, hoặc không nghiên cứu thì lại chia ra làm 2 đối tượng nhỏ là tin hoặc không tin. Với người không tin thì "vô sư vô sách quỷ thần bất trách", và họ không để tâm vào việc chọn huớng phù hợp mà sẽ lựa chọn huớng tiện lợi kiểu như Đông Nam mát mẻ mùa hè ấm áp mùa đông - cho dù họ thuộc cung Càn Khôn Cấn Đoài. Ai chọn hướng? Đương nhiên là ông làm ra tiền, có tý gia trưởng, có tý tam tòng rồi. Vậy hướng tưởng không quan trọng hoá ra vẫn quan trọng. Còn với những ai không hiểu nhưng tin phong thủy, họ sẽ mời thầy về xem và phán hộ. Việc của họ là nghe theo răm rắp (mặc dù hiện nay có 1 ngàn lẻ 8 các loại thầy hỡi ôi...). Xem ra hướng vẫn là quan trọng, dù đơn giản hay phức tạp, và vẫn phải là ông "tại gia tòng phụ" hay "quyền huynh thế phụ" quyết định dựa trên tuổi của mình. Tuơng lai mặc kệ tốt xấu, được cái hôm nay cả làng cùng OK đã. Ấy là (vẫn là) 2.

Chỉnh sửa cuối:

trantienlc

Xe buýt
Em nghe nói nếu thợ xây mà thù chủ nhà họ yểm bùa sau này chủ nhà chỉ có lụi tàn có đúng không? các Cụ thông não cho em phát!

ReadOnly

Xe tăng
trantienlc nói:
Em nghe nói nếu thợ xây mà thù chủ nhà họ yểm bùa sau này chủ nhà chỉ có lụi tàn có đúng không? các Cụ thông não cho em phát!
Em làm thợ thì em xin cái gì mà làm cho mình ko phải làm thợ xây nữa ý :D

HuyArt

Xe lăn
Bác cụ thể một chút được không để ae bình loạn cho chuẫn :D
1. Nhà có 1 tầng thôi ạ? tầng 2 chỉ là sân???
2. Nhà riêng biệt hay sử dụng chung 1 số công năng????
3. Sao mặt tiền nhà bác lại hơi tụt vào so với hàng xóm???
4. Đường đi chính là gì, là ngõ hay đường và ngõ thì có bị cụt không???
5. Các khoảng trống giữa hàng xóm là lưu không???

Như hình vẽ mà đoán thì em thấy thế này:

1. Móng nhà xác định cái khuôn của nhà rồi, nên nhà bác có thể nói bị khuyết cung, chứ không phải WC hàng xóm nằm trong cung gì đó nhà bác được.
2. Cái cửa hậu nhà bác hơi dở, vì mở ra thế bị đường đi xông thẳng vô nhà, mà lối đi đó nhìn luôn vào bếp và WC không ổn chút nào. Nếu giữ lại để thuận tiện nối với đường lớn thì chắc phải thao tác lại kết cấu nhà, em nghĩ trường hợp này khó khắc phục.
3. Ban thờ thì xem có cần thiết hay không thôi. Về nguyên tắc còn các cụ, thì chưa đến lượt mình. Còn muốn làm thì 1 là Thần Tài, 2 là Phật hay đạo, chứ gia tiên thì cứ từ từ.
4. Còn diện tích bé quá, nên chia mỗi tầng làm 1 công năng thôi. Như vậy ban thờ nếu đặt thì ở tầng cao nhất.
Cảm ơn cụ nhiều ạ, em xin mô tả thêm:
1. Nhà em chắc chắn là 2 tầng, tầng 2 sẽ nhô ra đường phía trước 60 cm, phía sau dùng 1/2 nóc công trình phụ của nhà bà nội. Tầng 3 có hay không còn phụ thuộc vào giấy phép đang xin ạ
2. Nhà em 38m2 dùng riêng biệt.
3. Mặt tiền tầng 1 em thụt vào 60 cm cho rộng
4. Đường chính là ngõ thông 2 đầu rộng khoảng 1,8m
5. Khoảng trống giữa hàng xóm là em bớt lại theo yêu cầu của họ, nhà cũ em dùng 25 năm rồi nhưng khi phá ra xây thì họ đòi, em thế yếu chưa có giấy phép nên đành cúng cô hồn cho được việc.

khoavq

Xe điện
Đang tai ping thì lại phải di chuyển... Nên bị gián đoạn. Cháu xin tiếp.

Dựa trên các ý kiến cá nhân trên của cháu thì vấn đề cụ Trâu đưa ra có thể là sai lầm với những ai hiểu sâu về kiến thức PT, chứ với những ai hiểu ít và không hiểu thì không thể nói họ sai lầm vì họ có lý của họ.

Tất nhiên là đi ngày đàng học sàng khôn, trước đây cháu không biêt thì thế là đủ (và chẳng sai gì cả). Nay đọc thớt này thì thấy mình phải nâng cấp lên, nhẽ thời bớt lo âu. Thế nên cháu rất mong có buổi ọp giống như đề nghị của cụ hungisu để anh em giao lưu học hỏi thêm nâng cao kiến thức. Rất mong trauxanh xử lý sớm vụ ọp ẹp. Có nhẽ nên chọn quán bia riệu nào đó phong thuỷ chút... mà phong thuỷ bia riệu thì theo cháu là quán nên yên tĩnh chút cho anh em ta chém chứ đông quá, ồn ào quá thì gào thét khéo điên cmn cái đầu, còn gì là thú vui tao nhã nâng chén chém phong thuỷ phỏng cụ.

Hehe.

Ý kiến cá nhân của cháu. Nghĩ gì nói nấy. Các cụ miễn chấp.

Cháu tiếp tục theo dõi thớt ạ. Kính các cụ.

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Em thấy rất nhiều cụ rành rẽ về phong thủy, thôi thì mượn thớt của cụ trauxanh nhờ các cụ chủ, cụ hungisu, huyceo và các cụ khác phân tích giúp chỗ em ở cái ạ.
Nhà em rộng 4 dài 23m, hình vẽ vị trí các cụ có thể xem hình.
Nhà xây 3.5 tấm. Chừa sân trước 5m và sân sau 1.5m.
Vấn đề là vì sân sau <2m nên bên xây dựng không cho xây tường lửng, mà bắt xây cao bằng tới sân thượng của nhà. Lý do là để không cho nhìn sang đất hàng xóm nếu khoảng cách dưới 1.5m.
Vì xây cao như thế , hiệu ứng ống khói hình thành. Nhà em hút gió hậu lắm, nên lúc nào phòng khách cũng hiu hiu.
- Từ ngày chuyển nhà tới nhà mới (tháng 6 năm ngoái), con em ốm nhiều, nhất là tầm cuối tháng 8 đến hết tháng 12. Đang khỏe mạnh chuyển thành suyễn luôn. Hai năm đều bị.
- Sức khỏe em kém hơn trước, vác tí đất lên sân thượng là mệt mấy hôm, mặt bạc phệch~X(.
- Tứ bề hàng xóm là góa bụa hoặc bỏ chồng. Bên tay trái 1 cô diễn viên kịch (40t) bỏ chồng, đối diện nhà là hai mẹ (80) con (58) ở với đứa cháu gái (22). Góc trái sau lưng (đông bắc) là 1 cô bỏ chồng ở cùng đứa con gái cấp 3. Sau lưng là 1 bà già 70 ở với cô con gái ế chồng. Tay phải là 1 bà góa 80 ở với vợ chồng 2 người con trai nhưng 1 anh là HDV du lịch đi suốt và ly thân vợ mặc dù ở cùng, người con trai thứ hai thì mới đi tù về do ngộ sát trong làm ăn gì đó - vc anh này có 1 cô con gái. Nhà em thì 3 vịt 1 chim.

Ngẫm qua ngẫm lại em thấy hơi ớn ớn, mặc dù căn nhà rộng rãi, 4 phòng ngủ nhưng vc em chỉ sử dụng có 2 phòng. Em nằm phòng phía sau, còn 3 con vịt nằm phòng phía trước.

Kính nhờ các cụ luận giúp và chỉ bảo nếu như em phạm phải cái gì ạ.

Em sinh năm 1974, vợ 1976.
Em xin chân thành cảm ơn các cụ.

Cả hai phòng đều đặt giường cực xấu, đặc biệt phòng ngủ phía trước còn xấu nữa vì cửa phòng xấu. Tương tự bếp đặt xấu giống giường và cửa hậu mở ra nạp khí quá xấu mà mạnh bởi hiệu ứng như cụ nói. Huyền không học xấu nhất là cung vị có kết hợp Ngũ hoàng - Nhị hắc thì bản thân giường, cửa, cửa phòng, bếp đều có liên quan đến ( tất nhiên là bắt bệnh theo đơn chủ nhà tự đưa - nhưng e là đúng bởi năm ngoái Giáp ngọ, nhà cụ hướng nam Thái tuế đến hướng, Ngũ hoàng đến cửa phòng trước và cửa hậu - xung khí mạnh mẽ. Lại thêm năm Ngọ tam hợp Hoả cục nên Tam sát Hợi Tý Sửu hội cả về Toạ của nhà. Tam sát tại Hợi Tý Sửu nên 3 tháng mùa Thu là bắt đầu phát tác, mạnh đỉnh điểm tại 3 tháng mùa Đông. ( mùa đông thuỷ vượng, mùa thu kim vượng sinh thuỷ )
Với ngôi nhà này mà cụ nhập trạch năm ngoái thì quả là thậm xấu, nhận đủ cái hại của Thái tuế - Tam sát - Ngũ hoàng. Năm Giáp Ngọ xấu nhất nhà trục Bắc Nam, năm Ất Mùi xấu nhất nhà trục Đông Tây. Sang năm Bính Thân xấu nhất nhà trục Đông Bắc - Tây Nam. ( xấu ở đây để chỉ chung, còn phụ thuộc vào cụ thể từng nhà sẽ xấu nhiều hay ít )
Chắc cụ chỉ mua sẵn rồi về ở, hay là động thổ năm Giáo Ngọ luôn ạ ?
Nhà chưa chắc đã xấu ( cái này phải dòm mắt ), nhưng chọn thời điểm " khai sinh " ngôi nhà xấu quá
bố trí giường cần thay đổi ngay tại một thời điểm hợp lý.

Chỉnh sửa cuối:

traihp

Xe đạp
Bác hungisu vào cho em xin vài lời nhận xét dùm e với ạ