[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

trauxanh

Xe lăn
Em chào cụ, nhờ cụ và các cụ hiểu biết về phong thủy cho em hỏi: nhà em cấp 4 xây như hình vẽ. Em sinh năm 1983 vợ em sinh năm 1986. 2 con gái 2011 và 2014. Em xây từ 2012 chuyển về ở làm ăn khá tốt, nhưng cũng thấy vài tháng trở lại đây khó khăn, vợ chồng hay hằn học, em thì máu nóng hay bốc lên. Không biết em có nên thay đổi điều gì không ạ cụ. E cũng đang dự tính mua mảnh đất khác hướng Tây bắc để an cư. Cảm ơn cụ!
Đông Tây Nam Bắc của cụ sai dồi!

Chỉ có nhà vuông thì 4 phía đó mới ở đúng 4 góc thôi.

Như này thì không thể xác định chính xác được.

HuyArt

Xe lăn
Báo cáo các cụ là vài hôm vừa rồi em ít tham gia quá, cũng do bận rộn phụ vợ bán trà đá kiếm cơm ở cái gốc cây đang tranh chấp...
Chạy được công an thì lại bị mấy ông đầu gấu lôi đi bắt phạt, mà cái bọn gấu mèo này nó rình em liên tục...
Mong các cụ thông cảm!
Haizzz...

Em lượt lại từ trang 33, xem có thể tham gia chém gì không...

Đôi khi, có vài trường hợp các cụ đưa lên sơ đồ nhà cửa đất đai, và ghi chú hướng trên đó. Cũng xin lưu ý rằng với em, thì đo hướng nhà là đo hướng mặt tiền căn nhà nhé, chứ không phải là đứng giữa nhà đo ra cửa chính đâu, đó là xét môn vị, môn hướng...chứ không phải hướng nhà.
Hướng nhà là đường vuông góc với bức tường mặt tiền, Như vậy mới có thể xem xét chính xác các bộ vị trong nhà được.
Trường hợp nhà em vẽ 2 đường chéo trong nhà để xác định tâm nhà, và tình cờ đường chéo đó cũng trùng với đúng hướng Đông, tây, nam, bắc...Mặt tiền nhà em chính giữa hướng Đông Nam không thiên Đông hay thiên Nam.
Nghiệm từ bản thân, em thấy có những việc nếu đến tự khắc sẽ đến, muốn thay đổi dường như cũng có yếu tố khách quan cản trở không như ý muốn. Người ngoài cuộc đôi khi có cái nhìn sáng suốt và chính xác hơn người trong cuộc.
Ông già em là 1 trường hợp điển hình, ông cụ và các đồng đạo của mình có kiến thức cực kỳ uyên thâm về lý số, phong thủy...nhưng sau này, cùng với thời gian, càng hiểu sâu hơn mọi vấn đề khi đã ngoài tuổi thất thập cổ lai hy, các cụ từ bỏ hết không bao giờ đề cập đến các vấn đề đó nữa. Ông cụ nhà em cùng các bạn vào Tây Ninh xây chùa và chấm dứt mọi ràng buộc thế sự.
Vậy là em khi cần giúp đỡ về đề tài hóc búa này bỗng dưng không biết nhờ cậy ở đâu, cũng có chút hoang mang nào đó trong tư tưởng...

trauxanh

Xe lăn
1- Cụ mà ở Phòng thì làm căn của anh V cho nhanh, bớt phải "phong thuỷ".
2- Còn về mảnh của cụ, nếu không đổi thì cứ thiết kế xây làm sao cho mát mẻ, hợp túi... tránh một số điều kiêng kị cơ bản là ok, chứ cụ đưa nhõn cái mặt bằng 2d thế này thì có đưa cho cụ Trạng Trình hay Cụ Tả Ao, thì cũng kiểu "thầy bói xem voi thôi", còn địa thế xung quanh và các điều kiện tự nhiên, xã hội nhiên, hàng xóm nhiên... nữa chứ. Ví như, đúng hướng, nhưng anh hàng xóm nhà cụ lại không cho, cứ xây là bít, hay chỗ đấy lại có cái bãi phế liệu thì sao...
Em xin cắt cmt của cụ làm 2 phần, thì:

1- Qua khảo sát cá nhân, phần lớn chung cư hiện nay có nhiều vấn đề nguy hiểm. Chung cư cao cấp lại càng nguy hiểm, vì xu hướng thiết kế.

2- Chính xác là như vậy, thế nên phần luận đoán trong thớt chỉ mới dành cho những thứ xét thấy ở đây. Chứ đến thực địa thì còn nhiều vấn đề khác. Nhưng ta không đến, thì ta chỉ xét trên cơ sở những thông tin đưa ra theo hình vẽ và độ số trên này.
Tuy nhiên, chỉ những thông tin này cũng nói lên rất nhiều điều cơ bản mà khi ta đến thực địa, chắc chắn là càng rõ hơn những việc đó.

Kiểm chứng cá nhân của em là như vậy.
Và cái gì đã tồn tại, mức độ nghiêm trọng của từng bộ vị trên bản vẽ đúng và phương hướng đúng...thì dù ít thông tin, cũng không sai được đâu.

trauxanh

Xe lăn
Kính cụ Trâu và các cụ,

Cháu đã lâu lắm chẳng còm gì trong ô phờ. Nay vì cái ruyên đọc tô bích này, khoái cái cách phân tích của cụ trauxanh, cụ HuyArt, cụ hungisu nên (lại là trăm sự nhờ cái ruyên) mạn phép các cụ chém tý gió cho vui tô bích. Lỡ có nói bậy các cụ bỏ quá.

Cháu có đôi lời lan man để phản biện cụ Trâu :D:D:D...

1. Thế nào là đúng, thế nào là sai? Người hiểu biết, nghiên cứu chuyên sâu thì khác. Người biết tý ty thì khác. Người không biết gì thì khác lắm. Đời người khéo chỉ quan tâm đến MỤC ĐÍCH, vậy thì đúng sai có gì quan trọng. Có khi sai mà đạt mục đích thì cũng thành đúng phỏng ạ. Thành ra ngay khi cụ Trâu bảo là các quan niệm sai lầm của dân gian, cháu đã nghĩ ngay là dựa trên đối tượng nào mà bảo quan niệm đó là sai lầm? Ấy là 1.

2. Giả như ta chia ra làm 3 đối tượng như trên. Đối tượng nghiên cứu Phong thuỷ chân chính chuyên sâu thì miễn bàn, và cũng quá ít. Vậy cháu tập trung vào 2 loại đối tượng là không chuyên sâu và chả hiểu gì...
(i) Người không nghiên cứu chuyên sâu về Phong thuỷ (ví như nhà cháu) nhưng có hiểu biết đôi chút thì không thể bỏ qua việc chọn hướng nhà và các hướng bếp, ban thờ, WC v.v. khi làm nhà, chọn nhà. Ít nhất cũng lựa hướng phục vị hoặc Sanh khí, hoặc giả tránh các hướng hại hoạ ngũ quỷ lục sát tuyệt mệnh. Vậy hướng là quan trọng đối với họ, nhưng vì hiểu biết hạn chế nên họ phải đơn giản hoá các vấn đề liên can. Tất nhiên, ngay cả xem tuổi ai để chọn hướng cũng phải đơn giản hoá... cốt là để "ngắn hạn" cái đã. Đời cua cua máy, đời cáy cáy đào... con cái có thân chúng mày tự lo, không hạp hướng thì làm cách nào tuỳ chúng mày, còn bây giờ phải hạp huớng của tao đã. Ấy là 2.
(ii) Với ai không hiểu về phong thuỷ, hoặc không nghiên cứu thì lại chia ra làm 2 đối tượng nhỏ là tin hoặc không tin. Với người không tin thì "vô sư vô sách quỷ thần bất trách", và họ không để tâm vào việc chọn huớng phù hợp mà sẽ lựa chọn huớng tiện lợi kiểu như Đông Nam mát mẻ mùa hè ấm áp mùa đông - cho dù họ thuộc cung Càn Khôn Cấn Đoài. Ai chọn hướng? Đương nhiên là ông làm ra tiền, có tý gia trưởng, có tý tam tòng rồi. Vậy hướng tưởng không quan trọng hoá ra vẫn quan trọng. Còn với những ai không hiểu nhưng tin phong thủy, họ sẽ mời thầy về xem và phán hộ. Việc của họ là nghe theo răm rắp (mặc dù hiện nay có 1 ngàn lẻ 8 các loại thầy hỡi ôi...). Xem ra hướng vẫn là quan trọng, dù đơn giản hay phức tạp, và vẫn phải là ông "tại gia tòng phụ" hay "quyền huynh thế phụ" quyết định dựa trên tuổi của mình. Tuơng lai mặc kệ tốt xấu, được cái hôm nay cả làng cùng OK đã. Ấy là (vẫn là) 2.
1- Thế nào đúng, thế nào sai...
Chỉ có cách dùng tư duy của bản thân để nhận định. Kể cả không biết thuật, thì dùng các kết quả khách quan mà ta nhìn thấy, cảm thấy, so sánh thấy...mà đánh giá.

2- Trên này đã có vài ví dụ thực tế. Nếu để ý, cụ sẽ thấy em không hề căn cứ vào tuổi tác gia chủ, thậm chí có trường hợp không có tí thông tin nào về đối tượng mà em nhận xét.

trauxanh

Xe lăn
Về địa khí em cũng không biết có ổn không, do là khu tập thể nên nhà nào cũng có cái cống thoát nước rộng 50 cm chạy ngầm trước cửa chính, cửa hậu đường phụ cũng có cống ngầm chạy giữa đường.
Rãnh nhỏ dư lày, sao mà ảnh hưởng đến địa khí được? :D

thena

Xe hơi
Báo cáo các cụ là vài hôm vừa rồi em ít tham gia quá, cũng do bận rộn phụ vợ bán trà đá kiếm cơm ở cái gốc cây đang tranh chấp...
Chạy được công an thì lại bị mấy ông đầu gấu lôi đi bắt phạt, mà cái bọn gấu mèo này nó rình em liên tục...
Mong các cụ thông cảm!
Haizzz...
Tại cụ chưa chọn cho gấu nhà cụ chỗ hợp phong thủy rồi, nên mới bị hành như thế.:))

trauxanh

Xe lăn
Trường hợp nhà em vẽ 2 đường chéo trong nhà để xác định tâm nhà, và tình cờ đường chéo đó cũng trùng với đúng hướng Đông, tây, nam, bắc...Mặt tiền nhà em chính giữa hướng Đông Nam không thiên Đông hay thiên Nam.
Nghiệm từ bản thân, em thấy có những việc nếu đến tự khắc sẽ đến, muốn thay đổi dường như cũng có yếu tố khách quan cản trở không như ý muốn. Người ngoài cuộc đôi khi có cái nhìn sáng suốt và chính xác hơn người trong cuộc.
Ông già em là 1 trường hợp điển hình, ông cụ và các đồng đạo của mình có kiến thức cực kỳ uyên thâm về lý số, phong thủy...nhưng sau này, cùng với thời gian, càng hiểu sâu hơn mọi vấn đề khi đã ngoài tuổi thất thập cổ lai hy, các cụ từ bỏ hết không bao giờ đề cập đến các vấn đề đó nữa. Ông cụ nhà em cùng các bạn vào Tây Ninh xây chùa và chấm dứt mọi ràng buộc thế sự.
Vậy là em khi cần giúp đỡ về đề tài hóc búa này bỗng dưng không biết nhờ cậy ở đâu, cũng có chút hoang mang nào đó trong tư tưởng...
Nếu mặt chính Đông Nam, không thiên bên nào thì độ số vào khoảng 135 độ, phân kim Tân Tỵ.

Hình như nhà cụ bên Long Biên, không biết chỗ nào, nhưng nếu chia khoảng chim bay so với sông Hồng và sông Đuống, mà nhà cụ ở trong khoảng từ giữa hất lại sông Hồng, thì đây là hướng tốt số 1 của mạch đó. Conf nếu ở một nửa từ khỏang giữa hất về sông Đuống, thì khác đấy nhé.

Vấn đề còn lại, là nếu ta có thửa ruộng tốt rồi, nhưng ta gieo trồng trên đó thế nào cho hợp "tâm tư" của thửa ruộng đó. :)):)):))

trauxanh

Xe lăn
Tại cụ chưa chọn cho gấu nhà cụ chỗ hợp phong thủy rồi, nên mới bị hành như thế.:))
Chỗ hợp phong thuỷ thì bọn gấu mèo nó chiếm hết cả dồi.

Đành phải lấy cái gốc cây héo, kê mấy viên gạch, bán vài cốc trà kiếm cơm chứ biết làm sao? :(:(:(

khoavq

Xe điện
1- Thế nào đúng, thế nào sai...
Chỉ có cách dùng tư duy của bản thân để nhận định. Kể cả không biết thuật, thì dùng các kết quả khách quan mà ta nhìn thấy, cảm thấy, so sánh thấy...mà đánh giá.

2- Trên này đã có vài ví dụ thực tế. Nếu để ý, cụ sẽ thấy em không hề căn cứ vào tuổi tác gia chủ, thậm chí có trường hợp không có tí thông tin nào về đối tượng mà em nhận xét.
À thì ý của cháu là: quan niệm sai lầm về hướng là dô thiếu hiểu biết về PT và không có các trải nghiệm thực tế.

Một khi đã biết hoặc đã có kinh nghiệm (hoặc đơn giản chỉ là đọc lại kinh nghiệm của người trước) thì mới nhận ra quan niệm này sai lầm.

Mà xã hội ta không có nhiều người biết/có kinh nghiệm...

Hơn nữa, đúng sai cũng không phải là khái niệm tuyệt đối vì đúng với người này có thể là sai với người kia, nên nếu nhất định phải phân định thì e rằng không thể phân định được.

Ấy là cháu phân tích chung nhé.

Còn cá nhân cháu, chẳng phải là trước đây quan trọng về huớng đó sao? Nay đọc được thớt này thì chả cần tư duy lô gíc hay phép biện chứng nào - mà chỉ đọc các kinh nghiệm của các cụ - cháu đã thấy quan niệm của mình là chưa đúng hoàn toàn, cần bổ sung học hỏi nhiều.

Ấy là trên góc độ cá nhân tự nhìn nhận và đánh giá - xin phép với chủ đề của cụ Trâu.

P/s: cụ bận vậy, có ọp ẹp được không? Cụ HuyArt đang réo kia kìa. :D:D:D<:-P<:-P

mn2t

Xe điện
Chỗ hợp phong thuỷ thì bọn gấu mèo nó chiếm hết cả dồi.

Đành phải lấy cái gốc cây héo, kê mấy viên gạch, bán vài cốc trà kiếm cơm chứ biết làm sao? :(:(:(
Đấy là thành gấu mèo rồi mới lấy được ợ, chứ như em biết trước khi thành gấu mèo nhiều bác cũng ở tập thể thôi :D

mn2t

Xe điện
À thì ý của cháu là: quan niệm sai lầm về hướng là dô thiếu hiểu biết về PT và không có các trải nghiệm thực tế.

Một khi đã biết hoặc đã có kinh nghiệm (hoặc đơn giản chỉ là đọc lại kinh nghiệm của người trước) thì mới nhận ra quan niệm này sai lầm.

Mà xã hội ta không có nhiều người biết/có kinh nghiệm...

Hơn nữa, đúng sai cũng không phải là khái niệm tuyệt đối vì đúng với người này có thể là sai với người kia, nên nếu nhất định phải phân định thì e rằng không thể phân định được.

Ấy là cháu phân tích chung nhé.

Còn cá nhân cháu, chẳng phải là trước đây quan trọng về huớng đó sao? Nay đọc được thớt này thì chả cần tư duy lô gíc hay phép biện chứng nào - mà chỉ đọc các kinh nghiệm của các cụ - cháu đã thấy quan niệm của mình là chưa đúng hoàn toàn, cần bổ sung học hỏi nhiều.

Ấy là trên góc độ cá nhân tự nhìn nhận và đánh giá - xin phép với chủ đề của cụ Trâu.

P/s: cụ bận vậy, có ọp ẹp được không? Cụ HuyArt đang réo kia kìa. :D:D:D<:-P<:-P
Em nghĩ thực tế thì nó tồn tại nghĩa là nó có lý. ĐÚng là cái hướng nó chiếm phần nhỏ, nhưng mà bây giờ lại hữu dụng. Nhà ở dưới đất tiếp được địa khí thì cuộc đất nó quan trọng, chứ đã leo lên mấy tầng rồi, địa khí nào nữa, thì hướng lại chiếm ưu thế. Nói chung là tùy hoàn cảnh, chỗ nào lấy được địa khí thì dùng địa khí, không lấy được thì lấy bố cục, không được nữa mới nhờ đến hướng.... nói chung chẳng có mẫu hình nào cả.

khoavq

Xe điện
Em nghĩ thực tế thì nó tồn tại nghĩa là nó có lý. ĐÚng là cái hướng nó chiếm phần nhỏ, nhưng mà bây giờ lại hữu dụng. Nhà ở dưới đất tiếp được địa khí thì cuộc đất nó quan trọng, chứ đã leo lên mấy tầng rồi, địa khí nào nữa, thì hướng lại chiếm ưu thế. Nói chung là tùy hoàn cảnh, chỗ nào lấy được địa khí thì dùng địa khí, không lấy được thì lấy bố cục, không được nữa mới nhờ đến hướng.... nói chung chẳng có mẫu hình nào cả.
À cụ nói cái này cũng chuẩn ạ. Cháu không ba phải, nhưng mà XH có đúng, có sai thì cái đúng cái chuẩn cũng phải có nhiều lắm ru.

Kính cụ 1 ly.

thienlv01

Xe buýt
trauxanhpost: 26094798 nói:
Cụ ở Linh Đàm, vùng đó em biết, thuộc Nhâm long!

Nếu 62 độ đúng là hướng mặt tiền (chứ không phải là hướng đo từ giữa nhà ra cửa chính nhé, mong là cụ đo đúng) thì căn cứ vào thông tin trên bản vẽ:

- Cụ thường xuyên thấy bức bối, đau đầu, bất ổn về tinh thần. (nếu cụ là nam chủ nhà, chứ nếu cụ là nữ thì chồng cụ sẽ bị như thế).
- Tiền bạc không đọng lại.
- Ban thờ vô khí vì nghịch hướng tiếp dẫn. Và cả ngôi nhà này đều vô khí (không đọng sinh khí), khi tĩnh tâm sẽ cảm thấy căn nhà hơi lạnh lẽo..
E cám ơn cụ. Sáng nay e đọc còm cụ, hôm trước e đo từ tâm nhà ra cửa chính ah. Chiều e đi làm về e đo lại để nhờ cụ. E Cám ơn cụ nhiều.

HuyArt

Xe lăn
Nếu mặt chính Đông Nam, không thiên bên nào thì độ số vào khoảng 135 độ, phân kim Tân Tỵ.

Hình như nhà cụ bên Long Biên, không biết chỗ nào, nhưng nếu chia khoảng chim bay so với sông Hồng và sông Đuống, mà nhà cụ ở trong khoảng từ giữa hất lại sông Hồng, thì đây là hướng tốt số 1 của mạch đó. Conf nếu ở một nửa từ khỏang giữa hất về sông Đuống, thì khác đấy nhé.

Vấn đề còn lại, là nếu ta có thửa ruộng tốt rồi, nhưng ta gieo trồng trên đó thế nào cho hợp "tâm tư" của thửa ruộng đó. :)):)):))
Vâng, cảm ơn cụ nhiều, nhà em cách Cầu Đuống chỉ khoảng 800m, trên đường vào khu ĐTM Việt Hưng.
Khu TT của 1 nhà máy nên tuyệt đại đa số là công nhân lao động, người hưu trí nhiều, dân trí cũng hạn chế, tệ nạn cũng không hiếm.
Đúng là ngoài Hình thì Ý cũng là điều quan trọng và tác động lớn đến phong thủy 1 ngôi nhà. Em vẫn hóng các ý kiến đóng góp của cụ và mọi người ạ

HYB

Xe tải
Nói về vấn đề này em nhờ các cụ chỉ giáo giúp em một việc.
Em đang ở căn hộ chung cư, muốn đặt cái bể cá cảnh ở phòng khách (Phòng khách nhà em ở giữa căn hộ ), em thấy mọi người bảo đặt bể cá thì phải đặt ở hướng Thanh Long không đặt tại hướng Bạch Hổ. Để xác định Thanh Long thì đứng giữa nhà hướng mặt ra cửa chính căn hộ bên tay trái là Thanh Long bên tay phải là Bạch hổ , vậy có đúng không ạ

trauxanh

Xe lăn
E cám ơn cụ. Sáng nay e đọc còm cụ, hôm trước e đo từ tâm nhà ra cửa chính ah. Chiều e đi làm về e đo lại để nhờ cụ. E Cám ơn cụ nhiều.
Trên này chỉ có dữ liệu là bản vẽ tương đối chính xác về tỷ lệ các kích thước, và cái độ số đó thôi.

Vẽ dài ngắn không chuẩn, độ số không biết cách đo thì lấy gì để phân định?

Cụ đo lại đi nhé.

trauxanh

Xe lăn
Vâng, cảm ơn cụ nhiều, nhà em cách Cầu Đuống chỉ khoảng 800m, trên đường vào khu ĐTM Việt Hưng.
Khu TT của 1 nhà máy nên tuyệt đại đa số là công nhân lao động, người hưu trí nhiều, dân trí cũng hạn chế, tệ nạn cũng không hiếm.
Đúng là ngoài Hình thì Ý cũng là điều quan trọng và tác động lớn đến phong thủy 1 ngôi nhà. Em vẫn hóng các ý kiến đóng góp của cụ và mọi người ạ
Nếu nhà cụ gần sông Đuống như vậy, thì khí mạch ở đó lại khác rồi.

Và hướng đó không phải là hướng tốt ở mạch đó.

Tuy nhiên, con thuyền buồm ngoài biển vẫn có thể tiến ngược chiều gió nếu người điều khiển buồm biết vận dụng.