[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

sandstone

Xe hơi
Một ví dụ điển hình về việc xây nhà dựng cửa ở nông thôn Bắc Bộ ta xưa.
Đành rằng là làm nông thì suy nghĩ đơn giản, nhưng phép tắc chung chung đa số vẫn là quay mặt về đằng Đông Nam, ba gian hoặc cước sắc to được phép thì năm gian bảy gian, thêm hai chái nhà phụ.Trước có sân gạch nhìn xuống bếp đun sát cạnh chuồng trâu,cổng chính vào thường lệch sang bên.Rồi thì giếng nước vườn rau bên tả ,ao cá thủy đình bên hĩu cho vui mắt.Phía bắc tức đằng sau nhà thì giồng chuối lấy cái lá to bản để mà hòa hoãn chống cự với gió bắc,lấy cái ao cá bên hĩu để mà dung hòa cái nắng đằng chếch đằng tây.Chỗ ngủ của đàn ông và đàn bà tách biệt nhau.
Ban thờ thường ở gian giữa,nhìn thẳng theo hướng nhà.
Trên thì nhà nước quân chủ có nghiêm lệnh,dưới thì làng xóm có phép tắc.Được theo mình muốn cũng phải hài hòa với xóm giềng chứ không phải thầy nào bảo thế nào mà theo ngay được thế.

Về sau hình thành ra các nơi đô hội,thoạt đầu nhà cửa ở phố cũng chỉ là nơi buôn bán hàng ngày,còn sự trọng về xây cất thờ cúng thì vẫn là nhà ở quê.Đến khi hình thành ra được tầng lớp thị dân thì phép tắc xây dựng cũng theo quy hoạch của nhà nước và điều kiện phố xá,cốt làm sao giảm tối đa được những khắc nghiệt của thời tiết mà tăng tối đa được sự thuận lợi cho buôn bán.Một vài nhà cự phú thì xây dựng lộng lẫy nhưng bắt đầu cũng theo lối tây.Những công trình to của Tây thì mãi quãng đầu thế kỷ hai mươi mới hoàn thiện dần về phép tắc cho phù hợp với điều kiện địa phương nhưng tuân thủ khoa học thái tây là chính.

Phong thủy về hướng lọ hướng chai,phát tài ở Hà Nội ta sớm nhất là quãng những năm 90,lúc nhân quần bắt đầu có của ăn của để và sách vở tông phái nọ kia trong Nam ra mới được một số người quảng bá.

Hay quá...Bác chỉ giáo thêm cho em mấy Tông phái trong nam đuọc không? em không rành mấy vụ này nên hóng...!!

XPQ

Xe cút kít
đọc một lèo hết 7 page, em đặt cái dép ở đây để ngồi hóng :>

Lão thế là không phong thủy rồi,có còm thì còm vao trang 8 trang 6 chả còm,lại đi còm vào trang 7,liệu rồi các cụ í ném đá ném gạch,vớ vấn lại ném cả lịu đạn nữa thì chạy đi đâu? =))=))=))

qa108

Xe hơi
Em nghe các cụ bẩu : lấy vợ đàn bà làm nhà hướng nam nên cứ thế mà triển

Taihoatu

Xe lăn
Cháu thì thấy kinh nghiệm của các cụ ở quê là xây nhà bao giờ cũng quay hướng nam vì mùa hè thì mát mà mùa đông thì ko bị lạnh thổi thẳng vào nhà, nhưng ở HN này nơi đất chật người đông nên mới sinh ra cái hướng + với các thày phong thuỷ nữa nên cứ loạn cả lên

chuot08

Xe lăn
Em nghe các cụ bẩu : lấy vợ đàn bà làm nhà hướng nam nên cứ thế mà triển
Em cứ buồn cười cái câu này!
Lấy vợ đàn bà chứ chả nhẽ lại lấy vợ đàn ông? Mà đúng ra là lấy thiếu nữ con gái về làm vợ chứ đàn bà nó bị yểm huyệt hết rồi! :))
Nghe các cụ cũng phải lựa không thì đổ vỏ ốc! ;)

Anviethome

Xe hơi
Theo cháu thì phong thủy nên phân tích theo khoa học và tâm linh .

Chelski

Xe điện
Cháu thì thấy kinh nghiệm của các cụ ở quê là xây nhà bao giờ cũng quay hướng nam vì mùa hè thì mát mà mùa đông thì ko bị lạnh thổi thẳng vào nhà, nhưng ở HN này nơi đất chật người đông nên mới sinh ra cái hướng + với các thày phong thuỷ nữa nên cứ loạn cả lên
Hướng Nam thì quá chuẩn rồi cụ ơi\:D/ ,nhưng mà vẫn còn đến 8 hướng nữa thì biết phải làm sao ! Em cũng đồng ý quan điểm mua nhà đất : thứ nhất là Vị ( Bao gồm vị trí khu đất , điều kiện đi lại , ngõ hay phố , đất có lành hay kg , dưới đấy có gì không , có ma không X_Xb-(.....??? Và thứ 2 mới là : Hướng

Biba_239

Xe điện
Cụ 262626 có vẻ giống cụ ATXN trước đây ghê cơ?

Cùng với ý kiến 1 số cụ đã tham gia về chủ đề tương quan Con người và Phong thủy, hay là mối quan hệ Thiên- Địa- Nhân, thì nhẽ cụ nào đó mở thớt đi, em cũng tham gia vui cùng.:D
Nếu không phải AB thì cũng là đệ tử chân chuyền ạ :))

Biba_239

Xe điện
Lão thế là không phong thủy rồi,có còm thì còm vao trang 8 trang 6 chả còm,lại đi còm vào trang 7,liệu rồi các cụ í ném đá ném gạch,vớ vấn lại ném cả lịu đạn nữa thì chạy đi đâu? =))=))=))
Dạ, em thấy các cụ bẩu 7 nổi, mà em lại sợ chìm nên em chọn số 7 ạ :))

P/s: Em rót mà lão anh cứ úi em :(

Rực cháy

Xe buýt
VD : các cụ cứ vào google mà tra thì sẽ thấy đặt WC vào cung âm quý nhân thì hoạ liền tay đấy.
Chúc các cụ may mắn.
Gu gờ cao thủ quá nhỉ cụ nhỉ :)
Thế đặt WC vào cung dương quý nhân thì có chiều trúng đề luôn hả cụ?

trauxanh

Xe lăn
Một ví dụ điển hình về việc xây nhà dựng cửa ở nông thôn Bắc Bộ ta xưa.
Đành rằng là làm nông thì suy nghĩ đơn giản, nhưng phép tắc chung chung đa số vẫn là quay mặt về đằng Đông Nam, ba gian hoặc cước sắc to được phép thì năm gian bảy gian, thêm hai chái nhà phụ.Trước có sân gạch nhìn xuống bếp đun sát cạnh chuồng trâu,cổng chính vào thường lệch sang bên.Rồi thì giếng nước vườn rau bên tả ,ao cá thủy đình bên hĩu cho vui mắt.Phía bắc tức đằng sau nhà thì giồng chuối lấy cái lá to bản để mà hòa hoãn chống cự với gió bắc,lấy cái ao cá bên hĩu để mà dung hòa cái nắng đằng chếch đằng tây.Chỗ ngủ của đàn ông và đàn bà tách biệt nhau.
Ban thờ thường ở gian giữa,nhìn thẳng theo hướng nhà.
Trên thì nhà nước quân chủ có nghiêm lệnh,dưới thì làng xóm có phép tắc.Được theo mình muốn cũng phải hài hòa với xóm giềng chứ không phải thầy nào bảo thế nào mà theo ngay được thế.

Về sau hình thành ra các nơi đô hội,thoạt đầu nhà cửa ở phố cũng chỉ là nơi buôn bán hàng ngày,còn sự trọng về xây cất thờ cúng thì vẫn là nhà ở quê.Đến khi hình thành ra được tầng lớp thị dân thì phép tắc xây dựng cũng theo quy hoạch của nhà nước và điều kiện phố xá,cốt làm sao giảm tối đa được những khắc nghiệt của thời tiết mà tăng tối đa được sự thuận lợi cho buôn bán.Một vài nhà cự phú thì xây dựng lộng lẫy nhưng bắt đầu cũng theo lối tây.Những công trình to của Tây thì mãi quãng đầu thế kỷ hai mươi mới hoàn thiện dần về phép tắc cho phù hợp với điều kiện địa phương nhưng tuân thủ khoa học thái tây là chính.

Phong thủy về hướng lọ hướng chai,phát tài ở Hà Nội ta sớm nhất là quãng những năm 90,lúc nhân quần bắt đầu có của ăn của để và sách vở tông phái nọ kia trong Nam ra mới được một số người quảng bá.
Hướng Nam thì quá chuẩn rồi cụ ơi\:D/ ,nhưng mà vẫn còn đến 8 hướng nữa thì biết phải làm sao ! Em cũng đồng ý quan điểm mua nhà đất : thứ nhất là Vị ( Bao gồm vị trí khu đất , điều kiện đi lại , ngõ hay phố , đất có lành hay kg , dưới đấy có gì không , có ma không X_Xb-(.....??? Và thứ 2 mới là : Hướng
Những comments này em cho rằng đều hay này.

Vì đã phản ánh được một phần sự vô lý của quan niệm chọn nhà theo mệnh chủ.

Mời các cụ mợ tham gia thêm những khía cạnh khác của chủ đề này, ta cùng bàn cho xôm. Và em cũng mong mọi người đưa ra các quan điểm ứng dụng Phong thuỷ hiện đang tồn tại mà nó thiếu tính thuyết phục khác nữa.

fiatcoi

Xe tăng
Xây nhà theo phong thuỷ , nếu chung cư hoạc nhà ống thì khó cụ nhỉ .

be bư

Xe ngựa
E mua nhà cứ thích hướng đông nam cho nó mát còn phong thuỷ thế nào thì chịu

trauxanh

Xe lăn
Nhà cháu cứ tưởng cụ chỉ ra những sai lầm trong quan niệm phong thuỷ dựa trên những NGHIÊN CỨU KHOA HỌC, ai ngờ vẫn lại dựa trên MỘT TRƯỜNG PHÁI NÀO ĐÓ VỀ PHONG THUỶ. Tức là dùng quan niệm này để bác bỏ quan niệm khác. Nó cũng giống như trong đông y, đố cụ nào nói cho nhà cháu biết dưa hấu với dứa (thơm) là nóng hay mát. Mỗi sách 1 kiểu, căn bản bởi vì không sách nào dám định nghĩa: "nóng" là gì và "mát" là gì - trong đông y ấy.
Dạ em thì chưa biết có nghiên cứu khoa học nào công phu như vậy như vậy ạ, vì em cũng ít tham khảo.

Ý em hướng tới những quan niệm dân gian ta đang sống có sai lầm hay không, và dùng chính nhận thức của chúng ta để nói về cái vô lý hay có lý của nó. Chứ không phải là dùng lý thuyết này nói lý thuyết kia sai. Em đã nói rõ ở #1 rồi ạ.
Như em đã trình bày vài luận điểm của mình ở những trang đầu để nói về sự vô lý mà ai cũng thấy khi lập hướng theo tuổi, chứ có dùng lý thuyết phong thuỷ nào để phản bác nó đâu cụ?

Các cụ lưu ý giúp là hướng tới "quan niệm dân gian sai lầm", chứ không phải là "trường phái Phong thủy nào sai lầm"!

Chelski

Xe điện
Những comments này em cho rằng đều hay này.

Vì đã phản ánh được một phần sự vô lý của quan niệm chọn nhà theo mệnh chủ.

Mời các cụ mợ tham gia thêm những khía cạnh khác của chủ đề này, ta cùng bàn cho xôm. Và em cũng mong mọi người đưa ra các quan điểm ứng dụng Phong thuỷ hiện đang tồn tại mà nó thiếu tính thuyết phục khác nữa.
Vâng ! Cách đây vài năm em cũng suốt ngày tìm đất cát để chuyển từ chung cư cũ ra nhà riêng , xem cũng hàng chục căn nhà\:D/ , đất..... Tóm lại vị trí , địa lý , hướng , mệnh chủ... cũng chỉ một phần , Được cái là em có ông anh cũng giỏi tướng pháp địa lý nên cũng hay nhờ ông ấy đi xem hộ , đặc điểm của ông này là toàn đi xem buổi tối hoặc đêm(%)@-)^:)^ , chỉ cần đứng ngoài kg vào trong nhà và cuối cùng cũng kết được ngôi nhà tương đối ưng ý vì hợp với túi tiền cũng gần nhà ông bà nội ngoại , chợ búa trường học cũng tiện .

XPQ

Xe cút kít
trời,thế đúng với phòng của em luôn :|
Cái tình huống ấy thì chả cần phải phép tắc phong thủy cũng biết là có hại.Ai đời vừa chợp mắt phát bên kia tường lại có đứa ì ạch,rồi vò giấy rồi giật nước,thế thì làm sao nuôi được mộng lớn giữ được chí bền,cứ độ năm ba tiếng đồng hồ có bao nhiêu lại thuốn ra bằng sạch.

duchung_bmw

Xe tăng
Cái tình huống ấy thì chả cần phải phép tắc phong thủy cũng biết là có hại.Ai đời vừa chợp mắt phát bên kia tường lại có đứa ì ạch,rồi vò giấy rồi giật nước,thế thì làm sao nuôi được mộng lớn giữ được chí bền,cứ độ năm ba tiếng đồng hồ có bao nhiêu lại thuốn ra bằng sạch.
vâng,thế lên em mới kê giường lùi ra hơn,không sát tường như trước nữa :D