[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

trauxanh

Xe lăn
Cái tình huống ấy thì chả cần phải phép tắc phong thủy cũng biết là có hại.Ai đời vừa chợp mắt phát bên kia tường lại có đứa ì ạch,rồi vò giấy rồi giật nước,thế thì làm sao nuôi được mộng lớn giữ được chí bền,cứ độ năm ba tiếng đồng hồ có bao nhiêu lại thuốn ra bằng sạch.
Vâng!

Cái đó thì không phải là phong thuỷ, mà là khoa học sắp đặt phục vụ công năng, tiện nghi, an toàn và vệ sinh thôi.

Nay thì người ta cứ gọi ba cái nho nhỏ ấy là phong thủy, chứ em hóng thấy bẩu phong thủy thực sự thì không có tính toán gì đến mấy thứ đó.

XPQ

Xe cút kít
Vâng!

Cái đó thì không phải là phong thuỷ, mà là khoa học sắp đặt phục vụ công năng, tiện nghi, an toàn và vệ sinh thôi.

Nay thì người ta cứ gọi ba cái nho nhỏ ấy là phong thủy, chứ em hóng thấy bẩu phong thủy thực sự thì không có tính toán gì đến mấy thứ đó.
Bác làm rõ cái đầu bài cho chúng em chém vấy!Hiện nay tiêu đề thớt có thể được hiểu là:

"Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về "Một khái niệm chưa rõ ràng" đối với xây nhà và bố trí nhà cửa." =))=))=))=))=))

Luu Lehong

Xe container
Bac trâu dễ lại đi vào vết xe cũ của em về việc phản biện này, lại lắm thày nhiều ma. Nếu mà gặp mấy thày PT, TV của OF biết vọc vạch, quen phán cho mấy khách trên này là lại i om đấy :D!
Quan điểm của nhà em về vấn đề PT trong chọn đất, xây dựng nhà là cứ thuận công năng sử dụng, khoa học hợp lý nhất, thì đấy là phong thủy hợp cho mình. Nếu chọn như sách, như các thày phán thì chả có cái nhà nào ra hồn! Còn chuyện xem tuổi, chọn giờ, ngày tốt theo em không có giá trị gì! Các ý kiến này em đã nêu ở cái thớt em mở mấy tháng trước, nay vẫn bảo lưu quan điểm vậy!

..
Nhưng mà khoa học có cái ứng dụng của nó, nghĩa là trong điều kiện không hoàn hảo mà cải biến để lấy được cái tối ưu nhất có thể. Ví như đất không phải hình bát quái, mà lại hình chữ L hay chữ W chẳng hạn, vẫn phải làm sao cho đạt chuẩn sống, hay nhà nằm ngay ngõ cụt, dưới đường điện cao thế.... chẳng hạn, có chọn được đâu, nhưng phải cải tạo sao cho đạt được các chuẩn sống.

Như thế nghĩa là: 1. Chẳng cần xem tuổi, các cụ, số cho có đủ xèng xây nhà, mua nhà thì nghĩa là năm đẹp, đẹp nữa chỉ là gấm thêu hoa, rắn thêm chân =)) . 2. Mua nhà cứ kiếm nhà tại khu vực, địa điểm thuận lợi cho công việc, sinh sống và tầm xèng 3. Khuyết điểm đâu sửa đấy - đay là việc chính của PT
Thời mạt vận thầy bói nhan nhản cụ nói đúng đấy.
Cụ để ý mà xem, thầy bói toàn đàn ông, đa phần mù hoặc què, đi xem bói toàn đàn bà, đa phần nhiều tiền.
Nhất trí cơ bản với quan điểm của các bác!
Lành lặn không mù què, có dốt nát hay lười cũng còn nhúc nhắc làm được cửu vạn kiếm ăn. chỉ cái hạng đui què, nhưng lại thích chém để được người khác tung hô mới làm thày chứ bác =))

Em có chuyện này thật 100%:
Ông hàng xóm nhà em mới xây nhà (3 tầng), ông này cũng theo phong thủy và thực hiện đúng những điều chỉ dẫn ví dụ như: Thiết kế dưới chân cầu thang là bể cá, vì cầu thang ví là con Rồng, mà rồng thì phải có nước mới bay được.......
Hai tháng sau ngày Tân gia, ông chủ nhà đi làm nhà cho bạn, trèo lên rỡ mái fibro xi măng tầng 1, cao khoảng 3,4m, trượt ngã đầu đập vào hè gạch, đi cấp cứu tại BV 5 tiếng sau thì về chầu ông vải.
Vụ này em không biết giải thích thế nào????
Gặp thầy thì gia chủ lại ra 1 cơ số xèng cũng bái giải hạn bởi 1 xeri lý do thày nghĩ ra :D
...
Các cụ cứ bàn tiếp, rảnh tay lúc nào em lại vào bon chen! Em cũng thích phản biện cái này lắm! Tới đây, khi nào tiện em sẽ quay lại cái thớt cũ của em đã mở http://www.otofun.net/threads/cam-nhan-ve-cac-van-de-tam-linh-huyen-bi-thoi-nay-the-nao.894924/ để rì viu mấy chuyện bản thân em chứng kiến người thực, việc thực để các cụ đã tranh luận có phần gay gắt đả phá em hiểu và thông cảm sao em lại có quan điểm như vậy!

trauxanh

Xe lăn
Bác làm rõ cái đầu bài cho chúng em chém vấy!Hiện nay tiêu đề thớt có thể được hiểu là:

"Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về "Một khái niệm chưa rõ ràng" đối với xây nhà và bố trí nhà cửa." =))=))=))=))=))
Tức là thế này:

1- Dân ta đang có một số quan điểm phổ biến (không phải là tất cả mọi người nhé) về làm nhà thì sẽ phải tính toán phong thuỷ.

2- Chúng ta có thấy những cái quan điểm đó, và chúng ta nhận thấy quan điểm nào đó là không hợp lý về mặt triển khai tư duy thực tế chứ không phải về lý thuyết, và chúng ta đưa ra đây bàn. Như em thấy việc quan niệm làm/chọn nhà theo tuổi chủ nam là vô lý, thì em đưa ra.

3- Chúng ta bàn bằng logic thực tế, chứ không phải bằng kinh điển trường phái này nọ. Cũng như em nói nó vô lý vì mệnh những người trong nhà khác nhau, và ngôi nhà sẽ mang tính kế thừa cho các thế hệ sau có mệnh khác nhau.

4- Việc phong thuỷ đúng hay sai, hoặc trường phái phong thuỷ nào đúng sai ra sao, không phải việc bàn trong thớt này.

5- Các hiện tượng nhộm nhoạm lợi dụng phong thuỷ ngoài xã hội, lừa lọc, gây hậu quả nọ kia cũng không phải nội dung cần bàn.

Chỉ đi sâu vào việc chúng ta thấy hiện nay mọi người thường dùng những quan niệm phong thuỷ như thế nào để mua đất xây nhà và bố trí các bộ vị trong nhà (không liên quan đến những người không dùng tí nào phong thuỷ trong những việc đó nhé), và chúng ta tư duy thấy như thế là sai, và chúng ta mang quan điểm cá nhân, lập luận cá nhân dựa trên suy luận biện chứng lên đây mà cùng bàn bạc.

Đơn giản thế thôi ạ.

XPQ

Xe cút kít
Bác vẫn chưa xác quyết "Phong thủy" là gì và bao gồm những thành phần nào thì làm sao mà chém?

trauxanh

Xe lăn
Bác vẫn chưa xác quyết "Phong thủy" là gì và bao gồm những thành phần nào thì làm sao mà chém?
Thầy đọc lại cho em từ đầu đến giờ xem có cần phải xác quyết điều đó không?

Như là em mượn câu trên của thầy rồi em hỏi "xác quyết" là gì, "bao gồm" là gì, "thành phần" là gì, "chém" là gì??? Rồi em mí giả nhời nhé? :D:D:D

cuongba

Xe buýt
Nhà e hợp hướng Tây nên đi đâu cũng cơ khổ, nắng chiếu tận giường, từ hồi ở các nhà hướng Tây tới giờ e đen lên trông thấy. Chả thấy lợi ích đâu mà đã thấy bất cập rồi. Hóng các cụ xem có nên theo phong thuỷ thế k
Mợ hiểu nhầm ý của sách rồi. Tức là Mợ phải mua nhà ở bên Tây nó mới hợp. Vd Châu Âu, Mỹ, hoặc bét ra là Lào, Cam pốt v.v...

trauxanh

Xe lăn
Kiến thức uyên thâm của các cụ Em chịu, vào đọc mà cứ như vịt nghe sấm :(
Quan điểm của Em về xây dựng nhà cửa đơn giản lắm, mong các cụ đừng cười chê và Em xin lắng nghe những lời dạy bảo.
Theo em:
1. Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm: mình xây dựng căn nhà, trổ cửa sao cho hài hòa giữa ánh sáng và gió, số tầng, số phòng và các khu chức năng đủ dùng tránh lãng phí không cần thiết.
2. Luôn trong tư thế chủ động: Chọn vị trí đặt giường ngủ, bếp ... mà khi mình làm việc ở đó có thể quan sát được tối đa các sự việc diễn ra xung quanh tránh bị giật mình trước các biến động đó.
3. Ban thờ đặt nơi trang nghiêm tiện cho việc thờ cúng
4. Chú ý công tác an toàn phòng chống cháy nổ ....
5. Bố trí lối thoát hiểm ...
6 ....
Em rà soát lại vì ngày nay em bận...

Những cái này theo như em hiểu thì không phải là phong thuỷ, mà đây là bố trí công năng, tiện ích thôi ạ.

Thứ sáu

Xe tải
Tức là thế này:

1- Dân ta đang có một số quan điểm phổ biến (không phải là tất cả mọi người nhé) về làm nhà thì sẽ phải tính toán phong thuỷ.

2- Chúng ta có thấy những cái quan điểm đó, và chúng ta nhận thấy quan điểm nào đó là không hợp lý về mặt triển khai tư duy thực tế chứ không phải về lý thuyết, và chúng ta đưa ra đây bàn. Như em thấy việc quan niệm làm/chọn nhà theo tuổi chủ nam là vô lý, thì em đưa ra.

3- Chúng ta bàn bằng logic thực tế, chứ không phải bằng kinh điển trường phái này nọ. Cũng như em nói nó vô lý vì mệnh những người trong nhà khác nhau, và ngôi nhà sẽ mang tính kế thừa cho các thế hệ sau có mệnh khác nhau.

4- Việc phong thuỷ đúng hay sai, hoặc trường phái phong thuỷ nào đúng sai ra sao, không phải việc bàn trong thớt này.

5- Các hiện tượng nhộm nhoạm lợi dụng phong thuỷ ngoài xã hội, lừa lọc, gây hậu quả nọ kia cũng không phải nội dung cần bàn.

Chỉ đi sâu vào việc chúng ta thấy hiện nay mọi người thường dùng những quan niệm phong thuỷ như thế nào để mua đất xây nhà và bố trí các bộ vị trong nhà (không liên quan đến những người không dùng tí nào phong thuỷ trong những việc đó nhé), và chúng ta tư duy thấy như thế là sai, và chúng ta mang quan điểm cá nhân, lập luận cá nhân dựa trên suy luận biện chứng lên đây mà cùng bàn bạc.

Đơn giản thế thôi ạ.
Em rất hay theo dõi thớt cũng như đọc bài của Cụ. Tuy không liên quan đến chủ đẻ thớt nhưng mở thớt mới tang tên cụ vào thì hơi tốn tài nguyên. Cụ cho em hỏi phong thủy biển số Nick của em thế nào ạ. Em xin cám ơn!

trauxanh

Xe lăn
Em rất hay theo dõi thớt cũng như đọc bài của Cụ. Tuy không liên quan đến chủ đẻ thớt nhưng mở thớt mới tang tên cụ vào thì hơi tốn tài nguyên. Cụ cho em hỏi phong thủy biển số Nick của em thế nào ạ. Em xin cám ơn!
Hì hì, chào cụ!

Cái biển số chỉ là cái biển số, cái đẹp với người này chưa chắc là đẹp với người khác. Chẳng hạn như ông bán rau mà mặc comple thì không ai bảo đẹp cả.

Ý em là cái đó phụ thuộc vào riêng từng chủ thể.

XPQ

Xe cút kít
=))=))=))=))

Phong thủy là môt hệ thống siêu hình xét đến sự hài hòa của các yếu tố vũ trụ trong vũ trụ học Trung Hoa cổ đại,thiên nhiên với con người thông qua sự quan sát và các công cụ tính toán.Các thành tố được xét đến của phong thủy là : Vũ trụ thiên văn (Của người Tàu),địa mạo,địa chất,quy luật khí hậu,con người.

Thứ sáu

Xe tải
Hì hì, chào cụ!

Cái biển số chỉ là cái biển số, cái đẹp với người này chưa chắc là đẹp với người khác. Chẳng hạn như ông bán rau mà mặc comple thì không ai bảo đẹp cả.

Ý em là cái đó phụ thuộc vào riêng từng chủ thể.
Không, ý em muốn hỏi Cụ cái phong thủy của dẫy số trên biển em phong thủy có tốt không ý. Về cơ bản do một số Cụ, Mợ trên này khuyên em nên " Té " khỏi OF và đừng dùng Nick với biển số này, bình thường cũng chả sao nhưng nhiều Cụ, Mợ nói quá đâm em lại buồn buồn là :(

Huyceo

Xe hơi
Em sang năm làm nhà mà để đáp ứng đủ các điều kiện này chắc không xây nổi. Híc híc :-s

Mà cung âm quý nhân xác định thế nào vậy cụ, em google thấy mỗi nơi nói một kiểu khó hiểu quá. Nhà em hướng Đông Bắc ạ.
Âm quý nhân phải dùng phép " tam quái" và xem phương khí đến tính ra cụ nhé. Mình chỉ là người co duyên được sử dụng thôi ah. Chi phí không hề rẻ. Âm quý nhân chuyên dành để đặt bàn thờ gia tiên.

trauxanh

Xe lăn
E thì chả hiểu mấy, đọc báo thấy các Chiên gia PT nói là "cuộc đất". e hiểu nôm na nó là mảnh đất,miếng đất. Giả dụ cả day phố đều là 1 hướng nam hoặc bắc chẳng hạn thì dãy phố đó là cuộc đất hay từng nhà rieng lẻ làcuôcj đất? Nếu hợp mệnh thì các chủ nhà trong dãy phố sẽ tốt cả hay xấu cả. vậy tại sao trong dãy phố có nhà làm ăn tốt, có nhà thì lụn bại? Còn chung cư thì sao?Cả hướng của tòa chung cư hay hướng của từng căn hộ?Nếu hướng của cả tòa chung cư thì ko lẽ bang ấy chủ đều chung mệnh?Nếu tốt thì tất cả tốt và ngược lại phải ko ạ?Nhưng thực tế thì có người làm ăn thuận và người ko?Vậy cụ giải thích ntn về trường hợp này?
Cái này là ngoài chủ đề của thớt, nhưng theo ngu ý của em thì thế này:

Toàn bộ cùng mặt phố, nhưng ai đảm bảo rằng bên trong những căn nhà đó bố trí hoàn toàn bể phốt, bể ngầm, bể nổi, bếp, ban thờ, giường ngủ, và nhiều thứ nữa...là giống nhau?

Em cứ tư duy đơn giản thế này: Một hàng quân đứng nghiêm trước mặt, nhìn qua thì giống nhau. Nhưng ông thì đau nhức ở lưng, thỉnh thoảng vặn vẹo; ông thì cơ gân yếu, đứng 1 lúc thì bồn chồn; ông thì yếu thận, một tí thì phải bỏ hàng mà chạy chứ không thì tè ra quần; ông thì đói, tụt huyết áp...

Các căn nhà cũng vậy, tự do bài trí nên có thuận có nghịch, có đúng có sai. Vậy hoàn cảnh sẽ khác nhau chứ!

trauxanh

Xe lăn
Không, ý em muốn hỏi Cụ cái phong thủy của dẫy số trên biển em phong thủy có tốt không ý. Về cơ bản do một số Cụ, Mợ trên này khuyên em nên " Té " khỏi OF và đừng dùng Nick với biển số này, bình thường cũng chả sao nhưng nhiều Cụ, Mợ nói quá đâm em lại buồn buồn là :(
Không có sao cụ ạ! (một óp phơ tên Trauxanh cho biết) :))

Huyceo

Xe hơi
Trên off đây chứ đâu xa. Mới có vụ vợ mang bát hương nhà ngoại về thờ kia kìa. Thế nhà đới cụ tính sao. Hay xem tuổi vợ :D
Phải làm bàn thờ riêng cho nhà ngoại và thấp hơn nhà nôi chút kẻo gia đạo nat như tương.

trauxanh

Xe lăn
=))=))=))=))

Phong thủy là môt hệ thống siêu hình xét đến sự hài hòa của các yếu tố vũ trụ trong vũ trụ học Trung Hoa cổ đại,thiên nhiên với con người thông qua sự quan sát và các công cụ tính toán.Các thành tố được xét đến của phong thủy là : Vũ trụ thiên văn (Của người Tàu),địa mạo,địa chất,quy luật khí hậu,con người.
Cái gì thế này?~X(

Lão sa vào ngôn từ quá, cứ coi đó là một từ tượng trưng cho học thuật nào đó đi, còn nội dung là người dân bây giờ đang quan niệm ra sao mí là vấn đề chúng ta bàn.

Thứ sáu

Xe tải
Không có sao cụ ạ! (một óp phơ tên Trauxanh cho biết) :))
Tuy không có câu trả lời cụ thể, nhưng câu trả lời của Cụ cũng làm em yên lòng chút rồi ạ. Cám ơn Cụ nhiều!