[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

podr everet

Xe buýt
Em có chuyện này thật 100%:
Ông hàng xóm nhà em mới xây nhà (3 tầng), ông này cũng theo phong thủy và thực hiện đúng những điều chỉ dẫn ví dụ như: Thiết kế dưới chân cầu thang là bể cá, vì cầu thang ví là con Rồng, mà rồng thì phải có nước mới bay được.......
Hai tháng sau ngày Tân gia, ông chủ nhà đi làm nhà cho bạn, trèo lên rỡ mái fibro xi măng tầng 1, cao khoảng 3,4m, trượt ngã đầu đập vào hè gạch, đi cấp cứu tại BV 5 tiếng sau thì về chầu ông vải.
Vụ này em không biết giải thích thế nào????

robeo1958

Xe điện
Sr, em vào nhầm thớt thôi ạ

NhanmienDT

Xe tải
Bẩm các cụ mợ!

Em mở thớt này cũng nhằm tìm hiểu thêm các sai lầm về quan điểm, ý niệm, và các thực tế áp dụng Phong thuỷ trong xây dựng kiến thiết nhà cửa và bố trí các bộ vị căn nhà trong xã hội ta hiện nay. Đại khái phạm vi bó hẹp trong việc phản ánh và phân tích các hạn chế về tư duy áp dụng Phong thuỷ trong đời sống.

Ở đây, ta sẽ dùng phương pháp biện chứng để lý giải đúng sai của dân gian. Chứ không đi sâu vào lý thuyết hoặc lời lẽ của các kinh điển Phong thuỷ, vì phạm vi diễn đàn không cho phép, và nếu tranh luận về lý thuyết thì cũng không phải là diễn đàn chuyên môn.

Tức là chúng ta cứ mang những quan điểm sử dụng Phong thuỷ hiện nay của người dân, hay của bản thân ra bàn bạc và phân tích cho vui. Chắc cũng có nhiều vấn đề.

Em xin mở đầu bằng một trong những quan điểm phổ biến mà em thường thấy, đó là xây nhà theo mệnh chủ nhà. Cá nhân em cho rằng nếu đó là quan điểm chi phối số 1, duy nhất của bất kỳ ai đó, thì là sai lầm nghiêm trọng!

Chẳng hạn một người nam sinh 1981- Tân Dậu- Khảm mệnh (Đông tứ mệnh) thì phải xây nhà, chọn đất, hay mua nhà theo 4 hướng tốt theo Bát trạch. Đó là:
- Chính Bắc: phục vị.
- Chính Nam: Diên niên (phúc đức).
- Đông Nam: Sinh khí.
- Chính Đông: thiên y

Và nếu có điều kiện lựa chọn, thì sẽ phải tránh 4 hướng còn lại thuộc Tây trạch (Đông Bắc, Tây Nam, chính Tây và Tây Bắc).

Đó là 1 quan điểm tương đối phổ biến phải không ạ?

Xin mời các cụ mợ tham gia và kiến giải theo tư duy biện chứng, xem có hợp lý không? Chứ không dùng lý thuyết như kiểu: "Sách nó nói thế". :D:D:D
:((:((:((:((:((:((:((cụ lấy vidu đúng tuổi e lại còn đúng cả hướng nhà (xấu) - nhà e hướng Tây Bắc, cụ có cao kiến giúp e làm cách gì hóa giải hướng này với

trauxanh

Xe lăn
Em giờ mới về được, thật có lỗi với các cụ mợ!

Đọc hết một lượt, em thấy sự nhiệt tình của mọi người, quả là trân trọng!
Các ý kiến đều hay, đa dạng, thực tế cũng như lý thuyết...và rất mở rộng. Một số cụ đã đi rất sát chủ trương của thớt, em rất cảm ơn!

Tuy nhiên cũng có nhiều ý kiến hay, nhưng phạm vi quá rộng so với phạm vi em đặt ra ngay đầu thớt. Điều này là một thực tế ở bất cứ đâu khi bàn đến chủ đề Phong thủy, nhưng như vậy sẽ dẫn đến sự mông lung, vô tận, không có kết luận thỏa đáng...và làm mất đi nhận thức có ích cho mọi người. Ngay cả trên những diễn đàn chuyên sâu về Phong thủy cũng diễn ra điều này vì không có cái đích thỏa đáng.

Chính vì vậy em mở thớt đề cập đến từng việc một, tạm hết việc đó thì em hoặc các cụ mợ có nhận thấy, hoặc có quan điểm riêng về những tồn tại phổ biến trong quan niệm ứng dụng Phong thủy hiện nay, lại nêu tiếp việc khác để chúng ta phán định bằng tư duy biện chứng của chúng ta. Chứ mở rộng ra phạm vi lớn hơn, mang tính khái niệm hoặc lý thuyết khó hiểu thì không phải chủ trương của thớt.
Điều nữa là chúng ta bám vào từng chủ đề tồn tại trong dân gian, bàn bạc phân tích đúng sai bằng tinh thần khoa học. Chứ không cần thiết mang những thực tế sai nhầm của các thầy giang hồ để đồng quy vào giá trị của những kiến thức lớn hơn khó bàn. Không khác gì nay thấy tòa xử sai vài trường hợp thì ta bảo là công lý không tồn tại, hay là việc dạy và học cũng như sách giáo khoa sai sót thì ta bảo là không cần học, hoặc vài trường hợp chết oan trong bệnh viện thì ta kết luận rằng y học không hề có giá trị....

Quay lại vấn đề nhận thức thông thường rằng xây/chọn nhà theo tuổi mà em đã đưa ra, em không mượn khái niệm nào huyền bí và có quan điểm ở những trang đầu, rằng em thấy vô lý như vậy. Mong mọi người thêm các phân tích, nhận định bằng chính tư duy của mình để thấy đúng sai. Đừng Gúc, và đừng thiên kiến, ta dùng biện chứng thực tế hay hơn.

Các cụ mợ tham gia thêm về vấn đề này nếu thấy hay, rồi hòm hòm, ta lại đưa thêm vấn đề cụ thể nào đó lên, rồi bàn tiếp ạ.:D

trauxanh

Xe lăn
Một số cụ mợ có tag tên em trong comment đề cập những vấn đề cụ thể, em sẽ trả lời theo quan điểm của cá nhân em.
Nhưng cho em từ từ lần lượt chút, vì khối lượng thông tin lớn quá. Và cũng nhiều thứ vượt ra ngoài phạm vi thớt này thì em cân nhắc mức độ giả nhời, hoặc ta sẽ để sau, trong một thớt nào đó.
Thế cho vui ạ.:D

waterfall

Xe buýt
Tâm lý thì đến lúc ở đỉnh thành công người ta hay sợ suy sợ mất.Mà thành công trong các xã hội kiểu TQ và VN thì ít khi nhờ vào tài năng là chính,như kiểu vẫn nói người tính không bằng giời tính.
Thế cho nên thành ra tâm bệnh.Mà có bệnh thì vái tứ phương.Ở HY có ông thợ bốc mả uống rượu như két mà rồi cũng thành ra thầy phong thủy thây.
Cụ phán hay quá. Em vote!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e hợp hướng Tây nên đi đâu cũng cơ khổ, nắng chiếu tận giường, từ hồi ở các nhà hướng Tây tới giờ e đen lên trông thấy. Chả thấy lợi ích đâu mà đã thấy bất cập rồi. Hóng các cụ xem có nên theo phong thuỷ thế k
Bán cho e đê e mệnh thổ rất hạp hướng tây.

dragontalon0802

Xe hơi
Em có chuyện này thật 100%:
Ông hàng xóm nhà em mới xây nhà (3 tầng), ông này cũng theo phong thủy và thực hiện đúng những điều chỉ dẫn ví dụ như: Thiết kế dưới chân cầu thang là bể cá, vì cầu thang ví là con Rồng, mà rồng thì phải có nước mới bay được.......
Hai tháng sau ngày Tân gia, ông chủ nhà đi làm nhà cho bạn, trèo lên rỡ mái fibro xi măng tầng 1, cao khoảng 3,4m, trượt ngã đầu đập vào hè gạch, đi cấp cứu tại BV 5 tiếng sau thì về chầu ông vải.
Vụ này em không biết giải thích thế nào????
Phong thuỷ là 1 cái để mình đặt niềm tin về tín nghưỡng chứ ko phải việc gì cũng đổi cho nó được cụ ạ. Chẳng lẽ xây nhà hướng phát lộc là không cần đi làm mà chỉ suốt ngày đánh đề? Sao gặp vận xui không đổi cho mấy cái tín ngưỡng hơn như cúng bái chùa chiền, bói toán, đốt vàng mã mà lại đổi cho 1 cái có yếu tố khoa học là phong thuỷ trong nhà ở?
Còn phong thuỷ như cụ nói là làm bể nước dưới gầm cầu thang thì không đúng nhé, chỗ cầu thang là nơi ẩm thấp lắm muỗi, ao tù nước đọng lại bốc hơi nước ngay giữa nhà thì ko bị ảnh hưởng sức khoẻ mới lạ. Đôi khi các thầy phong thuỷ vẽ ra để chứng tỏ mình cao minh hơn người nhưng về phong thuỷ kiến trúc như vậy là phản khoa học.

aotim

Xe container
e thấy nên chọn hướng bàn thờ thôi chứ hướng nhà có cũng được mà kg đúng cũng chả sao, tỉ dụ như e có nhà hướng kg hợp, vậy vẫn đổi đến cái thứ 4 rồi :)

BabyInCar™

Xe tải
Nhà e tầng 9 chung cư , nên xem hướng theo ban công , hay cửa nhà , hay cửa cả toà nhỉ các cụ :(

namsvmore

Xe hơi
Bẩm các cụ mợ!

Em mở thớt này cũng nhằm tìm hiểu thêm các sai lầm về quan điểm, ý niệm, và các thực tế áp dụng Phong thuỷ trong xây dựng kiến thiết nhà cửa và bố trí các bộ vị căn nhà trong xã hội ta hiện nay. Đại khái phạm vi bó hẹp trong việc phản ánh và phân tích các hạn chế về tư duy áp dụng Phong thuỷ trong đời sống.

Ở đây, ta sẽ dùng phương pháp biện chứng để lý giải đúng sai của dân gian. Chứ không đi sâu vào lý thuyết hoặc lời lẽ của các kinh điển Phong thuỷ, vì phạm vi diễn đàn không cho phép, và nếu tranh luận về lý thuyết thì cũng không phải là diễn đàn chuyên môn.

Tức là chúng ta cứ mang những quan điểm sử dụng Phong thuỷ hiện nay của người dân, hay của bản thân ra bàn bạc và phân tích cho vui. Chắc cũng có nhiều vấn đề.

Em xin mở đầu bằng một trong những quan điểm phổ biến mà em thường thấy, đó là xây nhà theo mệnh chủ nhà. Cá nhân em cho rằng nếu đó là quan điểm chi phối số 1, duy nhất của bất kỳ ai đó, thì là sai lầm nghiêm trọng!

Chẳng hạn một người nam sinh 1981- Tân Dậu- Khảm mệnh (Đông tứ mệnh) thì phải xây nhà, chọn đất, hay mua nhà theo 4 hướng tốt theo Bát trạch. Đó là:

Và nếu có điều kiện lựa chọn, thì sẽ phải tránh 4 hướng còn lại thuộc Tây trạch (Đông Bắc, Tây Nam, chính Tây và Tây Bắc).

Xin mời các cụ mợ tham gia và kiến giải theo tư duy biện chứng, xem có hợp lý không? Chứ không dùng lý thuyết như kiểu: "Sách nó nói thế". :D:D:D
Quan điểm của em là không cần phải tìm hiểu nó đúng hay không, không cần tìm hiểu tại sao ngày xưa người ta lại nghĩ ra 1981 là Khảm.
Vấn đề là mình nên thử, nếu thấy đúng thì theo, thấy sai thì tránh. Cái gì cũng có lý của nó thì nó mới tồn tại. Cái gì không hợp lý sẽ bị đào thải.
Còn trình của mình chưa đủ để tìm căn nguyên thì mình sử dụng thôi. VD đơn giản như cụ không biết viết phần mềm nhưng cụ biết sử dụng phần mềm ấy.

namsvmore

Xe hơi
Các cụ cao minh thì chỉ dẫn cho về trường hợp này, em lăn tăn mãi.
Ví dụ : 1 gia đình 3 người gồm cha, mẹ, con trai . Đúng ra sẽ lấy tuổi cha để bố trí hợp phong thuỷ. Em ví dụ luôn là tuổi người cha là Đông tứ trạch. Và thời gian cứ trôi, người con trai lớn, anh ta bắt đầu gánh vác gia đình thì nảy sinh ra 2 tình huống :
1. Nếu anh ta cũng thuộc Đông tứ trạch thì không nói làm gì, mọi việc vẫn ổn.
2. Nếu anh ta ngược với bố mình, anh ta thuộc Tây tứ trạch chẳng hạn, việc bài trí phong thuỷ sẽ khắc với anh ta. Lúc này, anh ta nên làm gì ạ? Bán nhà đi ở chỗ khác hay làm thế nào?
Mong các cụ minh giám
Anh ấy có 2 cách:
1- đi chỗ khác hợp hơn
2- ở nhà cũ và tìm thầy để hoá giải

trauxanh

Xe lăn
Cụ 262626 có vẻ giống cụ ATXN trước đây ghê cơ?

Cùng với ý kiến 1 số cụ đã tham gia về chủ đề tương quan Con người và Phong thủy, hay là mối quan hệ Thiên- Địa- Nhân, thì nhẽ cụ nào đó mở thớt đi, em cũng tham gia vui cùng.:D

chuot08

Xe lăn
Giờ mới biết có thớt, em hóng! :D

trauxanh

Xe lăn
Quan điểm của em là không cần phải tìm hiểu nó đúng hay không, không cần tìm hiểu tại sao ngày xưa người ta lại nghĩ ra 1981 là Khảm.
Vấn đề là mình nên thử, nếu thấy đúng thì theo, thấy sai thì tránh. Cái gì cũng có lý của nó thì nó mới tồn tại. Cái gì không hợp lý sẽ bị đào thải.
Còn trình của mình chưa đủ để tìm căn nguyên thì mình sử dụng thôi. VD đơn giản như cụ không biết viết phần mềm nhưng cụ biết sử dụng phần mềm ấy.
Nhất trí cao với ý kiến của cụ!

Tuy nhiên, chủ đề thớt là mang những nhận thức phổ biến của xã hội hiện nay ra để chúng ta nhận định đúng hay sai. Tức là chủ thể đã có ý niệm dùng Phong thủy trong đời sống rồi, và ý niệm đó chính xác không? Chứ không phải bàn về việc Phong thủy có đúng hay không, hoặc ta có tin Phong thủy hay không?

Đó là chủ trương của em, cũng đã đề cập ngay tên thớt và trong nội dung đầu thớt.

Còn bàn sâu thêm, rộng thêm, nhẽ khi nào đó sẽ có ai đó mở một thớt nào đó ạ. :D

5banhxe

Xe điện
Bẩm các cụ mợ!

Nhà cháu cứ tưởng cụ chỉ ra những sai lầm trong quan niệm phong thuỷ dựa trên những NGHIÊN CỨU KHOA HỌC, ai ngờ vẫn lại dựa trên MỘT TRƯỜNG PHÁI NÀO ĐÓ VỀ PHONG THUỶ. Tức là dùng quan niệm này để bác bỏ quan niệm khác. Nó cũng giống như trong đông y, đố cụ nào nói cho nhà cháu biết dưa hấu với dứa (thơm) là nóng hay mát. Mỗi sách 1 kiểu, căn bản bởi vì không sách nào dám định nghĩa: "nóng" là gì và "mát" là gì - trong đông y ấy.

mocmeo_02

Xe buýt
Theo em thì "Phong thủy" là "Phong thủy". Lấy khoa học và logic học vào giải thích thì không còn là "Phong thủy" nữa. Tương tự như việc cố lấy khoa học để giải thích những hiện tượng tâm linh, mê tín, tín ngưỡng... vừa khiên cưỡng vừa chả ra làm sao cả.

BabyInCar™

Xe tải
Nhà e tầng 9 chung cư , nên xem hướng theo ban công , hay cửa nhà , hay cửa cả toà nhỉ các cụ :(

XPQ

Xe cút kít
Một ví dụ điển hình về việc xây nhà dựng cửa ở nông thôn Bắc Bộ ta xưa.
Đành rằng là làm nông thì suy nghĩ đơn giản, nhưng phép tắc chung chung đa số vẫn là quay mặt về đằng Đông Nam, ba gian hoặc cước sắc to được phép thì năm gian bảy gian, thêm hai chái nhà phụ.Trước có sân gạch nhìn xuống bếp đun sát cạnh chuồng trâu,cổng chính vào thường lệch sang bên.Rồi thì giếng nước vườn rau bên tả ,ao cá thủy đình bên hĩu cho vui mắt.Phía bắc tức đằng sau nhà thì giồng chuối lấy cái lá to bản để mà hòa hoãn chống cự với gió bắc,lấy cái ao cá bên hĩu để mà dung hòa cái nắng đằng chếch đằng tây.Chỗ ngủ của đàn ông và đàn bà tách biệt nhau.
Ban thờ thường ở gian giữa,nhìn thẳng theo hướng nhà.
Trên thì nhà nước quân chủ có nghiêm lệnh,dưới thì làng xóm có phép tắc.Được theo mình muốn cũng phải hài hòa với xóm giềng chứ không phải thầy nào bảo thế nào mà theo ngay được thế.

Về sau hình thành ra các nơi đô hội,thoạt đầu nhà cửa ở phố cũng chỉ là nơi buôn bán hàng ngày,còn sự trọng về xây cất thờ cúng thì vẫn là nhà ở quê.Đến khi hình thành ra được tầng lớp thị dân thì phép tắc xây dựng cũng theo quy hoạch của nhà nước và điều kiện phố xá,cốt làm sao giảm tối đa được những khắc nghiệt của thời tiết mà tăng tối đa được sự thuận lợi cho buôn bán.Một vài nhà cự phú thì xây dựng lộng lẫy nhưng bắt đầu cũng theo lối tây.Những công trình to của Tây thì mãi quãng đầu thế kỷ hai mươi mới hoàn thiện dần về phép tắc cho phù hợp với điều kiện địa phương nhưng tuân thủ khoa học thái tây là chính.

Phong thủy về hướng lọ hướng chai,phát tài ở Hà Nội ta sớm nhất là quãng những năm 90,lúc nhân quần bắt đầu có của ăn của để và sách vở tông phái nọ kia trong Nam ra mới được một số người quảng bá.