[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

XPQ

Xe cút kít
Cháu xin đưa một ví dụ về họ nhà cháu. Họ quyết định xây nhà thờ họ, một giai dòng chính mời một thầy phong thuỷ " cao tay" lắm mà anh ấy theo về để xem. Thầy phán mấy thứ, trong đó có việc phải làm một cái ao giả trước nhà( vì điều kiện đất không cho xây ao thật). Thế là cả họ xây một cái ao giả bê tông theo kích cỡ của thầy. Một thời gian sau, một giai dòng trưởng về giỗ họ mời một thầy khác cũng " cao tay" lắm," nổi" lắm. Thầy vừa về nhìn cái ao phán luôn: sao lại xây cái này, đập ngay; để cái ao ở đây thì con cháu hết đường làm ăn. Cả họ ngẩn tò te, chả biết làm đường nào. Bây giờ thì cái ao ấy vẫn còn và không ai quan tâm đến nó nữa. Cháu rút ra kinh nghiệm:
+phong thuỷ là môn khoa học thực sự, nhưng nó phải còn một yếu tố nữa là niềm tin của người áp dụng. Nếu không dễ rơi vào mê tín.
+ các quy tắc phong thuỷ của nhiều trường phái( nhiều thầy phong thuỷ) là không đồng nhất, giống như triết học vậy vẫn còn đang tranh cãi.
+ em hỏi: nhà nước mình có công nhận phong thuỷ là một ngành khoa học chưa ạ? Ở đâu dạy ? Vì bản thân em thấy có rất nhiều người có chức vị, học thức thường hay theo các thầy phong thuỷ để xin tư vấn.
Tâm lý thì đến lúc ở đỉnh thành công người ta hay sợ suy sợ mất.Mà thành công trong các xã hội kiểu TQ và VN thì ít khi nhờ vào tài năng là chính,như kiểu vẫn nói người tính không bằng giời tính.
Thế cho nên thành ra tâm bệnh.Mà có bệnh thì vái tứ phương.Ở HY có ông thợ bốc mả uống rượu như két mà rồi cũng thành ra thầy phong thủy thây.

hungeverest

Xe điện
Số e khổ,cứ ở nhà thuê thì làm ăn đc,có tiền mua nhà là lại phải bán đi trả nợ,e nghiệm thấy đúng cho nên bây giờ e vẫn phải đi thuê,ko có nhà để chọn phong thuỷ

dragontalon0802

Xe hơi
Thì ra dạo này KTS chết đói hết là vì các thầy phong thủy được mùa phán bậy dọa dẫm. Dân thì cứ u u minh minh, chỉ sợ những thứ trừu tượng.
Nếu 1 KTS không biết cơ bản về phong thủy thì chết đói không oan đâu cụ ạ. Phong thủy không đơn giả chỉ là tâm linh mà còn hiện hữu trong việc bố trí và sử dụng hàng ngày ạ.

Phaodung

Xe tăng
Nếu 1 KTS không biết cơ bản về phong thủy thì chết đói không oan đâu cụ ạ. Phong thủy không đơn giả chỉ là tâm linh mà còn hiện hữu trong việc bố trí và sử dụng hàng ngày ạ.
KTS được học kỹ về Vật lý kiến trúc cụ ạ. Mà Vật lý kiến trúc là bố của phong thuỷ cơ.
Em nói KTS chết đói vì thầy phong thuỷ là do dân trí thấp chứ ko phải do KTS dốt đâu mà cụ chạnh lòng, he he....

dragontalon0802

Xe hơi
KTS được học kỹ về Vật lý kiến trúc cụ ạ. Mà Vật lý kiến trúc là bố của phong thuỷ cơ.
Em nói KTS chết đói vì thầy phong thuỷ là do dân trí thấp chứ ko phải do KTS dốt đâu mà cụ chạnh lòng, he he....
1 nội dung mà giải thích theo các nghĩa khác nhau thôi cụ. Nhưng vật lý kiến trúc Tây nó cũng học mà toàn con số, không rối rắm về quan niệm như ở mình. Phong thủy là ông cha đúng kết hàng ngàn năm nên cũng nhiều cái đúng dù khoa học không giải thích được cụ ạ. Ví dụ như "dằm đất" chẳng hạn, có vùng đất cứ thế mà phất, có vùng thì lụi bại mặc dù bây giờ sống ít khi giao tiếp và chịu ảnh hưởng bởi hàng xóm.

daigianhaque

Xe buýt
E ko dám phản biện biện chứng, vì ko đủ trình. Nhưng phong thủy theo bát trạch thì nó là quá sơ đẳng khi chọn hướng nhà cửa, đặc biệt vs âm phần thì đôi khi còn là họa lớn. Mà đa số các nhà "phong thủy" của ta hiện tại thì lại chỉ biết có bát trạch vì nó dễ học dễ áp dụng.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

butchikim

Xe ba gác
Nhưng nhỡ hướng Tây mà bên đối diện có cái biu đinh nó che hết nắng quái,nhà có điều kiện lại thông gió vù vù điều hòa mát rượi thì lại ngon.
Cháu thì chỉ "nhỡ có ai tặng" thì....cháu xin ạ =))

archmoc

Xe tải
Cụ Hiến Lê nói:
...Và tôi cho cứ tận lực của mình là hơn cả. Nếu có số thì con người có khi cũng thắng được số[114]. Tất cả các sách số đều khuyên vậy: "Tín mệnh bất tín lực, thất chi viễn hĩ" (Tin số mà không tin sức mình thì lầm lớn). Vả lại người ta có thể sửa được số. Cổ nhân tin rằng số giàu mà mình không ham giàu, tránh giàu thì sẽ tăng tuổi thọ; số sang mà mình tránh sang thì được hưởng phúc nhiều hơn. Cổ nhân còn nói: "vận nước thắng vận người" (Quốc mạng thắng nhân mạng). Những lời đó đều đúng cả...
....
....Thời càng loạn thì những môn bói, lí số càng được nhiều người tin. Chiến tranh liên miên mấy chục năm, xã hội lại bất công, có khả năng, có gắng sức cũng vô ích, vậy thì biết tin ở gì bây giờ? Các "mét" coi chữ kí, chỉ tay, các cô bói bài tây, các thầy bói, gần như không khu nào không có. Báo chí đua nhau đăng mục Tử vi hằng ngày (!); các sách tử vi, tử bình, bói xuất hiện nhan nhản, bán chạy hơn cả sách báo khiêu dâm. Sự mê tín cơ hồ như bất tử. Xã hội còn bất công, còn những kẻ nghèo khổ, bị áp bức thì không sao dẹp mê tín được. Họ phải mê tín để có chút hi vọng. Từ 1945 đến nay, tôi thấy cái lí trí của loài người, kể cả hạng người gọi là trí thức, yếu ớt một cách thảm hại, luôn luôn bị tình cảm chi phối...
( có thể ko liên quan đến chủ đề cụ thể ở đây, nhưng post tham khảo vì cũng liên quan chút, dù nhiều hay ít)

Phaodung

Xe tăng
Thời mạt vận thầy bói nhan nhản cụ nói đúng đấy.
Cụ để ý mà xem, thầy bói toàn đàn ông, đa phần mù hoặc què, đi xem bói toàn đàn bà, đa phần nhiều tiền.

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Em thì nghĩ là đã là phong thuỷ cho sự sống và làm ăn của một con người thì chế độ mẫu hệ hay phụ hệ là chẳng liên quan
:) :) ô em tưởng mợ phải nhất trí chứ ợ :D

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Cụ Hiến Lê nói:
...Và tôi cho cứ tận lực của mình là hơn cả. Nếu có số thì con người có khi cũng thắng được số[114]. Tất cả các sách số đều khuyên vậy: "Tín mệnh bất tín lực, thất chi viễn hĩ" (Tin số mà không tin sức mình thì lầm lớn). Vả lại người ta có thể sửa được số. Cổ nhân tin rằng số giàu mà mình không ham giàu, tránh giàu thì sẽ tăng tuổi thọ; số sang mà mình tránh sang thì được hưởng phúc nhiều hơn. Cổ nhân còn nói: "vận nước thắng vận người" (Quốc mạng thắng nhân mạng). Những lời đó đều đúng cả...
....
....Thời càng loạn thì những môn bói, lí số càng được nhiều người tin. Chiến tranh liên miên mấy chục năm, xã hội lại bất công, có khả năng, có gắng sức cũng vô ích, vậy thì biết tin ở gì bây giờ? Các "mét" coi chữ kí, chỉ tay, các cô bói bài tây, các thầy bói, gần như không khu nào không có. Báo chí đua nhau đăng mục Tử vi hằng ngày (!); các sách tử vi, tử bình, bói xuất hiện nhan nhản, bán chạy hơn cả sách báo khiêu dâm. Sự mê tín cơ hồ như bất tử. Xã hội còn bất công, còn những kẻ nghèo khổ, bị áp bức thì không sao dẹp mê tín được. Họ phải mê tín để có chút hi vọng. Từ 1945 đến nay, tôi thấy cái lí trí của loài người, kể cả hạng người gọi là trí thức, yếu ớt một cách thảm hại, luôn luôn bị tình cảm chi phối...
( có thể ko liên quan đến chủ đề cụ thể ở đây, nhưng post tham khảo vì cũng liên quan chút, dù nhiều hay ít)
Mê tín (niềm tin trong sự mê mị)- mê tín dị đoan niềm tin đặt vào những điều kỳ dị hoàn toàn ko nên. Nhưng niềm tin trong sự sáng suốt, khoa học thì cũng đáng có :D

XPQ

Xe cút kít
Thế mới cần bác thớt làm rõ cái chủ đề, phong thuỷ là gì? Gồm những thành tố nào?
Thế thì mới có cái để mà lô dích mí biện chứng.
Chứ không lại sa đì...à quên, thoát vị vào những u u minh minh thì cãi nhau đến lòi tói cũng chả để làm gì!
Phải công nhận, khoa địa lý người Tàu khởi sự trước phương Tây, nhưng rồi tụt lại, sa đà vào mê tín theo vô vàn cách khác nhau.
Nhân thể, trong quần thể kim tự tháp Ai cập, có một cái có cấu trúc bên ngoài khác những cái khác, về sau nghiên cứu phát hiện ra là do nó được quy hoạch vào một vùng cát yếu thành ra bị lún. Chỉ riêng việc đưa được ra giải pháp xử lý đã thể hiện trình độ và kiến thức tuyệt vời của thời đó.

cracker271

Xe hơi
hóng các cụ mợ biết phong thủy, anh em đây chuyên xe chắc chỉ nắm được những thứ cơ bản thôi chứ nhỉ

Bomva

Xe điện
Phong thủy là một trong những bộ môn chém gió!