[Funland] Bàn về cuộc hành quân thần tốc của Quang Trung Nguyễn Huệ

moonlight

Xe tăng
Bao giờ cho đến ngày xưa các cụ nhỉ?!

ntfine

Xe hơi
Về vấn đề hành quân trong ngần đó ngày em nghĩ có thể làm được thời đó thể chất con người sinh ra đã lao động chân tay, sức khỏe cùng thói quen rèn luyện đảm bảo được việc đi lại, nhưng đảm bảo bí mật cho cuộc hàng quân lớn với số lượng con người khổng lồ thì quả là khó.

TÉP

Xe buýt
Từ 1786 đến 1789 Nguyễn Huệ kéo quân ra bắc đến mấy lần rồi lại rút về, ngu gì mà rút hết quân, phải để lại phòng bị chứ.
Hành quân thần tốc là nói chung thôi chứ thực ra là vừa đi vừa hợp quân, xuất phát từ Phú Xuân chỉ toàn quân tinh nhuệ với voi thôi, hành quân làm gì chả nhanh.
Tuyển thêm quân ở Nghệ An, Thanh Hóa rồi ra đến Tam Điệp được chục vạn cũng là bình thường, ngày xưa đánh nhau toàn dao kiếm cứ khỏe là được, không mất thời gian huấn luyện.
Cái tài của Nguyễn Huệ là hợp quân quá bí mật, mang gần chục vạn người đến tận Ngọc Hồi rồi quân Thanh mới biết, thế chả cần đánh cũng sợ vãi đ,ái ra mà chạy rồi.

kaka07

Xe máy
với phần voi cưỡi đại bác bắn thì sao nhĩ, ko lẽ để cái đại bác trên lưng voi, mỗi lần bắn xog, quản tượng leo lên reload @@

khanhhoa1912

Xe tải
em thấy có tích bảo cụ quang trung kiếm được loại thảo dược gì như kiểu cỏ hay đá bây h giúp lính ăn có thể đi không biết mệt.tất n hiên về sau phải nghỉ bù không thì suy nhược cơ thể.
E nghĩ có thể là cần sa, loại này chơi là không biết mệt, hết thuốc thì mới dừng, đúng ko cụ ?;))

khanhhoa1912

Xe tải
Chết cười với cụ.
Tăng lên 5 người là có ông đi suốt đêm ko nghỉ đấy.
Đọc huyền thoại thì cũng nên cân nhắc:
Điều đấy có thật không?
Đã ai lặp lại điều đó chưa?
Thực tế mình đã khiêng người ốm lên viện rồi. Đi hơn 1 km mà mũi với mồm tranh nhau thở.
Chuyện vua Quang Trung thần tốc ra Bắc có thể thật vì ông có 1 đạo quân ở Ninh bình kế đó là quân ở Nghệ an tiến ra, cuối cùng là quân trong Húê.
Do đó rất có thể đạo quân ở Ninh bình trong 5 ngày đã tới Thường tín. Các đạo quân khác vẫn trên đường ra.
Em vẫn không hiểu cụ ợ, con người có phải máy đâu mà không biết mệt.
Ngủ mà cứ 1 tiếng rồi lại dậy rồi 1 tiếng thì tới nơi lấy sức đâu mà đánh. Quân huấn luyện chính quy mà tập kiểu này còn chịu được chứ quân Quang Trung có nhiều tuyển trên đừong đi, coi như là quân chưa chính quy, vậy chịu sao được.

Lại còn vừa đi vừa ăn vừa ngủ, ngủ đâu đc ngủ trên đất mà ngủ trên võng đu đưa, em nghĩ ko ói cơm thì cũng say võng, tới nơi đâu còn sức.

E vẫn nghĩ là có khi cụ Quang Trung chuẩn bị từ trươc lâu rồi, đoàn hành quân tốc hành kia chỉ là quân tiên phong thôi, còn đoàn chủ lực cải trang làm dân lảng vảng ở các khu vực lân cận rồi.

khanhhoa1912

Xe tải
Lúc đó mà Cụ Quang Trung không đột tử thì bây giờ có phải mình qua Quảng tây quảng đông mà không cần hộ chiếu ko các cụ ?

hongthaih

Xe tải
Sao quang trung lại đột tử nhỉ các cụ . Em không thấy sách nói đến

cucsat123

Xe tăng
E nghĩ có thể là cần sa, loại này chơi là không biết mệt, hết thuốc thì mới dừng, đúng ko cụ ?;))
vâng hoạc 1 loại thảo dược naog đó gây phê hoặc tác dụng. như ma tuý đá.em nhấn mạnh là thảo dược thôi ợ

cucsat123

Xe tăng
Sao quang trung lại đột tử nhỉ các cụ . Em không thấy sách nói đến
thấy sách bảo bị cảm cụ ạ.nhưng nhiều nhà khoa học nói là tuổi như vua quang trung là đạt đỉnh cao về thể chất và trí tuệ.1 vài vị dự là bị đầu độc ạ

MoonMax

Xe điện
mình cũng thắc mắc cái chuyện khiêng võng, người A B khiêng người C, rồi ai giúp người C khiêng A, và người B thì sao..........
A và b khiêng c, d đi bộ, sau đó c và d khiêng a, b đi bộ rồi a và b lại khiêng d, c đi bộ

Làm cách này mới được. 15 km 1 ngày em nghĩ là đi đc

phuongcad

Xe tải
Em chả biết hành quân thế nào, e chỉ thấy cái uy dũng của Hoàng đế Quang Trung thôi. e nghĩ người đã nói đc:

"Đánh cho để dài tóc

Đánh cho để đen răng

Đánh cho nó chích luân bất phản

Đánh cho nó phiến giáp bất hoàn

Đánh cho sử tri Nam quốc anh hùng chi hữu chủ"

thì sẽ làm được mọi điều.

car_is_my_life

Xe tăng
Website
vecaptreosapa.com
Em chả biết hành quân thế nào, e chỉ thấy cái uy dũng của Hoàng đế Quang Trung thôi. e nghĩ người đã nói đc:

"Đánh cho để dài tóc

Đánh cho để đen răng

Đánh cho nó chích luân bất phản

Đánh cho nó phiến giáp bất hoàn

Đánh cho sử tri Nam quốc anh hùng chi hữu chủ"

thì sẽ làm được mọi điều.
Cụ Quang Trung nói thế, mình biết là cụ làm được điều kỳ diệu. Nhưng ta đang có tìm điều kỳ diệu đó làm bằng cách nào cụ ợ :)

pain

Xe ba gác
Nói võng nhau hay thần tốc cho hay sử sách thôi.
Chứ voi,quân, hay hậu cần thì hầu như ở Nghệ An(định đóng đô) với Ninh Bình có Ngô thì Nhậm và Ngô Văn Sở lo hết rồi,Quang Trung chỉ dẫn số ít từ Huế đi thôi.
Ngô Thì Nhậm là người có công lớn nhất trận này,rút về Tam Điệp và lo chuẩn bị hết mọi việc,Quang Trung ra chỉ việc đánh mà thôi.(Hoàng Lê Nhất Thống Chí).
Với lại lúc đấy mới lên ngôi vua,tướng sĩ đều nức lòng lập công cả,bảo sao xác khựa ko chất thành gò.
Em nghiêng về cách lý giải này.

Thi sử toàn điểm liệt mà vào đây thấy chém nháo nhác hết cả lên, nhẽ đâu bộ Dục thống kê ngàn học sinh thi điểm sử toàn 1 với 2 là thống kê láo:D

Quang Trung đã đưa ra thánh chỉ: Hẹn nhau ăn tết ở Thăng Long...ấy tức là phải nhiều mũi tiến quân khác nhau thì mới có chỉ dụ như vậy...
Riêng vùng Thanh Nghệ lúc nào cũng trên 2 vạn quân túc trực rồi
Quang Trung có cách dụng binh đánh phủ đầu thực sự bạo liệt, có lẽ chỉ kém mỗi quân Thát Đát về độ dũng mãnh. Phần lớn đạo quân Tượng Binh và súng thần công đi đến đâu là địch tan rã tới đó. Các nước phía nam VN nhiều lần bị bọn Xiêm bắt nạt chính là vì cũng có đội Tượng Binh khủng khiếp này

Em nghĩ 1 ngày 15km ko phải quá khó. Vận tốc đi bộ trung bình là 5km/h thôi...
Phu cầu đường bọn em vác cả máy đi tầm đấy cũng tàm tạm!!
Thời chống Mỹ thì hơn tháng bộ đội cụ Hồ cũng dép cao su lăng ba vi bộ từ Sơn Tây vào đến Bù Gia Mập là chiện bình thường. Đấy là nhiều khi phải đi vòng sang Lào tránh bom B52 đấy

vanlinhchi

Xe buýt
Quang Trung đã đưa ra thánh chỉ: Hẹn nhau ăn tết ở Thăng Long...ấy tức là phải nhiều mũi tiến quân khác nhau thì mới có chỉ dụ như vậy...
Riêng vùng Thanh Nghệ lúc nào cũng trên 2 vạn quân túc trực rồi
Quang Trung có cách dụng binh đánh phủ đầu thực sự bạo liệt, có lẽ chỉ kém mỗi quân Thát Đát về độ dũng mãnh. Phần lớn đạo quân Tượng Binh và súng thần công đi đến đâu là địch tan rã tới đó. Các nước phía nam VN nhiều lần bị bọn Xiêm bắt nạt chính là vì cũng có đội Tượng Binh khủng khiếp này
Vua ra đến Thanh Hóa mới điểm binh rồi chia theo các ngả mà tiến.
Đường núi thì đánh vào Hà Đông ,Thanh Trì.
Đường thủy thì đánh Hưng Yên,rồi chia làm hai, 1 lên Bắc Giang chặn đường rút của Tôn Sĩ Nghị,1 tiếp tục đánh theo sông Hồng về Thăng Long.
Còn chủ công là Quang Trung đánh Gián Khẩu,Ngọc Hồi.
Với cách đóng quân của Khựa lúc đấy thì Quang Trung quá hiểu nên mới ra binh hợp lý như vậy,vây 3 mặt còn chặn cả đường về.
Đánh trận này xg thấy bảo từ địa giới cũ lên phía bắc,cả trăm dặm ko bóng người.khiếp kinh,he he,(cái này chưa xác minh.)

LuckyCar

Xe container
Trong lịch sử của mình, em khoái nhất ông Quang Trung - Nguyễn Huệ này. Tiếc là ông mất sớm.