Bàn về bố trí mặt bằng công năng nhà ở.

mademkts

Xe tải
Các cụ cho e bản vẽ ct cách làm nền phòng tắm đứng ở trong toalet, e quan tâm giải pháp ngăn nước, thoát nước sàn của khu tắm

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Mặt thoáng hông là hướng nào hả cụ? Tây chếch bắc hay đông chếch nam?
Nhu cầu của cụ rất dễ thôi ko hề khó ạ.
Lão Huynh góp ý cho e xem nhà e định xây ntn đã tối ưu chưa? Nhà 6 tầng công năng cho thuê văn phòng hoặc căn hộ studio. Ánh sáng và gió.??

maden007

Đi bộ

mình tính dựng tạm cái chòi trên diện tích này 95m vuông mà kinh phí hạn hẹp.
yêu cầu nho nhỏ
có chổ để oto + kho (hầm)
trệt để trống để kinh doanh (có 1WC)
gác lững 3 phòng ngủ + bếp + WC + văn phòng làm việc (bàn tiếp khách sử dụng làm bàn ăn luôn ợ)
mặt tiền hướng tây _ mềnh sinh năm 1981 ạ
2 bênh có nhà hàng xóm rồi ạ
(à cho mình hỏi với diện tích như mô tả xây nhà truyền thống với xây nhà tiền chế thì chênh lệch nhiều không ạ)
Thanks các bác trước ạ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
C
Lão Huynh góp ý cho e xem nhà e định xây ntn đã tối ưu chưa? Nhà 6 tầng công năng cho thuê văn phòng hoặc căn hộ studio. Ánh sáng và gió.??

Gửi a luôn cái mặt bằng kiến trúc. Bộ môn kết cấu nhìn tnay khó nói lắm. Thấy lưới cột cọc nhiều quá :D bảo ô nào chạy kết cấu thử thay cột khu thang máy thang bộ thành vách chịu lực xem tnao? Cột làm cột dẹt dầy 220 thôi cho thẩm mỹ?

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho e bản vẽ ct cách làm nền phòng tắm đứng ở trong toalet, e quan tâm giải pháp ngăn nước, thoát nước sàn của khu tắm
Vách kính khung inox bắt vít vào sàn tường của cụ thôi? Thoát nước thì có bát thu inox đánh độ dốc sàn?
Em ko hiểu lắm câu hỏi của cụ :))

moonlife

[Tịch thu bằng lái]

mình tính dựng tạm cái chòi trên diện tích này 95m vuông mà kinh phí hạn hẹp.
yêu cầu nho nhỏ
có chổ để oto + kho (hầm)
trệt để trống để kinh doanh (có 1WC)
gác lững 3 phòng ngủ + bếp + WC + văn phòng làm việc (bàn tiếp khách sử dụng làm bàn ăn luôn ợ)
mặt tiền hướng tây _ mềnh sinh năm 1981 ạ
2 bênh có nhà hàng xóm rồi ạ
(à cho mình hỏi với diện tích như mô tả xây nhà truyền thống với xây nhà tiền chế thì chênh lệch nhiều không ạ)
Thanks các bác trước ạ
Yêu cầu của cụ hơi mâu thuẫn.
1. Đất cụ nhỏ cụ chỉ làm đc bán hầm âm xuống khoảng 50cm thôi nếu ko dốc xuống quá dài chả còn chỗ cho cụ để xe. Hơn nữa làm hầm đắt trái với yêu cầu ngân sách.
2. Nếu chỉ làm bán hầm thì sàn tầng trên (cụ gọi là trệt) phải lùi vào nên nó sẽ là cái lửng thì đúng hơn. Tầng này để trống kinh doanh tốt nhưng khách phải leo thang bộ 1 tầng.
3. Sàn tiếp theo ko còn là sàn lửng như cụ nói nữa mà phải là sàn bình thường. Cụ yêu cầu 3 ngủ + bếp trên 1 sàn 95m2 thế này hơi chật nhưng cố vẫn vét đc.
Tóm lại nhà của cụ sẽ phải là nhà 3 tầng 1 tum cụ nhé. Tổng thiệt hại khoảng suýt soát 2 tỏi.
Nhà thép tiền chế giá ko rẻ hơn bê tông nếu tính trên 1 mặt bằng độ vượt nhịp, độ chịu tải, độ cứng sàn... Chỉ có cái làm nhanh hơn và sau này có thể di chuyển đc ra chỗ khác lắp lại nên thích hợp khi cụ thuê đất.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cụ moonlife, hà khệnh giúp em bố trí căn hộ chung cư hợp lý hơn không ạ. Kích thước chi tiết em em gửi kèm. Thanks các Cụ trước ạ.

Cụ yêu cầu lửng lơ thế chúng em chịu :D Đã biết yêu cầu của cụ thế nào đâu mà đòi sửa.
Cơ bản em thấy p/a này tối ưu rồi, nếu có điều chỉnh cũng ko hơn đc mấy mà rất tốn kém. Khu 3 phòng ngủ khá tốt rồi. Chỉ có nếu cụ đập đc tường ngăn giữa bếp và khách đi để mở rộng không gian thì trông thoáng hơn (nhưng lại bị mùi bay ra phòng khách). Hoặc có thể đảo vị trí bếp và bàn ăn, đưa bàn ăn ra sát logia view đẹp hơn.
Nếu chưa ưng ý căn này tốt nhất cụ bán căn đấy đi mua căn khác ạ.

mademkts

Xe tải
e đang chuẩn bị làm cái nhà. Đất 4x18m, làm sàn lệch, các cụ cho xin ý kiến e bố trí ntn đc ko? Dự kiến chỉ làm 3 pngu, pngu 4 sẽ sửa thành sân phơi quần áo và 1 nhà kho nhỏ

mademkts

Xe tải
Ủn lên để xin ý kiến các cao nhân ạ

Megaton

Xe buýt

Chào cụ moonlife và các cụ!
Các cụ tư vấn giúp em.
1. Hiện trạng khu đất: 5x 17,5m, 3 mặt đều tiếp giáp nhà, đường +vỉa hè khoảng 13m.Hướng chính nam
Cạnh nhà em 1 nhà xây để sân 5m, cạnh nhà đấy xây hết đất.Còn 1 nhà bên trái nhà em chưa xây.
2. Nhu cầu: tầng 1 phòng khách + bếp + chỗ để ô tô + nhà vệ sinh (tốt nhất cuối nhà)
4 phòng ngủ, 1 phòng thờ nhỏ (trong đó 1 phòng ngủ chỉ để phòng khi có khách).
Mối tấng 1 nhà vệ sinh chung.
3. Tiền: 1,2 tỷ.
Do tiền ít, nhu cầu cao nên bạn em(kts) khuyên chỉ xây 12m để 2 nhà cạnh nhau nhìn cho đẹp. Nhưng thực sự em nhìn thì nhà hàng xóm xây xong rất ngắn.
Vì vậy em nhờ các bác tư vấn phương án giúp em để có thể thỏa mãn nhu cầu với số tiền trên (trước đây bác moonlife đã tư vấn chỉ để sân 2,5m nhưng bạn em bảo như thế xây khó đủ tiền).
Các bác tư vấn sớm giúp em, sang năm xây mà giwof vẫn chưa thiết kế.
Thanks các bác!
Cụ xây chưa, e gửi cụ tham khảo nhé, cái này chi phí xây khoảng 1 tỏi, khổ đất 5x16m

villago

Xe đạp
Rảnh rỗi sinh nông nổi,có tý nghề em làm thớt chém gió cho vui,cụ nào chuẩn bị xây nhà cứ quẳng diện tích, hình thù ngang dọc miếng đất lên đây em tư vấn + vẽ MB (2D thôi nhé :D) hoàn toàn free ạ. tinh thần OF giao lưu vui vẻ là chính biết đâu véo đó ạ :bz:bz:bz:P:P:P(em mười mấy năm nay chủ yếu mảng nhà dân + biệt thự hehe)
PS:ko biết có phạm quy ko,ko các Mod ban nic tội em lắm :D
Cụ thiết kế nhiều công trình đẹp quá :-bd