Bàn về bố trí mặt bằng công năng nhà ở.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
e thấy chia kiểu như của cụ rất hợp lý dey ạ (y)
cụ nói "Vệ sinh có cửa sổ ra thông tầng chủ yếu là để lấy ánh sáng"
-> nghĩa là chỉ là ô kính liền thôi à. còn thông mùi thì hút thẳng lên sân thượng hay như nào ạ e chưa hiểu lắm. quạt đủ lực đấy ra ko
vs 2 wc ở tầng 2 sao ko cho quay ra mặt ngoài lấy thoáng luôn ạ. chỗ thay đồ quay vào trong , vậy có bất hợp lý k cụ
Vẫn làm cửa lùa hay chớp lật tùy cụ. Nếu cụ lắp quạt hút to to 1 chút thì mùi ko bị thoát ra theo cửa sổ này đâu mà sẽ theo ống hút lên thượng cụ nhé. Ống thoát mùi này cụ làm to 1 chút, tầm 110, chiều dài có hơn chục mét vẫn hút tốt cụ nhé.

bibi_1234

Xe tải
Vẫn làm cửa lùa hay chớp lật tùy cụ. Nếu cụ lắp quạt hút to to 1 chút thì mùi ko bị thoát ra theo cửa sổ này đâu mà sẽ theo ống hút lên thượng cụ nhé. Ống thoát mùi này cụ làm to 1 chút, tầm 110, chiều dài có hơn chục mét vẫn hút tốt cụ nhé.
vâng cụ .

// em quên mất là nhà em có ng` già nên em muốn có chỗ phơi quần áo ở ngay tầng 2. chia theo P/A của cụ em ko biết cách chia lại như nào. nhờ cụ giúp vs
5x15m ạ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
vâng cụ .

// em quên mất là nhà em có ng` già nên em muốn có chỗ phơi quần áo ở ngay tầng 2. chia theo P/A của cụ em ko biết cách chia lại như nào. nhờ cụ giúp vs
5x15m ạ
Hình như e có nói cụ rồi. Sàn tầng 2 chỗ thông tầng đấy chính là chỗ phơi quần áo. Tức là tầng 1 cụ phải bỏ thông tầng đi hoặc thu hẹp lại. Gió hút từ dưới lên phơi chỗ đấy rất nhanh khô. Cụ có thể coi chỗ đấy như cái logia cũng đc, có thể làm cửa kính ngăn lại cho khỏi gió lùa.

bibi_1234

Xe tải
Hình như e có nói cụ rồi. Sàn tầng 2 chỗ thông tầng đấy chính là chỗ phơi quần áo. Tức là tầng 1 cụ phải bỏ thông tầng đi hoặc thu hẹp lại. Gió hút từ dưới lên phơi chỗ đấy rất nhanh khô. Cụ có thể coi chỗ đấy như cái logia cũng đc, có thể làm cửa kính ngăn lại cho khỏi gió lùa.
quần áo lót phơi tùng tằng giữa nhà thế ko đc đẹp lắm cụ nhỉ
có P/A nào đẩy dc chỗ phơ quần áo ra mặt sau nhà ko ạ

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
quần áo lót phơi tùng tằng giữa nhà thế ko đc đẹp lắm cụ nhỉ
có P/A nào đẩy dc chỗ phơ quần áo ra mặt sau nhà ko ạ
Thì em mới bảo cụ phải quây cửa kính lại như cái logia mà. Dán kính mờ lại là xong.
Nếu cụ làm chỗ phơi ra cuối nhà thì sẽ mất cái hành lang rất xấu nhà mà trả giá quá nhiều. Em nhớ ko nhầm thì có cụ đã giúp cụ lên p/a đấy rồi thì phải?
Hoặc cụ chấp nhận ban công đấy là chỗ phơi riêng của ông bà thì khỏi cần hành lang. Nhưng sao cụ ko phơi luôn ở sân tầng 1?
Cụ cần gì thêm cứ pm em ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Ducanh28

Xe tăng
Chào cụ moonlife và các cụ!
Các cụ tư vấn giúp em.
1. Hiện trạng khu đất: 5x 17,5m, 3 mặt đều tiếp giáp nhà, đường +vỉa hè khoảng 13m.Hướng chính nam
Cạnh nhà em 1 nhà xây để sân 5m, cạnh nhà đấy xây hết đất.Còn 1 nhà bên trái nhà em chưa xây.
2. Nhu cầu: tầng 1 phòng khách + bếp + chỗ để ô tô + nhà vệ sinh (tốt nhất cuối nhà)
4 phòng ngủ, 1 phòng thờ nhỏ (trong đó 1 phòng ngủ chỉ để phòng khi có khách).
Mối tấng 1 nhà vệ sinh chung.
3. Tiền: 1,2 tỷ.
Do tiền ít, nhu cầu cao nên bạn em(kts) khuyên chỉ xây 12m để 2 nhà cạnh nhau nhìn cho đẹp. Nhưng thực sự em nhìn thì nhà hàng xóm xây xong rất ngắn.
Vì vậy em nhờ các bác tư vấn phương án giúp em để có thể thỏa mãn nhu cầu với số tiền trên (trước đây bác moonlife đã tư vấn chỉ để sân 2,5m nhưng bạn em bảo như thế xây khó đủ tiền).
Các bác tư vấn sớm giúp em, sang năm xây mà giwof vẫn chưa thiết kế.
Thanks các bác!

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Chào cụ moonlife và các cụ!
Các cụ tư vấn giúp em.
1. Hiện trạng khu đất: 5x 17,5m, 3 mặt đều tiếp giáp nhà, đường +vỉa hè khoảng 13m.Hướng chính nam
Cạnh nhà em 1 nhà xây để sân 5m, cạnh nhà đấy xây hết đất.Còn 1 nhà bên trái nhà em chưa xây.
2. Nhu cầu: tầng 1 phòng khách + bếp + chỗ để ô tô + nhà vệ sinh (tốt nhất cuối nhà)
4 phòng ngủ, 1 phòng thờ nhỏ (trong đó 1 phòng ngủ chỉ để phòng khi có khách).
Mối tấng 1 nhà vệ sinh chung.
3. Tiền: 1,2 tỷ.
Do tiền ít, nhu cầu cao nên bạn em(kts) khuyên chỉ xây 12m để 2 nhà cạnh nhau nhìn cho đẹp. Nhưng thực sự em nhìn thì nhà hàng xóm xây xong rất ngắn.
Vì vậy em nhờ các bác tư vấn phương án giúp em để có thể thỏa mãn nhu cầu với số tiền trên (trước đây bác moonlife đã tư vấn chỉ để sân 2,5m nhưng bạn em bảo như thế xây khó đủ tiền).
Các bác tư vấn sớm giúp em, sang năm xây mà giwof vẫn chưa thiết kế.
Thanks các bác!
Mẫu này là 5x14 cụ xem ưng ko? Đất của cụ dài hơn 3,5m nên đủ chỗ cho gara/sân để ô tô + các phòng phía trên thoải mái hơn nhiều.
Vệ sinh có thể để cuối nhà càng tốt, chỗ vị trí cái cây sát bồn rửa bát.
4 phòng ngủ trên tầng 2 và 3 như mẫu. Phòng ngủ ngoài có thể xây lên trên cả vị trí gara/sân nên khá rộng.
Tầng tum chỉ cần xây rộng ra chút để lấy chỗ thờ, còn lại để làm sân giặt phơi đồ.

hungpb

Xe buýt
Kính chào cccm KTS
Em có mảnh đất thế này, các cụ tư vấn em nên xây thế nào ạ
Em cần 4 phòng ngủ, 1 chỗ để thờ, phơi quần áo, ...
Diện tích mảnh đất khoảng 220m2, Dài x Rộng ~ 22 x 10
Kính mong cccm KTS tư vấn.

thanhprohn

Xe đạp
Cụ moonlife, hà khệnh giúp em thiết kế nhà vệ sinh với ạ. Kích thước dài x rộng: 2,0m x 1,6 m. Cửa vào phòng vệ sinh là cạnh 1,6m. Em cảm ơn các Cụ trước ạ.

thanhprohn

Xe đạp
Mẫu này là 5x14 cụ xem ưng ko? Đất của cụ dài hơn 3,5m nên đủ chỗ cho gara/sân để ô tô + các
Cụ moonlife, hà khệnh giúp em thiết kế nhà vệ sinh với ạ. Kích thước dài x rộng: 2,0m x 1,6 m. Cửa vào phòng vệ sinh là cạnh 1,6m. Em cảm ơn các Cụ trước ạ.

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Nhờ các cụ tư vấn giúp ạ. Nhà cháu có miếng đất 4*16m hướng Nam chếch Tây. 2 mặt thoáng - mặt tiền và bên hông, chủ nhà là bố cháu sinh năm 1947
Mong muốn, nhà kết hợp văn phòng và ở: 2 ông bà, gia đình và 2 trẻ nhỏ.
Tầng 1 - văn phòng + bếp ( kết hợp bàn tiếp khách nhỏ)
Tầng 2 - Phòng khách chính - 01 phòng ngủ ngăn đôi - 2 ông bà muốn nằm riêng :)
Tầng 3- phòng bố mẹ + phòng để đồ
Tầng 4- Phòng trẻ nhỏ
Tầng 5- Sân phơi và thờ.

Cảm ơn các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Kính chào cccm KTS
Em có mảnh đất thế này, các cụ tư vấn em nên xây thế nào ạ
Em cần 4 phòng ngủ, 1 chỗ để thờ, phơi quần áo, ...
Diện tích mảnh đất khoảng 220m2, Dài x Rộng ~ 22 x 10
Kính mong cccm KTS tư vấn.

Góp nhặt trả bài cho cụ. Phần đất dư làm sân vườn để xe.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Nhờ các cụ tư vấn giúp ạ. Nhà cháu có miếng đất 4*16m hướng Nam chếch Tây. 2 mặt thoáng - mặt tiền và bên hông, chủ nhà là bố cháu sinh năm 1947
Mong muốn, nhà kết hợp văn phòng và ở: 2 ông bà, gia đình và 2 trẻ nhỏ.
Tầng 1 - văn phòng + bếp ( kết hợp bàn tiếp khách nhỏ)
Tầng 2 - Phòng khách chính - 01 phòng ngủ ngăn đôi - 2 ông bà muốn nằm riêng :)
Tầng 3- phòng bố mẹ + phòng để đồ
Tầng 4- Phòng trẻ nhỏ
Tầng 5- Sân phơi và thờ.

Cảm ơn các cụ.
Mặt thoáng hông là hướng nào hả cụ? Tây chếch bắc hay đông chếch nam?
Nhu cầu của cụ rất dễ thôi ko hề khó ạ.

GBM219

Xe tải
Em đánh dấu tí nhờ các cụ tư vấn bố trí chung cư.

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Mặt thoáng hông là hướng nào hả cụ? Tây chếch bắc hay đông chếch nam?
Nhu cầu của cụ rất dễ thôi ko hề khó ạ.
Mặt thoáng là hướng Đông chếch Nam cụ ạ - mặt thoáng này là cái ngõ đi chung 2m, nhà cháu muốn mở 01 cửa đi vào lối này cho gia đình để tách riêng với lối đi chính của văn phòng ạ, còn đường trước mặt rộng 5m ạ.

Cảm ơn cụ.

GBM219

Xe tải
Cụ moonlife, hà khệnh giúp em bố trí căn hộ chung cư hợp lý hơn không ạ. Kích thước chi tiết em em gửi kèm. Thanks các Cụ trước ạ.