[Funland] Bàn về BHXH

ngvu

Xe buýt
Cụ cho e hỏi là cụ bị bhxh hành khi làm thủ tục hưởng chế độ gì ko?
Tất cả các thủ tục và chế độ em đều bị hành. Ngay cả cái đơn giản nhất là VSSID cũng 6 tháng rồi chưa xong vì bên đấy quan liêu.

Chuyện ko được hưởng của cụ cụ toàn lấy cá nhân ra thì làm sao mà toàn diện, khách quan được. 2 vợ chồng cùng có BHXH thì đẻ 2 con tính chung số được hưởng rồi chia ra xem. Mỗi đứa phải được hưởng mấy chục triệu là bình thường. BHYT cụ ko xài thì càng phải cảm thấy may mắn vì mình khỏe mạnh chứ? Thất nghiệp thì em thấy thủ tục ko có gì khó, người ta vẫn nhânk cả. Rồi việc phụ nữ được nghỉ hưu sớm hơn, hưởng dài hơn đàn ông mà đóng thì cũng chỉ như nhau thì cũng cần phải xét vào.
Còn cái chuyện cụ tính lãi suất tiết kiệm thì BH người ta cũng tính trượt giá cho nhưng tất nhiên là còn dưới mức cho nên đóng dài thiệt hơn đóng ngắn là đúng.
Như em đã viết trong còm khác, lợi nhất là chỉ đóng tầm 10 năm rồi lúc nghỉ hưu đóng thêm 1 cục 10 năm nữa rồi hưởng mức 45%. Làm như thế cụ sẽ thấy rất lợi. Chỗ em vài người đã theo hướng đó. Tất nhiên do hoàn cảnh họ chưa đủ 20 năm làm có đóng BH chứ ko phải cố tình làm vậy. Muốn cố tinh cũng rất khó.
em chỉ là 1 cá nhân, em bị thì người khác cũng bị chứ em chẳng có gì là đặc biệt với ưu tú để mà bị đối xử khác người cả cụ ạ.

Vợ em đẻ đứa thứ 2, hưởng theo việc vợ em đóng BHXH còn em chẳng được cái gì. Thanh niên cơ quan em thì đâu đó được 2tr thì phải vì vợ ko đóng BHXH, chẳng thấm gì so với số tiền nó đóng và cũng chẳng được san sẻ gì từ việc em đóng mà ko hưởng cả.

thất nghiệp thì em có hẳn 1 tút rất dài kể về việc ăn cái thất nghiệp nó nhục đến thế nào rồi. cụ ko cần thuyết giảng hộ.

Cụ paste cái còm của cụ vào đây, tính rõ ràng trên tổng số tiền đóng (bao gồm cả tiền doanh nghiệp nộp nữa nhé) và số tiền hưởng, chi tiết theo đúng cách của BHXH ấy rồi em sẽ hầu truyện cụ. Em cũng muốn rõ ràng vụ này, vì nó mù mờ quá

Tướng cướp

Xe điện
Sao lý luận của cụ nó cứ cãi nhau thế. Trên thì hạ bệ già, nâng bi trẻ; dưới lại kêu cứu cho già. Thế là thế nào.
Này cụ? Cụ cố tình không hiểu, hay không hiểu thật?
Tôi hạ bệ già là muốn những người như tôi mà có thể là cả cụ nữa (cái bọn công chức nhà nước, tham quyền cố vị, việc nhẹ lương cao) lãng phí nsnn, nghỉ sớm ở tuổi 60 được hưởng lương hưu để tạo cơ hội cho lớp trẻ.
Còn tôi cứu già, chính là những người lao động chân tay, người công nhân mà cái tuổi trên 50, ko ai muốn thuê họ làm nữa, họ thất nghiệp và mòn mỏi chờ được hưởng lương hưu.
Còn nói về lý luận, cụ tuổi tôm, cụ xem lại những nội dung tôi còm rồi so sánh với cụ xem, nói đúng thì mọi người mời rượu, cụ có được ai mời ko? Trong cõi of này, toàn cao thủ cả đấy, ko dễ mà giác ngộ được các cụ ấy đâu, chỉ có nói thẳng, nói thật, đúng với thực tế thì các cụ ấy mới đồng lòng thôi.
Cái văn sỉa sói người khác của cụ mà cũng đòi đi độ cõi of này thì đúng là phí tiền thuế của dân! Tôi thật.
Dừng tranh luận với cụ ở đây nhé! Tôi xin thua.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Tất cả các thủ tục và chế độ em đều bị hành. Ngay cả cái đơn giản nhất là VSSID cũng 6 tháng rồi chưa xong vì bên đấy quan liêu.

em chỉ là 1 cá nhân, em bị thì người khác cũng bị chứ em chẳng có gì là đặc biệt với ưu tú để mà bị đối xử khác người cả cụ ạ.

Vợ em đẻ đứa thứ 2, hưởng theo việc vợ em đóng BHXH còn em chẳng được cái gì. Thanh niên cơ quan em thì đâu đó được 2tr thì phải vì vợ ko đóng BHXH, chẳng thấm gì so với số tiền nó đóng và cũng chẳng được san sẻ gì từ việc em đóng mà ko hưởng cả.

thất nghiệp thì em có hẳn 1 tút rất dài kể về việc ăn cái thất nghiệp nó nhục đến thế nào rồi. cụ ko cần thuyết giảng hộ.

Cụ paste cái còm của cụ vào đây, tính rõ ràng trên tổng số tiền đóng (bao gồm cả tiền doanh nghiệp nộp nữa nhé) và số tiền hưởng, chi tiết theo đúng cách của BHXH ấy rồi em sẽ hầu truyện cụ. Em cũng muốn rõ ràng vụ này, vì nó mù mờ quá
Em muốn hỏi rõ chế độ gì vì trừ hưu trí còn toàn bộ thủ tục hưởng các chế độ thai sản, ốm đau, tnlđ bệnh nn thì DN nó phải làm cầu nối giải quyết cho cụ. Nlđ đâu có phải lv trực tiếp với cqbhxh

vnposh

Xe điện
Này cụ? Cụ cố tình không hiểu, hay không hiểu thật?
Tôi hạ bệ già là muốn những người như tôi mà có thể là cả cụ nữa (cái bọn công chức nhà nước, tham quyền cố vị, việc nhẹ lương cao) lãng phí nsnn, nghỉ sớm ở tuổi 60 được hưởng lương hưu để tạo cơ hội cho lớp trẻ.
Còn tôi cứu già, chính là những người lao động chân tay, người công nhân mà cái tuổi trên 50, ko ai muốn thuê họ làm nữa, họ thất nghiệp và mòn mỏi chờ được hưởng lương hưu.
Còn nói về lý luận, cụ tuổi tôm, cụ xem lại những nội dung tôi còm rồi so sánh với cụ xem, nói đúng thì mọi người mời rượu, cụ có được ai mời ko? Trong cõi of này, toàn cao thủ cả đấy, ko dễ mà giác ngộ được các cụ ấy đâu, chỉ có nói thẳng, nói thật, đúng với thực tế thì các cụ ấy mới đồng lòng thôi.
Cái văn sỉa sói người khác của cụ mà cũng đòi đi độ cõi of này thì đúng là phí tiền thuế của dân! Tôi thật.
Dừng tranh luận với cụ ở đây nhé! Tôi xin thua.
Cụ là OFer mà bị mắng là dỗi thì không trụ được ở OF này đâu.
Thôi chào cụ, hẹn cụ "xây lâu cài cát" vào dịp khác nhé.

lsquetoi

Xì hơi lốp
Toàn tính cua trong lỗ, nói thật là những cụ mà nhăm nhe rút bảo hiểm một cục thì cung ko xông xênh rồi, mà rút về thì tiêu roẹt một phát là hết chứ ngồi đấy mà đợi nó lên tiền tỷ, trừ đánh lô thì ko nói. :))
Cụ tưởng ai cũng giống cụ à. Bh tôi không cần tiêu đến lương cứng thì có cần phải dùng đến khoản đấy k?

ngvu

Xe buýt
Em muốn hỏi rõ chế độ gì vì trừ hưu trí còn toàn bộ thủ tục hưởng các chế độ thai sản, ốm đau, tnlđ bệnh nn thì DN nó phải làm cầu nối giải quyết cho cụ. Nlđ đâu có phải lv trực tiếp với cqbhxh
không có phải hay không được làm ? và không phải là khách hàng của BHXH ?
BHXH thu tiền là từ công sức lao động của người lao động, người lao động là khách hàng của BHXH đấy nhé.

Ngay cả vụ rút BHXH 1 lần, em nói thật là tiền của người lao động, người ta rút là thiệt đủ đường. ông BH lấy tư cách gì mà ngăn cản người ta đến 3 lần 7 lượt mới rút được, rồi còn lên báo hồ hởi là chúng tôi đã thuyết phục ngăn cản này nọ ?

em thấy vụ đấy, tiền của mình gửi vào, đi rút mà như đi xin, thiệt rất nhiều mà còn bị ngăn cản đủ kiểu

vnposh

Xe điện
Theo em

đầu tiên không cần quan tâm 50tr người đang lao động, hay 70tr người trong độ tuổi có thể lao động (15-64), cần rõ ràng ra bài toán BH là bài toán kinh doanh: thu bao nhiêu ? chi bao nhiêu ? và rủi ro bao nhiêu. Ở đây cần giữ nguyên là nếu thu 20 năm thì chi 20 năm là có lãi như bài toán cũ, hay vì tuổi thọ cao cho nên cần phải thu 22 năm để chi 25 năm ?
Ý kiến này của cụ (mợ) thì được, tiến bộ.

và bỏ cái câu chuyện về lực lượng ưu đãi chính sách nặng tính về hưu: giáo viên, cơ quan nhà nước, bộ đội c.a đi. Công bằng như nhau hết, thì sẽ thống nhất 1 chính sách và khuyến khích sau khi về hưu người ta vẫn đi làm. Dân số già và chuyên nghiệp hóa thì già vẫn đi làm bình thường.

Càng đơn giản các dữ kiện thì giải toán mới dễ được
Ý kiến này của cụ (mợ) thì "thụt lùi" ngay cả khi so sánh với Hoa Kỳ, chưa cần vời đến chính sách, thể chế đặc thù Việt Nam.

ca_voi_xanh

Xe buýt
BHXH thu tiền là từ công sức lao động của người lao động, người lao động là khách hàng của BHXH đấy nhé.

Ngay cả vụ rút BHXH 1 lần, em nói thật là tiền của người lao động, người ta rút là thiệt đủ đường. ông BH lấy tư cách gì mà ngăn cản người ta đến 3 lần 7 lượt mới rút được, rồi còn lên báo hồ hởi là chúng tôi đã thuyết phục ngăn cản này nọ ?

em thấy vụ đấy, tiền của mình gửi vào, đi rút mà như đi xin, thiệt rất nhiều mà còn bị ngăn cản đủ kiểu
Em chỉ nói về vấn đề cụ bảo cụ bị hành khi giải quyết hưởng các chế độ hưởng bhxh.

ngvu

Xe buýt
Ý kiến này của cụ (mợ) thì "thụt lùi" ngay cả khi so sánh với Hoa Kỳ, chưa cần vời đến chính sách, thể chế đặc thù Việt Nam.
Chẳng thụt,
em thô 1 chút: còn ôm cái cục tạ ăn lương chính sách đấy thì còn đau đầu - và còn lôi dân ra để lấy mỡ nó rán nó.

nhưng không ôm cái cục đấy thì lấy ai bảo vệ, lấy ai cùng phe, cụ nhỉ :D

ca_voi_xanh

Xe buýt
Ý kiến này của cụ (mợ) thì được, tiến bộ.

Chế độ cho CA, QĐ dc ưu đãi thì khác gì chế độ hưu trí cho nlđ làm cv nặng nhọc độc hại đâu.
Còn việc coi CA, QĐ như nlđ làm cv nặng nhọc độc hại là công bằng hay ko thì e ko ý kiến

vnposh

Xe điện

Vấn đề cá nhân cụ (mợ) thế nào thì không biết vì không có gì cụ thể, lớp lang. Nhưng theo nhà cháu biết BHXH cũng không cố ngăn cản người rút 1 lần làm gì.

Có ý kiến của mấy ông bà nghị là chỉ cho những người rút BHXH 1 lần rút phần đóng góp của cá nhân họ, còn phần DN đóng góp thì giữ lại Quỹ. Tuy nhiên, BHXH cũng không ủng hộ ý tưởng "thiếu nhân văn" này.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Vấn đề cá nhân cụ (mợ) thế nào thì không biết vì không có gì cụ thể, lớp lang. Nhưng theo nhà cháu biết BHXH cũng không cố ngăn cản người rút 1 lần làm gì.

Có ý kiến của mấy ông bà nghị là chỉ cho những người rút BHXH 1 lần rút phần đóng góp của cá nhân họ, còn phần DN đóng góp thì giữ lại Quỹ. Tuy nhiên, BHXH cũng không ủng hộ ý tưởng "thiếu nhân văn" này.
Người ta đủ điều kiện, làm đầy đủ thủ tục giấy tờ mà ngăn cản thì ăn kiện bỏ mẹ. Bố bảo cán bộ bhxh dám ngăn cản.

vnposh

Xe điện
Người ta đủ điều kiện, làm đầy đủ thủ tục giấy tờ mà ngăn cản thì ăn kiện bỏ mẹ. Bố bảo cán bộ bhxh dám ngăn cản.
Vì thế nhà cháu thấy lạ là cứ đổ riệt các tội danh cho BHXH.

ngvu

Xe buýt
Em chỉ nói về vấn đề cụ bảo cụ bị hành khi giải quyết hưởng các chế độ hưởng bhxh.
OK, em tiếp cụ luôn.

vụ đầu tiên em dính nhé, lần đầu tiên em thất nghiệp. nghe đồn là có lĩnh BHTN nên em mò ra kiếm ăn (vì đói mà), Ra đến nơi, nộp đủ các loại hồ sơ, đợi đủ ngày đủ tháng thì họ trả về là kết quả của em không được chấp nhận ... rồi gì gì đó nợ bảo hiểm đại khái không rõ ràng và không giải đáp thêm. Em phải mò ra tận BHXH Quận, xông lên tận phòng quản lý (lừa bảo vệ mới lên được đấy), nói chuyện đủ kiểu thì mới hiểu được là cơ quan em nợ đóng BH của AE 1 tháng, trong đó có em. Cho nên em ko đủ điều kiện hưởng. Thì em trả lời luôn là để em đóng phần của em cho. Nhưng họ không cho, họ hướng dẫn em phải về cơ quan cũ khiếu kiện gay sức ep này nọ để cơ quan đấy đóng. Về đến cơ quan cũ, làm um lên thì mới được chị trưởng phòng HCNS báo là nếu đóng thì phải đóng cho cả cơ quan chứ ko phải mình em, mà như vậy thì ko có tiền.

thế là em lại phải nghĩ đủ các loại mưu kế, dọa kiện dọa viết báo các thể loại chỉ để họ đóng 1 tháng bảo hiểm. Mà thật họ ko có tiền thật. Rồi họ cũng đóng, nhưng đến lúc họ đóng thì hết thời gian nộp hồ sơ quy định để hưởng thất nghiệp.

em nói chuyện với bạn em bên BHXH thì họ bảo cái này ko trách BHXH được, phải trách cơ quan là người nợ bảo hiểm.

OK, em ko tranh luận thêm, em hiểu em chỉ là con tin và là kẻ bị lợi dụng.

sau em đọc tin 1 bác vì cơ quan nợ BHXH 3 tháng mà ko đủ điều kiện nhận lương hưu, sống vất vưởng trogn dịch covid 19. em thấy đau lòng

ca_voi_xanh

Xe buýt
OK, em tiếp cụ luôn.

vụ đầu tiên em dính nhé, lần đầu tiên em thất nghiệp. nghe đồn là có lĩnh BHTN nên em mò ra kiếm ăn (vì đói mà), Ra đến nơi, nộp đủ các loại hồ sơ, đợi đủ ngày đủ tháng thì họ trả về là kết quả của em không được chấp nhận ... rồi gì gì đó nợ bảo hiểm đại khái không rõ ràng và không giải đáp thêm. Em phải mò ra tận BHXH Quận, xông lên tận phòng quản lý (lừa bảo vệ mới lên được đấy), nói chuyện đủ kiểu thì mới hiểu được là cơ quan em nợ đóng BH của AE 1 tháng, trong đó có em. Cho nên em ko đủ điều kiện hưởng. Thì em trả lời luôn là để em đóng phần của em cho. Nhưng họ không cho, họ hướng dẫn em phải về cơ quan cũ khiếu kiện gay sức ep này nọ để cơ quan đấy đóng. Về đến cơ quan cũ, làm um lên thì mới được chị trưởng phòng HCNS báo là nếu đóng thì phải đóng cho cả cơ quan chứ ko phải mình em, mà như vậy thì ko có tiền.

thế là em lại phải nghĩ đủ các loại mưu kế, dọa kiện dọa viết báo các thể loại chỉ để họ đóng 1 tháng bảo hiểm. Mà thật họ ko có tiền thật. Rồi họ cũng đóng, nhưng đến lúc họ đóng thì hết thời gian nộp hồ sơ quy định để hưởng thất nghiệp.

em nói chuyện với bạn em bên BHXH thì họ bảo cái này ko trách BHXH được, phải trách cơ quan là người nợ bảo hiểm.

Cụ nhầm lẫn nghiêm trọng giữa bhxh và bhtn. Mà claim chế độ bhtn cụ mò ra cq bảo hiểm xã hội làm gì?

vnposh

Xe điện
OK, em tiếp cụ luôn.

Thế thì cụ (mợ) phải nói ra ngay từ đầu. Đàng này lại "buộc tội" BHXH làm không đúng.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Thế thì cụ (mợ) phải nói ra ngay từ đầu. Đàng này lại "buộc tội" BHXH làm không đúng.
Khặc. Claim chế độ BHTN lại bảo ra cq BHXH thì em hiểu câu chuyện rồi.

Lại còn câu chuyện DN nợ đóng bhxh 1 tháng khiến nlđ ko claim dc trợ cấp BHTN nữa chứ. Chắc cụ ý ko đọc kỹ điều kiện hưởng trợ cấp TN là gì rồi.

Chỉnh sửa cuối:

haipvg

Xe tăng

Rất đơn giản thôi, cụ đóng 10 năm khi đi làm, cả cụ và DN đóng cho suất về hưu là 22%, được đúng 10 năm cụ nghỉ đúng tuổi hưu và tự đóng thêm 10 năm nữa cũng 22%, cụ hưởng luôn 45%. Trong 10 năm đóng thì mức thiệt do lãi suất chưa nhiều còn đóng thêm 10 năm thì hưởng ngay hơn gấp đôi lại có cả BHYT. Như thế ko lợi thì thế nào mới lợi?

otoormoto

Xe tải
Muốn rút bây giờ thì phải ngừng đóng BH, làm vậy sẽ phải báo cty đang làm việc nên cũng phiền cụ nhỉ
Có phải đơn giản là cụ báo công ty ngừng đóng nghĩa là cụ được rút BHXH 1 lần đâu. Cụ phải nghỉ việc 1 năm cơ. Cụ có sẵn sàng mất việc 1 năm không? Còn cụ vẫn đi làm mà không đóng BHXH thì cẩn thận cả cụ và công ty lại phạm tội trốn đóng BHXH.

Hự.

Xe điện
Thuyết tương đối dẫn đường cho cả thế giới vươn ra vũ trụ (dù rằng mới loanh quanh trong hệ mặt trời) cũng cho rằng mọi thứ "không có gì là tuyệt đối". :D
Cụ hiểu nhầm bản chất thuyết tương đối rồi. Chắc tại thấy có chữ "tương đối". Do chữ "relativity" ko có 1 từ tiếng Việt tương đương để dịch. Thực chất thuyết đó nói về việc ko gian và thời gian ko phải là đại lượng bất biến, mà thay đổi "tương quan" với nhau.