[Funland] Bàn về BHXH

Elfleda

Xe hơi
Đúng là tuổi để lãnh lương hưu cao quá! Tôi năm nay 50 tuổi. Đã đóng được 18 năm BHXH. Đang tính rút 1 lần đây. Ví dụ bây giờ rút thì đc khoảng gần 200 triệu. Còn không thì đóng 2 năm nữa cho đủ 20 năm rồi đợi 10 năm nữa đến 60 tuổi để lãnh lương hưu. Khi đó lãnh 1 tháng đc khoảng 3 triệu. Một năm đc 36 triệu. Nếu sống đến 70 tuổi là tạch thị đc lĩnh lương 10 năm tổng là 360 triệu.
Vậy lấy 200 triệu bây giờ hay chờ 60 tuổi lãnh lương hưu hàng tháng như trên?
Bài toán này băn khoăn quá các cụ ạ! Tại hôm qua em đi thăm ông anh, vừa mới lãnh lương lưu đc 4 năm thì đi khám và phát hiện bị K phổi rồi.. Đầu năm Covid thì đi viếng đám hiếu ông anh ra đi còn vừa đang làm thủ tục nhận sổ hưu..
Nhưng mà thôi, mình đã đóng gần đủ 20 năm rồi thì nên cố đóng và chờ hưu, sau này đỡ gánh nặng cho con cái..
Còn cụ nào đóng dược ít năm ( Dưới 10 năm) mà xác định không đi cho DN nữa thì nên rút 1 lần. Chứ đóng tự nguyện để đủ 20 năm thì vỡ mồm. Đi làm thì DN họ đóng cho mình những 21%
Chuẩn cụ ạ! Tính ra nếu nghỉ sớm tự đóng đợi tuổi lĩnh được thì lỗ to so với lĩnh 1 cục! Tuy vậy đối với những người mũi nhòm mồm, nhận được khoản đi du lịch mua hàng hiệu tiêu vèo, thì tới 60 yếu, 1 xu không có để tiêu thì rất bất lợi 😬

aitymo

Xe điện
Tranh luận ác nhỉ, em thấy có một điểm là cccm hay bị ảo tưởng là nếu không đóng BHXH thì sẽ được hưởng trọn 32% số tiền đó hàng tháng.
Túm lại là đóng hay không đóng, rút 1 lần hay đợi nhận hưu đều tùy thuộc theo hoàn cảnh, nhu cầu, tính cách của mỗi cá nhân.
Riêng em thì thấy những người biết căn cơ, tích lũy thì không bao giờ lo đói, lo nghèo cả, làm cái gì cũng nên chừa đường lùi cho mình về sau, cứ như hiện tại, quay cuồng với guồng quay đầu tư, làm giầu, lúc nào cũng muốn x2, x3 trong một lúc thì all in one rồi ngồi cầu nguyện đi. Chứng, Bít mấy hôm nay sập, vài hôm nữa tới đất rồi đó.
Em nghĩ cụ hiểu nhầm các cụ đang bàn là nên rút một cục hay chờ mười mấy năm để lấy sổ hưu, và cách tính lương hưu của bhxh chưa hợp lý....

z300

Xe điện
Tức là bây giờ bắt buộc phải đóng đến 62 tuổi mới được nghỉ, bất luận là đã đóng bao năm hả các cụ?

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
1000 tỷ gửi Cty tài chính, xác định là vi phạm phap luật rồi, vì BHXH chỉ được gửi NH thương mại có vốn nhà nước, nhưng BHXH cố tình đem gửi sai đối tượng.

Bây giờ tiền mất rồi, ai đền ?
Chính phủ sẽ lo.

Phaodung

Xe tăng
Tức là bây giờ bắt buộc phải đóng đến 62 tuổi mới được nghỉ, bất luận là đã đóng bao năm hả các cụ?
Cụ đóng đủ 20 năm là bị khoá không được rút 1 cục nữa, bắt buộc chờ đến 62 tuổi mới được lĩnh lương hưu dù có tiếp tục đóng hay không.

xedaprach

Xe điện
Em nghĩ cụ hiểu nhầm các cụ đang bàn là nên rút một cục hay chờ mười mấy năm để lấy sổ hưu, và cách tính lương hưu của bhxh chưa hợp lý....
E không nhầm đâu cụ ơi. Cái em muốn nói là lòng tự trọng và thói ăn xổi. Loanh quanh có tí tích lũy sau này đến tuổi già còn có đồng ra đồng vào tự lo thân. Lúc nào cũng dòm ngó, so bì thiệt hơn, rút một cục ra được mấy trăm, ăn tiêu rồi chứng coin nó đớp mất, lúc già lại thành gánh nặng cho xã hội. Nếu tất cả mọi người đều tham lam nghĩ lợi nhất cho mình rồi rút hết, cái quỹ BHXH nó không còn thì hỏi ông bà, bố mẹ già của mình lấy lương hưu ở đâu mà sinh sống hay lại tiếp tục ra đường tham gia lực lượng lao động. Một xã hội bất ổn, các thành phần khác nhau không được đảm bảo về tương lại khi về già thì liệu nó có ổn định cho mọi người làm ăn không. Còn rất nhiều hệ lụy khác, nếu biết suy nghĩ thì chả bao giờ đặt ra câu hỏi rút hay không.

Phaodung

Xe tăng
E không nhầm đâu cụ ơi. Cái em muốn nói là lòng tự trọng và thói ăn xổi. Loanh quanh có tí tích lũy sau này đến tuổi già còn có đồng ra đồng vào tự lo thân. Lúc nào cũng dòm ngó, so bì thiệt hơn, rút một cục ra được mấy trăm, ăn tiêu rồi chứng coin nó đớp mất, lúc già lại thành gánh nặng cho xã hội. Nếu tất cả mọi người đều tham lam nghĩ lợi nhất cho mình rồi rút hết, cái quỹ BHXH nó không còn thì hỏi ông bà, bố mẹ già của mình lấy lương hưu ở đâu mà sinh sống hay lại tiếp tục ra đường tham gia lực lượng lao động. Một xã hội bất ổn, các thành phần khác nhau không được đảm bảo về tương lại khi về già thì liệu nó có ổn định cho mọi người làm ăn không. Còn rất nhiều hệ lụy khác, nếu biết suy nghĩ thì chả bao giờ đặt ra câu hỏi rút hay không.
Người ta không hề tham lam khi rút 1 cục!
Người ta rút 1 cục tuy bị BHXH trừ mất khá nhiều tiền đã nộp, nhưng ít ra còn có chút tiền vốn để lại cho con cháu, họ chỉ sống bằng lãi tiết kiệm của số tiền đó thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Người ta rút 1 cục tuy bị BHXH trừ mất khá nhiều tiền đã nộp, nhưng ít ra còn có chút tiền vốn để lại cho con cháu, họ chỉ sống bằng lãi tiết kiệm của số tiền đó thôi.
cụ biết 1 lao động bthuong nếu tham gia bhxh dưới 20 năm và rút dc tại thời điểm này thì cầm về bao nhiêu tiền k mà định dùng số tiền đó gửi bank mà sống :))

pooka

Xe container
Rút được khoảng 200 củ thì lãi tiết kiệm được bao nhiêu hở cụ.

Giả sử gửi cả 200 củ không rút lãi đơn, cộng luôn tiền lãi vào gốc thành lãi kép. Tính theo công thức lãi kép cho mức lãi 5% : S10 = 200(1+ 5%) 10 = ?

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi_xanh

Xe buýt
Không có định nghĩa chính thức, còn định nghĩa của tôi đã nêu trong post trước.

Nếu làm mất thì ngân sách sẽ bù, lo gì. Mấy năm trước BHXH còn cho kho bạc vay tiền:

Trong các PA đầu tư dùng vốn nhàn rỗi thì PA đầu tư cho nhà nước vay được coi là an toàn nhất (an toàn hơn cả gửi tiết kiệm ở bank). Đến cách này các cụ cũng bảo ko nên thì tốt nhất là BHXH nên giữ tiền nhàn rỗi trong két, ko nên đi đầu tư tại đâu cả.

Chỉnh sửa cuối:

ca_voi_xanh

Xe buýt
Rút được khoảng 200 củ thì lãi tiết kiệm được bao nhiêu hở cụ.

Giả sử gửi cả 200 củ không rút lãi đơn, cộng luôn tiền lãi vào gốc thành lãi kép. Tính theo công thức lãi kép cho mức lãi 5% : S10 = 200(1+ 5%) 10 = ?
Nếu tính 10 năm thì dc thêm khoảng gần 200tr nữa, chia theo tháng thì mỗi tháng dc khoảng 2tr. Mà 2tr đó ko rút ra tiêu dc nếu muốn lãi kép.

phuongmit

Xe cút kít
Nếu tính 10 năm thì dc thêm khoảng gần 200tr nữa, chia theo tháng thì mỗi tháng dc khoảng 2tr. Mà 2tr đó ko rút ra tiêu dc nếu muốn lãi kép.
Rút 1 lần mà dc 200 là hạng trung rồi cụ ạ, còn rút tầm 2 năm covid trở lại thì dưới 100 chiếm khá nhiều, có khi chưa kịp bỏ vào bank đã tiêu bớt rồi. Cụ kia bảo lấy tiền này về gửi bank cấu lãi ra sống thì em chưa hiểu sống kiểu gì :))

Hự.

Xe điện
Trong các PA đầu tư dùng vốn nhàn rỗi thì PA đầu tư cho nhà nước vay được coi là an toàn nhất (an toàn hơn cả gửi tiết kiệm ở bank). Đến cách này các cụ cũng bảo ko nên thì tốt nhất là BHXH nên giữ tiền nhàn rỗi trong két, ko nên đi đầu tư tại đâu cả.
Theo cụ BHXH cho Kho bạc vay tiền theo 1 thoả thuận liên ngành và BHXH đầu tư vào Trái phiếu Chính phủ có hoàn toàn như nhau ko? đều là cho nhà nước vay cả? Nếu hơi khác nhau 1 tẹo thì cái nào đảm bảo sự chặt chẽ về mặt pháp lý và minh bạch hơn?

ca_voi_xanh

Xe buýt
Theo cụ BHXH cho Kho bạc vay tiền theo 1 thoả thuận liên ngành và BHXH đầu tư vào Trái phiếu Chính phủ có hoàn toàn như nhau ko? đều là cho nhà nước vay cả? Nếu hơi khác nhau 1 tẹo thì cái nào đảm bảo sự chặt chẽ về mặt pháp lý và minh bạch hơn?
Cụ đọc kỹ thỏa thuận liên ngành 3328 chưa? Ngoài ra cụ tìm hiểu về chức năng nhiệm vụ của kho bạc chưa? Mà cụ bảo rằng kho bạc vay tiền?

kienvinh

Xe lăn
Không, tôi không nói nó không an toàn. Ở VN thì không thể mất được. Còn các nước khác như Anh, Mỹ thì có thể mất hay giảm (lương hưu) nếu quỹ hưu trí đầu tư thua lỗ.

hm.tuan

Xe điện
Cụ hỏi nhiều lần về việc lãi BHXH, lại “tỏ vẻ rất nguy hiểm” :D nên nhà cháu đoán cụ không học tài chính hay công việc liên quan đến quản lý tài chính mới hỏi như vậy.

Để không dẫn dài dòng những nguyên tắc và quy định pháp luật về tài chính công mà BHXH là một trong những ngành được quản lý theo quy định về tài chính công.

Về lãi BHXH. Mục tiêu rất cụ thể và duy nhất: bảo toàn quỹ.
Muốn bảo toàn quỹ để giữ cho giá trị quỹ luôn như ban đầu do các yếu tố như trượt giá, lạm phát, đổi tiền, giảm sức mua thì phải đem quỹ đi đầu tư lấy lãi bù trượt giá, lạm phát,… Nôm na là cộng gốc quỹ và lãi vào nhau, tuy nhiên sức mua hay giá trị thực của quỹ chả hề lớn lên dù giá trị danh nghĩa trên sổ sách to hơn ban đầu mấy lần.

Lãi BHXH sẽ phát sinh từ đâu? Cơ bản có 3 khoản lãi chính:
- Do luật cấm đầu tư trực tiếp bằng nguồn BHXH nên chủ yếu Quỹ BHXH cho chính phủ vay thông qua mua Trái phiếu Chính phủ có kỳ hạn, chủ yếu vay cho đầu tư phát triển. Lãi BHXH chính là lãi trái phiếu chính phủ.
- Lãi thứ 2 là lãi tiền gửi ngân hàng thương mại: Đôi khi muốn mua trái phiếu chính phủ, nhưng vì Chính phủ chưa thể hoặc không thể vay được do chưa duyệt dự án hoặc Quốc hội chưa quyết, nên đây là nguồn nhàn rỗi gửi tại ngân hàng và phát sinh lãi từ tiền gửi BHXH.
- Loại thứ 3 là lãi chậm nộp bằng lãi suất ngân hàng theo ngày dành cho các thể loại doanh nghiệp chây ỳ hoặc chậm nộp BHXH cho người lao động.

Tại sao Quốc hội lại quyết cho BHXH hưởng tối đa 2% lãi BHXH để chi tiêu hay là “chia nhau” theo các cụ thiếu thiện chí chụp mũ cũng được.

BHXH Việt Nam là cơ quan thuộc chính phủ, hoạt động như một đơn vị sự nghiệp công. Những người làm việc là các viên chức, được Nhà nước và nhân dân “nuôi”.

Tuy nhiên, để khuyến khích BHXH quản lý quỹ tốt hơn, thu đủ BHXH và tìm cách tăng lãi BHXH để bảo toàn quỹ an toàn hơn, thì Chính phủ cho cơ chế tự chủ tài chính bằng chính 2% lãi suất BHXH thu được ở trên. BHXH xây dựng quy chế chi tiêu theo các định mức, tiêu chuẩn, chế độ do Nhà nước quy định nhưng dễ thở hơn vì một số khoản chi có tính tự quyết, chẳng hạn như thu nhập của người lao động. BHXH vẫn phải báo cáo tài chính theo luật ngân sách nhà nước nhưng dễ chịu hơn nhiều so với việc ngửa tay xin tiền nhà nước cấp.

Còn cơ chế tài chính tự chủ của BHXH như thế nào thì ngay đến người trong nhà nước có khi còn lơ mơ nên nhà cháu không cần dài dòng thêm.

Tóm lại, lãi của Quỹ BHXH sẽ chi tối đa 2% cho bộ máy của BHXH VN (theo số liệu công khai thì BHXH VN chỉ được chi khoảng 1,5% thôi), còn lại bắt buộc bổ sung vào Quỹ để Bảo toàn Quỹ.
2% kia á cụ? Các quỹ đầu tư trái phiếu chỉ có 1% trở lại, còn quỹ đầu tư cổ phiếu mới đc chi khoảng 2%.
Quỹ BHXH này đầu tư gì mà chén khiếp thế cụ nhỉ?
Rút về, đầu tư chứng chỉ quỹ còn ngon hơn chờ hơn 10 năm nữa mới đc nhận.

hm.tuan

Xe điện
Không phải.

Thu vào rồi oánh mất số tiền thu được ấy thì không coi là nguyên nhân vỡ quỹ. "Vỡ quỹ" là khi thu vào ít hơn chi ra.
Chuẩn cụ ợ. Thu vào đem xây trụ sở ở các tỉnh, huyện... để chén 30% hoa hồng thôi mà.

vnposh

Xe điện
Vâng cụ.

Đến các quỹ bảo hiểm nhân thọ của nước ngoài đầu tư tại Việt Nam cũng bị cấm mang tiền ra khỏi lãnh thổ Việt Nam.

Có như vậy, các công dân “gương mẫu” mới giữ được tiền. Còn Nhà nước mà thả nổi cho nước ngoài mang bảo hiểm đi đâu thì đi sẽ mang lại lợi ích to lớn cho người tham gia BH nhân thọ có cơ hội chỉ còn lại… cái nịt.

Công ty con BH nhân thọ “Tây” ở Việt Nam cũng hoạt động độc lập nhé, không phải mất tiền là công ty mẹ “bù” hoặc “hỗ trợ” như “ai đó” ảo tưởng.

ca_voi_xanh

Xe buýt
2% kia á cụ? Các quỹ đầu tư trái phiếu chỉ có 1% trở lại, còn quỹ đầu tư cổ phiếu mới đc chi khoảng 2%.
Quỹ BHXH này đầu tư gì mà chén khiếp thế cụ nhỉ?
Rút về, đầu tư chứng chỉ quỹ còn ngon hơn chờ hơn 10 năm nữa mới đc nhận.
Em thấy các cụ đọc thông tin rất đại khái. Chi phí cho vận hành hệ thống quản lý BHXH là khoảng 2% dự toán thu, chi của Quỹ: (thu - chi) x 2%. Chứ có phải 2% toàn quỹ đâu mà cụ so với lãi.