[Funland] Bàn về BHXH

ca_voi_xanh

Xe buýt
Không, tôi không nói nó không an toàn. Ở VN thì không thể mất được. Còn các nước khác như Anh, Mỹ thì có thể mất hay giảm (lương hưu) nếu quỹ hưu trí đầu tư thua lỗ.
Cụ so sánh sai toét. Cho CP vay hoàn toàn khác với cho các quỹ hưu trí vay.
Về nguyên tắc khoản cho cp vay chỉ mất khi CP ko còn tồn tại nữa.

kienvinh

Xe lăn
Bác đọc không hiểu có thể đề nghị giải thích thêm, chưa tính phí bác nha.

vnposh

Xe điện
Em thấy các cụ đọc thông tin rất đại khái. Chi phí cho vận hành hệ thống quản lý BHXH là khoảng 2% dự toán thu, chi của Quỹ: (thu - chi) x 2%. Chứ có phải 2% toàn quỹ đâu mà cụ so với lãi.
Chính xác thì là Dự toán chi của BHXH Việt Nam =< 2% x Lãi tiền gửi ngân hàng/năm.

Dự toán chi của BHXH Việt Nam do Thủ tướng Chính phủ phê duyệt. Thực tế, họ chỉ đdượcduyệt 1,5% lãi tiền gửi ngân hàng.

Nôm na, thay vì Chính phủ cấp tiền ngân sách nhà nước cho BHXH Việt Nam tiêu, thì bây giờ không cấp tiền trực tiếp mà giao tiền bằng CƠ CHẾ TÀI CHÍNH. Nhẹ gánh cho cả BHXH VN, Chính phủ và Quốc hội.

Cơ bản, cốt yếu được giải quyết là không ai được "lớ rớ" xà xẻo vào tiền BHXH của người lao động đã đóng góp. Quỹ còn nguyên đấy (mang tính hình ảnh vì có vào, có ra của người hưởng) và tăng lên hàng năm do lãi thu từ cho Chính phủ vay bằng trái phiếu chính phủ (công trái), lãi tiền gửi ngân hàng thương mại, lãi phạt chậm nộp BHXH.

vnposh

Xe điện
Cụ cũng sai. :D

Chính phủ kế thừa phải chịu trách nhiệm tất, vì chả nhẽ bảo tao phải "thay dân hưởng BHXH bằng dân khác" để không chịu trách nhiệm.

vnposh

Xe điện
Cụ cho cái bằng chứng dc ko? Thực tế thì vỡ quỹ đến giờ vẫn chỉ là nguy cơ. Còn quỹ BH đang kết dư rất nhiều.
Cụ mà dùng từ chuyên ngành "kết dư" là có người lại hoang mang đấy vì không hiểu nó có ý nghĩa thế nào. :D

Nhà nước tính tầm nhìn 2035, 2045, 2050, nhưng một số người lại cứ tranh đấu cho "tầm nhìn ngày kế tiếp hôm nay".:))

ca_voi_xanh

Xe buýt
Bác đọc không hiểu có thể đề nghị giải thích thêm, chưa tính phí bác nha.
À tôi đang hiểu bác ám chỉ quỹ bhxh cho các quỹ khác vay rồi các quỹ khác bị thua lỗ.
Thời tôi còn học ở Úc đi làm thêm thì cái superannuation nó cho 3 options, trong đó option thấp nhất là sử dụng tiền bh vào gửi tk, mua trái phiếu cp và nó cam kết mức hưởng theo option này là tối thiểu, ko bị giảm thêm.

z300

Xe điện
Cụ đóng đủ 20 năm là bị khoá không được rút 1 cục nữa, bắt buộc chờ đến 62 tuổi mới được lĩnh lương hưu dù có tiếp tục đóng hay không.
oh luật gì như lol thế các cụ? Em đóng gần 30 năm rồi, giờ muốn nghỉ sớm không được à?

vnposh

Xe điện
À tôi đang hiểu bác ám chỉ quỹ bhxh cho các quỹ khác vay rồi các quỹ khác bị thua lỗ.
Thời tôi còn học ở Úc đi làm thêm thì cái superannuation nó cho 3 options, trong đó option thấp nhất là sử dụng tiền bh vào gửi tk, mua trái phiếu cp và nó cam kết mức hưởng theo option này là tối thiểu, ko bị giảm thêm.
Cụ dùng thật ngữ Việt "lãi suất cố định" cho nó "bình dân".

Ý mình là thay đổi chế độ một cách thù nghịch ấy.
Nhà cháu hiểu ý cụ mà.

Nhớ sau thời Liên Xô sụp đổ, một sớm nọ, các cụ hưu của nước Nga bỗng nhiên nhận tiền lương hưu tăng lên gấp 10 lần. Không một thể chế chính trị nào dám tước đoạt tiền của người lao động cả.

kienvinh

Xe lăn
Mô hình mỗi nước một khác, ngay cùng trong EU cũng không giống nhau. Có nước cho đóng đủ số năm (ví dụ 35 năm) là có thể về nếu muốn dù pensioner có thể chỉ mới hơn 50 tuổi. Liên quan đến câu chuyện ở đây, ý tôi đã nói là ở VN không sợ vỡ quỹ vì nguyên nhân quỹ làm mất tiền, hy vọng đã rõ.

Hự.

Xe điện
Cụ đọc kỹ thỏa thuận liên ngành 3328 chưa? Ngoài ra cụ tìm hiểu về chức năng nhiệm vụ của kho bạc chưa? Mà cụ bảo rằng kho bạc vay tiền?
Cụ có thể trả lời là: Thoả thuận liên ngành ko quy định BHXH cho Kho bạc vay tiền hay tạm sử dụng vốn trên tài khoản của BHXH mở tại hệ thống Kho bạc. Xong. Chứ em hỏi, cụ ko trả lời mà lại hỏi em đọc văn bản abc chưa? tìm hiểu xyz chưa? Thế em cũng bắt trước cụ, ko trả việc cụ hỏi em đọc abc chưa bằng câu: Thế cụ đọc Luật trái phiếu chưa thì thực sự nó chẳng phải là sự tranh luận bổ ích.

Cụ và em đều hiểu, những gì ta trao đổi với nhau ko phải để ai thuyết phục ai, ai giải thích cho ai, mà là nhằm đem lại thông tin cho khán giả tự rút ra gì đó về vấn đề BHXH. Chứ em và cụ quan điểm đã, đang và sẽ tiếp tục khác nhau.

vnposh

Xe điện
Cụ có thể trả lời là: Thoả thuận liên ngành ko quy định BHXH cho Kho bạc vay tiền hay tạm sử dụng vốn trên tài khoản của BHXH mở tại hệ thống Kho bạc. Xong. Chứ em hỏi, cụ ko trả lời mà lại hỏi em đọc văn bản abc chưa? tìm hiểu xyz chưa? Thế em cũng bắt trước cụ, ko trả việc cụ hỏi em đọc abc chưa bằng câu: Thế cụ đọc Luật trái phiếu chưa thì thực sự nó chẳng phải là sự tranh luận bổ ích.

Cụ và em đều hiểu, những gì ta trao đổi với nhau ko phải để ai thuyết phục ai, ai giải thích cho ai, mà là nhằm đem lại thông tin cho khán giả tự rút ra gì đó về vấn đề BHXH. Chứ em và cụ quan điểm đã, đang và sẽ tiếp tục khác nhau.
Ý cuối của cụ mang tính dân chủ rất cao. Đúng, ngay cả làm việc cùng nhau trong cùng một cơ quan nhà nước, thậm chí trong cùng một phòng nghiệp vụ, chưa chắc đã thống nhất với nhau ý kiến 100%, nhưng khi đã phục vụ cho hoạt động của nhà nước thì phải giống nhau "chỉ được làm những gì pháp luật cho phép".

Ai cũng biết tiền mà nằm im một chỗ thì chỉ có mất đi giá trị của chính nó, nên phải tìm cách cho nó sinh sôi, nảy nở thông qua gửi vào các kênh đầu tư an toàn như gửi vào ngân hàng, mua trái phiếu chính phủ. (Câu này chỉ dành cho các khoản tiền được phép sử dụng không phải tuân thủ Luật Ngân sách Nhà nước).

Bảo hiểm xã hội mở tài khoản tại kho bạc cũng chỉ là một loại tài khoản chuyên thu, có thể chỉ dành chuyên thu BHXH của các cơ quan, đơn vị nhà nước mà thôi. Tiền từ đó đi đâu để mua trái phiếu chính phủ hay gửi tài khoản ngân hàng lấy lãi là do BHXH Việt Nam quyết định.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đóng đủ 20 năm là bị khoá không được rút 1 cục nữa, bắt buộc chờ đến 62 tuổi mới được lĩnh lương hưu dù có tiếp tục đóng hay không.
Quy định ở đâu cụ êi. E mới nghỉ việc, đóng được 23 năm rồi. Đang muốn rút 1 cục, chứ chờ đến 62 thì lâu lém.

TUCSON9389

Xe điện
cụ biết 1 lao động bthuong nếu tham gia bhxh dưới 20 năm và rút dc tại thời điểm này thì cầm về bao nhiêu tiền k mà định dùng số tiền đó gửi bank mà sống :))
tranh luận làm gì. xh có người này người khác. có người chỉ cần lo hôm nay thôi mai chết đói cũng được mà.
bhxh mà chỉ nhăm nhăm tính toán thiệt hơn và rút sớm để tuổi già ngửa tay ra xin con cháu hoặc tham gia vào đội ngũ ăn xin thôi

baocongnghemoi

Xe máy
Đời.

Em có ông bố đỡ đầu, trước hay sang chơi với cụ nhà nên nhận, hay gọi bố.

Ngày trước bố làm lái xe. Thời những năm 90 lái xe hot lắm các cụ không biết đâu. Ncl là kiếm được nhiều tiền về xây nhà, nuôi vợ con. Vợ nội trợ công chức nhỏ.

thế giờ cũng 60 rồi, bố bị dạ dày qua chơi bảo giờ đau lắm. Khám rồi nhưng Hp nhiều, phải điều trị. Không lái xe ăn uống thất thường được nữa.

Vợ giờ tung tăng đi chơi, để bố ốm ở nhà trông cháu, giặt giũ lau dọn 5 tầng nhà.

Có lần qua thấy rớt nước mắt. Đàn ông khi về già không có lương hưu lái xe tự do, giờ vợ nó chả coi ra gì. Ngày xưa ai kiếm ra tiền mới có cái nhà này? Đời nó bạc thế đấy.
Đúng là thời thế, thế thời.
Không biế trước điều gì
E, chia sẻ cùng cụ
giờ mới biết tích lũy hưu trí quý nhường nào cụ nhỉ

Rất nhiều quỹ đầu tư liên quan đến quỹ hưu trí tự nguyện (funded pension system) phá sản, giờ gửi tiền Ngân hàng cũng rất dễ gặp cảnh ngân hàng phá sản

Biểu tình ư, đàn áp thẳng tay

Vậy BHXH hưu trí khi đó ít nhất còn cơm mà ăn CCCM ơi

Chỉnh sửa cuối:

aitymo

Xe điện

TP - Người lao động (NLĐ) tham gia Bảo hiểm xã hội (BHXH) từ 15 năm trở lên có thể được nhận lương hưu, thay vì mức tối thiểu 20 năm như luật hiện hành. Tuy nhiên, với thời gian đóng BHXH ít, tiền lương hưu sẽ thấp, nên cần thêm giải pháp để NLĐ có quyền lựa chọn tham gia nhiều hơn, nhằm nhận mức lương cao hơn. j

Các cụ thấy sao a?

Mzc

Xe điện
các cụ cứ cân đo đong đếm cái vụ rút 1 lần làm quái gì nhỉ, rút 1 lần tiêu vài hôm là hết, có khi chỉ để trả nợ, giải quyết nhu cầu nào đó
trong khi để thì già ít nhất vẫn có thu nhập, có thẻ bhyt trong tay
đang còn sk mà còn ko tích lũy nỗi vài đồng bảo hiểm nghĩ sao về già vẫn kiếm ra tiền duy trì cuộc sống đc, ra đường thấy bao cụ già gần nằm đất vẫn phải đứng đường mưu sinh chưa thấy cảnh à :)
Chuẩn. Già rồi lỡ thất bại có vài củ/tháng là quý lắm, đủ mua gạo rau dưa qua ngày k phụ thuộc con cái.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Cái cần là giảm tuổi được nhận hưu trí chứ không phải là giảm số năm đóng BHXH.
Giảm số năm đóng BHXH nhưng vẫn giữ tuổi nhận lương hưu thì chả khác gì, việc rút 1 cục vẫn diến ra thôi, kiểu 40 tuổi đóng được 15 năm rút 1 lần, sau đó đóng tiếp 15 năm sau để hưởng lương hưu.
Cụ thấy nước nào nghỉ hưu mà tuổi thấp như ta không? Tây nhật toàn nữ 60 nam 65... Cái đó không phải vấn đề đâu.
Vấn đề ở chỗ việc làm... Tầm 40 tuổi nhất là công nhân ở nhà máy gia công cạnh tranh sao lại với người trẻ. Mà ra thì chả có nghề gì... Làm tự do nên không có nhu cầu hay cần tiền trước mắt nên rút 1 lần.

TN1805

Xe điện
Những người rút BHXH 1 lần tiêu hết....xong về già chả có thu nhập, phải sống phụ thuộc con, lúc đó con cái khó khăn lại phải đi làm thêm kiếm thu nhập, lúc đó các cụ ông chả có việc gì khác là đi làm bảo vệ....
Tuổi già, có vài triệu lương hưu và cái BHYT giắt lưng cũng ấm bụng đấy các cụ. Hãy suy nghĩ ký trước khi rút BHXH 1 cục. Mà hình như giờ rút BHXH 1 cục chỉ được rút phần cá nhân đóng ~ 10,5% của mức lương đóng BHXH thì phải ( không phải là 32% như trước đây).

fanmu1234

Xe container
Chính xác thì là Dự toán chi của BHXH Việt Nam =< 2% x Lãi tiền gửi ngân hàng/năm.

Dự toán chi của BHXH Việt Nam do Thủ tướng Chính phủ phê duyệt. Thực tế, họ chỉ đdượcduyệt 1,5% lãi tiền gửi ngân hàng.

Nôm na, thay vì Chính phủ cấp tiền ngân sách nhà nước cho BHXH Việt Nam tiêu, thì bây giờ không cấp tiền trực tiếp mà giao tiền bằng CƠ CHẾ TÀI CHÍNH. Nhẹ gánh cho cả BHXH VN, Chính phủ và Quốc hội.

Cơ bản, cốt yếu được giải quyết là không ai được "lớ rớ" xà xẻo vào tiền BHXH của người lao động đã đóng góp. Quỹ còn nguyên đấy (mang tính hình ảnh vì có vào, có ra của người hưởng) và tăng lên hàng năm do lãi thu từ cho Chính phủ vay bằng trái phiếu chính phủ (công trái), lãi tiền gửi ngân hàng thương mại, lãi phạt chậm nộp BHXH.
1000 tỷ cho vay công ty tài chính ngân hàng nông nghiệp thu hồi được chua cụ ?