[Funland] Bàn thờ Phật trong đám tang

Chưa Có Dép

Xe điện
Em thấy thớt đặt vấn đề cũng có lý đấy, nhiều cụ đã vội chửi;
Tuy nhiên đặt ban thờ phật sang phía nhà mẹ cụ cũng không sao cụ ạ, có điều sau đám cụ cũng phải dè chừng với đám con cậu kia, có thể các con cậu sợ chủ thớt thôn tính luôn nhà bà dì nên muốn đặt bát hương thờ cúng bên đấy;
P/s: nếu chỉ vì vậy mà mấy ông con tổ chức tang lễ cho mẹ bên nhà bác(dì) thì mấy ông con kia cũng chả ra gì; Buông bỏ cho nhẹ đầu thớt ạ;

Chỉnh sửa cuối:

Nine

Xe điện
dạ, đúng cụ
"cho đi - là còn mãi"
thằng thớt ăn gạch là phải
Lại tay nhanh hon não. Đấy là người khác sẽ nói cụ thế. Còn em thì sẽ bảo là cụ chịu khó lội còm để nắm rõ tình hình. Chủ thớt cũng ko phải là thằng

thằng nhà quê

Xe điện
Lại tay nhanh hon não. Đấy là người khác sẽ nói cụ thế. Còn em thì sẽ bảo là cụ chịu khó lội còm để nắm rõ tình hình. Chủ thớt cũng ko phải là thằng
ấy ơi, bớt tỏ ra nguy cmn hiểm đi
còn tôi gọi chủ thớt là "thằng" thì ấy đủ hiểu
diễn đàn là ảo, nhưng đừng quá >>> mất vui, hãy là người có VH
nếu sai, tôi xin lỗi

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]
Chủ thớt đặt vấn đề hơi sai và loằng ngoằng dẫn đến bị gạch đá.
Túm lại là việc các con của bà mợ ko làm đám tang cho mẹ ruột của họ ở chính nhà cao cửa rộng của họ, mà lại đi làm nhờ ở nhà em gái mẹ chủ thớt, là cái sai của họ và họ sẽ phải chịu điều tiếng hay nghiệp riêng của họ. Đó ko phải việc của chủ thớt, mục đích đằng sau đó là gì thì tính sau, còn cái nghĩa của chủ thớt với bà mợ bây giờ là hãy để cho đám tang diễn ra suôn sẻ, vậy thôi, bàn thờ Phật ko phải là cái cớ đúng để khó dễ họ.
Cụ ơi, chuyện họ mang mẹ họ đến nhà dì em, khi em vừa nghe, em chỉ cười trong lòng và không nói gì hơn. Em cũng không làm khó dễ gì họ. Những chậu cây cảnh trước nhà em, em cho họ dời đi để lấy chổ. Bàn ghế đồ đạc nhà dì em, em mở cửa nhà cho họ mang qua để. Chỉ là em nói họ cái bàn thờ Phật trong đám tang thì hãy để trọn trong cái nhà làm đám tang thôi đừng để sang bên nhà em. Đây là vấn đề tâm linh của em. Nhà dì em làm đám tang thì toàn bộ bàn thờ trong nhà (thờ Quan Âm, thờ Thần Tài, thờ Ông Táo) đều che kín hết bằng giấy đỏ. Nhà em, bàn thờ không che, nên bàn thờ vong hay thờ Phật trong đám tang thì đặt ở một nhà thôi đừng đặt sang nhà em. Họ để nhiều thứ khác bên nhà em em có nói gì đâủ cụ.

L.C.D

Xe container
Nhiều cụ cứ chửi chủ thớt ko ra gì, rồi thì họ hàng ko ai thèm chơi với chủ thớt.
Em nói thật nhé, có mấy thằng anh em họ sẵn sàng khiêng thi hài mẹ đẻ sang nhà khác làm ma chay, là em thì em lót lá tiễn sớm, báu gì mà cần chúng nó quý mến mình. Mẹ đẻ chúng nó còn làm đc thế thì mình là chị em họ mong đợi được gì ạ?

buicongchuc

Xe ba gác
Nếu hiểu kỹ thì giải thích tận gốc cho họ hiểu, còn nếu chỉ bâng quơ kiểu "có thờ có thiêng, có kiêng có lành" thì e là khó nói chuyện, và hơn nữa việc nó chỉ diễn ra trong mấy ngày ma chay thì ko nên căng thẳng với nhau làm gì, sau này khó cư xử
Đúng là khó giải thích cụ nhể.

thienphuc

Xe điện
cụ nói bà dì xong lại đưa vấn đề bà mợ chả liên quan 2 người này xua kia là người dưng khác họ và ngày nay cũng ở khác nhà

Nine

Xe điện
ấy ơi, bớt tỏ ra nguy cmn hiểm đi
còn tôi gọi chủ thớt là "thằng" thì ấy đủ hiểu
diễn đàn là ảo, nhưng đừng quá >>> mất vui, hãy là người có VH
nếu sai, tôi xin lỗi
Em mới tỏ ra nguy hiểm thôi. Cụ thì quá nguy hiểm.
Đoạn hãy là người có văn hoá em xin gói lại gửi cụ

VoCan

Xe điện
Đúng. Người chết không lấy gì và không cho gì nên họ không phải nguyên nhân tranh cãi ở pic.
Vậy là mấy người sống " bằng mặt không bằng lòng " với nhau , lôi cả Phật với người đã mất làm cái cớ . Haizzz

keyon

Xe tăng
Nhiều cụ cứ chửi chủ thớt ko ra gì, rồi thì họ hàng ko ai thèm chơi với chủ thớt.
Em nói thật nhé, có mấy thằng anh em họ sẵn sàng khiêng thi hài mẹ đẻ sang nhà khác làm ma chay, là em thì em lót lá tiễn sớm, báu gì mà cần chúng nó quý mến mình. Mẹ đẻ chúng nó còn làm đc thế thì mình là chị em họ mong đợi được gì ạ?
Đầu tiên em cũng định còm dạo chê bai chủ thớt nhưng em đọc lại thấy là bà mợ chết các con mang mẹ sang nhà cô để làm ma. Thật đời em chưa nghe chuyện oái oăm như này. Người lớn đâu hết rồi mà để mấy thằng con mang mẹ đi nhà khác. Thật chuyện này mà ở nhà em, song việc các cụ em cũng éo để yên với cái kiểu tiểu nông hèn mọn vậy. Giờ lại đòi để bạn thờ Phật sang nhà bà cô thứ 2. Éo ngửi nổi luôn.

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]
Thật em cũng chả trông mong gì đám anh họ đó. Chuyện không liên quan đến em em cũng chả muốn nói làm gì. Nhưng họ khốn nạn quá cụ ạ. Mẹ họ mất là do phù do thiếu dinh dưỡng và té gãy xương mà không biết. Bà cụ già rồi mỗi sáng dậy từ sớm 4 hay 5h là dậy rồi. Vợ chồng con cái ông anh họ thì 6 hay 7h mới dậy mở cửa buôn bán. Bà cụ mỗi sáng đều ăn mì gói mấy năm nay. Ăn cơm thì chỉ chan canh mà ăn chứ không ăn thêm thịt cá gì. Dì em góp ý hầm canh thịt nhiều vào cho mẹ họ ăn; ông anh họ trả lời là giờ ông không ăn đạm nhiều được nhưng có mua sữa Ensure và hủ Yến cho bà nhiều lắm.
Tiếp theo, tầm tháng trước khi mất mợ em đái ỉa không kiểm soát được nhưng không chịu mặc tả. Ban đêm, vợ chồng họ để cho thằng con trai mới học lớp 8 ngủ chung phòng với bà cụ để canh chừng bà. Bà cụ thì đi ra khỏi phòng đi Toilet bị té không ai hay. Vợ chồng họ thì ngủ trong cái phòng có luôn Toilet.

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
Nhiều cụ đọc không kỹ đã chửi chủ thớt rồi.
Tóm lại như thế này:
- Mẹ chủ thớt nhà cạnh em gái, cách bức tường nên không thể để ban thờ phật sang được.
- Bản thân mẹ chủ thớt già yếu rồi nên lo lắng là đúng.
- Mấy ông con cậu ruột ( em trai mẹ chủ thớt) làm đám cho mẹ ruột mà đi nhờ nhà dì là không hợp đạo hiếu.

VnUeT

Xe tăng
Một khi đã không làm người tốt thì thò sang tý nào chặt cụt tý đó.

Sazi

Xe điện
Vậy là mấy người sống " bằng mặt không bằng lòng " với nhau , lôi cả Phật với người đã mất làm cái cớ . Haizzz
Lật lại vấn đề "có thờ có thiêng, có kiêng có lành" bởi họ không hiểu thế nào là thờ (gì), kiêng (gì). Thờ (nằm trong suy nghĩ), kiêng nằm ở (hành vi). Suy nghĩ quyết định hành vi (gọi là có). Khi không có chữ "thờ" sẽ không có chữ "kiêng". Khi hiểu được thờ gì tự khắc hiểu kiêng gì. Luẫn quẩn trong hành vi (kiêng) người sống cãi nhau là đúng.

Sazi

Xe điện
Thật em cũng chả trông mong gì đám anh họ đó. Chuyện không liên quan đến em em cũng chả muốn nói làm gì. Nhưng họ khốn nạn quá cụ ạ. Mẹ họ mất là do phù do thiếu dinh dưỡng và té gãy xương mà không biết. Bà cụ già rồi mỗi sáng dậy từ sớm 4 hay 5h là dậy rồi. Vợ chồng con cái ông anh họ thì 6 hay 7h mới dậy mở cửa buôn bán. Bà cụ mỗi sáng đều ăn mì gói mấy năm nay. Ăn cơm thì chỉ chan canh mà ăn chứ không ăn thêm thịt cá gì. Dì em góp ý hầm canh thịt nhiều vào cho mẹ họ ăn; ông anh họ trả lời là giờ ông không ăn đạm nhiều được nhưng có mua sữa Ensure và hủ Yến cho bà nhiều lắm.
Tiếp theo, tầm tháng trước khi mất mợ em đái ỉa không kiểm soát được nhưng không chịu mặc tả. Ban đêm, vợ chồng họ để cho thằng con trai mới học lớp 8 ngủ chung phòng với bà cụ để canh chừng bà. Bà cụ thì đi ra khỏi phòng đi Toilet bị té không ai hay. Vợ chồng họ thì ngủ trong cái phòng có luôn Toilet.
Những sự việc trên có liên quan (logic) gì với đặt ban thờ Phật không bạn?

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]
Những sự việc trên có liên quan (logic) gì với đặt ban thờ Phật không bạn?
Câu chuyện em kể là thật và rất đời, cụ làm ơn đừng tỏ ra nguy hiểm đứng trên đọt rồi phun triết lý uyên thâm bác học này nọ xuống nữa. Cụ cứ comment đơn giản thôi cụ.
Về câu hỏi của cụ, sự việc là một mạch truyện em kể, có liên quan hay không thì ở nhận thức của cụ. Cụ đọc hết cơm mét từ đầu xem có liên quan ko. Nếu thấy ko liên quan thì đừng reply em nữa.

Sazi

Xe điện
Câu chuyện em kể là thật và rất đời, cụ làm ơn đừng tỏ ra nguy hiểm đứng trên đọt rồi phun triết lý uyên thâm bác học này nọ xuống nữa. Cụ cứ comment đơn giản thôi cụ.
Về câu hỏi của cụ, sự việc là một mạch truyện em kể, có liên quan hay không thì ở nhận thức của cụ. Cụ đọc hết cơm mét từ đầu xem có liên quan ko. Nếu thấy ko liên quan thì đừng reply em nữa.
Tâm linh (tầng cao nhất tư duy) tâm linh tạo ra tiền và nhiều thứ nữa đấy. Những hành vi của bạn (cấp thấp tư duy) chỉ lấy đi của bạn những thứ bạn có. Lời khuyên đừng cố tìm hiểu "có thờ có thiêng, có kiêng có lành" làm gì như pic hỏi nhé.

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]
Tâm linh (tầng cao nhất tư duy) tâm linh tạo ra tiền và nhiều thứ nữa đấy. Những hành vi của bạn (cấp thấp tư duy) chỉ lấy đi của bạn những thứ bạn có. Lời khuyên đừng cố tìm hiểu "có thờ có thiêng, có kiêng có lành" làm gì như pic hỏi nhé.
Vậy làm thế nào để làm chủ hành vi của mình mà không để những sự việc sự vật xung quanh chi phối hả cụ? Em hỏi thật ạ.

Tôm đồng

Xe tải
Tiếc là mợ chủ viết hơi loằng ngoằng thành ra ko rõ hẳn ý. Em thì thấy mợ kiêng cũng hợp lý. Mợ hoàn toàn có quyền yêu cầu gia đình người bác ko để bàn thờ phật sang đất nhà mợ. Vì em đoán tình cảm hai bên nội ngoại tộc cũng không gắn bó lắm. Đặc trưng nhiều vùng quê.

Chỉ có điều là lắm thánh đến kỹ năng đọc còn không có, nhưng tâm hồn trên mạng cực cao thượng, sẵn sàng chửi lấy số để chói loà bản thân. Không hiểu vào đúng việc nhà mình thì có được một phần triệu sự cao thượng đó không?