[Funland] Bàn thờ Phật trong đám tang

Dao Soai

Xe tải
Ông Sazi lập riêng 1 bài mà giảng đạo của ông. Nói vừa ngang vừa thích thể hiện

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Vâng cụ em là nữ sống một mình nuôi mẹ em. Dì em cũng chỉ một mình. Em cũng nhiều lần muốn ngăn ra. Thợ đến sửa nhà dì em em cũng nói nhân tiện ngăn luôn nhưng dì em không chịu vì phòng dì đang ngủ thông với một cái phòng bên nhà em. Dì em muốn để vậy cho rộng rãi. Mẹ em cũng nói để vậy để đêm hôm dì có gì chạy qua cho tiện.
Đến đây thì 2 năm rõ 10 rồi. Mẹ mợ có buồn thì cũng đúng. Dì mợ có k dám trông vào mợ cũng đúng. Họ hàng có trách mợ cũng đúng.
2 chị em ruột. Bà dì 1 mình 80 tuổi mà mợ cũng bảo thợ ngăn được kể ra mợ cũng k giàu tinh cảm dì cho lắm. Phận đàn bà với nhau mà xem ra cũng gớm mặt.
Nếu nhà chưa có sổ đỏ, hay đất ấy là của ông bà để lại thì mợ với các anh con cậu cả cũng có quyền ngang nhau. Liệu khéo bị đòi sau khi mẹ cụ quy tiên.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Đến đây thì 2 năm rõ 10 rồi. Mẹ mợ có buồn thì cũng đúng. Dì mợ có k dám trông vào mợ cũng đúng. Họ hàng có trách mợ cũng đúng.
2 chị em ruột. Bà dì 1 mình 80 tuổi mà mợ cũng bảo thợ ngăn được kể ra mợ cũng k giàu tinh cảm dì cho lắm. Phận đàn bà với nhau mà xem ra cũng gớm mặt.
Nếu nhà chưa có sổ đỏ, hay đất ấy là của ông bà để lại thì mợ với các anh con cậu cả cũng có quyền ngang nhau. Liệu khéo bị đòi sau khi mẹ cụ quy tiên.
Đọc còm đầu tiên của chủ thớt em tưởng đàn ông. Em muốn chửi. Đọc tiếp đến còm ấy em chỉ cười nhạt.
Hoá ra đám anh em họ đã đẹo ra gì. Nhưng chủ thớt cũng chả vừa. Cái chính là lo tranh chấp tài sản chứ chả phải kiêng khem mẹ gì như tiêu đề thớt hỏi.

meo_con_xinh

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ em là nữ sống một mình nuôi mẹ em. Dì em cũng chỉ một mình. Em cũng nhiều lần muốn ngăn ra. Thợ đến sửa nhà dì em em cũng nói nhân tiện ngăn luôn nhưng dì em không chịu vì phòng dì đang ngủ thông với một cái phòng bên nhà em. Dì em muốn để vậy cho rộng rãi. Mẹ em cũng nói để vậy để đêm hôm dì có gì chạy qua cho tiện.
Đúng là đọc đến đây thì lộ rõ hết con người chủ thớt. Trên đã có bác nói rồi em ko phân tích thêm nữa. Chủ thớt cứ chê mấy ông anh họ ko ra gì nhưng bản thân mình thì cũng chẳng kém đâu, haiz...

windy1

Xe điện
Khi lòng con người quá hạn hẹp thì chuyện dù bé cũng xé ra to.

Grandtouring

Xe điện
Nếu vì chật quá thì có thể thông cảm. Ngõ nhà em rộng 2m. Có hai nhà sát nhau, đối diện nhà em ra vẻ rất thân thiết. Đến lúc bà cụ một nhà mất, họ làm đám tang, thế mà nhà kia kiên quyết không cho dựng vòng hoa vào bờ tường. Nhà em chẳng thân quen gì, cho dựng kín cả hai bên cửa luôn.

Conchuotnho

Xe tăng
Người mất là vợ của anh ruột của mẹ em.
Điều bất thường là lúc sống người mợ đó ở nhà người con trai thứ năm. Nhà người này cách nhà làm đám tang 9km; nhà rộng dài hơn nhà dì em và có thể dựng rạp làm đám tang được.
Thế thì gọi là Bác dâu theo ngoài Bắc.
Vấn đề mấy ông anh họ sống lỗi vs mẹ thì kệ họ, bác ko kên so bì mình với kẻ kém cỏi.
Bác sống hẹp hòi ích kỷ với đám tang bác dâu mới là có vấn đề

Chưa Có Dép

Xe điện
Cụ phán chuẩn này. Người dưng sống gần nhau nhà có hiếu hỷ đều nên hỗ trợ huống gì người nhà
Em thấy cụ cũng nhanh tay đấy, ko đơn giản thế đâu, thớt ko vừa nhưng ae con cậu mang mẹ sang nhà dì làm tang cũng chả ra cái đẹo gì, vậy mà vỗ tay được thì chả nhẽ cùng phường đạo đức với chúng nó ;))

Chỉnh sửa cuối:

Conchuotnho

Xe tăng
Em thấy cụ cũng nhanh tay đấy, ko đơn giản thế đâu, thớt ko vừa nhưng ae con cậu mang mẹ sang nhà dì làm tang cũng chả ra cái đẹo gì, vậy mà vỗ tay được thì chả nhẽ cùng phường đạo đức với chúng nó ;))
em nhanh hay cụ nhanh nhỉ. Cụ đọc lại mây thớt đi. Tôi không ủng hộ đám con kiểu đấy, nhưng cụ thớt là cháu , anh họ nó láo với mẹ nó thì kệ chúng nó. Bác dâu cũng là người nhà, hà tất phải đắn đo việc hiếu hỉ người nhà có chút phiền đến nhà mình?

Chưa Có Dép

Xe điện
em nhanh hay cụ nhanh nhỉ. Cụ đọc lại mây thớt đi. Tôi không ủng hộ đám con kiểu đấy, nhưng cụ thớt là cháu , anh họ nó láo với mẹ nó thì kệ chúng nó. Bác dâu cũng là người nhà, hà tất phải đắn đo việc hiếu hỉ người nhà có chút phiền đến nhà mình?
Ấy cụ, đã coi nhau ko ra gì thì hà tất gì phải phiền phỏng cụ, vậy nên mình đâu có phê phán được thớt ?
Tôi cũng chỉ dám khuyên thớt buông bỏ cho nhẹ đầu chứ đâu dám khuyên thớt phải làm gì như cụ !

Conchuotnho

Xe tăng
Ấy cụ, đã coi nhau ko ra gì thì hà tất gì phải phiền phỏng cụ, vậy nên mình đâu có phê phán được thớt ?
Tôi cũng chỉ dám khuyên thớt buông bỏ cho nhẹ đầu chứ đâu dám khuyên thớt phải làm gì như cụ !
chẳng phải cụ chủ thớt đăng lên đây xin lời khuyên hay sao?

tranduchiensm

Xe máy
Chuyện cụ hỏi thì theo em được biết như sau:
1. Trong đám tang nếu nhà theo đạo phật, thị bày ban thờ phật là đương nhiên. Còn ko theo đạo phật hoặc đặc biệt là Đạo Thiên chúa thì ko được!
2. Việc Mẹ, Dì, Bác Dâu nhà cụ ==> Kệ cụ nhà cụ, muốn xử thế nào thì xử!

DONALD TRAMP

Xe buýt
Chắc chủ thớt đưa lên đây thì chuyện cũng xong rồi chứ ah. Mây tầng nào gặp gió tầng đó, gặp phải mấy ông anh Tuất Hợi kia ý nó nó làm thì mình cũng ý mình mình làm. Chị/cô chủ thớt còn nói giảm "lấn sang" chứ thực ra nó họ muốn lập bàn thờ sang bên nhà cụ. "...Tao không bị điên, đồ tao xài mua chơ Kim Biên.." aka "Anh không đòi quà". dẹp ngay trong phút mốt. Bàn thờ, dĩ nhiên là thờ đấng tử tế, nhưng loại không tử tế nó cũng ké vào, đến lúc mời đi, đấng tử tế về niết bàn, bọn kia nó không về, ám quẻ, hại đường làm ăn, hại sức khỏe mẹ già, lúc đó lại mời thày trục vong à.

Xolabaque

Xe tăng
Cây mỗi hoa, nhà mỗi cảnh, chúng ta là người ngoài chẳng rõ thực hư, đừng nên phán xử người khác qua dăm ba dòng giãi bày trên đây, hãy đặt mình vào hoàn cảnh người ta đã...

khonglamnguoitot

[Tịch thu bằng lái]
Chắc chủ thớt đưa lên đây thì chuyện cũng xong rồi chứ ah. Mây tầng nào gặp gió tầng đó, gặp phải mấy ông anh Tuất Hợi kia ý nó nó làm thì mình cũng ý mình mình làm. Chị/cô chủ thớt còn nói giảm "lấn sang" chứ thực ra nó họ muốn lập bàn thờ sang bên nhà cụ. "...Tao không bị điên, đồ tao xài mua chơ Kim Biên.." aka "Anh không đòi quà". dẹp ngay trong phút mốt. Bàn thờ, dĩ nhiên là thờ đấng tử tế, nhưng loại không tử tế nó cũng ké vào, đến lúc mời đi, đấng tử tế về niết bàn, bọn kia nó không về, ám quẻ, hại đường làm ăn, hại sức khỏe mẹ già, lúc đó lại mời thày trục vong à.
Chuyện xong rồi cụ ạ. Bàn thờ Phật để bên nhà dì em, sát ngay cạnh nhà em, chứ không lấn sang.
Mợ em cũng được chôn cất xong rồi. Giờ họ lập cái bàn thờ mẹ họ ngay giữa phòng khách nhìn ra thẳng ra cửa chính nhà dì em (dì em định sau này có trăm tuổi sẽ ngồi ở đó). Cũng không biết ai ý kiến gì hay họ đọc Otofun mà họ nói dì em là họ chỉ để tạm thôi, đến khi mãn tan sẽ mang mẹ họ về nhà ông anh cả để thờ chung với bố họ.