[Funland] Bán hàng đa cấp: vào hay không? Lợi ích mới nghe nói, nhưng quá nhiều phê phán

HoangBoiHuan

Xe hơi
Em cũng đương mấu đi làm đa cấp đây, nghe Tây nó đồn là chỉ cần chịu khó đi chém gió vài tháng còn sau đấy là không cần làm gì tiền cũng tự đổ vào tài khoản (bèo nhất cũng vài chục củ 1 tháng). Cụ kết nạp em vào làm chân rết cho cụ nhé?
Này nếu mà nghe thằng Tây nào tư vấn cho cụ là chỉ cần chém gió ra tiền mới lai ngồi đó hưởng ko ấy thì quên khẩn trương nó ra nhé. Hoặc nếu mun nhiều xiền thì theo thèng Tây đó. Chứ kd thật sự ko có điều đó đâu!!! Đi làm theo nó có ngày tra tay vào còng sớm thôi. Chả có cái lý thuyêt nào chỉ cần ngồi đó mà hưởng cả. Cụ cũng chỉ nghe nói thôi chứ gì??? mà nghe nói thôi thì sự thật liệu có đúng ko?
KD đa câp ấy còn làm và học vỡ mật ra kia kìa. Chém gió ra tiền thế íu nào được???

Chỉnh sửa cuối:

4weelbike

Xe tăng
Em cũng đương mấu đi làm đa cấp đây, nghe Tây nó đồn là chỉ cần chịu khó đi chém gió vài tháng còn sau đấy là không cần làm gì tiền cũng tự đổ vào tài khoản (bèo nhất cũng vài chục củ 1 tháng). Cụ
kết nạp em vào làm chân rết cho cụ nhé?
em thay nhieu nguoi lam kddc vi loi don sau da so nhung nguoi nay thanh nguoi that bai.
Em doan cha ai muon co nhung nguoi that bai trong cv cua minh.
Em xl vi ko go dc dau

beodeptrai

Xe buýt
Website
thamlo.vn
Tại sao bán hàng đa cấp không bao giờ thấy quảng cáo sản phẩm

Em vẫn cứ thắc mắc điều này suốt. Ngày trước cũng đã có một thằng bạn nó rủ em làm Amway, em thì chắc chắn không bao giờ làm rồi. Nhưng có hỏi nó là sao sản phẩm tốt thế không quảng cáo thường rồi bán, lại phải chui lủi. Em chỉ nhận được câu trả lời duy nhất là hãng quy định thế.

Sau em đọc, thấy có người phân tích là do các sản phẩm luôn cần quảng cáo là cực tốt, nhưng nếu quảng cáo thế trên các phương tiện thì cần chứng minh độ tốt của các sản phẩm bằng các thí nghiệm. Đó là điều mà mọi hãng bán hàng đa cấp đều né tránh. Em nghe cũng có vẻ có lý.

Nhưng em nghĩ chắc chắn sẽ có những nguyên nhân khác, cụ nào hiểu thì mở mang đầu óc cho em với.

vutamhoan

Xe tăng
Nó siêu lợi nhuận => không cần quảng cáo
Cơ hội "hiếm có, khó tìm" đi tìm người có duyên, quảng cáo thì bà con nhẩy vào hết => mất thiêng :D
Chất lượng khó biết, quảng cáo ra bị kiện thì bỏ bu
.....

i.m.u.s.m

Xe tăng
(Nếu em ko nhầm) lý thuyết của đa cấp là không quảng cáo sản phẩm vì chi phí quảng cáo để dành cho những người bán hàng, tiết kiệm chi phí quảng cáo sẽ mang lợi cho người tiêu dùng ạ :-"
Còn em xin phép là người đặt gạch đầu tiên nhưng xin phép nói thẳng: em dùng hàng của đa cấp chưa sản phẩm nào em thật sự ưng từ Amway đến Tiens hay Ori (chất lượng vs giá mất cân bằng lắm ạ)

breakout

Xe hơi
chúng nó bảo là quảng cáo chiếm 30 - 40% giá trị sản phẩm. Chúng nó quyết ko quảng cáo mà vứt cái giá trị của quảng cáo ấy cho người bán hàng.
Em sợ cái bọn này lắm, nói đến là lắm. Con bạn em còn bỏ cả VTC để đi bán Amway.

HoangBoiHuan

Xe hơi
chúng nó bảo là quảng cáo chiếm 30 - 40% giá trị sản phẩm. Chúng nó quyết ko quảng cáo mà vứt cái giá trị của quảng cáo ấy cho người bán hàng.
Em sợ cái bọn này lắm, nói đến là lắm. Con bạn em còn bỏ cả VTC để đi bán Amway.
Ko nói lắm thì làm sao mà bán được hàng? Quảng cáo trên tivi còn ra rả suốt ngày. Dân mềnh chỉ tin quảng cáo nên mới bị cái bọn PK Maria nó lừa cho. Thôi thì thà quảng cáo truyền mồm cho xong

aoe.info

Xe buýt
Website
denlonghoian.net
Đợt trước Amway nó quảng cáo cả trên báo dantri đó thôi. Đúng là nó nói là cắt giảm chi phí quảng cáo, mỗi thành viên khi tham gia là phân phối của nó thì nó cũng sẽ giảm được chi phí kho bãi, vận chuyển này nọ dưng mờ giá của mấy bọn này cháu chưa thấy có sp nào giá rẻ cả, toàn giá trên trời.

Xe Đạp Ôm

Xe tải
Các mặt hàng đa cấp toàn hàng lởm.

HoangBoiHuan

Xe hơi
Hàng hóa từ nhà sx đến tay người tiêu dùng thông qua nhiều khâu: (Tổng Đl, đại lý, bán buôn, bán lẻ, quảng cáo) rồi mới đến tay NTD.
Các cty KD mạng ko thông qua Khâu TRung gian. % trung gian đó đươc chia đều cho hệ thống mạng lưới những Người tiêu dùng. Nên ko có quảng cáo trên tivi, ko ở siêu thi.
Nhiều cty có những sp cực kỳ đắt. Mấy triệu/ hộp. Nhưng có những cty sản phẩm rẻ nhất có giá hơn 100k. Nói chung là mua được. Nước rửa bát, băng vệ sinh... giá cũng dưới 100k thôi. DÙng cũng tốt, an toàn. TPcn thì cũng tùy có giá từ 200k trở lên.

Chỉnh sửa cuối:

i.m.u.s.m

Xe tăng
Hàng hóa từ nhà sx đến tay người tiêu dùng thông qua nhiều khâu: (Tổng Đl, đại lý, bán buôn, bán lẻ, quảng cáo) rồi mới đến tay NTD.
Các cty KD mạng ko thông qua Khâu TRung gian. % trung gian đó đươc chia đều cho hệ thống mạng lưới những Người tiêu dùng. Nên ko có quảng cáo trên tivi, ko ở siêu thi.
Thế mà giá và chất lượng vẫn chả bằng các ông bán hàng truyền thống ạ :-< để mà nuôi đc các cấp của đa cấp chi phí còn chả quá cái"nhiều khâu của bán hàng truyền thống" các cụ nhờ

catpv

Xe điện
Ở tây thì tôi chưa có dịp chiêm ngưỡng chứ ở VN này cái nào bán hàng đa cấp đều láo hết các cụ à. Amway cũng vậy nốt, tôi dại dột ủng hộ đứa em họ một lọ dầu gội đầu hơn 100k thế mà giờ đây tóc còn được vài cộng. Chữa hết thuốc này đến thuốc khác, viện này đến viện khác mà vẫn không khỏi đây này.

i.m.u.s.m

Xe tăng
Ở tây thì tôi chưa có dịp chiêm ngưỡng chứ ở VN này cái nào bán hàng đa cấp đều láo hết các cụ à. Amway cũng vậy nốt, tôi dại dột ủng hộ đứa em họ một lọ dầu gội đầu hơn 100k thế mà giờ đây tóc còn được vài cộng. Chữa hết thuốc này đến thuốc khác, viện này đến viện khác mà vẫn không khỏi đây này.
Amway đang tự PR bằng vụ cưỡi xe bò 500tr cụ kìa, cụ có đổ xe gạch nhanh ko mọi người lại khổ vì chúng nó :-<

ngaydoclap

Xe container
Ai bảo cụ bọn Amway không quảng cáo :( bọn nó còn hy sinh cả một con bò Lambogini cho một thằng trèo lên để quảng cáo kia kìa :(

ngaydoclap

Xe container
Đây,
Amway, trí khôn của ta đây,
Amway biến bạn từ một con bò thành con người,

À quên, để em cất cái mũ bảo hiểm xe máy đã !
Hượm đã, Để em thắt chặt cái cà vạt, chạy xe máy nhiều cổ áo đen quá.

Amway chìa khóa của sự thành đạt!

500tr! Muỗi!

Chỉnh sửa cuối:

i.m.u.s.m

Xe tăng
Đây,
Amway, trí khôn của ta đây,
Amway biến bạn từ một con bò thành con người,
À quên, để em cất cái mũ bảo hiểm xe máy đã !
Amway chìa khóa của sự thành đạt!

500tr! Muỗi!

CỤ nên lập hẳn 1 top với hình ảnh làm dẫn chứng cụ ạ :-< cho mọi người bớt bàn chuyện này, ko thành mảnh đất hứa cho Amway quảng cáo

kimvannam

Xe máy
Theo em biết thì mô hình đa cấp là mô hình tiên tiến( Giáo trình Marketing). Nó không xấu mà bị biến tướng thành xấu thôi, cũng giống như xổ số=>lô đề ý.
Nó giảm bớt được chi phí quảng cáo, dịch vụ trung gian cho bên thứ 3, mà tiền đấy được trả cho chính người tiêu dùng(thường thì chính là bạn bè người quen của khách hàng)
Hàng hóa trong kinh doanh đa cấp không nhất thiết phải tốt hơn sản phẩm thông thường, chỉ cần tạo được sự khác biệt riêng.

Em ví dụ như sản phẩm của apple, luôn có giá cao hơn các hãng khác, xét về cấu hình có thể không bằng sản phẩm khác, nhưng nó tạo được sự tiện lợi,thời trang, đẳng cấp.... :D. Apple cũng phải bỏ ra khoảng 60% lợi nhuận để quảng cáo, không phải chỉ là quảng cáo trên ti vi, báo đài đâu, quan trọng là cách quảng cáo tạo được sự tò mò cho người dùng, sử dụng các trang công nghệ lớn test và PR cho mình(cái này Apple quá giỏi), đánh đúng vào tâm lý số đông của khách hàng, chính là cách để khách hàng quảng cáo truyền miệng cho nhau thôi

Sản phẩm thì có người thích có người không, quan trọng đáp ứng đúng nhu cầu, sở thích của mình thì dùng thôi. Đó là ý kiến của em thôi nhé^^

beodeptrai

Xe buýt
Website
thamlo.vn
(Nếu em ko nhầm) lý thuyết của đa cấp là không quảng cáo sản phẩm vì chi phí quảng cáo để dành cho những người bán hàng, tiết kiệm chi phí quảng cáo sẽ mang lợi cho người tiêu dùng ạ :-"
Còn em xin phép là người đặt gạch đầu tiên nhưng xin phép nói thẳng: em dùng hàng của đa cấp chưa sản phẩm nào em thật sự ưng từ Amway đến Tiens hay Ori (chất lượng vs giá mất cân bằng lắm ạ)
Em chả tin, nếu thằng bán nó chấp nhận bỏ chi phí ra để quảng cáo. Không thông qua chính hãng thì chi phí đó có chạy vào sản phẩm qué đâu.

Em đồ là hình thức tự bảo vệ mình, kiểu lời nói gió bay. Nhỡ sản phẩm có vớ vẩn thì cãi bay cãi biến đi là xong.

kimvannam

Xe máy
Em chả tin, nếu thằng bán nó chấp nhận bỏ chi phí ra để quảng cáo. Không thông qua chính hãng thì chi phí đó có chạy vào sản phẩm qué đâu.

Em đồ là hình thức tự bảo vệ mình, kiểu lời nói gió bay. Nhỡ sản phẩm có vớ vẩn thì cãi bay cãi biến đi là xong.
Haha, những người như cụ nên tránh xa đa cấp cho khỏi thị phi cụ ạ =))