[Funland] Bán hàng đa cấp: vào hay không? Lợi ích mới nghe nói, nhưng quá nhiều phê phán

cuop

Xe buýt
Ở tây thì tôi chưa có dịp chiêm ngưỡng chứ ở VN này cái nào bán hàng đa cấp đều láo hết các cụ à. Amway cũng vậy nốt, tôi dại dột ủng hộ đứa em họ một lọ dầu gội đầu hơn 100k thế mà giờ đây tóc còn được vài cộng. Chữa hết thuốc này đến thuốc khác, viện này đến viện khác mà vẫn không khỏi đây này.
Có bao nhiêu dầu gội cụ gom hết lại cho em, dán nhãn thuốc tẩy lông vào rùi bán cho chị em với giá 500k /lọ.

Làm ăn được nhớ chia cho em chút đỉnh. :P

vietran

Xe ba gác
Thế mà giá và chất lượng vẫn chả bằng các ông bán hàng truyền thống ạ :-< để mà nuôi đc các cấp của đa cấp chi phí còn chả quá cái"nhiều khâu của bán hàng truyền thống" các cụ nhờ
Cụ nói đúng
Một xe chở hàng truyền thống nó chở được lượng hàng của ngàn ông đa cấp
Phân phối đa cấp chi phí gấp 100 lần truyền thống, nó k hiệu quả, vậy mà lại nói thu nhập cao, như vậy đã ẩn chứa mâu thuẫn và lưuwf đảo

neverfg

Xe điện
Bán hàng đa cấp mục tiêu ko phải là bán đc nhiều sản phẩm mà là dụ được càng nhiều người vào đường dây càng tốt vì lợi nhuận là của người vào sau trả cho người trước.

cocsku

Xe cút kít
Theo em biết thì mô hình đa cấp là mô hình tiên tiến( Giáo trình Marketing). Nó không xấu mà bị biến tướng thành xấu thôi, cũng giống như xổ số=>lô đề ý.
Nó giảm bớt được chi phí quảng cáo, dịch vụ trung gian cho bên thứ 3, mà tiền đấy được trả cho chính người tiêu dùng(thường thì chính là bạn bè người quen của khách hàng)
Hàng hóa trong kinh doanh đa cấp không nhất thiết phải tốt hơn sản phẩm thông thường, chỉ cần tạo được sự khác biệt riêng.

Em ví dụ như sản phẩm của apple, luôn có giá cao hơn các hãng khác, xét về cấu hình có thể không bằng sản phẩm khác, nhưng nó tạo được sự tiện lợi,thời trang, đẳng cấp.... :D. Apple cũng phải bỏ ra khoảng 60% lợi nhuận để quảng cáo, không phải chỉ là quảng cáo trên ti vi, báo đài đâu, quan trọng là cách quảng cáo tạo được sự tò mò cho người dùng, sử dụng các trang công nghệ lớn test và PR cho mình(cái này Apple quá giỏi), đánh đúng vào tâm lý số đông của khách hàng, chính là cách để khách hàng quảng cáo truyền miệng cho nhau thôi

Sản phẩm thì có người thích có người không, quan trọng đáp ứng đúng nhu cầu, sở thích của mình thì dùng thôi. Đó là ý kiến của em thôi nhé^^
Bán hàng đa cấp là lợi dụng mối quan hệ của khách hàng, đánh đồng người bán với người mua để lập lờ giữa giá trị sử dụng và lợi nhuận. Chẳng hiểu cái lý thuyết Marketing của bạn nói gì!
Quảng cáo qua truyền miệng, hay tạo sự tò mò khác hoàn toàn với bán hàng đa cấp. Apple không bao giờ bán sản phẩm kiểu đa cấp cả.

HoangBoiHuan

Xe hơi
Bán hàng đa cấp là lợi dụng mối quan hệ của khách hàng, đánh đồng người bán với người mua để lập lờ giữa giá trị sử dụng và lợi nhuận. Chẳng hiểu cái lý thuyết Marketing của bạn nói gì!
Quảng cáo qua truyền miệng, hay tạo sự tò mò khác hoàn toàn với bán hàng đa cấp. Apple không bao giờ bán sản phẩm kiểu đa cấp cả.
Apple ko bán đa cấp. Nhưng sp của nó cũng qua rất nhiều kênh PP mới đến tay người mua. Những kênh đó gồm quảng cáo, Các đại lý bán hàng của apple trên thế giới... Nếu nó ko có lãi nó bán làm gì?Tiền ở đâu ra chi trả cho các kênh đó? đánh vào giá thành hết cụ ạ. CHi pHí của Apple ra khỏi nhà máy chắc khoảng 200USD. NHưng cộng các kênh quảng cáo này lại thì nó đến giá 500 USD là việc đương nhiên thôi.
Đa cấp thì nó ko thông qua những khâu đó. Người tiêu dùng mua nhiều thì đc giảm giá, nếu chia sẻ cho ai để sử dụng thì đang tham gia khâu quảng cáo truyền miệng trực tiếp thôi. Khác gì đi ăn bún phở, thấy hàng nào ngon thì mách nhau đến ăn thôi. Nôm na là vậy.
Nhiều khi mách đến mỏi mồm ra còn chả được đồng nào. Đến ăn còn bị bún mắng cháo chửi....

Công Nông

Xe điện
Amway quảng cáo ác đấy chứ, em thấy sân bay châu Á 10 cái thì có đến 9 cái dán chữ Amway ở tất cả cửa ra vào.

mainho1nguoi

Xe hơi
các hãng sx hàng tiêu dùng lớn như unilever trich bao nhieu % doanh thu cho quang cao hả các cụ?

lamdaika

Xe hơi
1 số Sản phẩm đa cấp là những sản phẩm rất lạ như "thuốc" "sản phẩm đa chức năng"....! rất mập mờ không rõ nguồn gốc khiến người mua thường bị ảo !em ví dụ 1 trường hợp : Mấy năm trước em có 1 ông anh giới thiệu em viên thuốc tiếp kiêm xăng. vào đúng thời điểm xăng dầu tăng giá .theo giới thiệu tính năng chỉ cần ném nửa viên vào bình xăng là tiết kiệm đc 25% 1 lit xăng nghe ảo vãi !ông anh bảo về giới thiệu ng thân quảng cáo sẽ đc % .thiết nghĩ nếu có viên thuốc đó thật thì chắc nhà nước không phải bù lỗ xăng dầu chỉ cần quảng cáo tv 1 lần cả nước mùa.quả đấy em mà giới thiệu cả họ em chắc cả họ em vác xe đến nhà em bảo hành mất .

Nine

Xe điện
Theo em biết thì mô hình đa cấp là mô hình tiên tiến( Giáo trình Marketing). Nó không xấu mà bị biến tướng thành xấu thôi, cũng giống như xổ số=>lô đề ý.
Nó giảm bớt được chi phí quảng cáo, dịch vụ trung gian cho bên thứ 3, mà tiền đấy được trả cho chính người tiêu dùng(thường thì chính là bạn bè người quen của khách hàng)
Hàng hóa trong kinh doanh đa cấp không nhất thiết phải tốt hơn sản phẩm thông thường, chỉ cần tạo được sự khác biệt riêng.

Em ví dụ như sản phẩm của apple, luôn có giá cao hơn các hãng khác, xét về cấu hình có thể không bằng sản phẩm khác, nhưng nó tạo được sự tiện lợi,thời trang, đẳng cấp.... :D. Apple cũng phải bỏ ra khoảng 60% lợi nhuận để quảng cáo, không phải chỉ là quảng cáo trên ti vi, báo đài đâu, quan trọng là cách quảng cáo tạo được sự tò mò cho người dùng, sử dụng các trang công nghệ lớn test và PR cho mình(cái này Apple quá giỏi), đánh đúng vào tâm lý số đông của khách hàng, chính là cách để khách hàng quảng cáo truyền miệng cho nhau thôi

Sản phẩm thì có người thích có người không, quan trọng đáp ứng đúng nhu cầu, sở thích của mình thì dùng thôi. Đó là ý kiến của em thôi nhé^^
Cụ nên đi học thêm vài năm nữa =)) =))

doubledecker

Xe tải
Quảng cáo hàng lởm ai cho cấp phép hở cụ ?

Chỉnh sửa cuối:

kimvannam

Xe máy
Không biết cụ hiểu đến đâu mà nói thế. Ví dụ cụ muốn bán 1 cái nhà, bạn của cụ giới thiệu cho cụ, cụ cho bạn % giới thiệu, vậy tức là bạn cụ lợi dụng cụ hay cụ lợi dụng bạn của cụ =)). Về bản chất là như nhau thôi, Apple cũng chẳng khác gì đâu,do người dùng tự quảng cáo hộ Apple nên thế chứ chả ai chỉ xem quảng cáo mà mua đồ bây giờ cả, nó có tính sáng tạo trong cách quảng cáo mà thôi, con móc tiền túi và tiền nhân viên thì chả mấy công ty bằng Apple đâu cụ ạ.

Còn lý thuyết thế nào cụ ra mua quyển Giáo trình marketing(gân các trường kinh tế, thương mại) để xem nói gì về đa cấp nhé

kimvannam

Xe máy

Xe gia đình

Xe điện
Em vẫn cứ thắc mắc điều này suốt. Ngày trước cũng đã có một thằng bạn nó rủ em làm Amway, em thì chắc chắn không bao giờ làm rồi. Nhưng có hỏi nó là sao sản phẩm tốt thế không quảng cáo thường rồi bán, lại phải chui lủi. Em chỉ nhận được câu trả lời duy nhất là hãng quy định thế.

Sau em đọc, thấy có người phân tích là do các sản phẩm luôn cần quảng cáo là cực tốt, nhưng nếu quảng cáo thế trên các phương tiện thì cần chứng minh độ tốt của các sản phẩm bằng các thí nghiệm. Đó là điều mà mọi hãng bán hàng đa cấp đều né tránh. Em nghe cũng có vẻ có lý.

Nhưng em nghĩ chắc chắn sẽ có những nguyên nhân khác, cụ nào hiểu thì mở mang đầu óc cho em với.
"Có tật giật mình". Các cụ nói cấm có sai :D

PHE SANTA

Xe tải
Tiêu chí của bán hàng đa cấp là " Trục lợi quan hệ của người thân , quen , để móc túi "

Giá trị của món hàng chỉ bằng 1/50 giá trị thật

Nine

Xe điện
Em đã nói là theo em hiểu, còn cụ hiểu biết vấn đề này thi chia sẻ thêm đi
Em nhầm. Cụ không cần đi học nữa vì có học nữa thì cũng nguyễn y vân. =))
Đấy chính là lý do em chả có gì để chia sẻ với cụ (cái bôi đen này bên bán hàng đa cấp hay dùng lắm) =))

HoangBoiHuan

Xe hơi
Tiêu chí của bán hàng đa cấp là " Trục lợi quan hệ của người thân , quen , để móc túi "

Giá trị của món hàng chỉ bằng 1/50 giá trị thật
Nghe cũng hay hay, như kiểu ăn uống mua sắm ở đâu vừa ngon, vừa sạch sẽ xong về giới thiệu cho bạn bè thân quen đến ăn thì gọi là trục lợi nhể???
Em nghĩ nếu trục lợi thì chỉ được 1 lần thôi. Làm ăn chộp giật ai tin? Uy tín vẫn là quan trọng, chứ nếu ăn ko ngon như kiểu Sen Việt bún mắng cháo chửi khách hàng, mà vì lợi nhuận vẫn hô hào bạn bè đến ăn mới gọi là trục lợi.
Nếu giới thiệu bạn bè mua TPCN xong mà ko có hiệu quả bạn bè họ quay lại trách mình ngay. Nên em nghĩ việc trục lợi này chỉ nằm ở số ít con sâu làm rầu nồi canh thôi.

4weelbike

Xe tăng
Hàng tỷ người còn chưa biết đúng về MLM, đó chính là thị trường tiềm năng cho những ai tham gia vào lĩnh vực này.

chandai.toinack

Xe điện
Không biết cụ hiểu đến đâu mà nói thế. Ví dụ cụ muốn bán 1 cái nhà, bạn của cụ giới thiệu cho cụ, cụ cho bạn % giới thiệu, vậy tức là bạn cụ lợi dụng cụ hay cụ lợi dụng bạn của cụ =)). Về bản chất là như nhau thôi, Apple cũng chẳng khác gì đâu,do người dùng tự quảng cáo hộ Apple nên thế chứ chả ai chỉ xem quảng cáo mà mua đồ bây giờ cả, nó có tính sáng tạo trong cách quảng cáo mà thôi, con móc tiền túi và tiền nhân viên thì chả mấy công ty bằng Apple đâu cụ ạ.

Còn lý thuyết thế nào cụ ra mua quyển Giáo trình marketing(gân các trường kinh tế, thương mại) để xem nói gì về đa cấp nhé
bẩm cụ, em cũng có nói em học marketing trên mấy cmt trên kia.
em cũng đã so sánh bán hàng đa cấp MLM và cái đa cấp bất chính hình tháp ảo tại VN. Cụ nên nhớ, em nói tại VN, vì 99% bhđc tại Vn là mô hình tháp ảo.

CÒn cụ nói, cái phần tiết kiệm cp có lọi cho NTD mà em thấy chuối quá, em ko hiểu từ NTD là ngừoi quen của KH, có nghĩa, KH ở đây chính là nv cty đa cấp, còn NTD là ngừoi mua lại sp của KH? vậy mà em chưa thấy khoản tiết kiệm cho NTD này, chỉ thấy, cái tkiem đó về tay "KH" như ý cụ nói,

Em ko biết cụ có nói nhầm đoạn nào ko?, đa cấp tại VN khoản Tkiem là nv được hưởng (thật ra là còn hơn cái khoản tk chi phí đó nữa ạ), và KH chính là NTD vẫn chịu mức chi phí đó, thậm chí chịu nhiều hơn so với các dòng sp tương đương được quảng cáo truyền thông khác.