[Funland] Ban công Tây Bắc vs Tây Nam

phattai34

Xe tải
:)) đây là ngta (hay) thôi còn đúng theo khái niệm cụ lấy đâu ra gió với khí ở hành lang chung cư ?
Khái niệm gì hả cụ? Em thấy đi mua chung cư thì kiểu gì cũng hợp tuổi, vì các bạn sale có nhiều lý do để đưa ra tư vấn về "phong thủy" lắm, người hợp hướng cửa thì tư vấn hướng cửa, không hợp cửa thì tư vấn ban công, mà k hợp cả 2 thì tư vấn hướng của cả tòa nhà, vẫn lèo lái được.
Còn các cụ đừng dịch phong thủy là gió + nước ạ, mà nó là sinh khí của ngôi nhà, vì vậy chỉ có hướng cửa chính là chuẩn nhất.
Nhất vị, nhì hướng - vì thế nên quan trọng là cách sắp xếp vị trí phòng ốc, , bàn thờ, nhà bếp, nhà vệ sinh,...chứ không phải đặt hướng làm tiêu chí hàng đầu đâu cụ ạ

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
Khái niệm gì hả cụ? Em thấy đi mua chung cư thì kiểu gì cũng hợp tuổi, vì các bạn sale có nhiều lý do để đưa ra tư vấn về "phong thủy" lắm, người hợp hướng cửa thì tư vấn hướng cửa, không hợp cửa thì tư vấn ban công, mà k hợp cả 2 thì tư vấn hướng của cả tòa nhà, vẫn lèo lái được.
Còn các cụ đừng dịch phong thủy là gió + nước ạ, mà nó là sinh khí của ngôi nhà, vì vậy chỉ có hướng cửa chính là chuẩn nhất.
Nhất vị, nhì hướng - vì thế nên quan trọng là cách sắp xếp vị trí phòng ốc, , bàn thờ, nhà bếp, nhà vệ sinh,...chứ không phải đặt hướng làm tiêu chí hàng đầu đâu cụ ạ
Em đồng ý với cụ là sinh khí, với câu nhất vị nhì hướng của cụ, nhưng xin hỏi cụ vậy sinh khí sinh ra từ đâu? Sinh khí/tử khí sinh ra từ mọi thứ đúng không ạ, nhưng đất, nước và khí (gió) là cơ bản để chuyển những thứ đó ra khắp nơi. Đất là tĩnh, nước gió là động.
Vì sao phong thủy ban đầu lại do các thầy chuyên về địa lý hơn là thầy tướng số? Vì sao thầy tướng số vẫn có thể nói về phong thuỷ được?

Cái từ nhất vị nhì hướng khi xét trên bố cục xưa chỉ vị trí, địa hình và sau đó mới đến hướng và hướng xét nhiều về tuổi, gió và nước chính vì thế gọi phong thuỷ là thiếu mà đủ phải là địa lý và phong thuỷ.

Hiểu rộng thì phải từ tổng thể tới chi tiết, chả thế mà thăng long kinh thành mấy đời xếp chồng lên nhau ở hoàng thành hà nội. Ví dụ hiện đại như hiện nay khi tìm hiểu toà chung cư cần xét mọi yếu tố địa lý, thế đất tổng quan của cả cái dự án mà toà chung cư đó nằm trên địa hình xung quanh, rồi từ đó xét về vị trí toà chung cư tại dự án. Chứ xét địa lý vị trí căn hộ theo em chả có ý nghĩa vì tầng cao lờ lững giữa không trung.

Việc bố trí đồ đạc trong nhà chỉ là một phần nhỏ về địa lý phong thuỷ. Khi chọn được vị trí tốt của căn nhà thì hướng để xây nhà lại quan trọng, hồi xưa thổ cư thì cửa nhà, cửa sổ, và cổng sân đều ở một hướng. Cửa là môn ( gần với từ mồm) mồm mở ra thì hút sinh khí vào, sinh khí thì lại từ 3 cái cơ bản kia. (trái ngược với sinh là tử) thế nên với chung cư hiểu đúng thì khí đất cần xét vị thế cùng hướng cửa ra vào tại chân toà chung cư đón khí tốt hay xấu.

Còn phong thuỷ thì cứ cửa sổ mà chơi là vì sao thế? Còn chung cư ở trên cao quá thì khí đất từ cửa chính toà chung cư cũng ko gọi là ảnh hưởng lắm nếu địa lý toàn khu tốt. vậy câu hỏi đặt ra là lấy khí hướng cửa chính hay khí từ ban công.

Sinh khí chuyền mọi thứ vào gió, nước đẩy thẳng vào nhà và hướng tuổi nào sẽ hợp với hướng của khí từ hướng đó. Thông thường tuổi mỗi người sẽ hợp 4 hướng tốt và 4 hướng xấu, sắp xếp từ tốt đến xấu nhất đó là: Sinh khí, diên niên, thiên y, phục vị, hoạ hại, ngũ quỷ, lục sát, tuyệt mệnh. (vì thế mà đôi khi thầy tướng số luôn kiêm luôn phong thuỷ địa lý hoặc ngược lại). Với chung cư mà hành lang ko có lối thông thì hướng đón sinh khí chỉ có thể từ cửa mở từ phòng khách hay còn gọi là hướng ban công.

P/s sách phong thuỷ thì sách có nói rằng vấn đề hướng cửa hay hướng ban công với cao tầng còn chưa ngã ngũ tuỳ mỗi trường phái cụ nhé. Trên đây là ý kiến và hiểu biết của em tổng hợp và thấy hợp lý với cách em hiểu.

Còn về sale hát kiểu gì cũng được thì cụ cứ hiểu là từ cái mục p/s của em cũng như sale là người bán hàng chứ có phải là thầy phong thuỷ đâu. Nên kiến thức cũng chỉ là từ góp nhặt sẽ có người nhặt nhiều, nhặt ít đâm ra mỗi người một ý (ngay đến sách còn ý kiến là tuỳ trường phái nữa là). Thêm nữa với khách hàng tâm linh thì vấn đề tâm linh đôi khi nó cũng giống như vấn đề tôn giáo ví như khó có thể thuyết giảng một người chuyển từ đạo Hồi sang Thiên chúa hay đạo Phật trong một nốt nhạc được.

Mà bọn em thì cũng chỉ là người bán hàng, thế nên khi tư vấn sale thường hỏi: anh chị quan tâm hướng cửa hay ban công? là vì thế. Chả nhẽ khách chọn hướng cửa/ban công, sale lại bảo, anh chị chả hiểu gì cả, ban công/cửa mới chuẩn. Câu chuyện đang từ mua nhà chuyển sang chuyện tranh cãi về phong thuỷ, so đo về kiến thức. Có thể sẽ đúng nhưng em chắc giao dịch sẽ khó thành công.

Còn diễn đàn là nơi em nêu ý kiến của em :)

soulstar

Xe hơi
cái này thì không đồng ý với cụ, vì chung cư không thể coi cửa chính là hướng nhà được mà phải là ban công
Cửa nhà chung cư có bao giờ mở đâu mà có gió ? ban công chính mới là hướng đón gió và nắng.
Em theo trường phái thực dụng nên không theo bát trạch hay huyền không, vu vơ lắm ạ.

kauto1912

Xe tăng
Lô CC2, KĐT Thành Phố Giao Lưu, Q. Bắc Từ Liêm, HN
Em xin phép các cụ chút ạ:
Em sn 91, theo phong thủy thì hợp Đông Tứ mệnh. Nay em định mua chung cư mà không biết nên mua theo hướng cửa hay ban công các cụ nhỉ :( Vì em xem có căn hướng cửa Đông Nam thì ban công lại là Tây Bắc ạ. Hay là các cụ chuyên phong thủy xem giúp em với em nên mua căn chung cư hướng như nào là hợp lý ạ.
Em cám ơn cccm ạ.

QXPro

Xe tải
Em đang định mua căn cửa chính TB, ban công ĐN. Em vs bố thì hợp hướng cửa chính; mẹ thì lại hợp hướng ban công :D Nên giờ cả nhà đang rất phân vân xem nên để ai đứng tên căn hộ :D

Lovecar86

Xe hơi
Em cũng đã chọn 1 căn góc, ban công chính tây nhưng tường phía Nam, không biết có đỡ nóng hơn không ạ. Tài chính hạn hẹp đồng thời nghĩ cả năm chắc dính 2 tháng nóng đỉnh điểm thôi chứ mấy. rẻ hơn những 300tr thì là vấn đề cân nhắc ạ.
Cái quan tâm ở đây là các cụ chỉ cho cách chống sao cho đỡ nóng

Himbeo2017

Xe đạp
Em toàn ở căn có hướng ban công Đông Nam, giờ tính chuyển chỗ khác, nhưng toàn bộ ban công, cửa sổ nó hướng Đông Bắc. Em dự tính mua tầm tầng 10 - 20. Và trước mặt ban công không có tòa nhà nào chắn. Các bác cho em ý kiến về những căn như vậy: ví dụ như lạnh quá mùa đông? Có gió quá không?
em cũng giống cụ, chưa hiểu tại sao mở cửa nó lại hút gió, cụ nào giải thích e với ạ

tieudaovnt

Xe tăng
Em cũng đã chọn 1 căn góc, ban công chính tây nhưng tường phía Nam, không biết có đỡ nóng hơn không ạ. Tài chính hạn hẹp đồng thời nghĩ cả năm chắc dính 2 tháng nóng đỉnh điểm thôi chứ mấy. rẻ hơn những 300tr thì là vấn đề cân nhắc ạ.
Kinh nghiệm em thấy ngoài vấn đề nắng nóng ra, ban công hướng tây còn có yếu điểm là khi trời mưa gió thì bên hướng này bị hắt nước vào ghê nhất, nhiều vụ nuớc ngập bc, tràn cả vào nhà, gió thổi vào cũng mạnh hơn đáng kể, không hiểu sao lại thế.

Bkrox

Xe đạp
Kinh nghiệm em thấy ngoài vấn đề nắng nóng ra, ban công hướng tây còn có yếu điểm là khi trời mưa gió thì bên hướng này bị hắt nước vào ghê nhất, nhiều vụ nuớc ngập bc, tràn cả vào nhà, gió thổi vào cũng mạnh hơn đáng kể, không hiểu sao lại thế.
Ban công và cửa sổ nhà em hướng Tây Nam đây. Mưa chưa bao giờ bị hắt luôn cụ ah. Nên cửa sổ nhà em hầu như lúc nào cũng mở.

Lamborghini 1985

Xe tăng
Thế người ta mói gọi là nghệ thuật bán hàng, không thì bán hàng cho ai hả cụ??? Còn chung cư đối diện nhau là các bờ tường căn hộ khác và hành lang chung cư thì lấy đâu ra khí mà vào cửa :)) . Phong thuỷ nó cũng ở tại tâm của từng người, tâm của cụ tốt thì ở nơi phong thuỷ xấu cũng sẽ thành tốt, còn nơi phong thuỷ tốt mà tâm cụ xấu nó cũng chẳng tốt đâu. Mọi thứ đều trong ý niệm của mình mà ra cả. :D

Thang N.

Xe tăng
Cơ bản thì tất cả những căn có ban công cửa sổ hướng có dính đến Tây nên gạt ra khỏi đầu luôn khỏi tìm hiểu tiếp. Nếu là căn 2 mặt thoáng thì cũng nên có ít nhất 1 mặt hướng Nam, Đông Nam hoặc Đông (Nam chếch tí Tây vẫn ok nhưng đừng thành Tây Nam ạ). Càng lên cao thì ban công hướng tây càng nóng nhé. Tây Nam thì nắng nhiều hơn Tây Bắc nhưng gió cũng nhiều hơn chút, nhưng với em thì 2 hướng là dở ngang nhau.
Không phải ngẫu nhiên mà các căn hướng tây lại rẻ hơn hẳn đâu ạ.
Còn về phong thủy, em tìm hiểu cũng nhiều, nhưng chốt lại là đã ở chung cư thì quên chuyện phong thủy đi. Nếu xem thì phải xem cửa chính của tòa nhà chứ ko phải xem cửa hay ban công căn hộ nhà mình. Hơn nữa căn hộ nhà mình ở trên cao chứ ko phải dưới tầng 1 nên yếu tố phong thủy lưu thông tác động gần như ko đáng kể lên phía trên. Thêm nữa là còn có ảnh hưởng của hàng trăm con người trong tòa nhà tác động nữa chứ đâu phải 1 mình cụ trên 1 mảnh đất đâu mà đòi xem. Chốt lại là yếu tố phong thủy ở chung cư gần như = 0, đừng nghe sale với thầy dởm chém gió kích cầu làm gì thiệt thân.
Em thì chỉ quan tâm thiết kế của tòa nhà và căn hộ có hợp lý, thuận tiện và bảo đảm sức khỏe cho người dùng hay không thôi. Mấy cái phong thủy nhiều khi vẽ rắn thêm chân. Em thấy nhiều người tin phong thủy quá (Vd: đặt cái tủ lạnh cũng xem thầy nọ bà kia) thì éo mẹ, ngu quá thể.

Thang N.

Xe tăng
Em ngấm đòn chung cư ban công hướng Tây đây. Thời còn ít tiền đành phải mua căn ban công hướng Tây. Hồi đó với tâm lý có nhà ở là may lắm rồi. Ôi trời, 10 năm trời ròng rã mệt mỏi vì cái hướng này, mùa hè thì nóng chết thôi, mùa đông thì mát chắc chỉ thua Đông Bắc, mưa gió bão bùng thì nó cuộn nước vào nhà. Ngoài ra, ban công hướng Tây thường là sẽ để điều hòa ở ban công nên tản nhiệt kém, mức độ chết điều hòa nhanh hơn. Nhà em năm nào cũng phải sửa điều hòa. Cụ nên cân nhắc kỹ. Nay em mua căn ban công Nam ghé tý Đông, sướng hẳn.

Himbeo2017

Xe đạp
sao ở trên có cụ bảo ưu điểm của ban công hướng Tây là không bị mưa hắt nhỉ

tranhien1979

Xe tăng
Em đang định mua căn cửa chính TB, ban công ĐN. Em vs bố thì hợp hướng cửa chính; mẹ thì lại hợp hướng ban công :D Nên giờ cả nhà đang rất phân vân xem nên để ai đứng tên căn hộ :D
Cái nhà theo truyền thống hướng nhà theo chủ hộ, chủ hộ là người phụ trách phần âm, thờ cúng thôi chứ không phải người đứng chủ hộ trong sổ đỏ, sổ hồng do địa chính cấp. Giờ thì phải đứng tên ít nhất cả 2 người có quan hệ hôn nhân

Lamborghini 1985

Xe tăng
Cái nhà theo truyền thống hướng nhà theo chủ hộ, chủ hộ là người phụ trách phần âm, thờ cúng thôi chứ không phải người đứng chủ hộ trong sổ đỏ, sổ hồng do địa chính cấp. Giờ thì phải đứng tên ít nhất cả 2 người có quan hệ hôn nhân
Cụ lại ngáo, ai bảo với cụ đứng tên ít nhất cả 2 người có quan hệ hôn nhân ????? Một người đứng tên cũng được hoặc cả 2 cũng được, chứ không phải như cụ nói nhé!

tranhien1979

Xe tăng
Cụ lại ngáo, ai bảo với cụ đứng tên ít nhất cả 2 người có quan hệ hôn nhân ????? Một người đứng tên cũng được hoặc cả 2 cũng được, chứ không phải như cụ nói nhé!
He, he. Mấy cái sổ nhà em khi mua và kê khai, đội 1 cửa ở vài chỗ khác nhau nó đều bắt em kê đủ 2 đứa, không thì phải có cái giấy xác nhận do đứa kia nó ký vào là nó đồng ý không cho tên lên mảnh bìa đó. Loằng tà là ngoằng hơn là cho cái tên nó vào, nên cho vào cho nhanh. Sau này có giao dịch gì vẫn phải có nó đồng ý làm cùng mới thành công mà. Trừ khi có ông bà, cha mẹ, anh chị em cho riêng mới đứng tên 1 mình và làm gì k0 cần nó xía vào thôi.
Em đc hướng dẫn vậy đúng k0 ợ? Hay bị lòe

Lamborghini 1985

Xe tăng
He, he. Mấy cái sổ nhà em khi mua và kê khai, đội 1 cửa ở vài chỗ khác nhau nó đều bắt em kê đủ 2 đứa, không thì phải có cái giấy xác nhận do đứa kia nó ký vào là nó đồng ý không cho tên lên mảnh bìa đó. Loằng tà là ngoằng hơn là cho cái tên nó vào, nên cho vào cho nhanh. Sau này có giao dịch gì vẫn phải có nó đồng ý làm cùng mới thành công mà. Trừ khi có ông bà, cha mẹ, anh chị em cho riêng mới đứng tên 1 mình và làm gì k0 cần nó xía vào thôi.
Em đc hướng dẫn vậy đúng k0 ợ? Hay bị lòe
Tất cả tài sản tính từ khi kết hôn đều chia đôi cả, cụ mua nhà mình cụ đứng tên cũng được không sao hết, nhưng sau này bán đi thì bắt buộc phải có cả mợ nhà cụ đồng ý nữa vì là tài sản chung rồi. Còn không bắt buộc phải ký cả 2 người, thủ tục giấy tờ vẫn như thế. Còn trường hợp muốn làm tài sản của riêng cụ thì ra phòng công chứng bảo mợ ấy viết cái giấy từ chối tài sản đó là xong :D . E bán đủ thể loại biệt thự, liền kề, chung cư làm hợp đồng các thứ cho khách hàng ký chẳng nhẽ lại sai :)) , vài chục bộ ký rồi chẳng lẽ chủ đầu tư làm sai hết :(

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi cửa chính hướng tây bắc, ban công đông bắc thì thế nào ạ? em đã chót lấy 1 căn như vậy. :((không phải là căn góc ạ.
em cũng đang định hỏi như cụ. Ban công Đông Bắc thì thế nào hả các cụ?

tranhien1979

Xe tăng
Tất cả tài sản tính từ khi kết hôn đều chia đôi cả, cụ mua nhà mình cụ đứng tên cũng được không sao hết, nhưng sau này bán đi thì bắt buộc phải có cả mợ nhà cụ đồng ý nữa vì là tài sản chung rồi. Còn không bắt buộc phải ký cả 2 người, thủ tục giấy tờ vẫn như thế. Còn trường hợp muốn làm tài sản của riêng cụ thì ra phòng công chứng bảo mợ ấy viết cái giấy từ chối tài sản đó là xong :D . E bán đủ thể loại biệt thự, liền kề, chung cư làm hợp đồng các thứ cho khách hàng ký chẳng nhẽ lại sai :)) , vài chục bộ ký rồi chẳng lẽ chủ đầu tư làm sai hết :(
À hợp đồng mua bán nhà mua của Chủ đầu tư thì chỉ 1 đứa đứng tên được, em cũng làm như thế cho tiện. Nhưng khi ra sổ hồng, sổ đỏ thì như em nêu ở trên ợ. Em toàn tự khai, tự làm nên kinh nghiệm chỉ có vậy

hlx1978

[Tịch thu bằng lái]