[Funland] Ban công Tây Bắc vs Tây Nam

Namvpp

Xe máy
Có cụ nào biết nhiều về phong thủy nhà chung cư, các hướng nhà chung cư thì chỉ bảo em với

Titan61187

Xe đạp
Nhà đất cửa chính, chung cư ban công. Nhà ban công đông nam tầng cao rất bất tiện khi không đóng kín cửa ban công gió rít như ma kêu

CV99

Xe buýt
Cụ xem lại nhé! Hướng có Nam mùa hè mát vì có gió Nam và ĐN là chủ đạo, hướng TB không có được vậy nhưng đón nắng được nhiều nhất là TN, TB đón nắng ít hơn TN.

Đây là ngày hôm nay (đầu mùa hè)

Đây là ngày 1/9 (cuối hè)
Em chưa hiểu ý cụ lắm về chỗ này. Em thấy trên hình 1.5 tức đầu hè thì mặt trời lặn Tây chếch bắc nôm na là gần TB... Như vậy bc TB rõ ràng nóng hơn và gánh nắng trực diện nhiều hơn TN chứ nhỉ.
Em đọc các tài liệu thì Đều nói hè Mặt trời mọc ĐB và lặn TB... Mùa đông là mọc ĐN và lặn TN.. Cái chuyện hè mọv đông bắc thì e ngày nào cũng hưởng cụ ơi. Cửa số chính bắc mà sáng nào 6h30 là nắng cũng xiên 45° đây cụ
Cụ nói TN gánh nắng hè trực diện hơn TB e chưa hiểu lắm

khangninhkts

Xe tải
Em chưa hiểu ý cụ lắm về chỗ này. Em thấy trên hình 1.5 tức đầu hè thì mặt trời lặn Tây chếch bắc nôm na là gần TB... Như vậy bc TB rõ ràng nóng hơn và gánh nắng trực diện nhiều hơn TN chứ nhỉ.
Em đọc các tài liệu thì Đều nói hè Mặt trời mọc ĐB và lặn TB... Mùa đông là mọc ĐN và lặn TN.. Cái chuyện hè mọv đông bắc thì e ngày nào cũng hưởng cụ ơi. Cửa số chính bắc mà sáng nào 6h30 là nắng cũng xiên 45° đây cụ
Cụ nói TN gánh nắng hè trực diện hơn TB e chưa hiểu lắm
Khoa học thì em chứng minh ở trên r, hình nó diễn tả cường độ nắng bằng màu sắc theo các múi giờ. Còn em diễn nôm cho cụ hiểu rằng thì là mà...mùa hè mặt trời mọc đằng Đ nhưng nó nghiêng dần về N (xa B) và lặn đằng T. Mùa Đ nó sẽ nghiêng về phía B (xa N)
Nên mùa hè phía ĐN sẽ đón nắng nhiều và mùa Đ thì phía TN sẽ đón nắng nhiều, ko tin khoảng 10h hôm nay cụ lấy 1 vật ra nắng xem phía nào bị nắng chiếu, phía nào ko là dễ nhất.

Cụ xem thêm tài liệu để lắp pin MT. Tấm Pin sẽ phải đặt nghiêng về N để có nhiều nắng nhất.

Chỉnh sửa cuối:

CV99

Xe buýt
Khoa học thì em chứng minh ở trên r, hình nó diễn tả cường độ nắng bằng màu sắc theo các múi giờ. Còn em diễn nôm cho cụ hiểu rằng thì là mà...mùa hè mặt trời mọc đằng Đ nhưng nó nghiêng dần về N (xa B) và lặn đằng T. Mùa Đ nó sẽ nghiêng về phía B (xa N)
Nên mùa hè phía ĐN sẽ đón nắng nhiều và mùa Đ thì phía TN sẽ đón nắng nhiều, ko tin khoảng 10h hôm nay cụ lấy 1 vật ra nắng xem phía nào bị nắng chiếu, phía nào ko là dễ nhất.

Cụ xem thêm tài liệu để lắp pin MT. Tấm Pin sẽ phải đặt nghiêng về N để có nhiều nắng nhất.
Theo hình em hình dung thì em vẫn chưa hiểu chỗ đỏ đỏ lắm :) em thấy mùa nào MT nó cũng di chuyển theo quỹ đạo nghiêng về phía nam cả (xa Bắc kể cả mùa đông)....đặt Pin MT hứng phía Nam là đúng rồi.
Hy vọng cụ đúng...e có cái CC ban công Tây bắc đang sợ chiều nắng thẳng tưng vào mặt...nhưng theo lý giải của cụ thì cũng thấy đỡ hơn :)....Nhưng đúng nêú nghe lý thuyết ko thì TN sẽ mát hơn TB.

khangninhkts

Xe tải
TN bị nắng chiếu nhiều hơn nhưng mát hơn TB mà cụ, em đã nói ở trên r cụ ko chịu đọc, do gió chủ đạo mùa hè là N và ĐN nên TN nó có đc gió N thổi vào, TB làm gì có gió, có chăng thi thoảng bị gió T từ Lào thổi về thì nóng tung người, chưa kể có B nên mùa Đông bị gió ĐB thổi lạnh, mùa hè TB đc cái nắng chiếu ít hơn thôi.

CV99

Xe buýt
TN bị nắng chiếu nhiều hơn nhưng mát hơn TB mà cụ, em đã nói ở trên r cụ ko chịu đọc, do gió chủ đạo mùa hè là N và ĐN nên TN nó có đc gió N thổi vào, TB làm gì có gió, có chăng thi thoảng bị gió T từ Lào thổi về thì nóng tung người, chưa kể có B nên mùa Đông bị gió ĐB thổi lạnh, mùa hè TB đc cái nắng chiếu ít hơn thôi.
OK cụ, vậy ko có gì khác nhiều so với suy nghĩ của em!

688690

Xe tải
Hướng tây chưa hẳn đã là xấu cụ ạ. E chỉ ra cho cụ vài ưu điểm như nhà nhiều ánh sáng, mùa đông ko sợ ẩm ướt, phơi phong các kiểu đều có ánh nắng tự nhiên.... Chúc cụ tìm được căn ưng ý ạ.

freakingprime

Xe buýt
Nhà e chính nam nên trong 2 tháng tới không có tí nắng nào chiếu vào nhà, chả cần kéo rèm :))

Còn chung cư 1 mặt thoáng các cụ phải mở cả cửa chính ra mới có gió, chứ đóng thì hướng nào cũng chả có gì cả

Songocu

Xe buýt
Cụ đã mua chung cư thì đừng có xem tuổi tác hợp hay không hợp nữa cụ ạ, ở nó phải khoan khoái con người, không thông thoáng trong nhà thì mọi sự đều không thể
thông được. Lựa chọn căn góc là cực kì hợp lý rồi, tiếp theo đến ban công thì cứ hướng đón gió mùa hè, tránh gió mùa đông mà chọn (Đông, Nam, hoặc Đông Nam) chứ đừng dính dáng gì đến Tây. Tiếp theo nữa là đến tầng thì tốt nhất cứ từ 20-30 mà phang, tránh tầng áp mái là được. Kinh nghiệm chọn mua chung cư lần thứ 2 của em và hiện giờ đang ở rất chim ưng
Tôi j chia sẻ kinh nghiệm vì sao nên ở tầng 20-30

tetinh123

Xe hơi
E sắp lấy căn dọc đường Nguyễn Xiển. Cửa Đông Bắc, ban công Tây Nam có ổn ko, nhờ các cụ xem giúp

247goldmarkcity

Xe buýt
Website
dothikienhung.com
E sắp lấy căn dọc đường Nguyễn Xiển. Cửa Đông Bắc, ban công Tây Nam có ổn ko, nhờ các cụ xem giúp
Ban công Tây Nam mùa hè nắng chiếu vào nhiều nhưng lại nhanh thoát nhiệt, còn Tây Bắc thì nhiệt ... không thể thoát được vì ko có gió vào :-ss

soulstar

Xe hơi
phong thuỷ là gì?
là gió + nước
hướng nào có gió mùa hè thì chọn hướng đó thôi chứ nghe hội sale thì có mà ăn cám
chỗ em đầy nhà phải bán tháo chạy vì ban công hướng tây rồi đấy

freakingprime

Xe buýt
Chung cư 1 mặt thoáng thì đào đâu ra gió, trừ phi các cụ mở cửa chính cả ngày, thế nên né càng nhiều nắng càng tốt

Omirisus

Xe buýt
Website
banggiavn.com
Cứ nói đến tây là nóng rồi. Được cái phơi đồ thì thích. Cụ chủ chọn tây nào có hướng cửa chính hợp tuổi mình thì hơn ạ. Chung cư người ta hay tính cửa chính chứ ko phải tính hướng ban công đâu ạ
:)) đây là ngta (hay) thôi còn đúng theo khái niệm cụ lấy đâu ra gió với khí ở hành lang chung cư ?

AudiA8_3737

Xe tải
Các cụ cho em hỏi cửa chính hướng tây bắc, ban công đông bắc thì thế nào ạ? em đã chót lấy 1 căn như vậy. :((không phải là căn góc ạ.

Bkrox

Xe đạp
Nhà em ban công Tây Nam khu Nguyễn Xiển đây. Phải nói tuyệt vời. Nắng quanh năm vào buổi chiều nhưng theo em ko nắng bằng hướng chính Tây và Tây Bắc. Thi thoảng vẫn có gió Nam mát ah. Nhà em cửa chính Đông Bắc, nên nếu mở cửa chính thì nhà lúc nào cũng mát.

Nắng được cái hoa trồng rất thích, phơi đồ cũng cực thích luôn :).

Theo quan điểm của em, nếu ko tính đến phong thuỷ từng tuổi thì Tây Nam chỉ ko đẹp bằng hướng Nam và Đông Nam thôi, còn hơn các hướng còn lại.