[Funland] Ban công Tây Bắc vs Tây Nam

Hà Tít

Xe buýt
Bác mở trên PC dễ dùng hơn.
- Nó giống google map, bác zoom để tìm vị trí nhà mình hoặc chỉ chọn Hà Nội thôi cũng được.
- Trên cùng có chỗ chọn ngày tháng, bác chọn đầu tháng 6 là khoảng tg thường nóng nhất.
- Dưới chỗ chọn ngày có cái thanh chuyển giờ, bác kéo nó để chuyển các giờ trong ngày. kéo đến đâu thì màn hình chính có thanh màu vàng nó chuyển đến đấy, đó chính là hướng của ánh nắng mặt trời.
minh ko biết cách xem, bạn hương dẫn hộ cách dung vơi nhé, thank bạn

kimthanh_jsc

Xe tăng
- Nó giống google map, bác zoom để tìm vị trí nhà mình hoặc chỉ chọn Hà Nội thôi cũng được.
- Trên cùng có chỗ chọn ngày tháng, bác chọn đầu tháng 6 là khoảng tg thường nóng nhất.
- Dưới chỗ chọn ngày có cái thanh chuyển giờ, bác kéo nó để chuyển các giờ trong ngày. kéo đến đâu thì màn hình chính có thanh màu vàng nó chuyển đến đấy, đó chính là hướng của ánh nắng mặt trời.
thanjk cụ rât nhiều , em thực hành được rồi

freakingprime

Xe buýt
Em đang định giới thiệu cái trang suncalc mà có cụ nói rồi :))

Nhà em hướng nam, vuông góc với 1 tháp khác, cứ chiều em thấy nắng chiếu sáng cả tháp, nhà nào nhà nấy che rèm khổ sở lắm ạ

quasin3000

Xe tăng
Nếu ở miền Bắc nên chọn Tây nam, có nắng có gió. Như thế nhà cửa sẽ thơm mùi nắng trong những tháng mùa đông.

4banhfun

Xe đạp
E cảm ơn cụ nhé, e chốt căn tây nam cụ ạ :)

Tinhnt

Xe đạp
Mình cũng đang lăn tăn giống bác 4banhfun quá

Tinhnt

Xe đạp
Chắc mình cũng chốt căn hướng Tây Nam zậy

Hà Hót

Xe hơi
Cứ nói đến tây là nóng rồi. Được cái phơi đồ thì thích. Cụ chủ chọn tây nào có hướng cửa chính hợp tuổi mình thì hơn ạ. Chung cư người ta hay tính cửa chính chứ ko phải tính hướng ban công đâu ạ
Theo phong thủy hướng chính nhà là hướng đón khí từ ngoài vào, nếu là cc thì hướng chính lại là ban công vì hướng cửa đều bị tường chặn

KhôiMinh87

Xe hơi
Vâng, cá nhân e đang nghiêng về hướng nam vì sợ mùa đông gió đông bắc cũng rét :), ah hướng nhà chung cư e thấy đa số tính theo ban công phòng khách cụ ạ.
Cụ đã mua chung cư thì đừng có xem tuổi tác hợp hay không hợp nữa cụ ạ, ở nó phải khoan khoái con người, không thông thoáng trong nhà thì mọi sự đều không thể thông được. Lựa chọn căn góc là cực kì hợp lý rồi, tiếp theo đến ban công thì cứ hướng đón gió mùa hè, tránh gió mùa đông mà chọn (Đông, Nam, hoặc Đông Nam) chứ đừng dính dáng gì đến Tây. Tiếp theo nữa là đến tầng thì tốt nhất cứ từ 20-30 mà phang, tránh tầng áp mái là được. Kinh nghiệm chọn mua chung cư lần thứ 2 của em và hiện giờ đang ở rất chim ưng

hlx1978

[Tịch thu bằng lái]
Cơ bản thì tất cả những căn có ban công cửa sổ hướng có dính đến Tây nên gạt ra khỏi đầu luôn khỏi tìm hiểu tiếp. Nếu là căn 2 mặt thoáng thì cũng nên có ít nhất 1 mặt hướng Nam, Đông Nam hoặc Đông (Nam chếch tí Tây vẫn ok nhưng đừng thành Tây Nam ạ). Càng lên cao thì ban công hướng tây càng nóng nhé. Tây Nam thì nắng nhiều hơn Tây Bắc nhưng gió cũng nhiều hơn chút, nhưng với em thì 2 hướng là dở ngang nhau.
Không phải ngẫu nhiên mà các căn hướng tây lại rẻ hơn hẳn đâu ạ.
Còn về phong thủy, em tìm hiểu cũng nhiều, nhưng chốt lại là đã ở chung cư thì quên chuyện phong thủy đi. Nếu xem thì phải xem cửa chính của tòa nhà chứ ko phải xem cửa hay ban công căn hộ nhà mình. Hơn nữa căn hộ nhà mình ở trên cao chứ ko phải dưới tầng 1 nên yếu tố phong thủy lưu thông tác động gần như ko đáng kể lên phía trên. Thêm nữa là còn có ảnh hưởng của hàng trăm con người trong tòa nhà tác động nữa chứ đâu phải 1 mình cụ trên 1 mảnh đất đâu mà đòi xem. Chốt lại là yếu tố phong thủy ở chung cư gần như = 0, đừng nghe sale với thầy dởm chém gió kích cầu làm gì thiệt thân.
Thế thì cụ khó mua nhà lắm, ai chả thích hướng đông nam. Nhưng chung cư còn phải lựa chọn giá cả, vị trí, thiết kế căn hộ nữa. E hợp hướng đông nam, đã mua khoảng 5,6 căn hộ rồi nhưng chưa mua được căn nào hướng đông nam.
Xin hết ạ!

thehai2

Xe hơi
Mình đang ở hướng Tây Nam tầng cao, nếu là miền bắc khuyên bác nên chọn Tây Nam nhé.
- phong thuỷ: mình tin đó là dựa theo gió và khí vào nhà, ở chung cư mình theo hướng ban công
- hướng: Tây Nam thoáng mát vào mùa hè, ấm vào mùa đông. Hướng Tây tưởng nóng nhưng lại rất hay vì ấm bác nhé. Tối về có gió nam là mát ngay (bác nào bảo cứ có Tây loại ra chắc chắn chưa ở căn hướng Tây Nam).
Đông Nam mát hơn chút, nhưng mùa hè buổi sáng hướng đông nắng cũng tương đối + có những đợt mưa hướng đông bị hắt nhiều hơn, hướng Tây gần như không có mưa hắt vào. Còn Tây Bắc thì không nên, vừa nắng nóng mùa hè, vừa gió rét mùa đông. Mùa này có ban công hướng Bắc thì thôi khỏi ra hút thuốc hay làm gì được.
- view: ở ban công nếu được view nữa thì tốt vì không được view tức mắt ra phết đấy bác ah, view đẹp sẽ rất vui.

minhkhue2014

Xe hơi
Mình sợ cả Tây Bắc lẫn Tây Nam

letgo'

Xe tăng
Website
www.nhadat-369.com
E đang lăn tăn lựa chọn căn chung cư có ban công Tây Bắc hay Tây Nam các cụ ạ.
2 căn này đều là 2 căn góc, đều có 1 phòng ngủ gần như chính tây, 2 phòng còn lại thì hướng bắc và nam. Lý do e chọn ban công ở hướng này là vì tài chính có hạn, 2 là e lại Tây tứ trạch nên ko hợp ban công ĐN nên cũng không muốn cố.
.... Vậy em mong các cụ tư vấn hộ e là nếu xét theo tâm lý chung và thực tế về hướng gió, khí hậu ở Hà Nội thì TN hay TB hợp lý hơn ạ (đỡ nóng hơn, đỡ lạnh hơn, mưa gió bão bùng các kiểu). Còn view thì cũng la lá nhau nên e ko quan trọng lắm ạ.
Mong các cụ chỉ giáo giúp, em cảm ơn ạ!
Nhà em ở ban công Tây bắc, của Đông Nam, mở của vẫn thấy tạo thành Hút gió mát cụ ạ. chả sao đâu?

tranhien1979

Xe tăng
Em toàn ở căn có hướng ban công Đông Nam, giờ tính chuyển chỗ khác, nhưng toàn bộ ban công, cửa sổ nó hướng Đông Bắc. Em dự tính mua tầm tầng 10 - 20. Và trước mặt ban công không có tòa nhà nào chắn. Các bác cho em ý kiến về những căn như vậy: ví dụ như lạnh quá mùa đông? Có gió quá không?

nguyentoan.uct

Xe điện
Em cũng sắp nhận nhà hướng Tây Nam, nghiên cứu sơ sơ nhưng ko có lựa chọn nào khác nhưng cũng ko lo lắng lắm. E chưa mục sở thị hướng nắng và gió mùa hè tận nơi thế nào

khangninhkts

Xe tải
Nói thì hay nhưng tây nam mùa hè nắng trực diện thì ạ cụ. Mùa hè chiều nắng lệch Tây bắc nhé, mùa đông mới lệch Tây nam. Khi tư vấn gì cho người khác thì kiến thức mình nên vững vàng 1 chút cụ ạ. Trân trọng!
Cụ xem lại nhé! Hướng có Nam mùa hè mát vì có gió Nam và ĐN là chủ đạo, hướng TB không có được vậy nhưng đón nắng được nhiều nhất là TN, TB đón nắng ít hơn TN.

Đây là ngày hôm nay (đầu mùa hè)

Đây là ngày 1/9 (cuối hè)

Chỉnh sửa cuối:

tranhien1979

Xe tăng
Cụ ơi cụ ngó qua xem có ưng k cụ nhé
Cắt lỗ bán gấp !!!
+ Kính chào các cụ mợ. Hiện tại cháu có căn hộ R911 tòa R4 Goldmark city.

+ Căn hộ có diện tích 110m
+ Bao gồm 3 phòng ngủ vs 2 phòng vệ sinh.
+ đã bàn giao nhà vào ở
Ngày trước nhà cháu mua 3t3 bây giờ bán lỗ 2t850 . chấp nhận môi giới. Các bác liện hệ em.
E.Tùng . 0988686192
Căn nhà cụ có R1 chắn rồi. Tầng thấp nên giữa trưa có khi nắng cũng không đến. Ở GM thì em tìm căn cao cao, diện tích nho nhỏ 2 phòng ngủ. Nhìn ra ngoài khu hướng Đông Nam ạ.

canhlv.acg

Xe máy
TB hày TN cụ xem căn nhà cụ có hướng nào lệch Tây nhiều nhất, còn nhớ cứ chính Tây là nóng nhất. Còn về hợp hướng theo tuổi, hiện tại chưa có nhất quán là tính theo hướng cửa nhà hay hướng ban công, tùy thuộc mỗi thầy và tùy từng gia đình, còn theo ý kiến cá nhân mình nếu mua chung cư thì hướng không quan trọng, quan trọng là ban công có độ view và hướng mát còn hướng thì xem hướng cửa chính của cả tòa nhà đó, nếu không hợp về xoay ban thờ hoặc xoay bếp.

Demhoangvu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem lại nhé! Hướng có Nam mùa hè mát vì có gió Nam và ĐN là chủ đạo, hướng TB không có được vậy nhưng đón nắng được nhiều nhất là TN, TB đón nắng ít hơn TN.

Đây là ngày hôm nay (đầu mùa hè)

Đây là ngày 1/9 (cuối hè)
Cụ dùng app gì đo hướng nắng vậy cụ?