[Funland] Ban công Tây Bắc vs Tây Nam

nhaocvoi

Xe tải
Em đồng ý với cụ là sinh khí, với câu nhất vị nhì hướng của cụ, nhưng xin hỏi cụ vậy sinh khí sinh ra từ đâu? Sinh khí/tử khí sinh ra từ mọi thứ đúng không ạ, nhưng đất, nước và khí (gió) là cơ bản để chuyển những thứ đó ra khắp nơi. Đất là tĩnh, nước gió là động.
Vì sao phong thủy ban đầu lại do các thầy chuyên về địa lý hơn là thầy tướng số? Vì sao thầy tướng số vẫn có thể nói về phong thuỷ được?

Cái từ nhất vị nhì hướng khi xét trên bố cục xưa chỉ vị trí, địa hình và sau đó mới đến hướng và hướng xét nhiều về tuổi, gió và nước chính vì thế gọi phong thuỷ là thiếu mà đủ phải là địa lý và phong thuỷ.

Hiểu rộng thì phải từ tổng thể tới chi tiết, chả thế mà thăng long kinh thành mấy đời xếp chồng lên nhau ở hoàng thành hà nội. Ví dụ hiện đại như hiện nay khi tìm hiểu toà chung cư cần xét mọi yếu tố địa lý, thế đất tổng quan của cả cái dự án mà toà chung cư đó nằm trên địa hình xung quanh, rồi từ đó xét về vị trí toà chung cư tại dự án. Chứ xét địa lý vị trí căn hộ theo em chả có ý nghĩa vì tầng cao lờ lững giữa không trung.

Việc bố trí đồ đạc trong nhà chỉ là một phần nhỏ về địa lý phong thuỷ. Khi chọn được vị trí tốt của căn nhà thì hướng để xây nhà lại quan trọng, hồi xưa thổ cư thì cửa nhà, cửa sổ, và cổng sân đều ở một hướng. Cửa là môn ( gần với từ mồm) mồm mở ra thì hút sinh khí vào, sinh khí thì lại từ 3 cái cơ bản kia. (trái ngược với sinh là tử) thế nên với chung cư hiểu đúng thì khí đất cần xét vị thế cùng hướng cửa ra vào tại chân toà chung cư đón khí tốt hay xấu.

Còn phong thuỷ thì cứ cửa sổ mà chơi là vì sao thế? Còn chung cư ở trên cao quá thì khí đất từ cửa chính toà chung cư cũng ko gọi là ảnh hưởng lắm nếu địa lý toàn khu tốt. vậy câu hỏi đặt ra là lấy khí hướng cửa chính hay khí từ ban công.

Sinh khí chuyền mọi thứ vào gió, nước đẩy thẳng vào nhà và hướng tuổi nào sẽ hợp với hướng của khí từ hướng đó. Thông thường tuổi mỗi người sẽ hợp 4 hướng tốt và 4 hướng xấu, sắp xếp từ tốt đến xấu nhất đó là: Sinh khí, diên niên, thiên y, phục vị, hoạ hại, ngũ quỷ, lục sát, tuyệt mệnh. (vì thế mà đôi khi thầy tướng số luôn kiêm luôn phong thuỷ địa lý hoặc ngược lại). Với chung cư mà hành lang ko có lối thông thì hướng đón sinh khí chỉ có thể từ cửa mở từ phòng khách hay còn gọi là hướng ban công.

P/s sách phong thuỷ thì sách có nói rằng vấn đề hướng cửa hay hướng ban công với cao tầng còn chưa ngã ngũ tuỳ mỗi trường phái cụ nhé. Trên đây là ý kiến và hiểu biết của em tổng hợp và thấy hợp lý với cách em hiểu.

Còn về sale hát kiểu gì cũng được thì cụ cứ hiểu là từ cái mục p/s của em cũng như sale là người bán hàng chứ có phải là thầy phong thuỷ đâu. Nên kiến thức cũng chỉ là từ góp nhặt sẽ có người nhặt nhiều, nhặt ít đâm ra mỗi người một ý (ngay đến sách còn ý kiến là tuỳ trường phái nữa là). Thêm nữa với khách hàng tâm linh thì vấn đề tâm linh đôi khi nó cũng giống như vấn đề tôn giáo ví như khó có thể thuyết giảng một người chuyển từ đạo Hồi sang Thiên chúa hay đạo Phật trong một nốt nhạc được.

Mà bọn em thì cũng chỉ là người bán hàng, thế nên khi tư vấn sale thường hỏi: anh chị quan tâm hướng cửa hay ban công? là vì thế. Chả nhẽ khách chọn hướng cửa/ban công, sale lại bảo, anh chị chả hiểu gì cả, ban công/cửa mới chuẩn. Câu chuyện đang từ mua nhà chuyển sang chuyện tranh cãi về phong thuỷ, so đo về kiến thức. Có thể sẽ đúng nhưng em chắc giao dịch sẽ khó thành công.

Còn diễn đàn là nơi em nêu ý kiến của em :)
Đúng đấy. Mà các bác mất công tranh luận thì bỏ thêm ít thời gian đọc các tài liệu của TQ, Malaysia, Sing, thậm chí cả Nhật và Hàn. Các nước ngày cũng có nhiều người theo và nghiên cứu phong thủy, nhưng theo cá nhân mình thì họ đi trước ta khá nhiều. Cách đây khoảng 20 năm, hồi mình đang làm nghiên cứu thị trường BDS ở khu vực Châu Á, mình thấy ở các nước nàycung tranh luận là theo cửa chính hay ban công chung cư. Sau đó, theo cảm nhận cá nhân mình, thì phe ban công áp đảo hẳn.

gacan

Xe tăng
Ở nhà này mùa hè thì nóng, mùa đông lạnh khủng khiếp.

202

Xe container
Chung cư cứ tránh hướng tây
Đông thêm tí nắng bắc nam hài hòa
Mùa đông ấm áp khắp nhà
Mùa hè mát mẻ như là gần sông

Nhà e ban công ĐN nên mở cửa rất mát. Vì căn góc nên dính 1 cửa sổ tây nam nên phòng đó sẽ nóng hơn vào mùa hè.

Himbeo2017

Xe đạp
mỗi cụ 1 ý,chả biết tin ai

ChipXuka

Xe hơi
Tất cả tài sản tính từ khi kết hôn đều chia đôi cả, cụ mua nhà mình cụ đứng tên cũng được không sao hết, nhưng sau này bán đi thì bắt buộc phải có cả mợ nhà cụ đồng ý nữa vì là tài sản chung rồi. Còn không bắt buộc phải ký cả 2 người, thủ tục giấy tờ vẫn như thế. Còn trường hợp muốn làm tài sản của riêng cụ thì ra phòng công chứng bảo mợ ấy viết cái giấy từ chối tài sản đó là xong :D . E bán đủ thể loại biệt thự, liền kề, chung cư làm hợp đồng các thứ cho khách hàng ký chẳng nhẽ lại sai :)) , vài chục bộ ký rồi chẳng lẽ chủ đầu tư làm sai hết :(
Còn tài sản nhà trước hôn nhân khi bán muốn tính là tài sản riêng thì làm thế nào cụ nhỉ

ChipXuka

Xe hơi
Tài sản trước hôn nhân là tài sản riêng mà, của ai người đó hưởng thôi mợ. Mợ hích bán thì bán thôi :)
Nhưng e bán nhà mua nhà mới. Em muốn chứng nhận tài sản riêng trong tài sản chung Thì nhà mới ấy lại trong thời gian hôn nhân. Làm thế nào ạ

Lamborghini 1985

Xe tăng
Nhưng e bán nhà mua nhà mới. Em muốn chứng nhận tài sản riêng trong tài sản chung Thì nhà mới ấy lại trong thời gian hôn nhân. Làm thế nào ạ
Mợ với cụ ra phòng công chứng làm cái giấy từ chối nhận tài sản rồi bảo cụ nhà mợ ký vào là xong. Tài sản đó là của riêng mợ thôi

iphonese

Xe tải
Cụ cho em hỏi cụ ở khu nào. Ở căn tây nam có bị nắng nóng mùa hè và lạnh mùa đông nhiều lắm không cụ nhỉ?
Em có ở 1 căn chung cư ban công Tây nam khoảng 3 năm, mùa đông thì tất nhiên ko lạnh chút nào rồi, mùa hè thì nóng, nhưng chỉ nóng từ 2-6h, tắt nắng là có gió nam nên tối vẫn mát. Tiền điện so với mùa đông tăng độ 300-500k/tháng, em thấy chấp nhận được

bmw198x

Xe buýt
Em có ở 1 căn chung cư ban công Tây nam khoảng 3 năm, mùa đông thì tất nhiên ko lạnh chút nào rồi, mùa hè thì nóng, nhưng chỉ nóng từ 2-6h, tắt nắng là có gió nam nên tối vẫn mát. Tiền điện so với mùa đông tăng độ 300-500k/tháng, em thấy chấp nhận được
Em đang phân vân giữa căn Tây Nam với căn Đông Nam cụ ah

iphonese

Xe tải
Đông Nam và Tây Nam thì đương nhiên căn Đông Nam là lựa chọn tốt hơn chứ cụ, có gì phải phân vân. Nhưng hồi em mua thì căn ĐN đắt hơn TN đến 300tr, nên em mua TN và thấy lựa chọn quá sáng suốt :))

iphonese

Xe tải
Đông Nam và Tây Nam thì đương nhiên căn Đông Nam là lựa chọn tốt hơn chứ cụ, có gì phải phân vân. Nhưng hồi em mua thì căn ĐN đắt hơn TN đến 300tr, nên em mua TN và thấy lựa chọn quá sáng suốt :))

bmw198x

Xe buýt
Không mời thêm rượu cho cụ được nữa. Nhưng em không hiểu sao cụ chọn Tây Nam lại là sáng suốt?

iphonese

Xe tải
Không mời thêm rượu cho cụ được nữa. Nhưng em không hiểu sao cụ chọn Tây Nam lại là sáng suốt?
Thì rẻ hơn 300tr mà hoàng hôn tắt nắng thì cũng mát vì vẫn có gió nam cụ ạ, Tây Bắc thì chớ có dại :))

bmw198x

Xe buýt
Thì rẻ hơn 300tr mà hoàng hôn tắt nắng thì cũng mát vì vẫn có gió nam cụ ạ, Tây Bắc thì chớ có dại :))
Vâng căn tây nam cũng ngay thang máy gần lại có phòng đựng rác nữa không biết thế nào đây. Em định lấy căn ở vinhome Green bay cụ ah. Tuy nhiên em thấy giá nó cứ ảo ảo kiểu gì ấy ạ :(

katenguyen

Xe điện
Vâng căn tây nam cũng ngay thang máy gần lại có phòng đựng rác nữa không biết thế nào đây. Em định lấy căn ở vinhome Green bay cụ ah. Tuy nhiên em thấy giá nó cứ ảo ảo kiểu gì ấy ạ :(
Giá bao nhiêu ạ?
Vụ ban công e ko biết chứ gần cửa đổ rác thì cũng hơi quan ngại hic

Chỉnh sửa cuối:

bmw198x

Xe buýt
Giá bao nhiêu ạ?
Vụ ban công e ko biết chứ gần cửa đổ rác thì cũng hơi quan ngại hic
Hơn 40tr 1m2 cụ ah. Xem nhà thì cũng chẳng được xem nữa. Ông sâu với rết còn quàng quạc là không mua nhanh thì hết. Mịa nhà hà nội thiếu quái gì mà lo hết chứ, không có tiền mới sợ thôi. Còn có tiền thì cứ từ từ cụ nhỉ :)

Ảnh mặt bằng như trên cụ, căn 18, có chỗ để rác 2 bên trái phải chếch sang hai bên theo cửa chính đó cụ.

katenguyen

Xe điện
Hơn 40tr 1m2 cụ ah. Xem nhà thì cũng chẳng được xem nữa. Ông sâu với rết còn quàng quạc là không mua nhanh thì hết. Mịa nhà hà nội thiếu quái gì mà lo hết chứ, không có tiền mới sợ thôi. Còn có tiền thì cứ từ từ cụ nhỉ :)

Ảnh mặt bằng như trên cụ, căn 18, có chỗ để rác 2 bên trái phải chếch sang hai bên theo cửa chính đó cụ.
Sao khu đổ rác khu nhà cụ bé nhỉ. 40 giao full ah cụ? Cụ vào thớt greenbay xem các cụ ấy chém ntn

katenguyen

Xe điện

Cụ thích Vin và đang làm ở mỹ đình hay sao ạ?